เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149735 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

22 พฤษภาคม 2024 | 10:12:57 AM
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 23
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Deep Purple  (อ่าน 158250 ครั้ง)
panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #30 เมื่อ: 27 มีนาคม 2008 | 08:40:19 AM »

ทั้ง 2 ชุด มีเอกลักษณ์และความดีเด่นไปคนละแบบ Made in Japan (แต่ถ้าออกในญี่ปุ่นจะใช้ชื่อว่า Live in Japan) เป็นแผ่นคู่
บันทึกเสียงยอดเยี่ยม และเป็นช่วงที่สมาชิกรุ่น Mark II บรรลุถึงจุดสูงสุดทางด้านฝึมือ หลายเพลงเล่นขยายเพลงจนยาวมากแต่ไม่น่าเบื่อ ส่วน Made in Europe เป็นแผ่นเดี่ยว บันทึกเสียงยอดเยี่ยม และเป็นช่วง peak ของสมาชิกรุ่น Mark III มี David Coverdale ร้องนำคู่กับ Glenn Hughes ซึ่งเล่นเบสด้วย นักร้องทั้งสองถนัดการร้องสไตล์ร้อคผสมบลูส์ เพลงยอดเยี่ยมที่สุดในอัลบั้มนี้คือ Burn ส่วนเพลง Mistreated ก็ยอดเยี่ยมสำหรับช่วงเวลานั้น แต่พอ Richie Blackmore ออกไปตั้งวง Rainbow แล้วนำเพลงนี้ออกแสดงสด โดย Ronnie James Dio ร้องนำ เพลง Mistreated โดย Rainbow จากบันทึกการแสดงสด On Stage กินขาดทุกประตูครับ

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #31 เมื่อ: 27 มีนาคม 2008 | 10:22:07 AM »

ขอบคุณสำหรับชื่อวงดีพ ไม่เคยรู้มาก่อนนะเนี่ย แลบลิ้น
หยั่งงี้ ริชชี่ก็เป็นหัวหน้าวงซิคะ เพราะสามารถตั้งชื่อวงได้

ถ้าใครเพิ่งสนใจ อาจลองเริ่มที่บ็อกเซ็ตชุด Shade 1968-1998 ซีดี4แผ่น พอกล้อมแกล้มไปได้ขอรับ
เป็นการรวมที่มีTimeline ที่ดี พอใช้ได้ สไตล์บริษัท Rhino Record
มีเพลงตั้งแต่ มาร์ค1 ที่รอย เอฟเวอร์สเป็นนักร้องนำ จนถึงมาร์ค7 ที่สตีฟ มอร์สเล่นกีต้าร์

ส่วนแผ่น Made In Japanเนี่ย ถือว่าเป็นยาสามัญประจำบ้านไปแล้วจ้า
เกรดตก รถติด แม่บ่น แฟนงี่เง่า  ฯลฯ
ใส่ซีดีแผ่นแรก เพลงแรก  ปิดวอลลุ่มบ่ายโมงสุดๆ
เสียงเบสตะงึด ตะงึด มาแต่ไกลๆ พอสายกีต้าร์รูดลงคอเท่านั้นแหละ
อะไรๆ ก็ช่างมันแล้ว ท่านเอ๋ย
ตื๊อ.. ตือ.. ตื่อ...

panyarak

« ตอบ #32 เมื่อ: 27 มีนาคม 2008 | 10:44:54 AM »

มีเพลงตั้งแต่ มาร์ค1 ที่รอย เอฟเวอร์สเป็นนักร้องนำ จนถึงมาร์ค7 ที่สตีฟ มอร์สเล่นกีต้าร์

นักร้องนำ Mark I ชื่อ Rod Evans ครับ พอโดนไล่ออก ก็ไปตั้งวง Captain Beyond แถมยังแอบอ้างชื่อ Deep Purple เปิดการแสดงสดแข่งกับวงจริง จนโดนฟ้องศาลไปแล้ว

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #33 เมื่อ: 27 มีนาคม 2008 | 11:05:00 AM »

เท่าที่รู้นะครับ สีม่วงจะเป็นสีที่เป็นเสมือนสัญญลักษณ์ของพวกฮิปปี้ ดนตรีที่พวกนี้เล่นกันส่วนมากจะฟังกัน
  เฉพาะกลุ่มไม่ค่อยแพร่หลายโดยมากจะกลุ่มนักเรียน นักศึกษาฟัง มักจะเรียกรวมๆกันว่าเพลง อันเดอร์กราวด์                               
  ซึ่ง ฮาร์ดร้อค ก็เป็นส่วนหนึ่งของเพลง อันเดอร์กราวด์ แต่จะได้รับความนิยมมากที่สุด จนถึงปัจจุบัน
ท่านผีเพลง

« ตอบ #34 เมื่อ: 27 มีนาคม 2008 | 02:51:55 PM »

นักร้องนำ Mark I ชื่อ Rod Evans ครับ พอโดนไล่ออก ก็ไปตั้งวง Captain Beyond แถมยังแอบอ้างชื่อ Deep Purple เปิดการแสดงสดแข่งกับวงจริง จนโดนฟ้องศาลไปแล้ว
จ๊าก.. ขอคุณครับท่านพี่ที่แก้ให้ โดโม อาริงาโต้ โคไซมัตซึ

ว่าแต่มีเพลงในยุคที่6 ไหมครับ ที่โจ แสตริอานี่ เล่นกีต้าร์โซโล่ อยากฟังมากๆเลยคร้าบ...

panyarak

« ตอบ #35 เมื่อ: 27 มีนาคม 2008 | 02:54:02 PM »

จ๊าก.. ขอคุณครับท่านพี่ที่แก้ให้ โดโม อาริงาโต้ โคไซมัตซึ

ว่าแต่มีเพลงในยุคที่6 ไหมครับ ที่โจ แสตริอานี่ เล่นกีต้าร์โซโล่ อยากฟังมากๆเลยคร้าบ...

มีแต่แผ่น bootleg ครับ แต่อัดมาไม่ดี เสียงกีตาร์ถูกเสียงออร์แกนกลบเกลี้ยงเลย

ท่านผีเพลง

« ตอบ #36 เมื่อ: 28 มีนาคม 2008 | 09:10:09 AM »

ไม่ดีก็เอาครับพี่ ยิงฟันยิ้ม

panyarak

« ตอบ #37 เมื่อ: 28 มีนาคม 2008 | 11:05:01 AM »

ไม่ดีก็เอาครับพี่ ยิงฟันยิ้ม

ยินดีครับ แต่ผมมีปัญหาการไรท์แผ่นเพลงโดยใช้ Windows Media Player เวลาเปลี่ยนแทร็ค มันจะหายไป 1 วิ ซึ่งจะเสียอารมณ์ถ้าเป็นเพลงที่เล่นต่อเนื่อง หรือแผ่นแสดงสดครับ

.. polotoon ..

« ตอบ #38 เมื่อ: 28 มีนาคม 2008 | 01:01:51 PM »

พี่ต้องหาพวก nero มาใช้แล้วล่ะครับ หรือให้ท่านผีส่งให้ หรือให้ผมส่งให้ก็ได้ครับ พี่แจ้งมาได้ครับ

panyarak

« ตอบ #39 เมื่อ: 28 มีนาคม 2008 | 01:05:57 PM »

พี่ต้องหาพวก nero มาใช้แล้วล่ะครับ หรือให้ท่านผีส่งให้ หรือให้ผมส่งให้ก็ได้ครับ พี่แจ้งมาได้ครับ

ที่จริงก็มีแต่ยังใช้ไม่เป็นครับ

.. polotoon ..

« ตอบ #40 เมื่อ: 28 มีนาคม 2008 | 01:07:58 PM »

ที่จริงก็มีแต่ยังใช้ไม่เป็นครับ
พี่ลองซ้อมมือดูสิครับ อย่าลืม tick ที่ ช่อง no pause between track ด้านขวามือนะครับ เดี๋ยวถ้าได้เจอพี่อีก เอาแผ่นเปล่าไปให้พี่ซ้อมด้วยครับ  ยิ้มกว้างๆ

kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #41 เมื่อ: 28 มีนาคม 2008 | 01:13:09 PM »

เห็นด้วยว่าต้องใช้ Nero ครับ
winston

Imagine there's no stairway to heaven

« ตอบ #42 เมื่อ: 28 มีนาคม 2008 | 08:47:00 PM »

ทั้ง 2 ชุด มีเอกลักษณ์และความดีเด่นไปคนละแบบ Made in Japan (แต่ถ้าออกในญี่ปุ่นจะใช้ชื่อว่า Live in Japan) เป็นแผ่นคู่
บันทึกเสียงยอดเยี่ยม และเป็นช่วงที่สมาชิกรุ่น Mark II บรรลุถึงจุดสูงสุดทางด้านฝึมือ หลายเพลงเล่นขยายเพลงจนยาวมากแต่ไม่น่าเบื่อ ส่วน Made in Europe เป็นแผ่นเดี่ยว บันทึกเสียงยอดเยี่ยม และเป็นช่วง peak ของสมาชิกรุ่น Mark III มี David Coverdale ร้องนำคู่กับ Glenn Hughes ซึ่งเล่นเบสด้วย นักร้องทั้งสองถนัดการร้องสไตล์ร้อคผสมบลูส์ เพลงยอดเยี่ยมที่สุดในอัลบั้มนี้คือ Burn ส่วนเพลง Mistreated ก็ยอดเยี่ยมสำหรับช่วงเวลานั้น แต่พอ Richie Blackmore ออกไปตั้งวง Rainbow แล้วนำเพลงนี้ออกแสดงสด โดย Ronnie James Dio ร้องนำ เพลง Mistreated โดย Rainbow จากบันทึกการแสดงสด On Stage กินขาดทุกประตูครับ

Live In Japan นี่เพลงเยอะกว่ารึเปล่าครับ? แต่แค่ฟังออริจินัลของ Made In Japan ผมก็ว่ามันคือสุดยอดของฮาร์ดร็อคไลฟฺ์ที่ไม่มีใครเทียบได้แล้วครับ คุณภาพการบันทึกเสียงก็ดีเหลือเชื่อ พลังและลีลาในการแจมก็สุดบรรยาย

Facebook group สำหรับคนรักเพลงทุกรูปแบบ.....

http://tinyurl.com/allmusiclovers
panyarak

« ตอบ #43 เมื่อ: 31 มีนาคม 2008 | 08:34:14 AM »

Live In Japan นี่เพลงเยอะกว่ารึเปล่าครับ? แต่แค่ฟังออริจินัลของ Made In Japan ผมก็ว่ามันคือสุดยอดของฮาร์ดร็อคไลฟฺ์ที่ไม่มีใครเทียบได้แล้วครับ คุณภาพการบันทึกเสียงก็ดีเหลือเชื่อ พลังและลีลาในการแจมก็สุดบรรยาย

จำนวนเพลงเท่ากันครับ หน้าปกเป็นภาพบนเวทีและเห็นคนดูด้วย ไม่มีขอบสีทอง หรือสีดำ (อันหลังนี่เป็นรุ่น remaster)

winston

Imagine there's no stairway to heaven

« ตอบ #44 เมื่อ: 31 มีนาคม 2008 | 10:04:51 PM »

พี่ panyarak ครับ ผมไปค้นๆดูชื่อ Live In Japan เหมือนกันนี่แหละ มันมีอีกเวอร์ชั่นนึงนะครับ ออกเป็นซีดีสามแผ่นตั้งแต่ปี 1993  http://www.thehighwaystar.com/rosas/jouni/discos/live18.html โดยแยกเป็น 3 แผ่นจากการแสดง 3 คืนเลย ก็เกือบๆจะเป็น Complete ของคอนเสิร์ตทั้ง3คืนนั่นแหละครับ แต่แค่เกือบๆ มีบางเพลงหายไปแต่ไปโผล่ใน Made In Japan 25 ปีที่มี2แผ่นครับ แต่จะว่าไปมันก็เหมือน Live At Leeds ที่ฟังออริจินัลอิ่มพอดีคำกว่า บางทีมากๆก็จุกนะครับ

Facebook group สำหรับคนรักเพลงทุกรูปแบบ.....

http://tinyurl.com/allmusiclovers
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 23
พิมพ์