เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 03:07:01 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingอัลบั้ม prog ที่ฟังแล้วเศร้าสลดหดหู่สุดๆ
หน้า: 1 2 3 [4] 5
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อัลบั้ม prog ที่ฟังแล้วเศร้าสลดหดหู่สุดๆ  (อ่าน 34280 ครั้ง)
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #45 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2009 | 09:59:52 AM »

The God Machine  ชื่อนี้ นึกถึงงานของ Smashing Pumpkins เลยครับ *

หดหู่นี่นึกถึงงานที่มีเครื่องสายเยอะ ประเภทพวก เชลโล ไวโอเลิน ทั้งนี้ ก็นึกไม่ออกมีแต่แนวเพลงปลุกใจปลุกชาติที่ชอบฟัง อย่างบทเพลงพระราชนิพนธ์ อย่าง "ความฝันอันสูงสุด" นะครับ เอ มันไม่ได้หดหู่นะครับแต่กลับรู้สึกฮึกเหิมรักชาติฟังแล้วขนลุกครับ

แต่ให้นึกถึงบทเพลงที่แสนเศร้า ..นี่คงนึกถึงบทเพลงอ้อนรัก อกหัก ผิดหวังอันแสนหดหู่ งานประพันธ์ของ Chopin หรือเพลง moonligh sonata ของ Beethoven เอ ว่าแต่มันไม่ Prog เลยนิ +++  ลังเล ซะงั้น +++

คำว่าหดหู่ของผมนี่ คือฟังแล้วอารมณ์อยากตายได้เลยครับ

ผมล่ะชอบนักแหละเพลงที่อารมณ์หดหู่สุดขั้ว ฟังแล้วอยากตายแบบนี้ (จริงๆแล้วชอบมากกว่าเพลงที่สดใสสนุกสนานเสียอีก)  ยิ้มกว้างๆ

ถ้าผมอยู่ในอารมณ์ที่คับแค้น หดหู่ตัวเอง ไม่รู้จะระบายทางไหน ผมจะหยิบอัลบั้ม SFTSS ของ The God Machine มาฟังทุกครั้งครับ มันเหมือนเราได้เดินทางไปสู่ความตายทางจิตยังไงไม่รู้ครับ พูดจริงๆนะ

เข้าใจอารมณ์เลยครับ ผมก็เป็นแบบนั้นเหมือนกัน นี่จึงเป็นเหตุผลที่ว่าทำไมผมถึงหลงรัก Katatonia ถึงขนาดนั้น (ลองหาชื่อวงนี้ในดิกดูสิครับ ว่ามันแปลว่าอะไร แต่ต้องเปิดหาคำว่า Catatonia ไม่ใช่ Katatonia นะครับ)

วงนี้

หรือวงนี้....

ครับ

แต่คงเป็น

แต่คงเป็นวงนี้มากกว่าเน๊าะครับ  เอ ...คุยตั้งนาม วงเมทัล รึโมเดิร์นร๊อกครับ??

หมายถึงวง Katatonia วงหลังที่เป็นเมทัลครับ (คนมักจะเรียกวงนี้ว่าเป็น Depressive Rock เพราะไม่รู้จะหาคำใหนมาจำกัดความดีแล้ว) น่าจะเป็นหนึ่งในวงที่เล่นดนตรีได้สลดหดหู่ที่สุดวงนึงในโลกเลยทีเดียว (และเป็นวงที่ผมรักที่สุดด้วย) ส่วน Catatonia วงแรกเป็นวงอินดี้ป๊อป/ร๊อคจากเวลส์ครับ ฟังแล้วไม่สลดหดหู่เท่าไร (แต่งานก็ดีทีเดียวครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ตุลาคม 2009 | 10:02:40 AM โดย Lilium™ » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
☆Wicked Man☆™オタク
Wish You Were Here

People who love real music to be understood.

incubus_funky@hotmail.com onelastbullet@
« ตอบ #46 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2009 | 10:07:02 AM »

รับทราบครับผม++!! ยิ้ม

Keep Music in the Life

Whether time is long over, but the world is how to end the war is not always the end when we give open minded people together defeated.

.... ดนตรีเค้าเอาไว้เป็นเพื่อนมนุษย์นะไม่ใช่เป็นชนวนสงคราม ... ดนตรีเป็นงานศิลป์ให้คนเสพอย่าคิดมากดิ ไม่ใช่แฟชั่นเสียหน่อย ...

Music is not fashion. But art is also of the planet.
http://twitter.com/T_Prasertphak
http://www.facebook.com/char.aznabal
http://wickedman.hi5.com/
Do it Yourself
Fog
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #47 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2009 | 11:32:51 AM »

Dark Suns - Grave Human Genuine

นึกได้แค่ชุดเดียวในช่วงนี้

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #48 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2009 | 08:12:52 AM »

ถ้าดูดีๆ จะเห็นว่า งานของวง Prog จะออกไปทาง หดหู่ หม่นหมอง ทั้งนั้นเลย ไม่ว่าทั่งด้านเนื้อหา และอารมมณ์ของดนตรี
จริง ๆ ถ้าจะว่าไปโดยส่วนตัวแล้ว ผมไม่ชอบผลงาน prog ที่ฟังแล้วสลดหดหู่เลย ตรงกันข้าม ผมชอบดนตรีที่มีลักษณะ bright สดใสร่าเริงและมองโลกในแง่ดีมากกว่า เช่น งานของ Yes และเมื่อหันกลับไปมองดูผลงาน prog ที่เก็บไว้ในคอลเล็คชั่น ก็นึกไม่ออกว่ามีงานใดบ้างที่ฟังดูแล้วมืดมน หดหู่ หม่นหมอง นอกจากงานของ Pink Floyd และศิลปินกลุ่ม French prog จำนวนหนึ่งเท่านั้น บอกตามตรงว่างานประเภทหดหู่ หม่นหมอง ซึมเศร้าพวกนี้ มันฟังแล้วชวนหลับไม่มีความคึกคักเลย และเป็นพวกที่อยู่ลำดับท้าย ๆ ที่ผมจะต้องฟังครับ
TRON

« ตอบ #49 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2009 | 08:26:01 AM »

เวลาพูดถึงดนตรีแนว prog ผมไม่ค่อยนึกถึงเพลงหดหู่หรือสดใส ผมมักจะนึกเป็นเพลงที่ให้ความรู้สึกลึกลับปริศนา ชวนติดตามหรือตีความหมายที่ซ่อนอยู่มากกว่าครับ

แต่ผมว่าเพลงชวนเศร้าหรือหดหู่มันให้อารมณ์ความรู้สึกในการฟังที่เข้มข้นมากกว่าการฟังแค่ภาคดนตรีที่ซับซ้อนหรือเน้นเทคนิคทั้งหลายนะครับ (ถ้าคนฟังตั้งใจจะมีอารมณ์ร่วมด้วยจริงๆ)  ยิ้มกว้างๆ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #50 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2009 | 01:38:15 PM »

เวลาพูดถึงดนตรีแนว prog ผมไม่ค่อยนึกถึงเพลงหดหู่หรือสดใส ผมมักจะนึกเป็นเพลงที่ให้ความรู้สึกลึกลับปริศนา ชวนติดตามหรือตีความหมายที่ซ่อนอยู่มากกว่าครับ

แต่ผมว่าเพลงชวนเศร้าหรือหดหู่มันให้อารมณ์ความรู้สึกในการฟังที่เข้มข้นมากกว่าการฟังแค่ภาคดนตรีที่ซับซ้อนหรือเน้นเทคนิคทั้งหลายนะครับ (ถ้าคนฟังตั้งใจจะมีอารมณ์ร่วมด้วยจริงๆ)  ยิ้มกว้างๆ

+100 ครับ ผมบอกได้เลยว่ากว่า 90% ของเพลงที่ผมฟังจะเป็นเพลงที่มีบรรยากาศค่อนข้างซีเรียสและมืดมน (แต่อาจไม่ถึงกับเศร้าหรือหดหู่นะครับ) คืออย่างเวลาผมอ่านคำอธิบายของอัลบั้มใหนแล้วมีคำว่า Dark โผล่มาสักตัว ผมก็จะไม่รอช้าทีจะหามันมาฟังในทันทีครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
TRON

« ตอบ #51 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2009 | 01:43:28 PM »

อย่างนี้ต้องชอบหนัง Dancing In The Dark ด้วยแน่ๆ   ยิงฟันยิ้ม ตอนจบนี่ช่างสลดหดหู่ดีแท้ ผมชอบซาวนด์แทร๊คด้วยครับ น่าจะเป็นอัลบั้มของ Bjork ที่ผมชอบที่สุดเสียด้วยซ้ำไป

« ตอบ #52 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2009 | 01:51:36 PM »

อย่างนี้ต้องชอบหนัง Dancing In The Dark ด้วยแน่ๆ   ยิงฟันยิ้ม ตอนจบนี่ช่างสลดหดหู่ดีแท้ ผมชอบซาวนด์แทร๊คด้วยครับ น่าจะเป็นอัลบั้มของ Bjork ที่ผมชอบที่สุดเสียด้วยซ้ำไป

ผมชอบทั้งหนังและเพลงเลยครับ  ยิ้มกว้างๆ

จริงๆนะครับ บางทีก็ดูเหมือนโรคจิตหน่อยๆเหมือนกัน แม้แต่วง The Jesus and Mary Chain ผมยังเริ่มฟังจากชุด Darklands ก่อนเลย เพราะผมเห็นคำว่า Dark นี่ล่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม

Pong-Wanchai

« ตอบ #53 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2009 | 01:57:50 PM »

อารมณ์ อกหัก หรือเปล่าครับ?
ตอนเด็กๆ ผมโดนบ่อยมากก็เลยต้องกระแทกด้วยของแข็งแบบร็อค ไปๆ มาๆ ดันติดใจจนถึงทุกวันนี้เลย  ยิงฟันยิ้ม

สำหรับเพลงแบบนั้นผมไม่ฟังครับ ที่เคยผ่านหูมาแล้วได้อารมณ์คล้ายกันก็สงสัยจะเป็นการแสดงสดของวงดนตรีระดับเก๋าแต่ว่าพอนักร้องนำ
เปล่งเสียงออกมาแล้วมัน หมดสภาพ ครับ ฟังแล้วมันสลดใจสุดจะกลั้น มีความรู้สึกว่ามันหดหู่จริงๆ และสงสารสุขภาพนักร้องเหล่านั้นมากครับ.
Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
« ตอบ #54 เมื่อ: 04 พฤศจิกายน 2009 | 06:00:19 PM »

สำหรับผมแล้ว เพลงที่หดหู่และมีอิทธิพลต่ออารมณ์ของผม ไม่ใช่เพลงที่เป็นซาวน์มืดๆ หม่นๆ อย่างอัลบั้ม Up ของ Peter Gabriel หรอกนะครับ หากแต่เป็นเพลงที่มีเนื้อหาเศร้าหมอง โดยไม่จำเป็นต้องอาศัยดนตรีเข้าช่วยก็ได้ เช่นงานของ Jackson Browne ซึ่งผมว่ามันให้อารมณ์ที่เศร้าหมองมากกว่าอัลบั้มอย่าง Amused To Death ด้วยซ้ำครับ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
Kraftwerk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #55 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2009 | 01:26:29 PM »

ชอบมากๆครับ อะไรที่หดหู่ๆเนี่ย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Anathema - Eternity, Alternative 4, Judgement, A Find Day to Exit, A Natural Disaster
Arena - The Visitor
David Sylvian - ทุกชุด
The Gathering - Souvenirs, Home
Green Carnation - The Quiet Offspring, The Acoustic Verses
IQ - Dark Matter
Marillion - Brave
No-Man - Together We're Stranger
Paatos - Kallocain
หลายๆชุดของ Van Der Graaf Generator
Amorphis - ทุกชุด
Division by Zero - Tyranny of Therapy
Evergrey - ทุกชุด
Manticora - 8 Deadly Sins
The Old Dead Tree - ทุกชุด
Opeth - ทุกชุด
Pain of Salvation - ทุกชุด
Queensryche - Promise Land
Riverside - ทุกชุด

ที่ว่ามาทั้งหมด ผมรู้จักและฟังของ David Sylvian คนเดียว หะ หะ ยังไงเด๋วจะตามฟังตามชื่อศิลปินเหล่านั้นดูครับ....ฯ
Kraftwerk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #56 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2009 | 01:38:13 PM »

ผมชอบพร๊อกที่ออกแนวกรีดกราย โหยหวน แต่ถ้าแบบ ดรีม เธียเตอร์ , วงเยส...ผมไม่ฟังเลย

อาจเป็นเพราะเพลงที่ผมเลือกลองฟัง มันไม่ถูกจริตหรือว่าแนวของวงเป็นแบบนั้นก็ไม่อาจทราบได้....ฯ
Kraftwerk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #57 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2009 | 01:50:09 PM »

แต่เพลงที่ทำให้รู้สึกเหมือนประหนึ่งจะสิ้นลมหายใจ ผมนึกถึงเพลง Tsugaru vi kaze no komoriuta ของ Himekami

แม้จะฟังไม่รู้เรื่องแต่มันรันจวน รู้สึกเศร้าสร้อย สิ้นหวังอย่างไรพิกล.......ใครฟังออกและทราบความหมาย ช่วยแปลให้รู้คราวๆ

จะยินดีและขอบใจมากๆ...........หะ หะ ฯ
☆Wicked Man☆™オタク
Wish You Were Here

People who love real music to be understood.

incubus_funky@hotmail.com onelastbullet@
« ตอบ #58 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2009 | 10:52:49 AM »

* ไม่ใช่แนว Propg ได้ไหมครับ นึกถึงมาอีกเพลงอย่าง Voiceless Screaming ของ X Japan น่ะครับ หดหู่เศร้าได้ถึงใจจริงๆครับ ร้องไห้

Keep Music in the Life

Whether time is long over, but the world is how to end the war is not always the end when we give open minded people together defeated.

.... ดนตรีเค้าเอาไว้เป็นเพื่อนมนุษย์นะไม่ใช่เป็นชนวนสงคราม ... ดนตรีเป็นงานศิลป์ให้คนเสพอย่าคิดมากดิ ไม่ใช่แฟชั่นเสียหน่อย ...

Music is not fashion. But art is also of the planet.
http://twitter.com/T_Prasertphak
http://www.facebook.com/char.aznabal
http://wickedman.hi5.com/
Do it Yourself
panyarak

« ตอบ #59 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2009 | 01:49:35 PM »

แต่เพลงที่ทำให้รู้สึกเหมือนประหนึ่งจะสิ้นลมหายใจ ผมนึกถึงเพลง Tsugaru vi kaze no komoriuta ของ Himekami

แม้จะฟังไม่รู้เรื่องแต่มันรันจวน รู้สึกเศร้าสร้อย สิ้นหวังอย่างไรพิกล.......ใครฟังออกและทราบความหมาย ช่วยแปลให้รู้คราวๆ

จะยินดีและขอบใจมากๆ...........หะ หะ ฯ

ชื่อเพลงพิมพ์ผิดตัวนึงนะครับ vi ต้องเป็น ni ชื่อเพลงแปลว่า เพลงกล่อมเด็กจากสายลม ส่งไปยัง Tsugaru (ชื่อช่องแคบระหว่างเกาะ Hokkaido กับจังหวัด Aomori บนเกาะ Honshu)

หน้า: 1 2 3 [4] 5
พิมพ์