เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149715 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

14 พฤษภาคม 2024 | 10:38:00 AM
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 17
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: JUDAS PRIEST !!!  (อ่าน 117173 ครั้ง)
Shaman
Wish You Were Here

« ตอบ #75 เมื่อ: 11 กันยายน 2010 | 08:35:45 PM »

Angel นี่มีเพลงเพราะๆหลายเพลง แต่ที่สำคัญ มันไม่ใช่กลิ่น Priest ที่คุ้นเตยอะครับ ผมชอบ Judas Rising อารมณ์เพลงให้ฟิลลิ่งยิ่งใหญ่ Deal With The Devil โจ๊ะๆไปหน่อย Revolution เพลงนี้รับไม่ได้ Worth Fighting For เพลงนี้เพราะครับ ผมชอบ แต่ก็อย่างที่บอก มันผิดกลิ่น Demonrizer , Wheels of Fire เฉยๆ Angel เป็นเพลงบัลลาดที่เพราะมากอีกเพลงครับ และเพลงปิดท้าย Lochness ฟังเศร้าหมอง
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #76 เมื่อ: 11 กันยายน 2010 | 09:43:50 PM »

ถ้า ท่านผีฯ ยังไม่แน่ใจผมว่าน่าจะคว้าคอนเสิร์ตชุดนี้มากระแทกหูเหล็กดูก่อนก็ได้...

แวะมาเอาไปก็อปเองนะถ้าอยากสัมผัสกับ นักบุญใจอำมะหิต กลุ่มนี้  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
จ่าวิส
Fragile

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #77 เมื่อ: 11 กันยายน 2010 | 10:01:31 PM »

Angel นี่มีเพลงเพราะๆหลายเพลง แต่ที่สำคัญ มันไม่ใช่กลิ่น Priest ที่คุ้นเตยอะครับ ผมชอบ Judas Rising อารมณ์เพลงให้ฟิลลิ่งยิ่งใหญ่ Deal With The Devil โจ๊ะๆไปหน่อย Revolution เพลงนี้รับไม่ได้ Worth Fighting For เพลงนี้เพราะครับ ผมชอบ แต่ก็อย่างที่บอก มันผิดกลิ่น Demonrizer , Wheels of Fire เฉยๆ Angel เป็นเพลงบัลลาดที่เพราะมากอีกเพลงครับ และเพลงปิดท้าย Lochness ฟังเศร้าหมอง

ชุดนั้นชอบ Deal with the Devil เหมือนกันครับ
Shaman
Wish You Were Here

« ตอบ #78 เมื่อ: 11 กันยายน 2010 | 10:33:05 PM »

ถ้า ท่านผีฯ ยังไม่แน่ใจผมว่าน่าจะคว้าคอนเสิร์ตชุดนี้มากระแทกหูเหล็กดูก่อนก็ได้...

แวะมาเอาไปก็อปเองนะถ้าอยากสัมผัสกับ นักบุญใจอำมะหิต กลุ่มนี้  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

ชุดนั้นรู้สึกว่า Rob จะร้องเพลง Painkiller ไม่ไหวแล้วนะครับ(ผมดูจากยูทู) และั เพลง Diamond and Rust ก็เอามาเล่นเป็นอคุสติก ซึ่งผมชอบแบบเก่ามากกว่าครับ

« ตอบ #79 เมื่อ: 12 กันยายน 2010 | 01:16:10 PM »

ชุดนั้นรู้สึกว่า Rob จะร้องเพลง Painkiller ไม่ไหวแล้วนะครับ(ผมดูจากยูทู) และั เพลง Diamond and Rust ก็เอามาเล่นเป็นอคุสติก ซึ่งผมชอบแบบเก่ามากกว่าครับ

ลุงร็อบ แหกปากตะโกนได้ไม่เต็มร้อยจริงๆ ครับ แต่ก็ไม่ได้น่าเกลียดอะไรมาก  ยิงฟันยิ้ม

ส่วนเพลง Diamonds And Rust ถ้าหากฟังแบบเต็มวงมานับไม่ถ้วนแล้ว ไอ้ Acoustic Version นี่มันก็เบรคอารมณ์
ได้ดีเหมือนกันสำหรับผมครับ  สำหรับเพลงอื่นๆ ก็เรียกว่า คณะ Judas Priest ยังไว้ลายได้ไม่เลว ดูแล้วทำให้ ต่อม
เฮฟวี่ แตกได้ง่ายๆ เลยทีเดียว  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #80 เมื่อ: 20 กันยายน 2010 | 11:06:01 PM »

ผมมีแผ่นเสียงที่เรียกกันว่า Promo EP/LP จากคณะ Judas Priest ที่อยากจะนำมาลงให้ดูกันสองชุดครับ  ยิ้มกว้างๆ

ชุดแรกออกในปี 1981 บรรจุเพลงเอาไว้หน้าละหนึ่งแทร็ค และเป็นเวอร์ชั่นแสดงสดทั้งหมด !!!

สมัยก่อนรู้สึกตื่นเต้นมาก เพราะว่าทั้งสองแทร็คนี้หาฟังไม่ได้จากผลงานที่ออกอย่างเป็นทางการ แม้แต่แผ่นซิงเกิ้ลก็ไม่มีเพลงทั้งสองนี้
เอามาทำเป็นโบนัสแทร็ค แต่พอจะหาฟังได้จากวิทยุในประเทศสหรัฐอเมริกาเท่านั้น

หน้าปกไม่มีรูปหรอกครับ เป็นซองกระดาษแข็งสีดำพร้อมสติ้คเกอร์แบบนี้...

นานๆ จะเห็นทีครับเลยเอามาลงให้ดูเล่นๆ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กันยายน 2010 | 11:14:57 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #81 เมื่อ: 20 กันยายน 2010 | 11:22:05 PM »

ชุดที่สองออกมาตอนที่คณะ Judas Priest กำลัง "ฮ๊อท" อยู่กับอัลบั้มชุด Screaming For Vengeance ครับ...

เป็นเวอร์ชั่นแสดงสดอีกเหมือนกัน แต่...

ปรากฏว่าเพลงทั้งหมดเอาลิขสิทธิ์มาจากรายการ King Biscuit Flower Hour ไปเสียฉิบ ซึ่งผมมีคอนเสิร์ตเก็บสะสมเอาไว้แล้ว
ด้วยความยาวประมาณหนึ่งชั่วโมง

ด้านล่างนี่เป็นหน้าปก ที่ไม่มีสติ้คเกอร์ติดมาด้วยแต่มี ตัวหนังสือปั้มเป็นสีทอง อย่างนี้...

เอาไว้ผมจะสแกนทั้ง Promo/Cue Sheets กับ เลเบิ้ล ของแผ่นเสียงเรดิโอโชว์ชุดนี้ มาลงให้ดูกันนะครับ จะได้ทราบว่ามี
เพลงอะไรเพิ่มขึ้นมาอีกบ้าง  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #82 เมื่อ: 21 กันยายน 2010 | 12:33:17 PM »

ในสมัยนั้นเมื่อผมได้เริ่มเก็บสะสมแผ่นเรดิโอโชว์มาเรื่อยๆ จึงค่อยๆ เรียนรู้เองว่า ผลงานไม่ว่าจะเป็นในรูปแบบอย่างเป็นทางการ
หรือไม่เป็นทางการก็ตาม ไอ้ตัว มาสเตอร์ หรือ ต้นฉบับ ของคอนเสิร์ตต่างๆ เหล่านี้ มันมีพร้อมอยู่ในผลงานที่เรียกกันในหมู่นัก
สะสมแผ่นว่า Radio Show นั่นเอง

และนี่คือ Promo Sheet ของคณะ Judas Priest จากรายการ King Biscuit Flower Hour ซึ่งออกอากาศเมื่อวันที่ 26 กันยายน 1982

น่าจะพออ่านรายชื่อเพลงทั้งหมดได้นะครับ

คอนเสิร์ตอัดมาจากการแสดงสด ณ. Convention Center ในเมือง San Antonio มลรัฐ Texas ประเทศสหรัฐอเมริกา เมื่อวันที่ 10
เดือน กันยายน ปี 1982

บรรจุอยู่ในแผ่นไวนิล 2 แผ่นด้วยกัน แต่มีเพียงแค่ 3 หน้า อีกหน้านึงไม่มีร่องเพลง (Side A & C, Side B & Blank)...

อย่าให้บอกเลยครับ ว่าคอนเสิร์ตมันให้อารมณ์ที่ "เร้าใจ" ขนาดไหน  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #83 เมื่อ: 22 กันยายน 2010 | 01:42:21 PM »

ไอ้แผ่น Radio Show นี่ ถ้าเผื่อรายการไหนเป็นที่นิยมหรืออยากโปรโมทมากกว่าวงดนตรีอื่นๆ บริษัทผู้ผลิตจะนำรายการ
มา ฉายซ้ำ อีกทีครับ ซึ่งในเคสนี้ทาง KBFH ตั้งชื่อเอาไว้ว่า Best Of The Biscuit และคณะ Judas Priest อยู่ในหนึ่งของ
โปรแกรมแบบรีรันนี้กับเค้าด้วยเหมือนกัน...

Promo Sheet ของชุดที่สองนี้ชัดหน่อยครับ สามารถอ่านรายชื่อเพลงได้สะดวกกว่า  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กันยายน 2010 | 01:53:05 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #84 เมื่อ: 22 กันยายน 2010 | 01:59:44 PM »

ถึงแม้มันจะเป็นคอนเสิร์ตเดียวกันกับที่เคยออกอากาศไปแล้ว ผมก็อดที่จะซื้อมาเก็บสะสมเอาไว้ไม่ได้...

รูปของแผ่นเสียงชุดแรกเมื่อกี้นี้เห็นเลเบิ้ล (label) Side B กันไปแล้ว ก็เลยนำ ด้านที่ไม่มีรายการมาโชว์ให้ดูเพื่อจะได้
เห็นถึงความแตกต่างของทั้งสองหน้า  ยิ้มกว้างๆ

อยากทราบข้อมูลเพิ่มเติมอะไร นอกเหนือจากที่เห็นในรูปก็ถามมาได้นะครับ  ยิ้ม

« ตอบ #85 เมื่อ: 22 กันยายน 2010 | 08:21:10 PM »

ลองย้อนกลับไปดูแผ่น Promo EP ชุดแรกที่ผมนำมาลงให้ดูซิครับ...

พอผมเริ่มเก็บสะสมแผ่นเรดิโอโชว์แล้วลองค้นคว้าดูก็ทราบอีกว่า คอนเสิร์ตเต็มรูปแบบสามารถหาฟังได้จากรายการของ
The Source ด้วย โดยบรรจุอยู่ในแผ่นเสียงจำนวนสองแผ่นครับ และนี่คือ ภาพสแกนของโฆษณาเพื่อประชาสัมพันธ์ถึง
รายการดังกล่าวในประเทศสหรัฐอเมริกา...

Ad. นี้เอามาจากนิตยสารรายสัปดาห์ (ในสมัยนั้น) เกี่ยวกับดนตรีที่ชื่อว่า Circus.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กันยายน 2010 | 08:23:52 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #86 เมื่อ: 22 กันยายน 2010 | 08:33:32 PM »

ทีนี้เรามาดูรายชื่อเพลงกันดีกว่า จาก Cue Sheet แผ่นนี้ครับ...

คอนเสิร์ตอัดมาจากการแสดงสด ณ. The Amphitheater เมือง Chicago มลรัฐ Illinois ประเทศสหรัฐอเมริกา
เมื่อวันที่ 9 เดือนเมษายน  ปี 1981

กำหนดการออกอากาศระหว่างวันที่ 19-21 มิถุนายน ปีเดียวกันนั่นเอง และใช้เวลาเพียงแค่ประมาณสองเดือนหลัง
จากทำการบันทึกเสียงแล้วเสร็จ...เรียกว่าสามารถนำบรรยากาศของคณะ Judas Priest บนเวทีมาถ่ายทอดให้ได้
รับฟังกันบนหน้าปัดวิทยุได้รวดเร็วทันใจดีเหลือเกิน.

« ตอบ #87 เมื่อ: 22 กันยายน 2010 | 08:42:04 PM »

รายการ The Source จะแตกต่างกับรายการ KBFH ตรงที่ว่า เมื่อมีการนำคอนเสิร์ตของวงดนตรีอะไรก็แล้วแต่มานำเสนอ
มักจะเป็นการแสดงสดทั้งคอนเสิร์ตที่ไม่ค่อยมีการตัดต่อหรือนำเพลงบางเพลงออกไปเพื่อให้พอดีกับเวลาหนึ่งชั่วโมง

ดังนั้นแผ่นไวนิลชุดนี้แม้จะมีเพียง 2 แผ่นแต่ก็มีคอนเสิร์ตบรรจุอยู่เต็มเปี่ยมทั้ง 2 หน้าเลยครับ...

แถมยังมี ชื่อเพลง พิมพ์กำกับอยู่บน เลเบิ้ล ทุกหน้าเลย (Side One & Side Three, Side Two & Side Four)  ยิ้มกว้างๆ

เพลง Hot Rockin' และ Troubleshooter เป็นเวอร์ชั่นเดียวกันกับแผ่นเสียง Promo ของ CBS Records (1981) เพราะฉะนั้น
ถ้าใครอยาก มันส์ กันต่อ หลังจากติดใจ 2 แทร็คดังกล่าวก็ต้องหาแผ่นเรดิโอโชว์มากระแทกรูหูอีกทีนึงให้สะใจ !!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กันยายน 2010 | 08:48:49 PM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #88 เมื่อ: 23 กันยายน 2010 | 08:18:50 AM »

นำแผ่น vinyl ในรูปแบบ radio show ที่หายากมาให้ดูกันไปพอสมควรแล้ว แต่ผมยังไม่มีเวลาอัดลงแผ่น CD-R
แม้แต่คอนเสิร์ตเดียว ดังนั้นเพื่อนๆ พี่ๆ และ น้องๆ ในเว็ปนี้อาจจะไม่ได้สัมผัส หรือ "อิน" กับคณะ  Judas Priest  
อย่างลึกซึ้งเท่าผม ผมก็เลยภูมิใจนำเสนอ นี่เลยครับ...

รายการ King Biscuit Flower Hour เจ้าเก่า พร้อมด้วย Cue Sheet รายชื่อเพลงดังต่อไปนี้

คงพอจะอ่านกันเห็นชัดนะครับ ว่ามีรายละเอียดอะไรบ้าง?

โปรดสังเกตุว่ารายการนี้กำหนดออกอากาศในปี 1991 แต่ปรากฏว่าใน Cue Sheet พิมพ์ผิดกลายเป็นปีย้อนหลัง 1990 ไปเสียฉิบ !!!
...ไอ้ฝรั่งมันทำงาน พลาด อีกแล้วครับท่าน  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กันยายน 2010 | 08:33:56 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า

« ตอบ #89 เมื่อ: 23 กันยายน 2010 | 08:29:29 AM »

แผ่นซีดีชุดนี้เป็นการรวบรวมคอนเสิร์ต 3 แห่ง 3 วาระ ตั้งแต่ปี 1982 ไล่มาปี 1984 จนถึงปี 1986 กันเลย เรียกว่า
มีเพลงให้ฟังกัน 3 ทัวร์ (Screaming For Vengeance, Defenders Of The Faith, Turbo) อย่างพอหอมปาก
หอมคอ...

โดยเฉพาะแทร็คแรกนั้น เป็นเวอร์ชั่นเดียวกันกับแผ่นเสียงหนึ่งใน Promo EP ที่ผมได้พูดถึงไปแล้วในตอนแรก
ใครอยากฟังก็ลงชื่อไว้ตรงนี้ได้เลยแล้วผมจะนำไปฝากให้ในวันเสาร์ที่จะถึงนี้ครับ ( 25 กันยายน 2010 )  ยิ้มกว้างๆ

ความจริงยังมีแผ่นเสียงเรดิโอโชว์ของคณะ Judas Priest อีกหลายชุดที่ผมเก็บสะสมเอาไว้ ถ้าหากใครอยากดูก็บอกกล่าว
กันได้เลยครับ จะได้สแกนรูปมาลงให้ดู เพราะว่าถ้าหาในเน็ทก็ไม่มีมากขนาดนี้แน่นอน ผมขอบอก  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กันยายน 2010 | 10:08:44 AM โดย Pong-Wanchai » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 4 5 [6] 7 8 ... 17
พิมพ์