เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149704 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

12 พฤษภาคม 2024 | 05:22:34 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingชอบปกอัลบั้มที่เป็น Gimmick แบบไหนมากที่สุดครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 22
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ชอบปกอัลบั้มที่เป็น Gimmick แบบไหนมากที่สุดครับ  (อ่าน 115995 ครั้ง)
kongbei
Administrator
The Snow Goose

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #60 เมื่อ: 05 มีนาคม 2008 | 11:47:15 AM »

ชุด Wall ปกที่มาหน้าจอห์นเป็นแว่นหลายๆอันนี่อยู่ปกในเหรอครับ
.. polotoon ..

« ตอบ #61 เมื่อ: 05 มีนาคม 2008 | 12:32:30 PM »

ชุด Wall ปกที่มาหน้าจอห์นเป็นแว่นหลายๆอันนี่อยู่ปกในเหรอครับ
น่าจะเป็นด้านหลัง๙อง (ปก) นะครับ
mini lp ผมเคยเห็นของ stones, elton john ชุดที่ไม่ค่อยดัง ขายอยู่ที่ b2s esplanade ครับ ประมาณชุดละ 500 ครับ

kongbei

ขงปี่

« ตอบ #62 เมื่อ: 05 มีนาคม 2008 | 12:33:20 PM »

น่าจะเป็นด้านหลัง๙อง (ปก) นะครับ
mini lp ผมเคยเห็นของ stones, elton john ชุดที่ไม่ค่อยดัง ขายอยู่ที่ b2s esplanade ครับ ประมาณชุดละ 500 ครับ

ใช่ครับ ชุดไหนบ้างที่แผ่นทำในญี่ปุ่นครับ เพราะด้านหลังมันเขียนว่าทำในเยอรมันเยอะเหมือนกัน
.. polotoon ..

« ตอบ #63 เมื่อ: 05 มีนาคม 2008 | 12:42:01 PM »

ที่เห็นนี่มี obi ด้วยเลยนะครับ มีตัวหนังสือญี่ปุ่นเยอะๆน่ะครับ

kongbei

ขงปี่

« ตอบ #64 เมื่อ: 05 มีนาคม 2008 | 12:58:59 PM »

ที่เห็นนี่มี obi ด้วยเลยนะครับ มีตัวหนังสือญี่ปุ่นเยอะๆน่ะครับ

ใช่ครับท่าน
ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #65 เมื่อ: 05 มีนาคม 2008 | 12:59:46 PM »

แหะๆ ไม่ได้มาสอนจรเข้ให้ว่ายน้ำนะครับ ถ้าเพื่อนๆซื้อแผ่น CD ทำในญี่ปุ่น ลองขอเขาแกะดูแผ่นซีดีก่อน แล้วมองหาตรา "Jasrac" นะครับ อาจจะพิมพ์ตัวตรง หรือเป็นตัวหยักๆแบบวงลี แต่จะพิมพ์ไว้บนแผ่นพลาสติกซีดี นั่นหมายถึงผู้ดูแลลิขสิทธ์แท้ๆจากญี่ปุ่น และเป็นแผ่น Made in Japan ของจริง http://www.jasrac.or.jp/ejhp/index.htm (เครดิตจากบอร์ดเก่าโดย : พี่ panyarak ครับ) บางครั้งบางแผ่นมี Obi แถมพิมพ์ Made in Japan ไว้ที่โอบิก็ไม่ใช่แผ่นญี่ปุ่นเสมอไป ยกตัวอย่าง เช่น แผ่นของค่าย Arc บางชุด ชอบไปเอาแผ่น eu มาห่อไว้ แถมสมัยนี้พวกย้อมแมวก็เยอะ บางทีเอาแผ่นที่ตัวเองจะโละมาใส่ไว้ก็อาจจะเกิดขึ้นได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มีนาคม 2008 | 01:06:54 PM โดย ไม่ประสงค์ออกนาม » บันทึกการเข้า
Masterharper Robinton
Fragile

« ตอบ #66 เมื่อ: 05 มีนาคม 2008 | 01:39:11 PM »

... แถมสมัยนี้พวกย้อมแมวก็เยอะ บางทีเอาแผ่นที่ตัวเองจะโละมาใส่ไว้ก็อาจจะเกิดขึ้นได้

ผมเคยโดนมาแล้วเหมือนกันครับ เพื่อนผมก็เจอมา ฝากซื้อแผ่นใหม่ของญี่ปุ่น แต่กลับได้แผ่นเกาหลีของคนรับฝากที่อยากโละของเก่าในราคาสุดแสนจะมิตรภาพ คือราคาเท่าแผ่นใหม่ของญี่ปุ่น แล้วคนรับฝากก็เก็บแผ่นใหม่ของญี่ปุ่นไว้เสียเอง
ในอีเบย์ก็มีครับ หน้าตาเป็นแผ่นญี่ปุ่นทุกประการ โอบิให้เพื่อนชาวญี่ปุ่นดู เขาก็ยืนยันว่าเป็นภาษาญี่ปุ่นตรงกับชื่ออัลบั้ม แต่แกะแผ่นออกมาเป็น Made in russia เฉยเลยครับ

« ตอบ #67 เมื่อ: 05 มีนาคม 2008 | 01:46:10 PM »

โอ้ แล้วเดี๋ยวนี้มีแผ่น SHM-CD ที่หน้าแผ่นซีดีเหมือน CD Mini-LP ทุกประการ ต้องยิ่งระวังให้มาก ถ้าไม่สังเกตตรงวงกลาง (ที่จะมีพิมพ์ไว้ว่า "SHM-CD") นี่ดูไม่รู้เลยนะครับ ไม่รู้ว่าพวกพ่อค้าใน eBay มีใครเล่นแก๊กนี้รึยังครับ?
kongbei

ขงปี่

« ตอบ #68 เมื่อ: 05 มีนาคม 2008 | 01:48:00 PM »

คนที่ทำแบบนั้นนิสัยแย่มากครับ คนฟัง Prog นิสัยดี จิตใจสูงกันทั้งนั้น เจอคนแบบนี้ไป วงการ Prog เสื่อมหมดครับ

« ตอบ #69 เมื่อ: 05 มีนาคม 2008 | 01:50:39 PM »

โอ้ แล้วเดี๋ยวนี้มีแผ่น SHM-CD ที่หน้าแผ่นซีดีเหมือน CD Mini-LP ทุกประการ ต้องยิ่งระวังให้มาก ถ้าไม่สังเกตตรงวงกลาง (ที่จะมีพิมพ์ไว้ว่า "SHM-CD") นี่ดูไม่รู้เลยนะครับ ไม่รู้ว่าพวกพ่อค้าใน eBay มีใครเล่นแก๊กนี้รึยังครับ?

แก๊กที่ว่าหมายถึง เอาแผ่น cd แบบธรรมดามาซุกไว้แทนแผ่น SHM-CD น่ะครับ
Masterharper Robinton
Fragile

« ตอบ #70 เมื่อ: 05 มีนาคม 2008 | 01:56:23 PM »

แก๊กที่ว่าหมายถึง เอาแผ่น cd แบบธรรมดามาซุกไว้แทนแผ่น SHM-CD น่ะครับ

ถ้าเอาแผ่น Made in Thailand ไปซุกแทนละก็ต้องมีการฆาตกรรมเกิดขึ้นแน่ครับ

« ตอบ #71 เมื่อ: 05 มีนาคม 2008 | 02:06:24 PM »

ถ้าเอาแผ่น Made in Thailand ไปซุกแทนละก็ต้องมีการฆาตกรรมเกิดขึ้นแน่ครับ

(0_o!) โอ้! คุณ Masterharper Robinton คิดได้ยังไงครับนี่ ฮาแทบตกเก้าอี้เลย

« ตอบ #72 เมื่อ: 05 มีนาคม 2008 | 02:12:19 PM »

พอพูดเรื่องซุกๆ แล้วนึกขึ้นได้ อาจจะไม่เกี่ยวกับดนตรี Prog นะครับ เล่าให้ฟังขำๆ คือเมื่อ 20 กว่าปีก่อน ตอนผมเล่นเกมเครื่อง FC ของ Nintendo แล้วผมได้ไปซื้อเกม(มือสอง)ที่ร้านขายเกมแห่งหนึ่ง (จำไม่ได้แล้วว่าเกมอะไร) พอซื้อแล้วเอากลับมาเปิดเล่นที่บ้าน ปรากฏว่าไม่ใช่เกมที่ผมซื้อครับ งงมั๊ยครับ กล่าวคือ มันเป็นเกมอื่นแต่ถูกสลับซี่ Print เขียวๆออก แล้วใส่ตลับ Print เกมห่วยๆ 24k ลงไปแทน ผมแทบเขี้ยงทิ้งแนะ แต่ด้วยความที่มีสติ วันรุ่งขึ้นจึงรีบนำไปให้ทางร้านดู พี่ที่ร้านเขาก็ดีรับเปลี่ยน และทำการตามหาเจ้าของที่นำเกม(ย้อมแมว)ตลับนี้มาขาย เพื่อนำตัวมากระทืบต่อไป
Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #73 เมื่อ: 07 มีนาคม 2008 | 11:53:30 AM »

มีใครมีอัลบั้มของ Catapilla ชุด Changes มั๊ยครับ

เห็นบอกว่าเป็นอัลบั้มอีกชุดที่คนมักจะจำได้เพราะ ไอ้หน้าปกที่เป็นแบบ gate-fold เปิดออกมาเป็นรูปแมลง

ไปดูที่นี่

http://www.musicpriceguide.com/376772/CATAPILLA-Changes-LP-1972-VERTIGO-1st-Press-AWESOME.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มีนาคม 2008 | 11:59:48 AM โดย Analog Kid » บันทึกการเข้า
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #74 เมื่อ: 07 มีนาคม 2008 | 02:30:52 PM »

มีใครมีอัลบั้มของ Catapilla ชุด Changes มั๊ยครับ

เห็นบอกว่าเป็นอัลบั้มอีกชุดที่คนมักจะจำได้เพราะ ไอ้หน้าปกที่เป็นแบบ gate-fold เปิดออกมาเป็นรูปแมลง

ไปดูที่นี่

http://www.musicpriceguide.com/376772/CATAPILLA-Changes-LP-1972-VERTIGO-1st-Press-AWESOME.html

ผมมีแบบ mini lp cd ของเกาหลี แต่บริษัทญี่ปุ่นนำ obi ไปสวมครับ

หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 22
พิมพ์