เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 07:00:05 AM
หน้า: 1 ... 248 249 [250] 251 252 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598531 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #3735 เมื่อ: 11 เมษายน 2012 | 11:42:18 AM »

ดูเหมือนอินทิเกรตเตดแอมป์ที่เสียงดีและคนมักจะกล่าวขวัญถึงโดยมากจะมาจากเกาะอังกฤษทั้งนั้นเลยนะครับ และแอมป์พวกนี้ก็มักจะตัวเล็กและกำลังขับไม่มากเสียด้วย ผมล่ะชอบจริง ๆ แอมป์อังกฤษเนี่ย เพราะมันเข้าหลักปรัชญาการเล่นเครื่องเสียงแบบมินิมัลลิสม์เปีะเลยครับ เจ๋ง

อินทีเกรทแอมป์จากฝั่งอักฤษนั้นมักจะทำออกมาแบบอนุรักษ์นิยมกำลังขับไม่มากนักเหมือนอย่างลำโพงวางหิ้งขนาดเล็ก
อาจจะเป็นเพราะว่าสมัยก่อนห้องฟังคงไม่ได้ใหญ่โตเหมือนเช่นปัจจุบัน   ต่างจากฝั่งอเมริกาชอบเล่นแอมป์ขนาดใหญ่กำลังขับมากๆ
เหมือนพวกรถยนต์อเมริกันซีดานสมัยก่อนคันใหญ่ๆทั้งนั้นไม่ชอบใช้พวกพวกรถซีตี้คาร์  คนอเมริกันอาจจะชอบเล่นปรีแอมป์กับเพาเวอร์แอมป์มากกว่า

ถ้าเงินถึง ห้องถึง ผมขอแบบอเมริกันดีกว่าครับ ฟังมันกว่าเยอะ  ยิงฟันยิ้ม

ปัจจุบันนี้แบนด์ดังๆจากฝั่งอังกฤษไม่ใช่แต่ย้ายฐานผลิตมาที่ประเทศจีนเพียงอย่างเดียว  เจ้าของยังเป็นคนจีนไปแล้วครับท่านทั้งหลาย
ลำโพงแบรนด์ที่พี่ปีศาจฯใช้อยู่ก็โดนพี่ตี๋ซื้อไปเป็นเจ้าของแล้วครับ รวมทั้งแอมป์ออดิโอแลปด้วย  ยังมีลำโพงระดับตำนานจากอังกฤษ
อีกหลายยี่ห้อที่โดนพี่ตี๋เทคโอเวอร์ไปเป็นที่เรียบร้อยโรงเรียนจีน
อ้าว... อีนี่ถ้าทำในจีนแบบนี้ ก็พะคำว่า "เมด อิน อิงแลนด์" หรือ "เมด อิน ยูเค" ไว้หลังเครื่องไม่ได้น่ะซิจ๊ะ... นายจ๋า ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 เมษายน 2012 | 11:45:50 AM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #3736 เมื่อ: 11 เมษายน 2012 | 12:17:54 PM »

ดูเหมือนอินทิเกรตเตดแอมป์ที่เสียงดีและคนมักจะกล่าวขวัญถึงโดยมากจะมาจากเกาะอังกฤษทั้งนั้นเลยนะครับ และแอมป์พวกนี้ก็มักจะตัวเล็กและกำลังขับไม่มากเสียด้วย ผมล่ะชอบจริง ๆ แอมป์อังกฤษเนี่ย เพราะมันเข้าหลักปรัชญาการเล่นเครื่องเสียงแบบมินิมัลลิสม์เปีะเลยครับ เจ๋ง

อินทีเกรทแอมป์จากฝั่งอักฤษนั้นมักจะทำออกมาแบบอนุรักษ์นิยมกำลังขับไม่มากนักเหมือนอย่างลำโพงวางหิ้งขนาดเล็ก
อาจจะเป็นเพราะว่าสมัยก่อนห้องฟังคงไม่ได้ใหญ่โตเหมือนเช่นปัจจุบัน   ต่างจากฝั่งอเมริกาชอบเล่นแอมป์ขนาดใหญ่กำลังขับมากๆ
เหมือนพวกรถยนต์อเมริกันซีดานสมัยก่อนคันใหญ่ๆทั้งนั้นไม่ชอบใช้พวกพวกรถซีตี้คาร์  คนอเมริกันอาจจะชอบเล่นปรีแอมป์กับเพาเวอร์แอมป์มากกว่า

ถ้าเงินถึง ห้องถึง ผมขอแบบอเมริกันดีกว่าครับ ฟังมันกว่าเยอะ  ยิงฟันยิ้ม

ปัจจุบันนี้แบนด์ดังๆจากฝั่งอังกฤษไม่ใช่แต่ย้ายฐานผลิตมาที่ประเทศจีนเพียงอย่างเดียว  เจ้าของยังเป็นคนจีนไปแล้วครับท่านทั้งหลาย
ลำโพงแบรนด์ที่พี่ปีศาจฯใช้อยู่ก็โดนพี่ตี๋ซื้อไปเป็นเจ้าของแล้วครับ รวมทั้งแอมป์ออดิโอแลปด้วย  ยังมีลำโพงระดับตำนานจากอังกฤษ
อีกหลายยี่ห้อที่โดนพี่ตี๋เทคโอเวอร์ไปเป็นที่เรียบร้อยโรงเรียนจีน
อ้าว... อีนี่ถ้าทำในจีนแบบนี้ ก็พะคำว่า "เมด อิน อิงแลนด์" หรือ "เมด อิน ยูเค" ไว้หลังเครื่องไม่ได้น่ะซิจ๊ะ... นายจ๋า ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

ลำโพงยี่ห้อที่พี่ปีศาจฯใช้อยู่โดนพี่ตี๋เทคโอเวอร์เป็นเจ้าของแล้วครับ  ส่วนแอมป์ ร็อกแซน น่าจะยังทำที่อังกฤษอยู่ถ้าพะคำว่าเมคอินยูเคไว้
แต่ก็ไม่รู้นะว่าตอนนี้โดนพี่ตี๋ซื้อไว้หรือป่าว  ที่แน่ๆออดิโอแลปโดนไปแล้ว
อั๋น501

« ตอบ #3737 เมื่อ: 11 เมษายน 2012 | 12:23:20 PM »

ยุดนี้มังกรจีนครองโลกแทนพี่ใหญ่ลุงแซมไปแล้ว  ผมยังสงสัยอยู่เลยว่าจีนทำอะไรไม่เป็นบ้าง  บริษัทที่ผมทำงานอยู่ด้วยขายอุปกรณ์
เกี่ยวกับสระว่ายน้ำ เครื่องกรองน้ำต่างๆผลิตในจีนทั้งนั้นอะไรๆก็ทำในจีนลองมองดูสิ่งของภายในบ้านเราซิผมว่าจะต้องมีสิ่งของที่จีนผลิต
แทบทุกบ้าน  เหมือนยุดอดีตที่สินค้าญี่ปุ่นเคยครองเมือง

« ตอบ #3738 เมื่อ: 11 เมษายน 2012 | 06:37:46 PM »

ตอนนี้ผมไม่ได้มายน์ด หรือใส่ใจนักว่าเครื่องเสียงจะทำที่ไหน เพราะดูจากราคาขายก็พอจะเดาออกแล้วว่าสินค้ายี่ห้อนั้นทำที่ใด ลำโพงชื่อเสียงดี ตัวใหญ่ แต่ราคาไม่แพง คงเป็นไปไม่ได้ว่าจะผลิตที่ประเทศต้นกำเนิด เพราะจะต้องเสียต้นทุนมากโดยเฉพาะค่าแรง ดังนั้น ฐานการผลิตจึงย้ายมาทางประเทศเอเชีย โดยเฉพาะจีน แต่ขอให้มีการคิวซีหรือควบคุมคุณภาพที่เคร่งครัดหรือเพียงพอให้ได้มาตรฐานของยี่ห้อนั้น ๆ ก็พอครับ ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #3739 เมื่อ: 11 เมษายน 2012 | 07:18:07 PM »

ตอนนี้ผมไม่ได้มายน์ด หรือใส่ใจนักว่าเครื่องเสียงจะทำที่ไหน เพราะดูจากราคาขายก็พอจะเดาออกแล้วว่าสินค้ายี่ห้อนั้นทำที่ใด ลำโพงชื่อเสียงดี ตัวใหญ่ แต่ราคาไม่แพง คงเป็นไปไม่ได้ว่าจะผลิตที่ประเทศต้นกำเนิด เพราะจะต้องเสียต้นทุนมากโดยเฉพาะค่าแรง ดังนั้น ฐานการผลิตจึงย้ายมาทางประเทศเอเชีย โดยเฉพาะจีน แต่ขอให้มีการคิวซีหรือควบคุมคุณภาพที่เคร่งครัดหรือเพียงพอให้ได้มาตรฐานของยี่ห้อนั้น ๆ ก็พอครับ ยิ้มกว้างๆ

เห็นด้วยครับ  เครื่องเสียงหรือสินค้าอะไรก็แล้วแต่ที่ผลิตในจีนหากเป็นสินค้าที่เป็นแบรน์ดของฝรั่งนั้นไม่มีปัญหาหรอกครับ
มาตรฐาน QC ของเจ้าของสินค้ามีมาตรฐานอยู่แล้วครับ      แต่สินค้าที่เป็นแบรน์ดของจีนเองบางยี่ห้อที่ได้มาตรฐาน
ส่งไปขายอเมริกาหรือยุโรปนั้นก็ไม่น่าห่วง  ประเภทยี่ห้อโนเนมขายราคาถูกๆไร้มาตรฐานอันนี้ไม่ควรซื้ออย่าเอาแต่ราคาถูกอย่างเดียว
ยิ่งสินค้าประเภทเครื่องเสียงหรือโทรศัพท์มือถือต่างๆ คุณภาพคงจะสมกับราคาครับ  แต่มีสินค้าประเภทที่บ้านเราชอบซื้อหากันเหลือเกิน
คือสินค้าปลอมพวกแผ่นก็อป ซีดี ดีวีดีหรือแผ่นบูลเรย์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 เมษายน 2012 | 08:24:46 PM โดย อั๋น501 » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #3740 เมื่อ: 11 เมษายน 2012 | 08:35:12 PM »

อาจจะเป็นเพราะว่าสมัยก่อนห้องฟังคงไม่ได้ใหญ่โตเหมือนเช่นปัจจุบัน   ต่างจากฝั่งอเมริกาชอบเล่นแอมป์ขนาดใหญ่กำลังขับมากๆ
เหมือนพวกรถยนต์อเมริกันซีดานสมัยก่อนคันใหญ่ๆทั้งนั้นไม่ชอบใช้พวกพวกรถซีตี้คาร์  คนอเมริกันอาจจะชอบเล่นปรีแอมป์กับเพาเวอร์แอมป์มากกว่า

ถ้าเงินถึง ห้องถึง ผมขอแบบอเมริกันดีกว่าครับ ฟังมันกว่าเยอะ  ยิงฟันยิ้ม

ปัจจุบันนี้แบนด์ดังๆจากฝั่งอังกฤษไม่ใช่แต่ย้ายฐานผลิตมาที่ประเทศจีนเพียงอย่างเดียว  เจ้าของยังเป็นคนจีนไปแล้วครับท่านทั้งหลาย
ลำโพงแบรนด์ที่พี่ปีศาจฯใช้อยู่ก็โดนพี่ตี๋ซื้อไปเป็นเจ้าของแล้วครับ รวมทั้งแอมป์ออดิโอแลปด้วย  ยังมีลำโพงระดับตำนานจากอังกฤษ

เล่าเรื่องอินทีเกรทแอมป์ก่อนเจ้าน้องแคนดี้ที่พีปีศาจฯเคยผ่านมาในอดีตกาลให้อ่านกันบ้าง  เฮียเดจาวูเล่าไปแล้ว
พี่ผีคาลิกซ์เดี๋ยวคงเปิดเผยอดีตอันแสนหวานกับอินทีเกรทแอมป์น้องโซนี่ให้อ่านกันอีก  และเสี่ยป๋อง, เสี่ยสิทธิ์, เสี่ยแม็กซ์
พี่หมอนักเพลง, เฮียโป่ง, จอมยุทธน้ำเมา หรือคนอื่นๆไม่เคยเล่นอินทีเกรทแอมป์บ้างหรือไม่ต้องเป็นอินทีเกรทก็ได้นะ
พวกเอวีแอมป์ก็อยู่ในข่ายอินทีเกรทแอมป์เช่นกัน
TRON

« ตอบ #3741 เมื่อ: 11 เมษายน 2012 | 09:20:41 PM »

สมัยก่อนผมฟังเพลงจากเครื่องเล่นแผ่นเสียงที่มีแอมป์และตัวเล่นคาสเซ็ทในตัวยี่ห้อ Onkyo ของพ่อผมซื้อสมัยผมเด็กๆ ทุกวันนี้ยังเก็บอยู่ที่บ้านครับ ถ้าไม่นับพวกวิทยุเทปหูหิ้วมากมาย พอมาเล๋นซีดีก็ฟังจากมินิคอมโป Sony ของพี่สาวซื้อมา มาซื้อเองก็ยี่ห้อ Sherwood ไม่นานก็ขายทิ้ง จากนั้นพี่ชายซื้ออินเตอร์เกรทแอมป์ของ NAD ต่อจากเพื่อนมาฟังเสียงดีมาก พอผมแต่งงานถึงได้มีเงินซื้อฟังเองเลยเลือกซื้อชุดโฮมเธียเตอร์ของ Yamaha ที่ฟัง SACD ได้ด้วยเพราะอยากดูหนังดูคอนเสริืตและฟังเพลงในแบบ 5.1 Surround ดูบ้าง แล้วค่อยมาเล่นอิทเตอร์เกรทแอมป์ของ NAD ตัวล่าสุดเมื่อตอนพี่อั๋นมาเล่นบอร์ดไทยพร๊อกนี่แหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 เมษายน 2012 | 09:36:48 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
noprock
Selling England By The Pound
**

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #3742 เมื่อ: 12 เมษายน 2012 | 09:14:17 AM »

แล้วค่อยมาเล่นอิทเตอร์เกรทแอมป์ของ NAD ตัวล่าสุดเมื่อตอนพี่อั๋นมาเล่นบอร์ดไทยพร๊อกนี่แหละครับ

ชุดอินทีเกรทแอมป์ของ NAD  ที่ว่าตอนนี้ประกอบด้วยอะไรบ้าง   และคุณภาพเป็นยังไงครับ...   

« ตอบ #3743 เมื่อ: 12 เมษายน 2012 | 09:20:52 AM »

ในชีวิตการเล่นเครื่องเสียง ผมเปลี่ยนแอมป์น้อยครั้งมาก เพราะใช้ของทนและนาน ดังนั้น แอมป์ในชีวิตที่ผ่านมาจึงมีเพียงไม่กี่ตัว ตัวแรกเป็นคาสเสทรีซีฟเวอร์ (รวมภาคแอมป์ จูนเนอร์ และคาสเสทไว้ด้วยกันในตัวถังเดียว) ยี่ห้อ Silvano ซึ่งแม่ซื้อให้เป็นของขวัญที่สอบเอนทรานซ์ได้ ลักษณะก็เป็นพิมพ์นิยมของเครื่องเสียงตลาดทั่วไปในยุค 80's ต่อมาพอเริ่มทำงานใหม่ ๆ มีเงินเดือนใช้เองแล้ว ก็ถอยแอมป์ DUAL CV-5650 มาใช้ ผมรักเจ้าแอมป์เครื่องนี้มาก เพราะแรงมันดีและเสียงคมชัด หนักแน่น และดุดัน ตามสไตล์เครื่องเสียงเยอรมัน อีกทั้งยังทนทาน แม้จะเคยซ่อมบ้าง แต่ก็เสียค่าซ่อมนิดเดียว แอมป์ตัวนี้อยู่กับผมมาร่วม 25 ปี ระหว่างระยะเวลานี้ก็มีแอมป์ HK670 ของ Harman/Kardon เข้ามาในชีวิต แอมป์ตัวนี้เป็นแอมป์สไตล์อเมริกันแรงดีอีกเช่นกัน และยังอยู่กับผมจนถึงปัจจุบัน ส่วนแอมป์อีกตัวหนึ่งคือ Creek 4040 ซึ่งตัวเล็กมากแต่แรงดี เสียงก็ไพเราะ ผมใช้อยู่ระยะหนึ่งจึงตัดใจขายไปพร้อมกับแอมป์ DUAL ครับ ส่วนแอมป์ที่ใช้อยู่ปัจจุบัน ผมใช้ Roksan Kandy K2 ซึ่งก็เป็นแอมป์เล็กแต่แรงดีและเสียงเนียนมาก ผมชอบมันมากและคิดว่าคงจะอยู่กับมันไปอีกสิบกว่าปีแล้วค่อยกระเถิบขึ้นไปอีกขั้นครับ
อั๋น501

« ตอบ #3744 เมื่อ: 12 เมษายน 2012 | 10:43:50 AM »

ในชีวิตการเล่นเครื่องเสียง ผมเปลี่ยนแอมป์น้อยครั้งมาก เพราะใช้ของทนและนาน ดังนั้น แอมป์ในชีวิตที่ผ่านมาจึงมีเพียงไม่กี่ตัว ตัวแรกเป็นคาสเสทรีซีฟเวอร์ (รวมภาคแอมป์ จูนเนอร์ และคาสเสทไว้ด้วยกันในตัวถังเดียว) ยี่ห้อ Silvano ซึ่งแม่ซื้อให้เป็นของขวัญที่สอบเอนทรานซ์ได้ ลักษณะก็เป็นพิมพ์นิยมของเครื่องเสียงตลาดทั่วไปในยุค 80's ต่อมาพอเริ่มทำงานใหม่ ๆ มีเงินเดือนใช้เองแล้ว ก็ถอยแอมป์ DUAL CV-5650 มาใช้ ผมรักเจ้าแอมป์เครื่องนี้มาก เพราะแรงมันดีและเสียงคมชัด หนักแน่น และดุดัน ตามสไตล์เครื่องเสียงเยอรมัน อีกทั้งยังทนทาน แม้จะเคยซ่อมบ้าง แต่ก็เสียค่าซ่อมนิดเดียว แอมป์ตัวนี้อยู่กับผมมาร่วม 25 ปี ระหว่างระยะเวลานี้ก็มีแอมป์ HK670 ของ Harman/Kardon เข้ามาในชีวิต แอมป์ตัวนี้เป็นแอมป์สไตล์อเมริกันแรงดีอีกเช่นกัน และยังอยู่กับผมจนถึงปัจจุบัน ส่วนแอมป์อีกตัวหนึ่งคือ Creek 4040 ซึ่งตัวเล็กมากแต่แรงดี เสียงก็ไพเราะ ผมใช้อยู่ระยะหนึ่งจึงตัดใจขายไปพร้อมกับแอมป์ DUAL ครับ ส่วนแอมป์ที่ใช้อยู่ปัจจุบัน ผมใช้ Roksan Kandy K2 ซึ่งก็เป็นแอมป์เล็กแต่แรงดีและเสียงเนียนมาก ผมชอบมันมากและคิดว่าคงจะอยู่กับมันไปอีกสิบกว่าปีแล้วค่อยกระเถิบขึ้นไปอีกขั้นครับ

ในชีวิตเราจะผ่านการเล่นอินทีเกรทแอมป์มามากหรือน้อยไม่สำคัญหรอกครับ  ถือว่าเป็นประสบการณ์การเล่นเครื่องเสียงผ่านอนุบาล
ของการฟังเพลงด้วยอินทีเกรทแอมป์  อันนี้สำคัญมากครับเพราะอินทีเกรทแอมป์ตัวเล็กๆที่พวกเราเคยเล่นนั้น  มันจะบ่มบอกถึงพื้นฐาน
การฟังเพลงที่ถูกต้องโดยเริ่มต้นแบบขั้นบันไดถึงเงินจะสำคัญในการใช้ซื้อเครื่องเสียงแพงๆก็จริง  ถ้าปราศจากพื้นฐานประสบการณ์
การเรียนรู้ฟังจากอินทีเกรทแอมป์ตัวเล็กๆ  ผมว่าคุณได้ก้่าวข้ามบางสิ่งบางอย่างของการเล่นเครื่องเสียงที่ถูกต้องไป  เหมือนลูกคนรวย
พ่อมีเงินไม่เคยรู้จักความลำบากในการหาเงินเองไม่รู้จักค่าของเงินอยากได้อะไรก็ได้ซื้อมาเบื่อก็ทิ้งไป  ต่างจากคนที่หาเงินด้วยตัวเองตั้งแต่
เด็กๆจะซื้ออะไรทีจะต้องใช้ความรอบครอบเสมอเพราะรู้จักค่าของเงิน

« ตอบ #3745 เมื่อ: 12 เมษายน 2012 | 11:06:12 AM »

อินทิเกรทเตดแอมป์ไฮเอนด์ของ Jeff Rowland รุ่น Continuum 500 กำลังขับ 500 วัตต์ RMS
ไม่ทราบคุณอั๋น501เคยฟังหรือพอทราบข้อมูลมั่งมั้ยครับ?

« ตอบ #3746 เมื่อ: 12 เมษายน 2012 | 11:14:00 AM »

อินทิเกรทเตดแอมป์รุ่น Continuum 250 ของ Jeff Rowland ก็มีนะครับ เข้าใจว่ากำลังขับน่าจะเป็นครึ่งหนึ่งของรุ่น 500

อั๋น501

« ตอบ #3747 เมื่อ: 12 เมษายน 2012 | 11:30:10 AM »

อินทิเกรทเตดแอมป์ไฮเอนด์ของ Jeff Rowland รุ่น Continuum 500 กำลังขับ 500 วัตต์ RMS
ไม่ทราบคุณอั๋น501เคยฟังหรือพอทราบข้อมูลมั่งมั้ยครับ?

ผมไม่เคยฟังอินทีเกรทแอมป์ของเจ้านี้ แต่เคยเล่นเพาเวอร์แอมป์รุ่น Model 2 อยู่พักหนึ่งเสียงดีมากครับและเคยฟังแต่เพาเวอร์รุ่นเก่าๆ
รู้สึกว่าช่วงหลังแอมป์ยี่ห้อนี้เปลี่ยนไปมากอย่าง Model 201 หรือ 501 อะไรพวกนี้ออกแบบตัวบอดี้เล็กๆเป็นโมโนแบบแอมป์ยุดใหม่
อั๋น501

« ตอบ #3748 เมื่อ: 12 เมษายน 2012 | 11:59:04 AM »

ปัจจุบันนี้อินทีเกรทแอมป์ไม่ใช่มีแต่รุ่นประหยัดหรือราคาถูกๆอย่างเดียว  ระดับราคาแพงๆเทียบเท่ากับชุดแยกชิ้นปรีแอมป์และเพาเวอร์ไฮเอ็นด์
ก็มีอย่างยี่ห้อ ASR Emitter 2 Exclusive อินทีเกรทแอมป์ 4 ชิ้นแยกภาคจ่ายไฟออกมาเป็นชุดเลย หรือยี่ห้อ Krell รุ่น FBI และยังมีอีกมาก
พี่ปีศาจฯช่วยหารูปอินทีเกรทแอมป์ระดับคุณภาพมาลงให้ด้วย

« ตอบ #3749 เมื่อ: 12 เมษายน 2012 | 12:08:31 PM »

ผมเห็นว่านักเล่นเครื่องเสียงที่มากประสบการณ์หลายท่านคง (แอบ) ดูแคลนว่าคนที่เล่นอินทิเกรทเตดแอมป์นั้นยังเป็นพวก "อ่อนหัด" หรือยังอยู่ในขั้นเบสิก แต่ความจริงหาเป็นเช่นนั้นไม่ เพราะยังมีเหตุผลและปัจจัยอื่นที่ควรคำนึง เช่น รสนิยมและแนวทางการเล่นโดยส่วนตัวของแต่ละคน ความต้องการความเรียบง่าย ไม่ยุ่งยาก และประหยัด (อย่างน้อยก็ประหยัดสายสัญญาณระหว่างปรีกับเพาเวอร์แอมป์ไปหนึ่งคู่) ฯลฯ อีกทั้งในปัจจุบัน อินทิเกรทเตดแอมป์หลายยี่ห้อโดยเฉพาะพวกไฮเอนด์ก็ได้พัฒนากำลังและขีดความสามารถให้เทียบชั้นหรือบางทีอาจจะเหนือชั้นกว่าชุดปรีและเพาเวอร์แอมป์คู่แข่งเสียด้วยซ้ำ เพราะฉะนั้น ผมจึงอยากจะบอกว่า คนที่ชื่นชอบอินทิเกรทเตดแอมป์อาจไม่ใช่พวกอ่อนหัดก็ได้ หลายท่านอาจเคยมีประสบการณ์กับชุดปรีและเพาเวอร์แอมป์มาหลายคู่แล้ว จนในที่สุดก็ต้องกลับคืนสู่ความเรียบง่ายหรือความเป็นสามัญ อย่างนี้ก็มี ถ้ารู้จักเลือกเฟ้นอินทิเกรทเตดแอมป์ดี ๆ มาเล่นสักตัว คุณอาจจะพบว่าแอมป์ตัวนั้นอาจจะอยู่กับคุณได้นานโดยไม่ต้องเปลี่ยน หรืออาจเป็นแอมป์อันเป็นที่สุดของคุณไปเลยก็ได้ครับ
หน้า: 1 ... 248 249 [250] 251 252 ... 325
พิมพ์