เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149704 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

11 พฤษภาคม 2024 | 07:37:53 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingชอบปกอัลบั้มที่เป็น Gimmick แบบไหนมากที่สุดครับ
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 22
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ชอบปกอัลบั้มที่เป็น Gimmick แบบไหนมากที่สุดครับ  (อ่าน 115987 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #120 เมื่อ: 27 มีนาคม 2008 | 01:03:15 PM »

ครับ ประเด็นคือมันเป็นแผ่นผีน่ะครับ ที่จริงเขาทำเทห์บอกว่าเป็น Russian made ก็ได้
อย่างแผ่นจีนแดงที่ประกาศขายก็เช่นกัน ไม่บอกซักคำว่าเป็นของจีนเลย เอาแต่คุยสรรพคุณอย่างอื่นท่าเดียว
สงสัยต้องเอา dark side of the thailand moon ไปวางขายบ้างแล้ว  ยิ้มกว้างๆ

panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #121 เมื่อ: 27 มีนาคม 2008 | 04:16:47 PM »

ครับ ประเด็นคือมันเป็นแผ่นผีน่ะครับ ที่จริงเขาทำเทห์บอกว่าเป็น Russian made ก็ได้
อย่างแผ่นจีนแดงที่ประกาศขายก็เช่นกัน ไม่บอกซักคำว่าเป็นของจีนเลย เอาแต่คุยสรรพคุณอย่างอื่นท่าเดียว
สงสัยต้องเอา dark side of the thailand moon ไปวางขายบ้างแล้ว  ยิ้มกว้างๆ

ขอสนับสนุนครับ บรรยายสรรพคุณด้วยว่า Satisfaction guaranteed! Automatic random song skip! Exclusively manufactured with high precision technology! Each disc is one of a kind! If you are not satisfied, keep the defective disc and we will send a replacement disc with different automatic random song skip!

« ตอบ #122 เมื่อ: 27 มีนาคม 2008 | 04:34:09 PM »

บรรยายแบบนี้ ผมต้องขอให้ท่านพี่ นำร่องก่อนซะแล้วล่ะครับ กลัวโดนบอมบ์น่ะพี่  ยิงฟันยิ้ม

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #123 เมื่อ: 27 มีนาคม 2008 | 06:11:53 PM »

เป็นสรรพคุณที่เท่ห์จริงครับ  เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh

« ตอบ #124 เมื่อ: 03 เมษายน 2008 | 10:13:25 AM »

ใครมี lp ชุดนี้บ้างครับ ช่วยคุยสรรพคุณให้ฟังหน่อยครับ ผมมี cd อยู่ คิดว่า lp คงต้องอลังการณ์เอามากๆเลย

Dave Greenslade - The Pentateuch of the Cosmogony (1979)— fantasy-concept double-album

(21 tracks) & 47-page book; percussion help from Phil Collins and John Livingston

ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #125 เมื่อ: 03 เมษายน 2008 | 10:21:56 AM »

แหะๆ ไม่ได้มาสอนจรเข้ให้ว่ายน้ำนะครับ ถ้าเพื่อนๆซื้อแผ่น CD ทำในญี่ปุ่น ลองขอเขาแกะดูแผ่นซีดีก่อน แล้วมองหาตรา "Jasrac" นะครับ อาจจะพิมพ์ตัวตรง หรือเป็นตัวหยักๆแบบวงลี แต่จะพิมพ์ไว้บนแผ่นพลาสติกซีดี นั่นหมายถึงผู้ดูแลลิขสิทธ์แท้ๆจากญี่ปุ่น และเป็นแผ่น Made in Japan ของจริง http://www.jasrac.or.jp/ejhp/index.htm (เครดิตจากบอร์ดเก่าโดย : พี่ panyarak ครับ) บางครั้งบางแผ่นมี Obi แถมพิมพ์ Made in Japan ไว้ที่โอบิก็ไม่ใช่แผ่นญี่ปุ่นเสมอไป ยกตัวอย่าง เช่น แผ่นของค่าย Arc บางชุด ชอบไปเอาแผ่น eu มาห่อไว้ แถมสมัยนี้พวกย้อมแมวก็เยอะ บางทีเอาแผ่นที่ตัวเองจะโละมาใส่ไว้ก็อาจจะเกิดขึ้นได้
สรุปแล้วให้ดูที่ตัวแผ่นเป็นหลัก ต้องมีคำว่า jasrac ใช่ไหมครับ
แต่ถ้าไม่มี jasrac แต่ระบุบนแผ่นเลยว่า made in japan ก็เป็นข้อยกเว้นใช่ไหมครับ เพราะผมเพิ่งได้รับ Beatles - A Hard Day's Night เป็น mini lp cd obi รูป apple เขียวๆ ตัวแผ่นพื้นสีดำ มีรูป apple ปอกออกครึ่งหนึ่ง แล้วเขียนว่า Mfd. by EMI-Toshiba in Japan ไม่มี jasrac แต่อย่างใดครับ

เอาตรา Jasrac มาให้ดูครับ ...  ยิ้ม

« ตอบ #126 เมื่อ: 03 เมษายน 2008 | 10:25:23 AM »

ขอบคุณครับ ผมเจอแล้วล่ะครับ สรุปว่า japanese cd ต้องมี jasrac ทุกแผ่น ใช่ไหมครับ ไม่มีข้อยกเว้นใดๆ  ยิ้มกว้างๆ

ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #127 เมื่อ: 03 เมษายน 2008 | 10:37:33 AM »

ยิ้มกว้างๆ ... น่าจะนะครับ เหมือนเล่นเกมพวกค้นหาเลยเวลาผมซื้อแผ่นทำในญี่ปุ่น ต้องมองหาตรา Jasrac ก่อน อย่างกรณีแผ่น Mini-LP ของวง Caravan นี่ ตัวแผ่น CD ไม่มีตรงไหนบ่งบอกเลยว่าทำในญี่ปุ่น ถ้าไม่มีโลโก้ Jasrac บอกไว้น่ะครับ
panyarak

« ตอบ #128 เมื่อ: 03 เมษายน 2008 | 12:41:48 PM »

ใครมี lp ชุดนี้บ้างครับ ช่วยคุยสรรพคุณให้ฟังหน่อยครับ ผมมี cd อยู่ คิดว่า lp คงต้องอลังการณ์เอามากๆเลย

Dave Greenslade - The Pentateuch of the Cosmogony (1979)— fantasy-concept double-album

(21 tracks) & 47-page book; percussion help from Phil Collins and John Livingston

ก็อลังการในแง่ที่ภาพมันใหญ่ดี มี booklet ใหญ่เต็มลูกกะตาเลยครับ เสียดายเพลงฟังไม่เข้าหูเลย

« ตอบ #129 เมื่อ: 03 เมษายน 2008 | 12:47:43 PM »

มันต้องเป็นกล่องเลยรึเปล่าครับ เพราะ booklet ค่อนข้างหนา แถมเป็นแผ่นคู่อีก
เพลงฟังไม่สวยเหมือนปกเลยจริงๆครับ ไม่ลึกลับอลังการณืเอาเสียเลย

ชุดนี้เป็น cd จะเป็นคล้าย digipack แผ่่นคู่ มีที่ใส่ cd อยู่ด้านซ้าย booklet อยู่ด้านขวา สวยงามดีครับ

panyarak

« ตอบ #130 เมื่อ: 03 เมษายน 2008 | 12:56:19 PM »

มันต้องเป็นกล่องเลยรึเปล่าครับ เพราะ booklet ค่อนข้างหนา แถมเป็นแผ่นคู่อีก
เพลงฟังไม่สวยเหมือนปกเลยจริงๆครับ ไม่ลึกลับอลังการณืเอาเสียเลย

ชุดนี้เป็น cd จะเป็นคล้าย digipack แผ่่นคู่ มีที่ใส่ cd อยู่ด้านซ้าย booklet อยู่ด้านขวา สวยงามดีครับ

ถ้าแผ่นเสียงจะทำเป็นเหมือนหนังสือปกแข็ง 40 กว่าหน้าครับ (ดูภาพคร่าวๆ ได้ในอีเบย์)

kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #131 เมื่อ: 03 เมษายน 2008 | 03:23:39 PM »

ขอบคุณครับ ผมเจอแล้วล่ะครับ สรุปว่า japanese cd ต้องมี jasrac ทุกแผ่น ใช่ไหมครับ ไม่มีข้อยกเว้นใดๆ  ยิ้มกว้างๆ

แผ่น Metallica ผมไม่มีครับ
Masterharper Robinton
Fragile

« ตอบ #132 เมื่อ: 03 เมษายน 2008 | 04:31:54 PM »

สงสัยเพราะระบบเสียงแย่จน jasrac ไม่ออกใบรับรองให้
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #133 เมื่อ: 03 เมษายน 2008 | 05:10:00 PM »

สงสัยเพราะระบบเสียงแย่จน jasrac ไม่ออกใบรับรองให้

ทำไงดีหว่า

« ตอบ #134 เมื่อ: 05 เมษายน 2008 | 10:52:15 PM »

หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 22
พิมพ์