เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149684 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

02 พฤษภาคม 2024 | 10:56:50 AM
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 22
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Rush  (อ่าน 124404 ครั้ง)
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #120 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2010 | 01:30:09 PM »

เพลง A Passage to Bangkok นี้ เมื่อแรกที่ได้ยินจากรายการวิทยุก็ชอบ เพราะสนุกดีและไม่ยาวจนเกินไป แต่ต่อมาเมื่อได้อ่านบทวิจารณ์และการตีความเพลงนี้จากแหล่งต่าง ๆ ก็ชักรู้สึกไม่เข้าท่า -- เหมือน Rush พยายามจะสื่อความคิดผ่านเพลงนี้ว่าเมืองไทยมีดีอยู่อย่างเดียวคือยาเสพติด ซึ่งพอ ๆ กับเพลง One Night in Bangkok ที่เคยฉาวโฉ่อยู่พักหนึ่งเลยครับ

อืมม์ ๆ .... อย่างนี้เราจะภูมิใจดีไหมครับเนี่ย ที่ลุง ๆ Rush แกแต่ง A Passage to Bangkok ?  ยิ้มกว้างๆ

สมัยนั้นความเข้าใจในทวีปที่ห่างไกลอย่างเอเชียสำหรับชาวตะวันตกยังมีน้อย ผมว่าก็เป็นเรื่องปกตินะครับ ตอนนี้เขาคงรู้แล้วแหละว่ามันไม่จริง (หรือเปล่า?)

งั้นคงต้องเรียกลุง ๆ มาเปิดการแสดงที่บ้านเราแล้วล่ะครับ จะได้เห็นว่าบ้านเราเป็นยังไง ? ช่วงนี้ยังเป็นช่วง Time Machine Tour อยู่นิ  ยิ้มกว้างๆ
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #121 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2010 | 01:32:15 PM »

เพลง A Passage to Bangkok นี้ เมื่อแรกที่ได้ยินจากรายการวิทยุก็ชอบ เพราะสนุกดีและไม่ยาวจนเกินไป แต่ต่อมาเมื่อได้อ่านบทวิจารณ์และการตีความเพลงนี้จากแหล่งต่าง ๆ ก็ชักรู้สึกไม่เข้าท่า -- เหมือน Rush พยายามจะสื่อความคิดผ่านเพลงนี้ว่าเมืองไทยมีดีอยู่อย่างเดียวคือยาเสพติด ซึ่งพอ ๆ กับเพลง One Night in Bangkok ที่เคยฉาวโฉ่อยู่พักหนึ่งเลยครับ

อืมม์ ๆ .... อย่างนี้เราจะภูมิใจดีไหมครับเนี่ย ที่ลุง ๆ Rush แกแต่ง A Passage to Bangkok ?  ยิ้มกว้างๆ

สมัยนั้นความเข้าใจในทวีปที่ห่างไกลอย่างเอเชียสำหรับชาวตะวันตกยังมีน้อย ผมว่าก็เป็นเรื่องปกตินะครับ ตอนนี้เขาคงรู้แล้วแหละว่ามันไม่จริง (หรือเปล่า?)
พวกฝรั่งโดยมากมักจะนึกถึงเมืองไทยในแง่สวรรค์แห่งยาเสพติดและการค้าประเวณีก่อนเรื่องอื่นครับ
ccbloody
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #122 เมื่อ: 04 ตุลาคม 2010 | 01:45:02 PM »

ผมรัก Rush ยกให้เป็นวงหนึ่งในสามของยอดปิรามิดครับ อีกวงสองวง King Crimson กับ Yes ฟังครั้งแรก 2112 จากเสียงร้อง Geddy Lee ที่แฝดได้เกือบๆ พี๊ด มาผ่อนคลายให้ต่ำลงกับ Permanent waves อัลบั้มก่อนหน้านั้น ทั้ง Hermisphere/Careless Of Steel ดนตรีจะล่องลอยเพลงยาวๆ ต้องเกาะสมาธิให้เหนียวแน่นมารีแล๊กซ์ฟังแบบสบายๆ แถมเท่ห์เก๋ไก๋อีกต่างหาก ช่วงที่เพลง The Spirit of a radio กระหึ่ม ผมบ้าคลั่งสุดๆติด แต่ที่ชอบมากๆ กลับเป็นอัลบั้มถัดมา โปรแบบป๊อบ เรียบง่ายกระชับอย่าง Moving     Picture ทุกวันนี้ผมยังเปิดฟังกระตุ้นอารมณ์ตัวเองอยู่เรื่อยๆ เพื่อเตือนใจว่า เราคือสาวก รัช รัช รัช
Pong-Wanchai

« ตอบ #123 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2010 | 08:54:19 AM »

คุณวิทูร วทัญญู ได้ตั้ง ฉายา คณะ รัช ว่าเป็น "ผู้เร่งเร้า" ครับ ซึ่งถ้าผมจำไม่ผิดมันน่าจะมาจากเพลง Bastille Day ที่มีจังหวะอัน
เร่งรีบด้วยกลองสองกระเดื่องกับการสับคอร์ดกีต้าร์อันว่องไว ฟังแล้วมัน เร้าใจ ได้อารมณ์ มากๆ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #124 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2010 | 09:41:50 AM »

คุณวิทูร วทัญญู ได้ตั้ง ฉายา คณะ รัช ว่าเป็น "ผู้เร่งเร้า" ครับ ซึ่งถ้าผมจำไม่ผิดมันน่าจะมาจากเพลง Bastille Day ที่มีจังหวะอัน
เร่งรีบด้วยกลองสองกระเดื่องกับการสับคอร์ดกีต้าร์อันว่องไว ฟังแล้วมัน เร้าใจ ได้อารมณ์ มากๆ  ยิ้มกว้างๆ
วงดนตรีแต่ละคณะมีฉายากันคณะละไม่กี่ชื่อ อย่างเก่งก็สองหรือสามชื่อเท่านั้น
พี่ Pong-Wanchai มีกี่ฉายาแล้วครับ?
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

« ตอบ #125 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2010 | 09:47:44 AM »

วงดนตรีแต่ละคณะมีฉายากันคณะละไม่กี่ชื่อ อย่างเก่งก็สองหรือสามชื่อเท่านั้น
พี่ Pong-Wanchai มีกี่ฉายาแล้วครับ?

อ่ะ ๆ พี่ปิศาจฯ โดนใบเหลืองแ้ล้วนะครับ ระวังเจอเหลืองที่สองนะครับ  ยิ้มกว้างๆ
ไม่งั้น คงต้องตั้งห้อง "สรุปฉายา(สมาชิก)" เพื่อสรุปให้เสร็จสรรพ์กันเสียทีนะพี่ (ที่ห้อง Any เลยครัฟ) ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #126 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2010 | 09:55:15 AM »

อ่ะ ๆ พี่ปิศาจฯ โดนใบเหลืองแ้ล้วนะครับ ระวังเจอเหลืองที่สองนะครับ  ยิ้มกว้างๆ
ไม่งั้น คงต้องตั้งห้อง "สรุปฉายา(สมาชิก)" เพื่อสรุปให้เสร็จสรรพ์กันเสียทีนะพี่ (ที่ห้อง Any เลยครัฟ) ยิ้มกว้างๆ
ขอโทษครับ ผมจะพยายามไม่นอกเรื่องอีกแล้วครับ
เจอใบเหลืองอีกทีก็ได้ใบแดงแน่ (ฮา) ยิงฟันยิ้ม
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #127 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2010 | 10:00:16 AM »

แบบนี้ไม่ใช่โพสผิดห้องหรอก เขาเรียกว่าลูกติดพันครับ   ยิ้มกว้างๆ

เออ ถ้าโดนใบแดงนี่ต้องหยุดโพสกี่วันครับท่านประธาน (อย่างนี้เรียกว่าลูกตามน้ำน่ะครับ)  ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #128 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2010 | 04:01:15 PM »

เร่งรีบด้วยกลองสองกระเดื่องกับการสับคอร์ดกีต้าร์อันว่องไว ฟังแล้วมัน เร้าใจ ได้อารมณ์ มากๆ  ยิ้มกว้างๆ

อ่ะ ๆ พี่ปิศาจฯ โดนใบเหลืองแ้ล้วนะครับ ระวังเจอเหลืองที่สองนะครับ  ยิ้มกว้างๆ

แบบนี้ไม่ใช่โพสผิดห้องหรอก เขาเรียกว่าลูกติดพันครับ   ยิ้มกว้างๆ

เออ ถ้าโดนใบแดงนี่ต้องหยุดโพสกี่วันครับท่านประธาน (อย่างนี้เรียกว่าลูกตามน้ำน่ะครับ)  ยิงฟันยิ้ม

คนที่ตั้งฉายาต้องนับให้ผมเองนะครับ ผมจำไม่ได้แล้ว   เศร้า

ไอ้ลูกติดพันนึงนี่แย่ครับ ต้องตามไปใช้คืนเพื่อนมันให้หมดหนี้ !!!

ส่วนลูกตามน้ำนี่ ดีไม่ดีอาจเป็นอันตรายถึงกับต้องโดนหยุดพักงานชั่วคราวกันเลยล่ะครับ อิ...อิ...อิ   ยิ้ม  ยิ้ม  ยิ้ม

« ตอบ #129 เมื่อ: 05 ตุลาคม 2010 | 04:54:49 PM »

อยากถาม ท่านผีฯ ว่าดีวีดีของคณะ รัช สมัยแสดงสดกลางยุค 70's ที่ให้ยืมไปดูเป็นยังงัยบ้าง ?
ใครอยากดูต้องให้ ท่านผีฯ ไรท์ให้นะครับ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #130 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2010 | 09:49:26 AM »

ในดีวีดีชุด Beyond The Lighted Stage แผ่นที่สอง มีคลิปบันทึกการแสดงสดจากปี 1974 สมัยมือกลองคนเก่า John Rutsey ( R.I.P.) 
ด้วย ซึ่งเพลง  Best I Can แสดงให้เห็นถึงฝีมือของ Neil Peart เลยว่าเค้ามีความสามารถในการพลิกผันเปลี่ยนแปลงให้บทเพลงดีขึ้น
ได้มากขนาดไหนเมื่อนำมาเปรียบเทียบกับมือกลองคนเก่าที่ได้เห็นในคอนเสิร์ตนี้  ยิ้มกว้างๆ
JKNoremorse

« ตอบ #131 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2010 | 10:01:40 AM »

Keith Moon + John Bonham = Neil Peart 
JKNoremorse

« ตอบ #132 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2010 | 10:38:05 PM »

พี่โป่งครับ หรือพี่ ๆ ท่านใดก็ได้ พอทราบไหมครับ
ไอ้เครื่องซักผ้า, ตู้เย็น, เครื่องย่างไก่ 5 ดาว ที่อยู่หลัง Geddy Lee บนเวทีคอนเสริ์ตนี่มันคืออะไีรครับ แอมป์ฺหรอ?
หรือว่าแกเอามาประดับฉากเวทีเล่น ๆ บางช่วงมีคนสวมชุดพ่อครัว มาเอาไก่ย่างด้วย ...

.... แล้ว มันช่วยให้ซาวนด์เบสของลุง Glee ออกมาดีหรอครับ  ยิ้มกว้างๆ
ผมอ่านใน wiki แล้ว มันไม่เก๊ตนะ่ครับ
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #133 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2010 | 11:12:46 PM »

พี่โป่งครับ หรือพี่ ๆ ท่านใดก็ได้ พอทราบไหมครับ
ไอ้เครื่องซักผ้า, ตู้เย็น, เครื่องย่างไก่ 5 ดาว ที่อยู่หลัง Geddy Lee บนเวทีคอนเสริ์ตนี่มันคืออะไีรครับ แอมป์ฺหรอ?
หรือว่าแกเอามาประดับฉากเวทีเล่น ๆ บางช่วงมีคนสวมชุดพ่อครัว มาเอาไก่ย่างด้วย ...

.... แล้ว มันช่วยให้ซาวนด์เบสของลุง Glee ออกมาดีหรอครับ  ยิ้มกว้างๆ
ผมอ่านใน wiki แล้ว มันไม่เก๊ตนะ่ครับ

ผมคิดว่า้แค่เอามาประดับเวทีเล่นๆนะครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #134 เมื่อ: 12 ตุลาคม 2010 | 11:40:05 PM »

คันปาก อยากพูดมานานแล้วครับท่านน้อง..

1. ขอนับถือใน "ความจริงใจ" ของวงรัช-ผู้เร่งรีบ เอ้ย ผู้เร่งเร้า มากๆ
ที่"ไม่หลอกลวง" คนดูครับ  เจ๋ง
หรือ ไม่ตอแหลนั่นเอง

2. ปัจจุบันนี้
กองแอมป์ ที่สุมเป็นภูเขาเลากานั่น
โม้ทั้งเพครับทั่น..

เนื่องจาก เทคโนโลยี่สมัยใหม่ ไปไกลมากแล้ว
ไม่จำเป็นต้องตั้งแอมป์กองด้านหลังของนักดนตรี อีกต่อไป
เพราะการควบคุม อยู่ที่ซาวด์บอร์ด ด้านหน้าเวทีทั้งหมดครับ

ส่วนที่กองๆ แบบสมัย 70-80 ไม่จำเป็นอีกต่อไป
(ในภาพนี่คือวงเกร็ทฟูล เด็ธ)

นักดนตรี แค่เล่นผ่านบอร์ดที่เซ็ทไว้ เข้าปรีแอมป์
แล้วส่งสัญญาน เข้าซาวด์บอร์ดคอนโทรล
ให้ไปออกเพาเวอร์แอมป์
ทีนี้จะให้ออกลำโพง 100ตัว 1000ตัว ก็สบายมาก ไม่หนวกหูตัวเอง แบบวงเดอะฮู ในอดีตครับ

3. เรื่องนี้ ฝรั่ง มันจับผิดมานานแล้วครับ
โดยเฉพาะพวกวง อารีนา ร็อค ทั้งหลาย
วงคิส วงแวนฮาเล็น วงกันส์ วงบองโจวี่
ที่ชอบตั้งแอมป์ไว้สูงๆ ดูขลังนัก น้าอ็อดซี่ก็ด้วย  เจ๋ง

ล่าสุด นี่เห็นว่าเป็นวง Immortal ของกระผมเอง  ร้องไห้
โดนแอบถ่ายมา โถ..

อ่านลายละเอียดต่อได้ที่ http://www.seymourduncan.com/forum/showthread.php?t=199987
ขำๆนะทั่น  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มเท่ห์

หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 22
พิมพ์