เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

22 พฤษภาคม 2024 | 07:44:04 AM
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 23
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Deep Purple  (อ่าน 158243 ครั้ง)
panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #45 เมื่อ: 03 เมษายน 2008 | 06:23:50 AM »

พี่ panyarak ครับ ผมไปค้นๆดูชื่อ Live In Japan เหมือนกันนี่แหละ มันมีอีกเวอร์ชั่นนึงนะครับ ออกเป็นซีดีสามแผ่นตั้งแต่ปี 1993  http://www.thehighwaystar.com/rosas/jouni/discos/live18.html โดยแยกเป็น 3 แผ่นจากการแสดง 3 คืนเลย ก็เกือบๆจะเป็น Complete ของคอนเสิร์ตทั้ง3คืนนั่นแหละครับ แต่แค่เกือบๆ มีบางเพลงหายไปแต่ไปโผล่ใน Made In Japan 25 ปีที่มี2แผ่นครับ แต่จะว่าไปมันก็เหมือน Live At Leeds ที่ฟังออริจินัลอิ่มพอดีคำกว่า บางทีมากๆก็จุกนะครับ

ผมก็ซื้อชุด 3 แผ่น 3 คืนไว้ แต่เปิดฟังน้อยมาก เพราะรู้สึกมันจะมากเกินไป ผมว่ามิกซ์เสียงค่อนข้างกระด้างหูด้วยครับ

panyarak

« ตอบ #46 เมื่อ: 03 เมษายน 2008 | 06:29:42 AM »

ไม่ดีก็เอาครับพี่ ยิงฟันยิ้ม

ไปค้นดูที่บ้านเจอทั้ง CD และ DVD ครับ
1. CD อัดมาจากการแสดงเมื่อ 3 ธันวา 1993 สมัย Joe Satriani ยังมีผมเต็มหัวอยู่ การบันทึกเสียงโดยรวมระดับ B สำหรับแผ่น bootleg ได้ยินเสียงกีตาร์ชัดพอสมควร ความยาว CD 2 แผ่น
2. DVD ผม transfer มาจากวีดีโอ เป็นการแสดงจากอิตาลีเมื่อ 21 มิถุนา 1994 คุณภาพของภาพน่าจะ B คุณภาพเสียง C เสียงกีตาร์ถูกเสียงคีย์บอร์ดกลบเกือบหมดเลยครับ ความยาว 119 นาที

mushroomcloud
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #47 เมื่อ: 03 เมษายน 2008 | 10:11:18 PM »

ท่อน solo เพลง Smoke on the Water จากแผ่นเสียงรุ่นแรกเป็น studio overdub ใช่ไหมครับ
ถ้าใช่จริง  มันทำให้ผมเสียความรู้สึกกับ made in Japan ไปเยอะเลย
winston
The Dark Side of the Moon

Imagine there's no stairway to heaven

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #48 เมื่อ: 04 เมษายน 2008 | 08:28:54 PM »

ผมไม่ทราบเหมือนกัน แต่ตอนพี่พูดถึงอัลบั้ม Ya-Ya's Out ของสโตนส์พี่ก็เคยพูดถึงกรณีนี้ไว้เหมือนกันใช่ไหมครับ ? คริคริ ยิงฟันยิ้ม

โดยส่วนตัวถ้ามีการโกงจริงก็ถือว่าเสียความรู้สึกนะ ไม่ต่างอะไรกับนักร้องลิปซิงก์ โกรธ

Facebook group สำหรับคนรักเพลงทุกรูปแบบ.....

http://tinyurl.com/allmusiclovers
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #49 เมื่อ: 06 เมษายน 2008 | 04:11:53 PM »

เพราะ made in Japan ถูกยกย่องมากเกินไป (หุหุ) ส่วน ya ya ไม่ค่อยมีคนสนใจมากเลยหลับตาให้ข้างหนึ่ง (บ๊ะ)
winston
The Dark Side of the Moon

Imagine there's no stairway to heaven

« ตอบ #50 เมื่อ: 06 เมษายน 2008 | 11:36:42 PM »

เพราะ made in Japan ถูกยกย่องมากเกินไป (หุหุ) ส่วน ya ya ไม่ค่อยมีคนสนใจมากเลยหลับตาให้ข้างหนึ่ง (บ๊ะ)

คงต้องหาเวลากลับไป ya ya อีกซักรอบครับ นี่สโตนส์ออกอัลบั้ม Live มาอีกแล้วนี่ครับ อะไรจะนักหนา ฮืม

Facebook group สำหรับคนรักเพลงทุกรูปแบบ.....

http://tinyurl.com/allmusiclovers
*

« ตอบ #51 เมื่อ: 07 เมษายน 2008 | 09:03:38 PM »

ข้อดีของ ya ya อีกข้อหนึ่งข้อคือ Mick ยังร้องเป็นทำนอง , live ชุดหลังๆแกเล่นบ่นไปร้องไป
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #52 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2010 | 08:47:21 AM »

ได้ไปเห็น LP ชุด The Book of Taliesyn สมัยที่ Rod Evans ยังอยู่กับวง ไม่ทราบว่าอัลบั้มชุดนี้น่าสนใจไหมครับ?
panyarak

« ตอบ #53 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2010 | 09:14:03 AM »

ได้ไปเห็น LP ชุด The Book of Taliesyn สมัยที่ Rod Evans ยังอยู่กับวง ไม่ทราบว่าอัลบั้มชุดนี้น่าสนใจไหมครับ?

อัลบั้มชุดโปรดของผมเลย โดยเฉพาะเพลง The Shield เป็นเพลงที่เปิดฟังบ่อยมาก บางครั้งวันละหลายๆ หน เพลงอื่นก็ประทับใจ และ Hard Road (Wring That Neck) ก็เป็นเพลงบรรเลงที่ยอดเยี่ยมของวงครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มิถุนายน 2010 | 09:19:36 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

« ตอบ #54 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2010 | 09:55:30 AM »

อัลบั้มชุดโปรดของผมเลย โดยเฉพาะเพลง The Shield เป็นเพลงที่เปิดฟังบ่อยมาก บางครั้งวันละหลายๆ หน เพลงอื่นก็ประทับใจ และ Hard Road (Wring That Neck) ก็เป็นเพลงบรรเลงที่ยอดเยี่ยมของวงครับ

ผมว่า น่าจะเป็นชุดที่เห็น"ตัวตน" ของน้าริชชี่ แบล็คมอร์ มากที่สุด ของวงม่วงดิบครับ
ซึ่งอัลบั้มต่อๆมา แกนเริ่มเอนเอียงไปทาง"คลาสสิค" ของจอห์น ลอร์ด มากขึ้นทุกทีๆ
ผมเดาว่า ป้าริชชี่ คงอยากเป็นแค่ "นักมายากลในวัง หรือตลกหลวง"
แค่ลุงจอห์น อยากทำ "วงดนตรีประจำราชสำนัก"
คู่นี้ ถึงทะเลาะกันอยู่เรื่อย
(ไม่ทราบว่า คืนดีกันหรือยังครับ)

อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #55 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2010 | 12:47:50 PM »

ผมว่า น่าจะเป็นชุดที่เห็น"ตัวตน" ของน้าริชชี่ แบล็คมอร์ มากที่สุด ของวงม่วงดิบครับ
ซึ่งอัลบั้มต่อๆมา แกนเริ่มเอนเอียงไปทาง"คลาสสิค" ของจอห์น ลอร์ด มากขึ้นทุกทีๆ
ผมเดาว่า ป้าริชชี่ คงอยากเป็นแค่ "นักมายากลในวัง หรือตลกหลวง"
แค่ลุงจอห์น อยากทำ "วงดนตรีประจำราชสำนัก"
คู่นี้ ถึงทะเลาะกันอยู่เรื่อย
(ไม่ทราบว่า คืนดีกันหรือยังครับ)

ผมชอบทั้ง 3 ชุดแรกเลยครับ อาจจะไม่หนักหน่วงอย่างยุคกิลเลน แต่ผมว่าดนตรีมันคลาสลิคดีครับ
Pong-Wanchai

« ตอบ #56 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2010 | 02:16:54 PM »

ผมมีอัลบั้มของคณะ Deep Purple ในรูปแบบ LP ครบทุกชุด แต่ก็ต้องมาซื้อซีดีของทั้ง 3 อัลบั้มแรกเก็บไว้ฟังอีก เนื่องจากว่ามี เพลงแุถม
ที่ยอดเยี่ยมหลายๆ เพลงเลยครับ จาก  BBC Sessions ซึ่งดีมาก  ใครอยากฟังก็บอก แล้วจะไรท์ไปให้ถ้าเจอกันอีกคราวหน้า  ยิ้มกว้างๆ
TRON

« ตอบ #57 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2010 | 04:24:05 PM »

ผมมีอัลบั้มของคณะ Deep Purple ในรูปแบบ LP ครบทุกชุด แต่ก็ต้องมาซื้อซีดีของทั้ง 3 อัลบั้มแรกเก็บไว้ฟังอีก เนื่องจากว่ามี เพลงแุถม
ที่ยอดเยี่ยมหลายๆ เพลงเลยครับ จาก  BBC Sessions ซึ่งดีมาก  ใครอยากฟังก็บอก แล้วจะไรท์ไปให้ถ้าเจอกันอีกคราวหน้า  ยิ้มกว้างๆ

ผมคร๊าบบบบบ ยิ้มกว้างๆ
Pong-Wanchai

« ตอบ #58 เมื่อ: 24 มิถุนายน 2010 | 06:13:03 PM »

ที่ยอดเยี่ยมหลายๆ เพลงเลยครับ จาก  BBC Sessions ซึ่งดีมาก  ใครอยากฟังก็บอก แล้วจะไรท์ไปให้ถ้าเจอกันอีกคราวหน้า  ยิ้มกว้างๆ

ผมคร๊าบบบบบ ยิ้มกว้างๆ

OK Krub.
panyarak

« ตอบ #59 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2010 | 12:02:55 PM »

Nick Simper มือเบสจาก Mark I จะมีบันทึกการแสดงสดกับวงจากออสเตรเลียชื่อ The Nasty Habits ออกมาช่วงกลางเดือนสิงหาคมนี้ เล่นเพลงจาก Mark I หลายเพลง
And The Address / The Painter / Mandrake Root / Emmaretta / Chasing Shadows / Lalena / Wring That Neck / The Bird Has Flown / Why Didn’t Rosemary / Kentucky Woman / Hush

ส่วนภาพปก ยังตกลงไม่ได้ว่า จะใช้รูปไหนดีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 กรกฎาคม 2010 | 12:08:16 PM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 23
พิมพ์