เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

19 พฤษภาคม 2024 | 10:10:40 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgAny Colour You Likeนักเขียนนิยายสยองขวัญที่ชื่นชอบ
หน้า: [1] 2
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: นักเขียนนิยายสยองขวัญที่ชื่นชอบ  (อ่าน 8263 ครั้ง)
panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: 06 ธันวาคม 2007 | 11:35:00 AM »

ทั้งไทยและเทศ ได้หมดครับ

panyarak

« ตอบ #1 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2007 | 11:36:20 AM »

มี 4 คนนี้ ที่ผมติดตามอ่านนิยายสยองขวัญของเขาทุกเล่ม

SP Somtow (นามปากกาของสมเถา สุจริตกุล)
Clive Barker
Poppy Z Brite
Orson Scott Card

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #2 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2007 | 12:26:50 PM »

ที่ผมชื่นชอบนั้นออกจะรุ่นลายครามสักหน่อยน่ะครับ

Edgar Allan Poe
H.P. Lovecraft

ส่วนนักเขียนของไทยนี่ ผมชอบตรี อภิรุม และจินตวีร์ วิวัธน์ ครับ

เคยดูหนังเรื่อง The Laughing Dead ที่กำกับโดยสมเถา สุจริตกุล แล้ว ก็ชื่นชอบอยู่เหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ธันวาคม 2007 | 02:41:54 PM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
ShadowServant
Images & Words

TROLLKASTEL!

« ตอบ #3 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2007 | 12:51:42 AM »

เอโดกาวะ รัมโป ครับ
อ่านมาตั้งแต่ตอนเรียน ทำให้ติดห้องสมุดของโรงเรียนอยู่เป็นอาทิตย์เพื่ออ่านเรื่องสั้นทั้งหมดในเล่มให้จบเลยทีเดียว (ของสำนักพิมพ์หิ่งห้อย)

ถ้าเป็นการ์ตูนชอบ จุนจิ อิโต
จินตนาการบรรเจิดมาก

กลับมาด้วยความเพี๊ยนกว่าเดิม
tisanai
Administrator
Fragile

tisanai_@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: 13 มกราคม 2008 | 07:32:35 PM »

ไมค์ สต๊อก (ผู้เขียน แด๊ก คูล่า)

มีปัญหาการใช้งานส่งเมล์มาที่ support@thaiprog.net
คุณ ผู้เยี่ยมชม กรุณาอ่านกฎระเบียบปฎิบัติ Thaiprog
ให้ชัดเจนนะครับ
(ไม่ต้องตกใจแค่ฟังชั่นพิเศษขึ้นเป็นชื่อตัวเราเท่านั้นเองครับคุณ ผู้เยี่ยมชม)
Gespenstvoharn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: 14 มกราคม 2008 | 01:01:01 AM »

อ้างถึง

Have you ever watched Re-animation ? I have seen  OST-Lp from this movie.

« ตอบ #6 เมื่อ: 14 มกราคม 2008 | 02:39:08 AM »

อ้างถึง

Have you ever watched Re-animation ? I have seen  OST-Lp from this movie.
น่าจะเป็นเรื่อง "Re-animator" (คนเปลี่ยนหัวคน) มากกว่านะครับ หนังเรื่องนี้เป็นหนังแนว cult ที่ผมดูบ่อยที่สุดเรื่องหนึ่ง เรียกว่าดูกี่ครั้งก็ไม่เบื่อก็แล้วกัน เป็นเรื่องที่สร้างโดยอิงจากบทประพันธ์ของ H.P. Lovecraft เรื่อง Herbert West Re-animator เมื่อพูดถึงหนังเรื่องนี้แล้ว ผมชอบบทบาทของดาราแสดงนำที่เล่นเป็น Herbert West และบทบาทของ Megan Halsey (นำแสดงโดย Barbara Crampton ซึ่งเรื่องนี้ เธอเซ็กซี่และนู้ดดีจริง ๆ ครับ) ส่วน OST เท่าที่จำได้นั้น เป็นผลงานเพลงประกอบภาพยนตร์ซึ่งแต่งโดย Richard Band ครับ

ส่วนอีกเรื่องหนึ่งที่ไม่ควรพลาดและออกฉายร่วมสมัยกันก็คือเรื่อง From Beyond ซึ่งเรื่องนี้ก็มีที่มาจากบทประพันธ์ของ H.P. Lovecraft อีกเช่นกัน และ Barbara Crampton ดาราคนโปรดของผมก็มาในบทที่เซ็กซี่ (อีกแล้ว)
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 16 มกราคม 2008 | 01:28:32 AM »

ไม่ทราบว่าคุณ PSLK มีความคิดเห็นอย่างไรกับหนังเรื่อง Saw หรือ Bio Hazard ครับ?ท่านอื่นเชิญร่วมโพสท์ครับ  เจ๋ง

« ตอบ #8 เมื่อ: 16 มกราคม 2008 | 01:45:34 AM »

ไม่ทราบว่าคุณ PSLK มีความคิดเห็นอย่างไรกับหนังเรื่อง Saw หรือ Bio Hazard ครับ?ท่านอื่นเชิญร่วมโพสท์ครับ  เจ๋ง
ผมว่าเรื่อง Saw ทุกภาคผูกเรื่องได้ซับซ้อนและน่าหวาดเสียวดีครับ ผู้ร้ายของเรื่องนี่อัจฉริยะจริง ๆ ส่วน Bio Hazard ยังไม่เคยได้ดูครับ
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #9 เมื่อ: 24 มกราคม 2008 | 10:41:54 PM »

ชอบทู้นี้คัฟ ตรงใจผีๆอย่างป๋ม

สยองไทย ต้อง ลุง"ใบหนาด" คัฟ อ่านแล้วได้กลิ่นเลย (ไม่โม้) ลุง"เหม เวชกร" ก็ชอบ รูปน่ากลัวชะมัด
สยองฝรั่ง ก็.. แฮะๆ อ่านบ่ออกคัฟ (ประมาณว่าโง่เล็กน้อย ถึงปานกลาง..)

อ้างถึง
ไม่ทราบว่าคุณ PSLK มีความคิดเห็นอย่างไรกับหนังเรื่อง Saw หรือ Bio Hazard ครับ?ท่านอื่นเชิญร่วมโพสท์ครับ
"เลื่อย" ไม่เคยดู ขอผ่าน
ส่วน ไบโอฮ่าสาด หรือ เรสิเด้นท์ อี๊วิ่ล
ในหนังชอบ เจ๊มิลล่าที่สุดคัฟ เปลี่ยนนางเอกเมื่อไหร่ เลิกดูบัดนาว คนอาไร้ สวยเหมือนเดิม ตั้งแต่ ธาตุที่ห้า(ฟิฟท์ อีลีเม้นท์)
ส่วนเกม ชอบทุกภาคคัฟ เสียวมันทุกฟอร์แมท ป๋มนับถือแคปคอนจิงๆ

บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: 25 มกราคม 2008 | 02:03:37 AM »

ถ้าเอาหนังเรื่องโปรดที่พอจะจำได้ลางๆก็มีเรือง ผีลืมหลุม ภาค3(ไม่ใช่หนังตลกนะครับ)นางเอก นางเอกซ์เซกส์ซอมบี้ตลอดทั้งเรื่อง ถ้าชอบมากๆเลยคือ Silent Hill ครับเหมาะกับคอดุหนังขาจรอย่างผมมากๆ ได้ข่าวว่า Saw กับ Bio Hazard ภาคหลังโดนวิจารณ์ซะอ่วมเลยนิครับ
.. polotoon ..

« ตอบ #11 เมื่อ: 25 มกราคม 2008 | 08:02:04 AM »

Milla วัยละอ่อน

The Divine Comedy - released April 1994 (single: "Gentleman Who Fell")
มีงานเพลงออกมาชุดหนึ่งด้วย ไม่เคยฟังครับเคยเห็นอยู่แต่ไม่นึกว่าจะเป็น Milla เดียวกัน

panyarak

« ตอบ #12 เมื่อ: 25 มกราคม 2008 | 08:07:37 AM »

อัลบั้มนี้เพลงเพราะดีครับ เสียงร้อง Milla ไม่เลวเลย

« ตอบ #13 เมื่อ: 25 มกราคม 2008 | 08:08:14 AM »

ถ้า Bio Hazard หมายถึงหนังเรื่อง "ผีชีวะ" ที่ Milla Jovovich แสดงนำแล้วล่ะก็ ผมเคยดูครับ ก็พอใช้ได้ Milla ในเรื่องนี้เซ็กซี่ดีครับ
koh_oldskool
Selling England By The Pound
**

udomsak_p@hotmail.com
« ตอบ #14 เมื่อ: 25 มกราคม 2008 | 09:40:05 AM »

....Resident Evil หลังๆเหมือนจะดูเอามันเท่านั้นแล้ว (เล่นเกมส์ดีกว่า)
....From beyond / Re-animator เจฟฟรี่ย์ คอมบ์ แกผูกพันกะบทบาทแบบนี้ซะแล้ว ติดโรคจิตนิดๆ ผมดู Re-animator ภาคแรกจำได้ว่าอยู่ ม.4 ไปบ้านเพื่อนมันเปิดวิดิโอให้ดู จำฉากนี้ติดตาเลย ที่เอาส่วนหัวไปงับปทุมถันนางเอก (ถ้าจำไม่ผิด) หลังจากนั้นไปตามล่าหาเรื่องนี้มาดูเชียว แฮะๆ แก่นของเรื่องมันสนุกคับ ภาคหลังๆเนื้อเรื่องมันจะดูมั่วแต่ก็สนุกคับ....ทำให้นึกถึงพระเอกรุ่นเดอะสไตล์นี้อีกคน บรูซ แคมพ์เบล แกก็ผูกพันกะ Evil Dead ยาวมาหลายภาคแทบจะเป็นซีรี่ส์แล้ว.....อย่างไรก็ตามทั้งหมดนี้เป็นหนังแหวะที่เทคนิคพิเศษสมจริงมาก
....Saw มันผูกเรื่องซับซ้อนจนผมเองยังมึน ดูจบก็ขี้เกียจทบทวนความเป็นไปของเรื่องแล้ว ภาคล่าสุดผมหลอกแฟนไปดู ดูได้ซัก 10 นาที ผมต้องไปหันถามเธอว่า "ไหวไหม๊" ....มันก็คงยังมีภาคต่อไปเรื่อยๆ มันก็คิดหาวิธีที่ทำให้คนตายแบบไหนดี
หน้า: [1] 2
พิมพ์