เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149728 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 10:38:46 AM
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 22
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Rush  (อ่าน 124623 ครั้ง)
panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #75 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2010 | 02:09:40 PM »

ขอถามพี่โป่งว่า ปัจจุบัน ยังมีรายการ KBFH นำบันทึการแสดงสดใหม่ๆ ออกอากาศทางวิทยุอยู่รึเปล่าครับ ผมเคยเห็นแต่ข่าวว่า ถูกซื้อกิจการไปแล้ว

Pong-Wanchai

« ตอบ #76 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2010 | 03:25:59 PM »

ขอถามพี่โป่งว่า ปัจจุบัน ยังมีรายการ KBFH นำบันทึการแสดงสดใหม่ๆ ออกอากาศทางวิทยุอยู่รึเปล่าครับ ผมเคยเห็นแต่ข่าวว่า ถูกซื้อกิจการไปแล้ว

เว็ปไซ้ด์ Wolfgang's Vault ซื้อกรุสมบัติของ King Biscuit ไปหมดแล้วครับ เดี๋ยวนี้หาฟังได้ฟรีที่เว็ปไซ้ด์ของเค้าเลย บาง
คอนเสิร์ตก็ขายเป็น mp3 ด้วย

ปัจจุบันไม่มีรายการ KBFH ทางวิทยุใน USA อีกแล้ว Westwood One เลยกลายเป็นยักษ์ใหญ่แห่งวงการ Radio Show ไปโดยปริยาย  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 สิงหาคม 2010 | 03:28:24 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #77 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2010 | 04:17:23 PM »

compilation ชุดนี้เหมาะสำหรับผู้ที่จะเริ่มต้นฟังงานของ Rush ไหมครับ
เท่าที่อ่านมา ชุด Moving Picture น่าจะถูกพูดถึงมากที่สุดนะครับ
.. polotoon ..

« ตอบ #78 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2010 | 04:20:18 PM »

ดูเหมือนคุณ jk ชอบลองรวมเพลงก่อน รวมเพลงก็เหมือนเปิดวิทยุเจอดีเจเปิดเพลงฮิตๆให้ฟัง สนุกมันส์ไปในแต่ละเพลง แต่ฟังรวมๆแล้ว มันไม่ค่อยกลมกลืน ต่อเนื่องเท่าไรครับ

TRON

« ตอบ #79 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2010 | 04:27:36 PM »

ถ้าเป็นพวกวงร๊อคทั่วไปลองฟังรวมเพลงก็พอได้ เพราะพวกนั้นมีชื่อเสียงจากซิงเกิ้ลเพลงฮิตๆ แต่กับวง progressive ผมว่าต้องฟังเป็นอัลบั้มๆไปดีกว่าครับ เพราะวงแนวนี้ไม่ได้สร้างชือจากเพลงฮิต ควรจะฟังทั้งอัลบั้มถึงจะได้อรรถรสมากกว่า
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #80 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2010 | 04:29:18 PM »

จริงๆผมว่าเพลงของ Rush ไม่เหมาะกับฟังจากรวมเพลงครับ เพราะเพลงแต่ละยุคจะค่อนข้างแตกต่างกันพอสมควร ทำให้เวลาเอามารวมเพลงแล้วฟังไม่ค่อยต่อเนื่องเท่าไร (เว้นแต่จะเป็นรวมเพลงที่เรียงลำดับ Chronology นะครับ) ผมแนะนำให้หางานเด่นๆสักชุดในแต่ละยุคมาฟังก่อนดีกว่าครับ

ยุคแรก (ฮาร์ดร๊อคจัดจ้าน ปนพร๊อกพออร่อย) แนะนำ 2112
ยุคสอง (พร๊อกเข้มข้น ดนตรีละเอียดซับซ้อน ถือเป็นยุคคลาสสิคของวงนี้เลย) แนะนำ A Farewell to Kings หรือชุดดังๆอย่าง Moving Pictures ก็ได้ครับ (แต่อัลบั้ม Hemispheres กับ Permanent Waves ก็ไม่ควรมองข้ามนะครับ งานสุดยอดทั้งนั้น)
ยุคสาม (ซินธ์มีบทบาทมาก แทบไม่เหลือความเป็นฮาร์ดร๊อค) โดยส่วนตัวแล้วผมชอบ Power Windows แต่ถ้าจะลองจริงๆผมขอแนะนำ Signals ครับ
ยุคสี่ (เริ่มเข้าสู้ยุคกรันจ์/อัลเทอร์เนทีฟ ทำให้แนวทางของวงเป็นไปในทางนั้นด้วยเล็กน้อย) แนะนำ Test for Echo ครับ
ส่วนงานในยุค 2000's ผมชอบ Vapor Trails ที่สุดแล้วครับ แม้ซาวนด์จะไม่ค่อยสมบูรณ์เท่าไร แต่ก็ดิบและกระแทกกระทั้นสะใจจริงๆ ถ้าอยากฟังที่เนี้ยบๆหน่อยก็ลอง Snakes & Arrows ก่อนก็ได้ครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh

« ตอบ #81 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2010 | 04:31:12 PM »

งั้นผมแนะนำ A Farewell to Kings ถ้าไม่ชอบก็ย้ายไปฟังวงอื่นเลย ยิ้มกว้างๆ

JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #82 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2010 | 04:39:01 PM »

ขอบคุณพี่ Tron และ พี่ Polotoon ครับ รู้สึกเห็นด้วยเหมือนกันครับว่าถ้าวงระดับนี้ คงต้องเลือกฟังเป็นชุด ๆ ดีกว่าฟังงานรวมเพลง

จริงๆผมว่าเพลงของ Rush ไม่เหมาะกับฟังจากรวมเพลงครับ เพราะเพลงแต่ละยุคจะค่อนข้างแตกต่างกันพอสมควร ทำให้เวลาเอามารวมเพลงแล้วฟังไม่ค่อยต่อเนื่องเท่าไร (เว้นแต่จะเป็นรวมเพลงที่เรียงลำดับ Chronology นะครับ) ผมแนะนำให้หางานเด่นๆสักชุดในแต่ละยุคมาฟังก่อนดีกว่าครับ

ยุคแรก (ฮาร์ดร๊อคจัดจ้าน ปนพร๊อกพออร่อย) แนะนำ 2112
ยุคสอง (พร๊อกเข้มข้น ดนตรีละเอียดซับซ้อน ถือเป็นยุคคลาสสิคของวงนี้เลย) แนะนำ A Farewell to Kings หรือชุดดังๆอย่าง Moving Pictures ก็ได้ครับ (แต่อัลบั้ม Hemispheres กับ Permanent Waves ก็ไม่ควรมองข้ามนะครับ งานสุดยอดทั้งนั้น)
ยุคสาม (ซินธ์มีบทบาทมาก แทบไม่เหลือความเป็นฮาร์ดร๊อค) โดยส่วนตัวแล้วผมชอบ Power Windows แต่ถ้าจะลองจริงๆผมขอแนะนำ Signals ครับ
ยุคสี่ (เริ่มเข้าสู้ยุคกรันจ์/อัลเทอร์เนทีฟ ทำให้แนวทางของวงเป็นไปในทางนั้นด้วยเล็กน้อย) แนะนำ Test for Echo ครับ
ส่วนงานในยุค 2000's ผมชอบ Vapor Trails ที่สุดแล้วครับ แม้ซาวนด์จะไม่ค่อยสมบูรณ์เท่าไร แต่ก็ดิบและกระแทกกระทั้นสะใจจริงๆ ถ้าอยากฟังที่เนี้ยบๆหน่อยก็ลอง Snakes & Arrows ก่อนก็ได้ครับ

ขอบคุณเหม่งมากครับ สำหรับความเห็นแบบโปรเกรสีฟ รวม ๆ นี่คงได้สอยหลายตัวเลย
อาจจะตัดสินใจเลือกงานใหม่อย่าง Vapor Trails และ Moving Picture ครับ (เอาตามทฤษฎีตอนเริ่มฟัง Dream Theater ใหม่ๆ)
TRON

« ตอบ #83 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2010 | 04:46:35 PM »

ขอบคุณพี่ Tron และ พี่ Polotoon ครับ รู้สึกเห็นด้วยเหมือนกันครับว่าถ้าวงระดับนี้ คงต้องเลือกฟังเป็นชุด ๆ ดีกว่าฟังงานรวมเพลง

ขอบคุณเหม่งมากครับ สำหรับความเห็นแบบโปรเกรสีฟ รวม ๆ นี่คงได้สอยหลายตัวเลย
อาจจะตัดสินใจเลือกงานใหม่อย่าง Vapor Trails และ Moving Picture ครับ (เอาตามทฤษฎีตอนเริ่มฟัง Dream Theater ใหม่ๆ)

ถ้าเป็นไปได้อยากให้อุดหนุนเจ๊เกียว(น้องเจ๊จู)นะครับ น่าจะมีเก็บ Rush ไว้อยู่หลายตัว ราคาก็ถูกกว่าซื้อตามร้านด้วย

PRO.R1.17 RUSH RUSH (1974)

PRO.R1.14 RUSH FLY BY NIGHT (1975) Remastered

PRO.R1.19 RUSH CARESS OF STEEL (1975)

PRO.R1.13 RUSH 2112 (1976) Remastered

PRO.R1.1 RUSH PERMANENT WAVES (1980)

PRO.R1.12 RUSH EXIT…STAGE LEFT (1981; Live) Remastered

PRO.R1.2 RUSH SIGNALS (1982)

PRO.R1.20 RUSH CRACE UNDER PRESSURE (1984)

PRO.R1.3 RUSH POWER WINDOWS (1985)

PRO.R1.5 RUSH PRESTO (1989)

PRO.R1.6 RUSH ROLL THE BONES (1991)

PRO.R1.7 RUSH COUNTERPARTS (1993)

PRO.R1.21 RUSH RETROSPECTIVE I 1974-1980 : THE BEST OF RUSH (1997)

PRO.R1.9 RUSH RETROSPECTIVE II 1981-1987 : THE BEST OF RUSH (1997)

PRO.R1.22 RUSH SNAKES & ARROWS (2007) ราคาปก399
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #84 เมื่อ: 04 สิงหาคม 2010 | 08:25:19 AM »

หากอยากลองฟัง Led Zeppelin ฉบับถ่ายเอกสาร แนะนำพี่ตี๋กับ Rush ชุดแรก อัลบั้ม Rush

ผมว่าสามหน่อนี่เล่นได้คล้ายมากๆ  ยิงฟันยิ้ม

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .

« ตอบ #85 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010 | 10:05:14 AM »

ถ้าใครมีโอกาศได้ดูภาพยนต์เรื่อง The Runaways ในเนื้อเรื่องตอนที่ทางคณะกำลังตระเวณแสดงทัวร์ร่วมกับ headliner นั้น
ไม่มีการบอกชื่อวงนะครับ แต่ว่า Joan Jett กับ Sandy West ได้เข้าไปในห้องแต่งตัวของพวกเค้า และ อุทานออกมาว่า

"โอโฮ...ของกิน เยอะแยะกว่าห้องเราซะอีก"

พูดจบแล้วจึงจัดการ ปัสสาวะ รดกีตาร์ ซะหยั่งงั้น !!!
...ซึ่งกีตาร์ตัวนั้น เท่าที่ผมทราบมาเป็นของ Alex Lifeson นะครับ ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #86 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010 | 10:19:40 AM »

คือผมไม่ได้ทะลึ่งนะครับ แต่สงสัยว่าท่าทางการปัสสาวะของเธอจะเป็นเช่นไรน่ะครับ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #87 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010 | 10:46:40 AM »

คือผมไม่ได้ทะลึ่งนะครับ แต่สงสัยว่าท่าทางการปัสสาวะของเธอจะเป็นเช่นไรน่ะครับ  ยิ้มกว้างๆ

ตอนฉากนั้น Joan Jett ก้มตัวลงเล็กน้อยไม่ถึงกับนั่งนะครับ แต่หันหลังให้กับกีตาร์ ไม่หันหน้าเข้าครับ ผมเองก็ยังสงสัย
ว่า แล้วน้ำปัสสาวะจะโดนกีตาร์ได้ยังงัยกัน  ?!?!?!   ยิ้มกว้างๆ
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #88 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010 | 10:52:49 AM »

เห็นมีสื่อฝรั่งไปสัมภาษณ์ Joan Jett ซึ่งเธอปฏิเสธว่าเคยทำอะไรเช่นนั้นครับ

How true-to-life is the movie?
Joan Jett : I think it gives you a sense of what we went through, the struggle we went through. Of course, there were a few things that were embellished here and there. I didn’t wear leather all the time—I wore leather jackets, but I didn’t wear leather pants. Another one: The soundcheck thing [in the movie] where the guy band wouldn’t let us soundcheck with them, and we got in a fight with them, pretty much happened like that, but then I didn’t go backstage and pee on his guitar. 

« ตอบ #89 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2010 | 07:18:38 PM »

เห็นมีสื่อฝรั่งไปสัมภาษณ์ Joan Jett ซึ่งเธอปฏิเสธว่าเคยทำอะไรเช่นนั้นครับ

How true-to-life is the movie?
Joan Jett : I think it gives you a sense of what we went through, the struggle we went through. Of course, there were a few things that were embellished here and there. I didn’t wear leather all the time—I wore leather jackets, but I didn’t wear leather pants. Another one: The soundcheck thing [in the movie] where the guy band wouldn’t let us soundcheck with them, and we got in a fight with them, pretty much happened like that, but then I didn’t go backstage and pee on his guitar.  

อันนี้อย่าเชื่อผมนะครับ...

บางทีคำพูดของนักดนตรีเองก็ไม่สามารถเชื่อถือได้ถ้าหากมีชื่อเสียงมากๆ และมีธุรกิจมาเกี่ยวข้อง

ผมว่าคนที่จะตอบคำถามได้ดีที่สุดก็คือ สมาชิกนักดนตรีของคณะ Rush เองครับ !!!

ใครที่เป็นสมาชิกแฟนคลับของวงนี้ลองช่วยยิงคำถามนี้ไปหน่อยน่าจะดี เผื่อว่าจะมีคำตอบกลับมาก็ได้  ยิ้มกว้างๆ
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 22
พิมพ์