เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

03 พฤษภาคม 2024 | 11:08:22 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingอัลบั้ม prog ที่ฟังแล้วเศร้าสลดหดหู่สุดๆ
หน้า: 1 ... 3 4 [5]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อัลบั้ม prog ที่ฟังแล้วเศร้าสลดหดหู่สุดๆ  (อ่าน 34248 ครั้ง)
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #60 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2009 | 04:30:27 PM »

หมายถึงวง Katatonia วงหลังที่เป็นเมทัลครับ (คนมักจะเรียกวงนี้ว่าเป็น Depressive Rock เพราะไม่รู้จะหาคำใหนมาจำกัดความดีแล้ว) น่าจะเป็นหนึ่งในวงที่เล่นดนตรีได้สลดหดหู่ที่สุดวงนึงในโลกเลยทีเดียว (และเป็นวงที่ผมรักที่สุดด้วย) ส่วน Catatonia วงแรกเป็นวงอินดี้ป๊อป/ร๊อคจากเวลส์ครับ ฟังแล้วไม่สลดหดหู่เท่าไร (แต่งานก็ดีทีเดียวครับ)

ฟังไปบ้างแล้ว สลดได้สวยงามมากเลย แต่ฟังมากไม่ได้ มันสลดไป  ยิ้มกว้างๆ

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #61 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2009 | 01:41:59 PM »

Islands - King Crimson

โทนดนตรีและเสียงร้องฟังดูเยือกเย็น หม่นหมอง สลดหดหู่ และผสมผสานเรื่องราวคาวโลกีย์ เป็นผลงานชุดหนึ่งที่ผมชื่นชอบครับ
☆Wicked Man☆™オタク
Wish You Were Here

People who love real music to be understood.

incubus_funky@hotmail.com onelastbullet@
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #62 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2009 | 03:43:32 PM »

ไม่รู้ว่าจะจัดวง Radiohead เป็น pRog ได้อย่างเต็มตัวได้ไหม แต่หนึ่งในเพลงที่ได้ความรู้สึกแบบหดหู่นี่  มี 1 ในแทร๊คจาก the Bends  ในเพลง Street Spirit (Fade Out) นี่มีกลิ่น Prog และเป็นแทร๊กสุดท้ายก่อนเข้าสู่ดนตรีที่เหนือ Alt. Prog ทั้งหลายอย่าง OK Computer น่ะครับ   ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พฤศจิกายน 2009 | 03:59:00 PM โดย ☆I Still Wicked☆™ 's » บันทึกการเข้า

Keep Music in the Life

Whether time is long over, but the world is how to end the war is not always the end when we give open minded people together defeated.

.... ดนตรีเค้าเอาไว้เป็นเพื่อนมนุษย์นะไม่ใช่เป็นชนวนสงคราม ... ดนตรีเป็นงานศิลป์ให้คนเสพอย่าคิดมากดิ ไม่ใช่แฟชั่นเสียหน่อย ...

Music is not fashion. But art is also of the planet.
http://twitter.com/T_Prasertphak
http://www.facebook.com/char.aznabal
http://wickedman.hi5.com/
Do it Yourself
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #63 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2009 | 04:35:10 PM »

ไม่รู้ว่าจะจัดวง Radiohead เป็น pRog ได้อย่างเต็มตัวให้ แต่หนึงในเพลงที่ได้ความรู้สึกแบบหดหู่นี่ 1 ในแทร๊คจาก the Bends  ในเพลง Street Spirit (Fade Out) นี่มีกลิ่น Prog และเป็นแทร๊กสุดท้ายก่อนเข้าสู้ดนตรีที่เหนือ Alt. Prog ทั้งหลายอย่าง OK Computer น่ะครับ   ยิ้มเท่ห์

ถ้าเช่นนั้นก็ต้องนับอัลบั้ม Kid A เข้าไปด้วยครับ ผมว่าชุดนี้ฟังแล้วสลดหดหู่ที่สุดของวงนี้เลย (และเป็นชุดที่ผมชอบที่สุดด้วย) ส่วน Amnesiac ที่ออกตามมาก็ออกแนวหม่นๆเช่นกัน แต่จะหนักไปทางเล่นกับซาวนด์อีเลกทรอนิกส์แปลกๆซะมากกว่า ไม่กินใจเท่า Kid A ครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
Kraftwerk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #64 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2009 | 11:20:02 PM »

แต่เพลงที่ทำให้รู้สึกเหมือนประหนึ่งจะสิ้นลมหายใจ ผมนึกถึงเพลง Tsugaru vi kaze no komoriuta ของ Himekami

แม้จะฟังไม่รู้เรื่องแต่มันรันจวน รู้สึกเศร้าสร้อย สิ้นหวังอย่างไรพิกล.......ใครฟังออกและทราบความหมาย ช่วยแปลให้รู้คราวๆ

จะยินดีและขอบใจมากๆ...........หะ หะ ฯ

ชื่อเพลงพิมพ์ผิดตัวนึงนะครับ vi ต้องเป็น ni ชื่อเพลงแปลว่า เพลงกล่อมเด็กจากสายลม ส่งไปยัง Tsugaru (ชื่อช่องแคบระหว่างเกาะ Hokkaido กับจังหวัด Aomori บนเกาะ Honshu)

Arigatou......>..............5 5 5 >
Fog
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #65 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2009 | 08:05:44 AM »

ไม่ทราบว่าท่าน Japan_Sylvian ได้ฟัง Manafon รึยังเอ่ย...

Kraftwerk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #66 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2009 | 06:34:45 PM »

ไม่ทราบว่าท่าน Japan_Sylvian ได้ฟัง Manafon รึยังเอ่ย...

ฟังแล้วครับ แต่ฟังยากฉิบ (คือไม่ค่อยชอบเท่าไหร่).........เป็นครั้งแรกและชุดแรกที่ผมรู้สึกแบบนั้น ชอบเพลงเดียวคือเพลง

Small Metal Gods นอกนั้นยังไม่ถูกใจเลยครับ แต่ไม่แน่ต่อไปอาจชอบก็ได้.........ฯ
.. polotoon ..

« ตอบ #67 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2009 | 07:51:11 AM »

ฟังแล้วครับ แต่ฟังยากฉิบ (คือไม่ค่อยชอบเท่าไหร่).........เป็นครั้งแรกและชุดแรกที่ผมรู้สึกแบบนั้น ชอบเพลงเดียวคือเพลง

Small Metal Gods นอกนั้นยังไม่ถูกใจเลยครับ แต่ไม่แน่ต่อไปอาจชอบก็ได้.........ฯ

ฟังยากดี สมยี่ห้อ Sylvian เลย เสียงร้องเพราะดีนะครับ  ยิ้มกว้างๆ

Fog
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #68 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2009 | 11:58:03 AM »

ฟังยากดี สมยี่ห้อ Sylvian เลย เสียงร้องเพราะดีนะครับ  ยิ้มกว้างๆ

งานนี้น่าจะเป็นงานที่เครียดที่สุดในปีนี้ก็ได้ครับ ส่วนอันดับสองคงเป็น Out of Noise ของน้าริวอิจิ...

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #69 เมื่อ: 12 พฤศจิกายน 2009 | 12:03:42 PM »

งานนี้น่าจะเป็นงานที่เครียดที่สุดในปีนี้ก็ได้ครับ ส่วนอันดับสองคงเป็น Out of Noise ของน้าริวอิจิ...

ต้องรวม Femina ของ John Zorn, Night is the New Day ของ Katatonia, II ของพี่ต้อม อัศจรรย์จักรวาล และ Afterlight ของ Steve Roach เข้าไปด้วยครับ สำหรับงานโคตรเครียดประจำปีนี้

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
Kraftwerk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #70 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2009 | 11:30:08 PM »

เด๋วจะไปหาฟังครับ..........ฯ
หน้า: 1 ... 3 4 [5]
พิมพ์