เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149718 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

15 พฤษภาคม 2024 | 05:01:01 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep TalkingRare, Obscure or Elusive Prog Bands or Albums
หน้า: 1 2 [3]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Rare, Obscure or Elusive Prog Bands or Albums  (อ่าน 23329 ครั้ง)
pc
Selling England By The Pound
**

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #30 เมื่อ: 13 สิงหาคม 2010 | 05:01:43 AM »

ลิสต์ของคุณ panyarak สุดยอดจริงๆครับ มีแต่ผลงานยอดเยี่ยมทั้งนั้น

เท่าที่เคยฟังผ่านหู (แน่นอนครับ จาก YouTube) ก็เห็นจะมีแต่ชุด Agemo's Trip to Mother Earth (1968) ของวง Group 1850 ที่มีคนใจดี เอามาโพสต์ให้ฟังแบบยกอัลบั้มครับ

Group 1850
Agemo's Trip to Mother Earth (1968)
http://www.youtube.com/user/topisjazz#g/c/F58AD26DFBA54BBA

ลองเช็คใน channel ของเขาดูนะครับ มีอัลบั้มอื่นๆที่หายากๆมาแปะให้ฟังหลายชุดเหมือนกันครับ แต่ตอนนี้ผมกำลังตื่นเต้นกับ Plinian's Prog Rock Channel ที่เอาอัลบั้มของวง prog ยุโรปมาอัพโหลดไว้เยอะเลยครับ

Plinian's Prog Rock Channel
http://www.youtube.com/user/plinianguy#g/p
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #31 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2011 | 03:56:50 PM »

คุณ panyarak เคยฟังผลงานของวง T 2 บ้างหรือเปล่าครับ? ถ้าเคยฟังแล้วก็ขอคำแนะนำหน่อยครับ

panyarak

« ตอบ #32 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2011 | 05:59:11 PM »

คุณ panyarak เคยฟังผลงานของวง T 2 บ้างหรือเปล่าครับ? ถ้าเคยฟังแล้วก็ขอคำแนะนำหน่อยครับ

เป็น heavy prog ที่ทำให้นึกถึงฝีมือกีตาร์ของ Jimi Hendrix ผมไม่ค่อยได้เปิดฟัง จำได้แต่ว่า บันทึกเสียงไม่ค่อยดีนักครับ

« ตอบ #33 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2011 | 09:54:29 AM »

หลังจากที่ได้ฟังผลงานชุด Chimera ของ Duncan MacKay ที่คุณ panyarak ได้ทำสำเนาซีดีมาให้ลองฟังดู ผมก็รู้สึกประทับใจมากกับดนตรีแนว symphonic ยุค 70's ที่มีคีย์บอร์ดสารพัดชนิดเป็นตัวยืน แต่ทราบมาว่า LP ชุดนี้หายากมากกก... ยิ่งถ้าเป็นแผ่น original ยิ่งไม่ต้องพูดถึง เพราะเป็นที่แสวงหาของนักสะสม ในที่สุด การรอคอยของผมก็ได้สิ้นสุดลง เมื่อมีการนำอัลบั้ม Chimera มาออกเป็นแผ่น reissued & remastered LP เมื่อปลายปีที่แล้วนี้เอง โดยเป็นแผ่นหนัก 180 กรัม และทำในประเทศกรีซ ซึ่งผมก็ได้ซื้อไว้เรียบร้อยแล้วหนึ่งชุด และขอขอบคุณ คุณ panyarak ที่ช่วยแนะนำเพชรงามเม็ดนี้ครับ

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #34 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2011 | 11:34:00 PM »

ด้วยความสัตย์
ผมเพิ่งได้อ่านกระทู้นี้ ในวันนี้เอง
สุดยอดจริงๆครับพี่ตั๊ม
แอ่นอกรับว่า ไม่เคยฟังเลยซักกะวง

panyarak

« ตอบ #35 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2011 | 10:37:17 AM »

หลังจากที่ได้ฟังผลงานชุด Chimera ของ Duncan MacKay ที่คุณ panyarak ได้ทำสำเนาซีดีมาให้ลองฟังดู ผมก็รู้สึกประทับใจมากกับดนตรีแนว symphonic ยุค 70's ที่มีคีย์บอร์ดสารพัดชนิดเป็นตัวยืน แต่ทราบมาว่า LP ชุดนี้หายากมากกก... ยิ่งถ้าเป็นแผ่น original ยิ่งไม่ต้องพูดถึง เพราะเป็นที่แสวงหาของนักสะสม ในที่สุด การรอคอยของผมก็ได้สิ้นสุดลง เมื่อมีการนำอัลบั้ม Chimera มาออกเป็นแผ่น reissued & remastered LP เมื่อปลายปีที่แล้วนี้เอง โดยเป็นแผ่นหนัก 180 กรัม และทำในประเทศกรีซ ซึ่งผมก็ได้ซื้อไว้เรียบร้อยแล้วหนึ่งชุด และขอขอบคุณ คุณ panyarak ที่ช่วยแนะนำเพชรงามเม็ดนี้ครับ

ได้แผ่นแล้ว กรุณาถ่ายรูปตอนกาง gatefold ออกให้ดูด้วยนะครับ

« ตอบ #36 เมื่อ: 14 มีนาคม 2011 | 08:33:17 AM »

ได้แผ่นแล้ว กรุณาถ่ายรูปตอนกาง gatefold ออกให้ดูด้วยนะครับ
ขออนุญาตไม่ถ่ายรูปมาให้ดูนะครับ (ด้วยความขี้เกียจ) ยิงฟันยิ้ม
แต่จะยกแผ่นนี้ให้คุณ panyarak ไปดูเล่น (และฟัง) เต็ม ๆ เลยครับ
เสียงดีมาก รับรองไม่ผิดหวังครับผม 

« ตอบ #37 เมื่อ: 13 กันยายน 2011 | 08:30:12 AM »

Waiters On The Dance เป็นแผ่น Mini-LP ของ Air Mail ซึ่งขายแพงมาก ทั้งๆที่เพิ่งโผล่มาเล่นตลาด Mini-LP ได้ไม่นาน แต่เล่นตั้งราคาแบบแผ่นเดียวไว้ที่ 2790 yen (เ๊อ๊ะ หรือว่า 2940 Yen หว่า) อยากถามว่าคุณภาพเสียงดีหรือเปล่าครับ และ Cover ปกเป็นกระดาษกะมะหยี่ใช่มั๊ยครับ?
ถ้าหมายถึง Waiters on the Dance ของ Julian Jay Savarin ที่เป็น Mini LP นั้น ผมไม่ทราบ แต่ดูเหมือนจะเคยเห็น LP ชุดนี้ที่เป็นแผ่นญี่ปุ่น และก็มีแผ่น LP reissue โดย Guerssen Records เช่นกัน เนื่องจากมีแผ่น Julian's Treatment แล้ว ผมคงไม่พลาดชุดนี้แน่นอนครับ

« ตอบ #38 เมื่อ: 13 กันยายน 2011 | 09:59:12 AM »

จากลิสท์ A-Z ที่คุณ panyarak ให้มานั้น มีแผ่นเสียง reissue ที่ผมเคยเจอบ่อย ๆ หรือมีโอกาสพอหาได้ดังต่อไปนี้

Arcadium - Breathe Awhile
Arzachel - S/T
Clear Blue Sky - S/T
Dragon - S/T (ได้มาแล้ว)
Forest - S/T
Fuzzy Duck - S/T
Garybaldi - Astrolabio
Gracious - This Is...
Group 1850 - Amigo's Trip To Mother Earth
Linda Holye - Pieces of Me
Jerusalem - S/T
Jumbo - DNA
Killing Floor - Out of Uranus
Mellow Candle - Swaddling Songs
Patto - Hold Your Fire
Pussy - Pussy Plays
Raw Material - Time Is...
Salamander - The Ten Commandments
Second Hand - Death May Be Your Santa Claus
Steel Mill - Green Eyed God
Toad - S/T
Tudor Lodge - S/T
Writing on the Wall - The Power of the Picts

« ตอบ #39 เมื่อ: 13 กันยายน 2011 | 03:06:06 PM »

Milkweed - S/T (1978)
Anther obscure prog gem from Canada

มีใครเคยฟังผลงานของ Milkweed แล้วบ้างครับ?

panyarak

« ตอบ #40 เมื่อ: 13 กันยายน 2011 | 03:41:45 PM »

Anther obscure prog gem from Canada

มีใครเคยฟังผลงานของ Milkweed แล้วบ้างครับ?

ไม่ค่อยประทับใจเพราะดนตรีอ่อนระทวยไปหน่อยครับ

« ตอบ #41 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2011 | 01:11:20 PM »

ต้องขอบคุณ พี่ Panyarak ที่กรุณาพิมพ์มาให้อ่านกันครับ

ดูรายชื่อแล้ว ต้องบอกว่า น่าสนใจมากๆ เพราะงานในช่วงนี้ ส่วนมากไม่มีห่วยเลย อย่างน้อยพอฟังได้

เท่าที่เคยฟังมีไม่กี่ชุดเอง

ARZACHEL - SAME
PATTO - HOLD YOUR FIRE
SANDROSE - SAME
MELLLOW CANDLE - SWADDLING SONGS
GRACIOUS - THIS IS ... 
CZAR - TREAD SOFTLY ON MY DREAMS
FANTASY - PAINT A PICTURE
ASTRAL NAVIGATIONS - SAME
AUDIENCE - SAME
GNIDROLOG - LADY LAKE

เรียนถามคุณ Analog Kid หรือผู้ที่ทราบ

อัลบั้ม CZAR - TREAD SOFTLY ON MY DREAMS คือชุดเดียวกันกับอัลบั้มที่ชื่อว่า Czar (1970) หรือเปล่าครับ? เพราะผมมีอัลบั้มรีอิชชู่แผ่นนี้แล้ว และ Tread Softly On My Dreams คือเพลง ๆ หนึ่งในอัลบั้มชุดนี้ครับ

panyarak

« ตอบ #42 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2011 | 12:30:18 AM »

เป็น neo prog นักร้องเสียงเหมือนคนจมูกบี้ พอฟังได้ครับ

« ตอบ #43 เมื่อ: 08 สิงหาคม 2012 | 01:23:09 PM »

ขอเรียนถามคุณ panyarak ว่าเคยฟังผลงานชุด The Marvel World of Icarus (1971) ของวง Icarus (วงอังกฤษที่ชื่อคล้ายวง Ikarus ของเยอรมนี) บ้างแล้วหรือยังครับ? ถ้าเคยฟังแล้วก็ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ทราบแต่ว่าเป็น jazz fusion ยังไม่เคยฟังครับ
ชุดนี้มีแผ่นเสียงรีอิชชู่โดย Acme ออกจำหน่ายแล้วครับ
แบบว่า ชอบอาร์ตเวิร์คหน้าปกน่ะครับ เดี๋ยวจะลองซื้อมาฟังดู ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 2 [3]
พิมพ์