เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

04 พฤษภาคม 2024 | 09:21:53 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgOutside The Wallศิลปิน Blues Rock รุ่นใหม่มีใครน่าสนใจบ้างครับ...
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ศิลปิน Blues Rock รุ่นใหม่มีใครน่าสนใจบ้างครับ...  (อ่าน 7026 ครั้ง)
noprock
Selling England By The Pound
**

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 18 มกราคม 2012 | 09:37:51 AM »

...มีใครฟัง  Blues Rock อยู่บ้างครับ   ตอนนี้ศิลปินรุ่นใหม่ ๆ มีใครน่าสนใจบ้าง

ช่วงนี้ผมรู้จักแค่ Joe Bonamassa   ขอคำแนะนำนิดนึงครับ...
noprock
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 23 มกราคม 2012 | 03:12:24 PM »

...ฮือ ๆๆๆๆๆ   แถวนี้ไม่มีใครสนใจบลูส์ร็อคบ้างเลยเหรอครับ...
Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 23 มกราคม 2012 | 03:27:04 PM »

Blues-Rock อาจจะไม่ถูกแนวคนแถวนี้เท่าไหร่ครับ

ในบรรดาสายนี้ คนที่มาแรงสุดในช่วงสองสามปีที่ผ่านมา ก็คงหนีไม่พ้น Joe Bonamassa แหละครับ ผมเองก็ฟังงานของโจเป็นหลัก ปีนึงๆ แกมีโปรเจคต์เยอะ และออกอัลบั้มมาหลายชุดมาก ปี 2011 ที่ผ่านมาก็มีทั้ง Solo Album เดี่ยวของตัวเองที่ชื่อ Dust Bowl งานร็อคซุปเปอร์กรุ๊ปอย่าง Black Country Communion และอัลบั้มดูเอตร่วมกับนักร้องสาว Ben Hart ที่ชื่อ Don't Explain ออกมา

โดยส่วนตัว ผมประทับใจ Don't Explain มากที่สุด (จะแอบบอกให้่ว่าจริงๆ ผมยังไม่ได้ฟัง Black Country Communion เลยด้วยซ้ำ) ทั้งชุดเป็นเพลงบลูส์คัฟเวอร์ทั้งหมดเลย แค่เพลงเปิด Sinner's Prayer เพลงเก่าของ Ray Charles ก็ทำได้ดุดัน น่าฟังมากแล้ว เพลงอื่นๆ ก็ยอดเยี่ยม ซาวน์เด่นทั้งกีตาร์และเครื่องดนตรีอื่นๆ ส่วน Ben Heart ก็ร้องด้วยสำเนียงแจ๊สและบลูส์ได้ "ดำ" มาก

ล่าสุดโจ ได้ร่วมกับ Dunlop Electronic ออก Cry-Baby Wah Pedal และ Fuzz Face รุ่นของตัวเองออกมาด้วย น่าสนใจจริงๆ ครับ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #3 เมื่อ: 23 มกราคม 2012 | 04:20:25 PM »

Chickenfoot
ฝรั่งเรียกดนตรีของวงนี้เป็น Blues Rock ด้วย ผมฟังแล้วออก Hard Rock มากกว่า ฝีมือนักดนตรีแต่ละคนก็เหลือเฟืออยู่แล้ว : Sammy Hagar (vocals), Joe Satriani (guitar), Michael Anthony (bass), Chad Smith (drums) ถึงจะไม่ฮิตมากนัก แต่ผมเชียร์เต็มที่ครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: 23 มกราคม 2012 | 05:01:20 PM »

The Black Keys
ขอไปฟังก่อนครับ แล้วค่อยมาคุยใหม่ ยิ้มกว้างๆ

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: 23 มกราคม 2012 | 08:29:02 PM »

ขอไปฟังก่อนครับ แล้วค่อยมาคุยใหม่ ยิ้มกว้างๆ

วงนี้ผมชอบเกือบทุกชุดเลยครับ

นอกนั้นรุ่นใหม่ๆที่ผมฟังจะไม่ใช่บลูส์ร็อคเน้นๆ แต่จะเป็นสโตเนอร์ร็อค/ฮาร์ดร็อคที่ผสมบลูส์เข้าไปด้วยอย่าง Brand New Sin หรือ Clutch มากกว่าครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh

« ตอบ #6 เมื่อ: 23 มกราคม 2012 | 09:08:09 PM »

นอกนั้นรุ่นใหม่ๆที่ผมฟังจะไม่ใช่บลูส์ร็อคเน้นๆ แต่จะเป็นสโตเนอร์ร็อค/ฮาร์ดร็อคที่ผสมบลูส์เข้าไปด้วยอย่าง Brand New Sin หรือ Clutch มากกว่าครับ
กำลังฟังอยู่ ไม่ใช่ Blues Rock เพียวๆ มีส่วนของ Soul อยู่ไม่น้อย สุ้มเสียงเก่าใหม่ผสมผสาน ฟังมันส์ใช้ได้เลย
อ้อ ผมฟังชุดล่าสุด El Camino นะ

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #7 เมื่อ: 23 มกราคม 2012 | 09:10:56 PM »

กำลังฟังอยู่ ไม่ใช่ Blues Rock เพียวๆ มีส่วนของ Soul อยู่ไม่น้อย สุ้มเสียงเก่าใหม่ผสมผสาน ฟังมันส์ใช้ได้เลย
อ้อ ผมฟังชุดล่าสุด El Camino นะ

El Camino ก็ไม่ค่อยต่างจากชุดก่อนๆเท่าไรครับ อาจจะเนี้ยบกว่างานยุคแรกๆบ้าง แต่ดนตรีโดยรวมก็ใกล้เคียงกันทุกชุดครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
noprock
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 26 มกราคม 2012 | 09:21:17 AM »

โดยส่วนตัว ผมประทับใจ Don't Explain มากที่สุด (จะแอบบอกให้่ว่าจริงๆ ผมยังไม่ได้ฟัง Black Country Communion เลยด้วยซ้ำ) ทั้งชุดเป็นเพลงบลูส์คัฟเวอร์ทั้งหมดเลย แค่เพลงเปิด Sinner's Prayer เพลงเก่าของ Ray Charles ก็ทำได้ดุดัน น่าฟังมากแล้ว เพลงอื่นๆ ก็ยอดเยี่ยม ซาวน์เด่นทั้งกีตาร์และเครื่องดนตรีอื่นๆ ส่วน Ben Heart ก็ร้องด้วยสำเนียงแจ๊สและบลูส์ได้ "ดำ" มาก

น่าสนใจครับ   เดี๋ยวต้องไปหาดูดมาลองซะหน่อยแล้วครับ...
noprock
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 27 มกราคม 2012 | 02:34:48 PM »

...Black Country Communion   น่าสนใจครับ   อาจจะเป็นเพราะผมให้น้ำหนักไปทางร็อคมากกว่า   เลยรู้สึกชอบมากกว่า Don't Explain   แต่ Don't Explain  ก็ฟังสบาย ๆ ดีครับ   ยิ่งถ้าได้ชุดเครื่องเสียงดี ๆ ฟังตอนเย็นพร้อมด้วยเบียร์เย็น ๆ สักขวด   แหล่มครับ... 

หน้า: [1]
พิมพ์