เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149690 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

07 พฤษภาคม 2024 | 11:35:26 AM
หน้า: 1 [2] 3 4
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Pain of Salvation  (อ่าน 21294 ครั้ง)
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #15 เมื่อ: 18 เมษายน 2008 | 11:55:59 AM »

ทราบมาว่า Daniel Gildenlow ฟอร์มวง Pain of Salvation ในขณะที่เขามีอายุเพียง 11 ปีเท่านั้นครับ โดยขณะนั้นวงใช้ชื่อ Reality

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #16 เมื่อ: 18 เมษายน 2008 | 11:59:47 AM »

เออเท่ขึ้นจริงๆ ...
ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #17 เมื่อ: 18 เมษายน 2008 | 12:11:18 PM »

มีอยู่ชุดนึงครับ จำได้ว่าซื้อที่ Music One ตอนใกล้จะเจ๊งแล้วเขาเอาแผ่นที่มีคนสั่งแล้วไม่มารับมาเซลล์ ชุด One Hour By The Concrete Lake ครับ ฟังแล้วมัน(ส์)สะใจดีครับ อีกชุดที่ได้ฟังคือ Scarsick (ยืมเค้ามาฟัง) ผมไม่ชอบเลยออกไปทางพวก Rap Metal ที่ผมเกลียดยิ่ง... ยิ้ม

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #18 เมื่อ: 18 เมษายน 2008 | 01:24:09 PM »

มีอยู่ชุดนึงครับ จำได้ว่าซื้อที่ Music One ตอนใกล้จะเจ๊งแล้วเขาเอาแผ่นที่มีคนสั่งแล้วไม่มารับมาเซลล์ ชุด One Hour By The Concrete Lake ครับ ฟังแล้วมัน(ส์)สะใจดีครับ อีกชุดที่ได้ฟังคือ Scarsick (ยืมเค้ามาฟัง) ผมไม่ชอบเลยออกไปทางพวก Rap Metal ที่ผมเกลียดยิ่ง... ยิ้ม

Scarsick แร๊พแค่ 2 เพลงแรกครับ เป็นความตั้งใจของแดเนี่ยลที่ต้องการจะเขียนเนื้อเพลงให้เกรี้ยวกราดอย่างถึงที่สุด เหมือนมีการระบายอารมผ่านคำพูดรัวๆใส่หน้า มันเลยออกมาเ็้ป็นแบบนี้แหละครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #19 เมื่อ: 18 เมษายน 2008 | 01:33:47 PM »

โหลด Scarsick อยู่ครับ
ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #20 เมื่อ: 18 เมษายน 2008 | 01:44:19 PM »

Scarsick แร๊พแค่ 2 เพลงแรกครับ เป็นความตั้งใจของแดเนี่ยลที่ต้องการจะเขียนเนื้อเพลงให้เกรี้ยวกราดอย่างถึงที่สุด เหมือนมีการระบายอารมผ่านคำพูดรัวๆใส่หน้า มันเลยออกมาเ็้ป็นแบบนี้แหละครับ

อ้าว...งั้นแสดงว่าเพลงอื่นก็เป็น Prog Metal มันๆน่ะสิครับ เสียดายเปิดฟังไปหน่อย รับไม่ได้เลยเอาไปคืนเค้าครับ... ยิ้ม

« ตอบ #21 เมื่อ: 18 เมษายน 2008 | 01:49:59 PM »

อ้าว...งั้นแสดงว่าเพลงอื่นก็เป็น Prog Metal มันๆน่ะสิครับ เสียดายเปิดฟังไปหน่อย รับไม่ได้เลยเอาไปคืนเค้าครับ... ยิ้ม

ไม่เชิงครับ ชุดนี้เพลงผ่อนคลายลงเยอะ (แต่ก็มืดมนขึ้นเช่นเดียวกัน) เพลงอย่าง Disco queen ที่เล่นออกเป็นดิสโก้นี่เหมือนเป็นเพลง Dark Parody กัดแสบๆเลยครับ

Gespenstvoharn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: 18 เมษายน 2008 | 05:42:11 PM »

ผมเคยมี ชุด Be ไว้ในครอบครอง ครับ ซื้อมา50 บาท สรุปว่าไม่ชอบเพราะ ร้องแร๊ป มากไปหม่นมากไป และโชว์ออฟ น้อยไป อัลบั้มนี้ ผมชอบเพลง เดียว ที่ เป็นช่วง ไล่ AD ครับ ( ขออภัยด้วย จำชื่อเพลงไม่ได้แล้ว )

« ตอบ #23 เมื่อ: 18 เมษายน 2008 | 06:00:10 PM »

ผมเคยมี ชุด Be ไว้ในครอบครอง ครับ ซื้อมา50 บาท สรุปว่าไม่ชอบเพราะ ร้องแร๊ป มากไปหม่นมากไป และโชว์ออฟ น้อยไป อัลบั้มนี้ ผมชอบเพลง เดียว ที่ เป็นช่วง ไล่ AD ครับ ( ขออภัยด้วย จำชื่อเพลงไม่ได้แล้ว )

ถ้าได้ดูไลฟ์ดีวีดีแล้วอาจเปลี่ยนใจนะครับ  ยิ้มเท่ห์ (แต่พูดถึงความหม่นนี่ ชุด Be เป็นชุดที่สดใสที่สุดของวงแล้วครับ  ยิ้ม) ส่วนเรื่องโชว์ออฟนั้นให้ลองหาอัลบั้มช่วง Entropia จนถึง Remedy Lane มาฟังดูครับ มีโชว์ออฟมากกว่านี้แน่นอน (แต่เมื่อเปิดตัวกับชุด Be แล้วไม่ชอบยังไงคงไม่คิดหามาฟังแล้วมั้งครับ) อย่างไรก็ตามเพลงอะไรที่มันโชว์ออฟมากแต่ฟังออกมาไม่ถูกหูยังไงมันก้เป็นงานที่น่าเขวี้ยงทิ้งอยู่ดีไม่ใช่เหรอครับ  ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 เมษายน 2008 | 06:06:55 PM โดย Lilium † Propaganda™ » บันทึกการเข้า

Fog
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #24 เมื่อ: 20 เมษายน 2008 | 09:42:42 AM »

แต่ตอนนี้อยากได้ Be อย่างแรง ha ha ha ha

Gespenstvoharn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: 20 เมษายน 2008 | 01:30:35 PM »

แต่ตอนนี้อยากได้ Be อย่างแรง ha ha ha ha

แถวบ้านมีขายเต็มเลยครับ แต่มี D2 นำหน้านะ วะฮะฮะฮะ มอสโกววว ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #26 เมื่อ: 20 เมษายน 2008 | 07:56:35 PM »

แถวบ้านมีขายเต็มเลยครับ แต่มี D2 นำหน้านะ วะฮะฮะฮะ มอสโกววว ยิงฟันยิ้ม

มอสโกวนี่หมายความว่าไงครับ  ฮืม

The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #27 เมื่อ: 27 เมษายน 2009 | 08:35:28 AM »

รอแฟนพันธุ์แท้อย่างพี่ Lilium มาตอบครับ

อยากบอกว่าวงนี้เป็นวงโปรเกรสสีฟเมตัลที่ผมชอบที่สุดนะครับ (ชอบมากกว่า Dream Theater)

ตอนนี้มีสตูดิโออัลบั้ม 6 ชุดดังนี้ครับ (เป็นคอนเซปต์อัลบั้มทุกชุดเลย)

Full-Length

1997: Entropia (เกี่ยวกับผลกระทบของสงคราม ครอบครัวที่ต้องถูกพรากจากกันเพราะสงคราม)
    1998: One Hour by the Concrete Lake (เกี่ยวกับผลกระทบของพลังงานนิวเคลียร์)
    2000: The Perfect Element, part I (เกี่ยวกับชีวิตที่เหลวแหลก การทารุณกรรมต่อเด็ก ชุดนี้เน้นไปที่เด็กหญิง)
    2002: Remedy Lane (เกี่ยวกับการค้นหาความหมายของชีวิต)
    2004: BE (เกี่ยวกับการดำรงอยู่ของชีวิตมนุษย์ ธรรมชาติ ความเชื่อ และพระเจ้า
    2007: Scarsick (ภาคสองของ Perfect Element ชุดนี้เน้นไปที่ตัวเด็กชาย)

ส่วนตัวแล้วผมชอบทุกชุดของวงนี้นะครับ ดนตรีมีเอกลักษณ์ของตัวเองสูง แต่ค่อนข้างเข้าถึงยากครับ ต้องให้เวลากับการศึกษาสักหน่อย ถ้าจะเริ่มต้นผมขอแนะนำชุด Be ครับ เพราะฟังง่ายที่สุดและมีวงเครื่องสายเป็นแบ๊คอัพด้วย หรือชุด Remedy Lane ก็ดีครับ หลายๆเพลงค่อนข้างฟังง่าย แต่อย่าเริ่มจากชุด Entropia ครับ เพราะค่อนข้างดิบ ยังไงก็ลองหาไลฟ์ดีวีดีชุด Be: Live มาดูก่อนก็ได้ครับ แผ่นราคาถูกมีเกลื่อน อาจทำให้เข้าถึงวงนี้ได้ง่ายขึ้น

วงนี้ขอแนะนำด้วยใจจริงนะครับ เพราะผมรักและเคารพผลงานของวงนี้เอามากๆเลย  ยิ้มกว้างๆ

ป.ล. นักร้องนำวงนี้ชอบแอบแร๊พด้วยครับ โดยเฉพาะเพลง Spitfall จากชุดล่าสุดนี่แทบจะกลายเป็นเพลง Progressive Rap Metal เพลงแรกของโลกเลยมั้งครับ 555+ แต่ฟังแล้วไม่หงุดหงิดนะ ่กลับเพิ่มดีกรีความตึงเครียดให้เพลงด้วยซ้ำไป

มีโอกาสได้ฟังผลงานของวงนี้หลายชุด มีความรู้สึกเหมือนสมัยฟังวง Porcupine Tree ใหม่ๆ
  ชอบทุกชุดครับ ที่ชอบมากเป็นพิเศษคือชุด  The Perfect Element pt.1  และชุด Remedy Lane ครับ
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #28 เมื่อ: 27 เมษายน 2009 | 09:06:38 AM »

POS นี่มีลิขสิทธิ์ขายในบ้านเราไหมครับ ไม่เคยสังเกต

แ้ล้ว POS นี่ดนตรีโดยรวม "หนัก" กว่า Porcupine Tree รึเปล่าครับ?
Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #29 เมื่อ: 27 เมษายน 2009 | 09:10:39 AM »

รอแฟนพันธุ์แท้อย่างพี่ Lilium มาตอบครับ

อยากบอกว่าวงนี้เป็นวงโปรเกรสสีฟเมตัลที่ผมชอบที่สุดนะครับ (ชอบมากกว่า Dream Theater)

ตอนนี้มีสตูดิโออัลบั้ม 6 ชุดดังนี้ครับ (เป็นคอนเซปต์อัลบั้มทุกชุดเลย)

Full-Length

1997: Entropia (เกี่ยวกับผลกระทบของสงคราม ครอบครัวที่ต้องถูกพรากจากกันเพราะสงคราม)
    1998: One Hour by the Concrete Lake (เกี่ยวกับผลกระทบของพลังงานนิวเคลียร์)
    2000: The Perfect Element, part I (เกี่ยวกับชีวิตที่เหลวแหลก การทารุณกรรมต่อเด็ก ชุดนี้เน้นไปที่เด็กหญิง)
    2002: Remedy Lane (เกี่ยวกับการค้นหาความหมายของชีวิต)
    2004: BE (เกี่ยวกับการดำรงอยู่ของชีวิตมนุษย์ ธรรมชาติ ความเชื่อ และพระเจ้า
    2007: Scarsick (ภาคสองของ Perfect Element ชุดนี้เน้นไปที่ตัวเด็กชาย)

ส่วนตัวแล้วผมชอบทุกชุดของวงนี้นะครับ ดนตรีมีเอกลักษณ์ของตัวเองสูง แต่ค่อนข้างเข้าถึงยากครับ ต้องให้เวลากับการศึกษาสักหน่อย ถ้าจะเริ่มต้นผมขอแนะนำชุด Be ครับ เพราะฟังง่ายที่สุดและมีวงเครื่องสายเป็นแบ๊คอัพด้วย หรือชุด Remedy Lane ก็ดีครับ หลายๆเพลงค่อนข้างฟังง่าย แต่อย่าเริ่มจากชุด Entropia ครับ เพราะค่อนข้างดิบ ยังไงก็ลองหาไลฟ์ดีวีดีชุด Be: Live มาดูก่อนก็ได้ครับ แผ่นราคาถูกมีเกลื่อน อาจทำให้เข้าถึงวงนี้ได้ง่ายขึ้น

วงนี้ขอแนะนำด้วยใจจริงนะครับ เพราะผมรักและเคารพผลงานของวงนี้เอามากๆเลย  ยิ้มกว้างๆ

ป.ล. นักร้องนำวงนี้ชอบแอบแร๊พด้วยครับ โดยเฉพาะเพลง Spitfall จากชุดล่าสุดนี่แทบจะกลายเป็นเพลง Progressive Rap Metal เพลงแรกของโลกเลยมั้งครับ 555+ แต่ฟังแล้วไม่หงุดหงิดนะ ่กลับเพิ่มดีกรีความตึงเครียดให้เพลงด้วยซ้ำไป

มีโอกาสได้ฟังผลงานของวงนี้หลายชุด มีความรู้สึกเหมือนสมัยฟังวง Porcupine Tree ใหม่ๆ
  ชอบทุกชุดครับ ที่ชอบมากเป็นพิเศษคือชุด  The Perfect Element pt.1  และชุด Remedy Lane ครับ

ชอบชุด The Perfect Element pt.1 มากๆ เสียงนักร้องสุดยอดจริงๆ ดนตรีก็ดี
หน้า: 1 [2] 3 4
พิมพ์