เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149718 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

14 พฤษภาคม 2024 | 06:31:19 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep TalkingRare, Obscure or Elusive Prog Bands or Albums
หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Rare, Obscure or Elusive Prog Bands or Albums  (อ่าน 23327 ครั้ง)
panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #15 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2008 | 06:28:36 AM »

ขอถามคุณปีศาจฯ ว่า ชุดที่คุณปีศาจฯ มี ราคาในปี 1989 กับปัจจุบัน ต่างกันมากมั้ยครับ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #16 เมื่อ: 02 กรกฎาคม 2008 | 10:36:12 PM »

ขอถามคุณปีศาจฯ ว่า ชุดที่คุณปีศาจฯ มี ราคาในปี 1989 กับปัจจุบัน ต่างกันมากมั้ยครับ
ต้องยอมรับตรง ๆ ว่า ในรายการที่คุณ panyarak นำมาลงนั้น ผมมีแค่ผลงานชุด Cirkus One เท่านั้น ซึ่งคิดว่าน่าจะเป็นแผ่นล็อตที่ญี่ปุ่นสั่งผลิตขึ้นใหม่ในประเทศอังกฤษแล้วส่งกลับไปใส่ obi เพื่อจัดจำหน่ายในประเทศญี่ปุ่นต่อไป และราคาก็ไม่แพงมากนัก คือ ที่ได้มาก็ราว ๆ 28 เหรียญยูเอสเท่านั้น แต่คิดว่าแผ่น original แท้ ๆ ตอนนี้คงหายากมากและราคาคงแพงลิ่ว เพราะพิมพ์ออกมาจำนวนน้อยมาก

มีอีกสองชุดในรายการนี้ที่ผมยังไม่มีไว้ในครอบครองแต่สนใจอยู่ก็คือ

Still Life  เคยเห็นแผ่นญี่ปุ่นอยู่ที่ราคาราว ๆ 150 เหรียญ ซึ่งบางทีอาจทะลุไปถึง 200 กว่าเหรียญก็ได้
Garybaldi - Astrolabia แผ่น original ของ Italy นั้น เคยเห็นแล้ว ราคาโหดมาก (สูงกว่า 300 เหรียญขึ้นไป) แต่ตอนนี้สามารถซื้อแผ่น reissue ได้ในราคาราว ๆ 30 เหรียญเท่านั้นครับ ถ้าไม่รังเกียจแผ่น reissue ผมว่าซื้อได้โดยมิพักต้องไปรอแผ่น original ซึ่งราคาไกลเกินเอื้อมครับ

อ้อ มีผลงานของวง Cressida ทั้งสองชุดอยู่ในลิสท์นี้ด้วย (ผมเคยสอบถามถึงวงนี้ในกระทู้อื่นแล้ว) แต่ผมไม่ทราบว่าตอนนี้ราคาแผ่นเท่าไร แต่เท่าที่ทราบ ผลงานของวง Cressida ที่เป็นแผ่นเสียงนั้นก็หายากน่าดูเช่นกันครับ

ขอถามคุณ panyarak ต่อครับว่าในรายการที่นำมาลงนี้มีชุดไหนที่เป็น symphonic prog หรือ heavy prog ที่น่าสนใจบ้าง (คือไม่ใช่ว่าฟังครั้งเดียวแล้วเก็บขึ้นหิ้งไปเลย) ช่วยแนะนำด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กรกฎาคม 2008 | 11:22:52 PM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
panyarak

« ตอบ #17 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2008 | 06:11:59 AM »

รายการที่นำมาลงเป็น prog หลายแนวมากครับ ถ้าจำกัดลงมาแค่ symphonic prog ที่น่าสนใจก็มี Earth & Fire, Gracious, Spring และ Sandrose ส่วน heavy prog ก็มี Head Machine, Toad, Writing on the Wall และ Bodkin ชุดหลังนี่ชอบมากเพราะเสียงออร์แกนมันจริงๆ ครับ สำหรับผู้ที่ชอบแนว Van der Graaf Generator ก็ขอแนะนำวง Raw Material ครับ

Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #18 เมื่อ: 03 กรกฎาคม 2008 | 07:39:34 AM »

ขอถามคุณ panyarak ต่อครับว่าในรายการที่นำมาลงนี้มีชุดไหนที่เป็น symphonic prog หรือ heavy prog ที่น่าสนใจบ้าง (คือไม่ใช่ว่าฟังครั้งเดียวแล้วเก็บขึ้นหิ้งไปเลย) ช่วยแนะนำด้วยครับ

ผมพบว่า วงในแนว Proto-Prog และ Heavy Prog มีเยอะมากๆ และแม้ว่าโดยทั้วไปงานที่ออกในช่วงเวลานี้จะใช้ได้เกือบทั้งนั้น
แต่มีไม่กี่อัลบั้มที่ฟังได้นานๆ แล้วติดใจเหมือนกับวงใน The big six

เหตุผลนึงคิดว่า ดนตรีอาจจะยังไม่พัฒนาเสร็จสมบูรณ์นัก  (อัลบั้ม Tresspass ของ Genesis หรือ ชุด Time and a world ของ Yes น่าจะเข้าข่าย Proto Prog แต่อัลบั้มต่อๆมา วงสามารถพัฒนาหา sound ตัวเองได้) เลยทำให้ฟังแล้วอัลบั้มจากวงเหล่านี้ ฟังแล้วไม่ต่างกันมากนัก

อีกอย่างอาจเป็นเพราะ กระแส Bules rock ยังแรง ดนตรีเลยออกมาแบบครึ่งบนครึ่งน้ำก็ได้
Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #19 เมื่อ: 26 สิงหาคม 2009 | 12:09:46 PM »

ขอบคุณมากครับ คุณ panyarak ที่อุตส่าห์เอาข้อมูลที่มีค่ามาพิมพ์ให้

และส่วนใหญ่ในลิสท์ที่ผมเห็นนี่เป็นศิลปินที่ไม่รู้จักเลย ดังนั้น จะเห็นได้ว่าโลกของดนตรี prog นั้นมันช่างกว้างใหญ่ไพศาลดุจมหานทีนั่นเทียวครับ

คุณปีศาจลายคราม ได้ไปตามชุดไหนแล้วบ้างยังครับ

« ตอบ #20 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2009 | 09:50:03 AM »

ขอบคุณมากครับ คุณ panyarak ที่อุตส่าห์เอาข้อมูลที่มีค่ามาพิมพ์ให้

และส่วนใหญ่ในลิสท์ที่ผมเห็นนี่เป็นศิลปินที่ไม่รู้จักเลย ดังนั้น จะเห็นได้ว่าโลกของดนตรี prog นั้นมันช่างกว้างใหญ่ไพศาลดุจมหานทีนั่นเทียวครับ

คุณปีศาจลายคราม ได้ไปตามชุดไหนแล้วบ้างยังครับ
จาก list ที่คุณ panyarak ให้มา ผมเพิ่งได้แผ่นเสียงมาสามรายการเท่านั้น โดยทุกแผ่นเป็นแผ่น reissued ครับ

Cirkus - One (Japan + Obi)
Still Life - same (promotional copy, Japan + Obi)
Sandrose - same (Musea, France)

ได้กลับไปเช็ค list ของคุณ panyarak กับ want list ที่ผมเคยแอบจดไว้เล่น ๆ พบว่ามีรายการที่คุ้นตามาก ๆ ดังนี้ (คงจะต้องตามหาต่อไป ถ้ามีโอกาสและทุนทรัพย์พอ)

Andromeda - same
Bodkin - same
Catapilla - same
Clear Blue Sky
Cressida - same
Cressida - Asylum
Dr. Z. - Three Parts to My Soul
Earth & Fire - same
Fantasy - Paint a Picture
Fuzzy Duck - same
Garybaldi - Astrolabia
Gnidrolog - Lady Lake
Gracious - This Is...
Jumbo - same
Master's Apprentices - ทุกชุด
Mellow Candle - Swaddling Songs
Patto - Hold Your Fire
Pluto - same
Raw Material - Time Is
Second Hand - Death May Be Your Santa Claus
Spring - same
Toad - same
Tudor Lodge - same

อย่างบางวง เช่น Spring, Tudor Lodge, Fantasy, Cressida, Gracious ผมก็เคยได้นำมาตั้งกระทู้ถามไว้ในเว็บนี้แล้วครับ

« ตอบ #21 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2009 | 09:57:21 AM »

หลายรายการข้างต้นคงมีโอกาสน้อยมากที่จะได้แผ่นเสียงมาฟัง (ยกเว้นแผ่น reissued) เพราะทำออกมาจำหน่ายเป็นจำนวนน้อยมาก เช่น ผลงานของ Dr. Z. ซึ่งทราบมาว่าทำออกมาแค่ 70 copies เท่านั้น แต่ถ้าเป็นในรูปแบบของซีดี คิดว่าน่าจะมีโอกาสได้ฟังหลายรายการในราคาที่ไม่แพงครับ

« ตอบ #22 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2010 | 02:15:23 PM »

ขอเรียนถามคุณ panyarak ว่าเคยฟังผลงานชุด The Marvel World of Icarus (1971) ของวง Icarus (วงอังกฤษที่ชื่อคล้ายวง Ikarus ของเยอรมนี) บ้างแล้วหรือยังครับ? ถ้าเคยฟังแล้วก็ช่วยแนะนำหน่อยครับ

panyarak

« ตอบ #23 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2010 | 02:48:18 PM »

ขอเรียนถามคุณ panyarak ว่าเคยฟังผลงานชุด The Marvel World of Icarus (1971) ของวง Icarus (วงอังกฤษที่ชื่อคล้ายวง Ikarus ของเยอรมนี) บ้างแล้วหรือยังครับ? ถ้าเคยฟังแล้วก็ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ทราบแต่ว่าเป็น jazz fusion ยังไม่เคยฟังครับ

« ตอบ #24 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2010 | 03:28:14 PM »

ขอบคุณครับ แล้วอัลบั้มชุด The Ten Commandments (1971) ของวง Salamander นี้เป็นอย่างไรบ้างครับ ทราบมาว่าเป็น concept album ด้วย

panyarak

« ตอบ #25 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2010 | 04:23:55 PM »

ขอบคุณครับ แล้วอัลบั้มชุด The Ten Commandments (1971) ของวง Salamander นี้เป็นอย่างไรบ้างครับ ทราบมาว่าเป็น concept album ด้วย

เป็น concept album เนื้อเพลงเกี่ยวกับบัญญัติ 10 ประการ เสียง Hammond Organ น่าประทับใจ บรรยากาศมีมิติของ Moody Blues แต่มีเสียงเครื่องเป่าด้วย หากไม่ได้ฟังวงนี้ ก็ไม่ต้องเสียดายครับ

« ตอบ #26 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2010 | 02:19:43 PM »

ขอบคุณครับ งั้นผมขอเรียนถามต่อไปเลยนะครับว่าเคยฟังผลงานของวงดังต่อไปนี้บ้างหรือไม่ ถ้าเคยฟังแล้วก็ขอคำแนะนำสั้น ๆ ด้วยครับว่าชุดไหนน่าสนใจบ้าง

Bram Stoker - Heavy Rock Spectacular (1972)
Supersister - To The Highest Bidder (1971)
Greatest Show on Earth - The Going's Easy
The Running Man - self-titled (1972)
Fusion Orchestra - Skeleton in Armour (1973)
Tonton Macoute - self-titled (1971)
Candida Pax - Day (ชุดนี้เป็น psychedelic rock ใช่ไหมครับ?)
panyarak

« ตอบ #27 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2010 | 03:26:25 PM »

^^
Fusion Orchestra - heavy prog เสียงนักร้องนำหญิงที่มีส่วนผสมแนวอื่นๆ เต็มไปหมด สมกับชื่อวง
Bram Stoker - doom prog เสียง Hammond Organ โดดเด่นพอๆ กับกีตาร์
Supersister - แนว Canterbury แฟน Soft Machine น่าจะชอบได้ไม่ยาก
Greatest Show on Earth - หากวง Chicago ยุคแรก เล่นเพลง prog น่าจะเป็นแบบนี้
The Running Man - แนว prog blues
Tonton Macoute - fusion jazz
Candidan Pax - ยังไม่เคยฟังครับ

« ตอบ #28 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010 | 11:00:55 AM »

ผมสังเกตเห็นว่าระยะหลังมานี้มีอัลบั้ม prog ที่หายากจำนวนมากผลิตออกมาในรูปแบบของซีดีและมี obi ด้วย แต่ก็ไม่แน่ใจว่าจะเป็นของแท้ที่ผลิตในญี่ปุ่นหรือว่าเป็นพวกสอดไส้หรือเปล่า เรื่องนี้มีข้อแนะนำอย่างไรในการเลือกซื้อบ้างครับ? 
panyarak

« ตอบ #29 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010 | 11:07:25 AM »

ผมสังเกตเห็นว่าระยะหลังมานี้มีอัลบั้ม prog ที่หายากจำนวนมากผลิตออกมาในรูปแบบของซีดีและมี obi ด้วย แต่ก็ไม่แน่ใจว่าจะเป็นของแท้ที่ผลิตในญี่ปุ่นหรือว่าเป็นพวกสอดไส้หรือเปล่า เรื่องนี้มีข้อแนะนำอย่างไรในการเลือกซื้อบ้างครับ? 

ต้องขอดูภาพที่เห็นโอบิด้วย บางทีจะบอกได้ หรือไปเช็คให้ได้ครับ

หน้า: 1 [2] 3
พิมพ์