เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149750 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

29 พฤษภาคม 2024 | 03:43:33 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Like13/07/08 กับคอนเสิร์ต Rock Dream Team จากการค้นหาสุดยอดฝีมือจากรายการ 108Music
หน้า: [1]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 13/07/08 กับคอนเสิร์ต Rock Dream Team จากการค้นหาสุดยอดฝีมือจากรายการ 108Music  (อ่าน 8792 ครั้ง)
SoLo_Melody
In The Court Of The Crimson King
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2008 | 10:38:29 PM »

Rock Dream Team Live Concert
แฟนๆ ชาว Rock เตรียมเฮ!
กับ Concert แรกของ Rock Dream Team พร้อมศิลปิน
Rock ชั้นนำใน “Rock Dream Team Live Concert”

หลังจากที่รายการร้อยแปดดนตรี One-O-Eight Music ได้ประเดิม Project แรกด้วย Project “Rock Dream Team” ซึ่งเป็นการเฟ้นหานักร้องและนักดนตรี Rock หน้าใหม่ โดยการประกวดได้แบ่งเป็น 5 ประเภท คือ กีต้าร์ เบส กลอง คีย์บอร์ด นักร้องนำ ซึ่งผู้ชนะเลิศในการประกวดจะได้รวมเป็นวง Rock คุณภาพภายใต้ชื่อวง “Rock Dream Team”

โดยสำหรับวง Rock Dream Team กับความท้าทายแรก คือการเล่น Concert ใหญ่ ครั้งแรกให้แฟนๆได้พิสูจน์ความสามารถ โดยใน Concert จะมีการมอบรางวัล อันได้แก่ โล่รางวัล เครื่องดนตรี และเงินสด โดยคุณเทพชัย หย่อง ผู้ทำหน้าที่ผู้อำนวยการองค์การกระจายเสียงและแพร่ภาพสาธารณะแห่งประเทศไทย ให้กับผู้ชนะเลิศทั้ง 5 คน นอกจากนั้นสำหรับ Concert ครั้งนี้น้องๆต้องแต่งเนื้อร้อง และทำนองเพลงใหม่เองทั้งหมด 4 เพลง โดยอยู่ภายใต้การดูแลของอาจารย์ปราชญ์ อรุณรังษี นอกจากนั้นแล้ววง Rock Dream Team ยังได้รับเกียรติจากแขกรับเชิญพิเศษ ซึ่งถือเป็นวง Rock ชั้นเซียนที่จะมาร่วมเล่น Concert เพื่อให้แฟนๆได้มันส์กันอย่างจุใจ ไม่ว่าจะเป็น Blackhead, Zeal, พี่โอม ชาตรี คงสุวรรณ, พี่ป๊อบ The sun, พี่โอ้ The-Olarn Project

งานนี้แฟนๆ ชาว Rock ห้ามพลาด! กับ “Rock Dream Team Live Concert” ในวันอาทิตย์ที่ 13 ก.ค.51 ที่ Art Venue Esplanade Cineplex ชั้น 1 เริ่มมันส์กันได้ตั้งแต่เวลา 16.00 น.เป็นต้นไป งานนี้ให้แฟนๆได้มันส์กันฟรีจ้า

รายละเอียดเพิ่มเติมhttp://www.prartmusic.com/cms/index.php?option=com_content&task=view&id=637&Itemid=5

****เอามาจากเวบกีต้าร์ไทยค่ะ  http://www.guitarthai.com/webboard/question.asp?QID=144466 (By P' Fluoh)

แอบประกาศนิดนึง ถ้าใครเป็นสมาชิกเวบกีต้าร์ไทยอยู่ พรุ่งนี้เวบปิด 1 วันนะคะ ^_^
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #1 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2008 | 06:42:24 AM »

ขอบคุณครับที่แจ้งข่าวสาร  ยิงฟันยิ้ม

ว่าแต่ว่าคุณ SoLo_Melody  เป็นพิธีกรในรายการคู่อาจารย์ปราญช์ในรายการนี้รึเปล่าครับ

อย่าใส่ใจผมนะ ผมเดาไปเรื่อย พอดีเห็นเป็นผู้หญิงและรู้เรื่องรายการและวงในเยอะดี   ขยิบตา

ปล. 1. คนเล่นเบสนี่โดราเอเมียงรึเปล่าครับ
      2. คุณโจนี่รุ่นพี่ผมอีก...เผลอเรียกน้องไปแล้ว โทษทีคร้าบ
      3. มือกลองนี่รุ่นเพื่อนมหาลัยผมเอง เชียร์ๆ (น่าจะเคยเล่นที่ร้านพี่ตุ๊กนะเนี่ย)
      4. มือกีตาร์ยังเด็กอยู่เลยนะครับ แต่ว่าเก่งมาก เทคนิคเยอะดี

เจอกันวันงานแน่นอนครับ ไปดูดรีมทีมก็คุ้มแล้ว ยังมีวงดีๆให้ดูอีก
น้องๆในบอร์ดไปกันไหมครับ จะได้นัดเจอกัน

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
ไอแอมตองสาม
Close To The Edge

aka TONG MAYER

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2008 | 07:25:07 AM »

ขอบคุณครับที่แจ้งข่าวสาร  ยิงฟันยิ้ม

ว่าแต่ว่าคุณ SoLo_Melody  เป็นพิธีกรในรายการคู่อาจารย์ปราญช์ในรายการนี้รึเปล่าครับ

อย่าใส่ใจผมนะ ผมเดาไปเรื่อย พอดีเห็นเป็นผู้หญิงและรู้เรื่องรายการและวงในเยอะดี   ขยิบตา

ปล. 1. คนเล่นเบสนี่โดราเอเมียงรึเปล่าครับ
      2. คุณโจนี่รุ่นพี่ผมอีก...เผลอเรียกน้องไปแล้ว โทษทีคร้าบ
      3. มือกลองนี่รุ่นเพื่อนมหาลัยผมเอง เชียร์ๆ (น่าจะเคยเล่นที่ร้านพี่ตุ๊กนะเนี่ย)
      4. มือกีตาร์ยังเด็กอยู่เลยนะครับ แต่ว่าเก่งมาก เทคนิคเยอะดี

เจอกันวันงานแน่นอนครับ ไปดูดรีมทีมก็คุ้มแล้ว ยังมีวงดีๆให้ดูอีก
น้องๆในบอร์ดไปกันไหมครับ จะได้นัดเจอกัน
มือกีตาร์ชนะ Overdrive Guitar Contest ครั้งล่าสุดมาแล้วครับ เก่งมากทีเดียว

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.
♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2008 | 06:48:33 PM »

อยากไปเล่นจัง

SoLo_Melody
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2008 | 08:04:25 PM »

แฮะ ๆ ขอแนะนำตัวก่อนแล้วกันเนอะ

ชื่อเอ้ค่ะ เป็นน้องสาวพี่โจมือคีย์บอร์ดที่ชนะรายการนี้อ่ะค่ะ

ดนตรีที่เล่นคือประเภทคือเครื่องเป่าค่ะ มีแซ็คโซปราโน่ ฟลูต แล้วก็ปิคโคโล แต่ถนัดฟลูตที่สุดค่ะ

*** ตอบพี่เพชร วิปลาสนะคะ
- พิธีกรรายการนี้คือ ลูกแก้วค่ะ เคยเป็นแขกรับเชิญงานของพี่โอมที่โอเวอร์โทนด้วยอ่ะค่ะ เก่ง ๆ มาก ๆ เลย

- คนที่เล่นเบสนี่ พี่หมายถึงคนที่ชนะรายการนี้รึเปล่าคะ
ถ้าพี่เพชรถามตรงกับที่เอ้เข้าใจ ก็ไม่ใช่อ่ะค่ะ พี่อู๊ด(โดราเอเมียง)เค้าเป็นมือเบสวง No Rexpect ที่เล่นคัพเวอร์ Dream Theater บ่อย ๆ ที่เห็นมีโอเวอร์โทน ร็อคผับ อะไรอย่างนี้อ่ะค่ะ
แต่ว่าคนที่ชนะเนี่ย น้องเมย์ค่ะ ไม่รู้ว่าเล่นที่ไหน วงอะไร รู้แค่ว่า วันอาทิตย์เล่นที่โซปราโน่ เฮ้าส์ (ที่เดียวกับที่พี่โจเล่นประจำอ่ะค่ะ) เล่นชัด สำเนียงดี ชอบค่ะ

- มือกลอง เพิ่งเคยเจอค่ะ เก่งดีเหมือนกันค่ะ ยิ้มหวานด้วย 5555

- มือกีต้าร์ น้องแชมป์ แชมป์โอเวอร์ไดร์ฟ ครั้งที่ 5 อายุ 19 เล่นได้ขนาดนี้ เทคนิค สำเนียง ความสามารถเยอะ เยี่ยมค่ะนับถือ

** งานนี้ใครติดใจผู้แข่งขันท่านอื่นที่เข้ารอบ แต่ไม่ได้แชมป์ ยังไง งานนี้อาจมีเซอร์ไพร์สนะคะ ลองมาดูด้วยกันนะคะ
kongbei
Administrator
The Snow Goose

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #5 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2008 | 08:57:20 PM »

ยินดีครับ ที่มีคนดังมาเล่นในบอร์ด
SoLo_Melody
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2008 | 11:34:58 PM »

โอ๊ย เอ้ไม่ได้ดังนะ ถ้าตะโกนอ่ะ ไม่แน่ 5555
หรือจะบอกว่าพี่โจ (มือคีย์บอร์ด) ดังเหรอ

ไม่หรอกค่ะ คนเดินดินด้วยกันทั้งนั้นเนอะ

*** ถ้าอยากดัง สงสัยงานนี้ต้องมีตะโกนแข่งกันซะแล้ว 5555
เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #7 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2008 | 09:53:19 PM »

ไปดูมาแล้วเหมือนกัน ใจจริงอยากรีวิวเอามันมาฝากอย่างเคย แต่เดี๋ยว อ. ปราชญ์จะเอาเทปมาออกที่รายการ 108 ดนตรีในอาทิตย์ถัดไปอยู่แล้ว เดี๋ยวจะกลายเป็นสปอยล์ไป

แปะรูปแล้วบรรยายขำๆแล้วกันนะครับ
งานเริ่มค่อนข้างตรงเวลา ผมเองไปถึงก่อนเวลาเล็กน้อย เพื่อไปดูซีดีลดราคาที่ B2S ข้างบน  ขยิบตา พี่น้องชาวร็อคก็มากันอุ่นหนาฝาคั่งกันดี ออกไปทางเด็กๆม.ต้น แถมมีผู้หญิงซะด้วยซ้ำ สงสัยมาเชียร์เพื่อนละมั้ง

วงดรีมทีมเล่นร่วมกันหลายเพลงทีเดียว ทั้งแต่งเองและคัฟเวอร์ คุณโจได้ใจผมไปเต็มๆ ทั้งเล่นคีย์บอร์ดตัวใหญ่ สะพายตัวเล็ก แถมยังเล่นเพลงดรีม เธียเตอร์ทั้งแบบเต็มเพลง และซ่อนแอบปนมากับเพลงอื่นๆอีกตั้งหลายท่อนแน่ะ (เราจำได้นะ) นักร้องสาวน้อยของวงก็เสียงโหนได้สูงดีเหลือเกิน ทุกคนได้โชว์กันถ้วนหน้า มือกีตาร์น้องแชมป์นี่ก็ปั่นแข่งกับมือกลองที่รัวซะกลองเจ๊งไปพักนึง  ยิงฟันยิ้ม แต่คุณมือเบสโชว์น้อยไปนิดนะครับ ผมชอบดูเค้า Slap เยอะๆ เสียงเบสแบบนั้นมันมีเสน่ห์ดี แต่เอ..ลืมไปว่านี่มันเพลงร็อคนี่หว่า จะ Slap บ่อยๆก็กระไรอยู่  แลบลิ้น

เหล่ามืออาชีพระดับอาจารย์หลายๆท่านก็สลับกันขึ้นมาร่วมเล่นกับดรีมทีมกันหลายเพลง ก็ประทับใจไปทั้งทางวงดรีมทีมและคนดูล่ะครับ อย่างอาจารย์ปราชญ์นี่ผมไม่เห็นแกเล่นสดบนเวทีใหญ่ๆมานานแล้ว

อีกหนึ่งท่าน ที่ผมอยากดูมากๆก็คือพี่ป๊อปนี่แหละครับ วันนี้มามาดเท่ใส่แว่นดำตลอดงาน เห็นกีตาร์ไกลๆแล้วนึกถึง Music Man โมเดลเดียวกับที่ John Petrucci หยิบมาทัวร์ครั้งล่าสุดเลยแฮะ... กล้องก็ไม่ชัด นั่งก็ไกล สายตาก็สั้นเลยไม่แน่ใจว่าเป็น Music Man รึเปล่าหว่า...

พี่ป๊อปนี่ขวัญใจชาวร็อคจริงๆครับ แกขึ้นมานี่ คนดูก็คึกคักขึ้นมากันใหญ่ สาวกหลายคนได้โอกาสร้องตาม ก็วันนี้เลือกเพลงขึ้นหิ้งมาโชว์ทั้งนั้น  ผมชอบพี่ที่เป็นนักร้องรับเชิญด้วยครับ เสียงแกพลังมหาศาลดี

พี่ป๊อปน่ะ เห็นอย่างนี้ แกจบวิศวะ เครื่องกล มหาวิทยาลัยเชียงใหม่นะครับ (รุ่นพี่มหาลัยผมเอง  ยิงฟันยิ้ม) คล้ายๆน้องบาสเลยนะเนี่ย

มีวงอาชีพแบบเต็มวงมาเล่นหลายวงสลับกับวงดรีมทีมเหมือนกันครับ อย่าง แบล็คเฮด, ซีล และ ดิ โอฬาร เห็นพี่โอ้เล่นแล้วรู้สึกดีจังเลยครับ กี่ปีๆ ฝีมือแกไม่เคยตกเลย

อ้อ..ตอนนี้ผมรู้แล้วครับว่าเด็กๆ ม. ต้น เค้ามาทำไมกัน ที่แท้ก็มากรี๊ดพี่เป๊กวงซีลนี่เอง  พอวงซีลเล่นจบ อ้าว...น้องๆลุกไปกันหมดเลย 555  ยิงฟันยิ้ม

ตอนจบมีการแจมร่วมกันกับวงดรีมทีมและนักดนตรีรับเชิญเกือบทุกคน เซอร์ไพร์อยู่ที่พี่ป๊อปล่ะครับ เล่นเอาคนดูเฮกันลั่นเลย ลองติดตามดูในรายการละกัน ผมคิดว่า อ. ปราชญ์น่าจะเลือกเพลงนี้ออกอากาศเป็นการปิดรายการนะ

พอหอมปากหอมคอ เรียกน้ำย่อยละกันครับ

สวัสดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กรกฎาคม 2008 | 10:02:31 PM โดย เ้พชร วิปลาส » บันทึกการเข้า

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

SoLo_Melody
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2008 | 11:50:27 PM »

งานนี้ เซอร์ไพร์สเยอะ ตื่นตา ตื่นใจดีมาก ๆ
มีอะไรน่าติดตามตลอด ครบรสเลยทีเดียว

Rock Dream Team เมื่อวานนี้นี่ สุดยอดจริง ๆ

น้องอาร์มนักร้องเนี่ยสมควรได้เวทีนี้จริง ๆ โดยเฉพาะแจมเพลงอย่าหยุดยั้งกับพี่โอ้นี่ ขนลุกเลยอ่ะ
แอบรักพี่โอ้มากขึ้นในเพลงนี้อีก มายืนกับน้องอาร์ม เล่นไปด้วย แนะจังหวะ ให้กำลังใจเล่นไปด้วยกัน
ใครอยู่ในงานก็คงยิ้มอยู่ในใจ (ยกเว้นเรา ยิ้มเว่อร์มาก ๆ อ่ะ แฮะ ๆ )
โห แต่งานนี้แอบรักน้องอาร์มอ่ะ เสียงแน่น ใส กังวาล แน่น แอบบอกรักน้องไปแระ ถ้ากอดน้องไปเนี่ย
ยังคิดเลยว่า จะมีคนว่าเป็นเลสมั้ย555

เมย์เบสนี่ ชอบตอนโซโล่มาก ๆ สแลป หนึบ ๆ จังหวะนี่มันน่าโยกจริง ๆ เรียกเสียงกรี๊ดสนั่นเลย (ฝีมือล้วน ๆ ครับพี่น้อง)
ชอบเมย์อยู่อย่าง เวลาจับเบสมาเล่นนี่ หน้าเค้าจะยิ้มมมมมมมมม มีความสุขกับดนตรีจริง ๆ เอ... แต่เห็นยืนอู่คนเดียวก็ยิ้มค้างเหมือนกันนะ ตกลง เมย์นี่...... อิอิ  เก่งไง 555

พี่อาร์ต กลองนี่ รัวกลองกระจายจนกลองเจ๊งกันไปเลย อิอิ มาไกลเนอะ ทุ่มมาก ๆ พังกันไปเลย สุดยอดค่ะ ฟิลเต็ม ๆ

น้องแชมป์นี่ยอดเลย ยิ่งตอนแจมนี่มวยคนละรุ่น กระดูกคนละเบอร์ แต่น้องก็ซัดกระจายไป เนื้อ ๆ ทั้งฝีมือทั้งใจ ถึงจะแอบมีเกาหัวเครียด ๆ ตอนแจมกับพี่ป็อปนิดนึงก็เหอะ 555 เวลาซ้อมมันน้อย เข้าใจ ๆ แต่ยังไงก็แชมป์สมชื่อจริง ๆ

พี่โจนี่ รีวิวแนวเผาได้มะ พี่ตัวเองนี่ ต้องเอาให้เละ 5555 พี่โจก็...ดีค่ะ ไม่แน่ใจเหมือนกันว่ามีพี่เป็นคนหรือปลาหมึก
โซโล่เหนียวจริง ๆ (ตอนซ้อมแอบถามว่า เฮ้ย พี่โจ นี่มันเพลงของดรีมนี่ พี่โจบอกว่า ให้เค้ารู้กันไปว่าชอบมาก - ดูล็อคอินพี่โจดิ Joerudess อ่ะ) น่ะก็แซว ๆ กันไป แต่พริ้วค่ะ จะหวาน ๆ ก็ได้ ของเค้าดีจริง ๆ **เอ๊ะ ว่าจะเผาพี่ ทำไมมันดูยังไงก็ชมเนี่ย 555)

ส่วนเทพที่เหลือแต่ละท่าน ไม่อยากจะบรรยาย มันส์....แบบว่า....

เฮ้อ ไม่รู้จะบอกยังไง ได้ใจไปเต็ม ๆ

แล้วก็ปิดคอนเสิร์ตกับเพลง Little Wing โดย Rock Dream Team ตามด้วย พี่ลูกแก้ว อาจารย์ปราชญ์ พี่โอ้ และพี่ป็อป ด้วยบรรยากาศ อิ่มจริง ๆ ค่ะ

-------------
*** ตอบพี่เพชรค่ะ นักร้องรับเชิญของพี่ป็อปคือ พี่ก้อ นักร้องนำวงดิ โอฬาร ค่ะ

------------

*** ตอบแล้วขอถามมั่งค่ะ ลงภาพไงคะ

หรือไม่ก็ ตามไปที่นี่ค่ะ
จากกีต้าร์ไทยค่ะ
http://www.guitarthai.com/webboard/question.asp?QID=145047
http://www.guitarthai.com/webboard/question.asp?QID=145068
เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #9 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2008 | 05:43:36 AM »

ตอบคุณ SoLo_Melody ครับ

วิธีแปะภาพ ก็ไปที่เวป www.imageshack.us
จากนั้นก็แนบรูปไปตามปกติ จะมีช่องให้ Browse..
รอสักแป๊ป...รูปก็จะอัพโหลดเสร็จ ก็ก๊อปลิงค์อันล่างสุดมา
แล้วมากดไอคอนใส่รูป (อยู่เหนือรูป ยิ้มกว้างๆ นี้อ่ะครับ) จะได้ [ img ] [ /img ]
แล้วก็เอาลิงค์ที่ได้แทรกไปใน [ img ] www.imageshack.uspicdreamteam.xxx.jpg [ /img ]
*ปกติข้อความทุกตัวจะติดกันหมดไม่มีช่องว่างแบบนี้นะครับ อันนี้ผมทำตัวอย่างมาให้ดูเฉยๆ ก็เลยต้องมีสเปซให้มัน ไม่งั้นจะพิมพ์เป็นตัวอย่างอย่างงี้ไม่ได้ รูปมันจะชิงขึ้นมาแทน
รูปก็จะขึ้นมา ลองกดแสดงผลดูก่อนก็ได้ครับ

ปล. พี่โจนี่มุขเยอะดีนะครับ ตกลงที่เค้าจำชื่อเพลงไม่ได้นี่ มุขหรือเรื่องจริงครับ  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 กรกฎาคม 2008 | 03:08:13 PM โดย เ้พชร วิปลาส » บันทึกการเข้า

ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #10 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2008 | 09:31:09 AM »

อยากเห็นแผ่นซีดีของวงนี้
ทำออกมา ตีตลาดโลกให้กระจายไปเลย
ช่วยภาวะเศรษฐกิจประเทศชาติด้วยจ้า

ไชโยๆๆ เด็กไทย จงเจริญ สู้ๆๆๆ
ไฟ้ท์ติ้ง...

SoLo_Melody
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2008 | 03:05:31 PM »

5555 อ๋อค่ะ ขอบคุณค่ะ

เดี๋ยวจะเอารูปมาลงเพิ่มนะคะ

------

มุขลืมชื่อเพลงนี่ จริง ๆ ขอสารรูปค่ะว่าไม่ได้มุขค่ะ
แบบว่า เนื้อเพลงที่เป็นเพลงที่วงทำกันเองเนี่ย เพิ่งได้กันวันพฤหัสกับศุกร์
แล้ววันคอนมันก็วันอาทิตย์อ่ะนะคะ

มันก็เลย.... แถ..ไปค่ะ 555

แต่อายุเลข 3 จริง ๆ ไม่ได้มุขค่ะ ^_^
(การันตีเองเลย อิอิ)
หน้า: [1]
พิมพ์