เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149739 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

23 พฤษภาคม 2024 | 10:40:49 PM
หน้า: [1] 2 3 ... 14
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: U2  (อ่าน 85453 ครั้ง)
kongbei
Administrator
The Snow Goose

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
U2
« เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2007 | 09:24:25 PM »

Achtung Baby

คิดยังไงกับชุดนี้ครับ แฟนๆหลายคนยกให้เป็นชุดที่สุดยอดที่สุดของ U2 

พวกเขาทำเหตุการณ์ช๊อคโลกโดยการเปลี่ยนแนวเพลงจนจำเค้าเดิมไม่ได้เลย

ท่านที่ได้ฟังมีความรู้สึกอย่างไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 มีนาคม 2008 | 11:07:01 AM โดย kongbei » บันทึกการเข้า
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2007 | 09:40:33 PM »

เป็นผลงานที่ผมชอบที่สุดของ U2 เลยครับ  ยิงฟันยิ้ม

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
Gespenstvoharn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2007 | 10:00:19 PM »

koh Tua Pai Load Fung Doo Gorn..
.. polotoon ..

« ตอบ #3 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2007 | 09:11:23 AM »

ก็เป็นความพยายามฉีกแนวทางให้ต่างออกไปจาก Eno, Lanois Sound ที่กลมกล่อมได้ที่สุดๆแล้วกับ Joshua Tree เพลงแรงๆ คล้ายยุคแรกๆ แต่นวลหูกว่า เป็นต้นแบบของอัลบั้มหลังๆ สังเกตว่าพอประสบความสำเร็จจาก Joshua Tree แล้ว U2 ทำอะไรออกมา แม้จะแต่งตัววัยรุ่นสุดๆ ทำเพลงออก Electronic, Dance คนก็ยังยกย่อง เหมือนติดลมบนยังไงยังงั้น แต่ความดีที่ Bono เป็นผู้นำในการเรียกร้องให้ผู้คนเหลียวแลเพื่อนมนุษย์ที่ต้องอยู่ในสภาพที่สมควรได้รับการช่วยเหลือเป็นอย่างมาก เป็นเรื่องที่น่ายกย่องอย่างยิ่งครับ
ผมจัดให้เป็นรองจาก Joshua Tree และ Unforgettable Fire ครับ ถ้าไม่นับ Live Album อย่าง Rattle and Hum อีกชุด

kongbei

ขงปี่

« ตอบ #4 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2007 | 02:33:32 PM »

วันนี้ไปคว้าหนังสือ U2 BY U2 มาครับ พอเปิดไปหน้าหลังดันเขียนว่า Printed In Thailand ซะงั้น... ซื้อตั้งแพงนึกว่าจะได้ของนอกซะอีก
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #5 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2007 | 10:49:25 AM »

เห็นกระทู้นี้แล้วนึกถึงท่าน The Black Tulip เพราะ U2 เป็นวงโปรดวงหนึ่งของท่านเลยทีเดียว...

น่าจะเข้ามาแสดงความเห็นสักหน่อยนะท่าน  เจ๋ง

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #6 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2007 | 04:09:18 PM »

เพลง Love is Blindness ที่ปิดท้ายอัลบั้มชุดนี้แทบจะเรียกได้ว่าเป็นโปรเกรสสีฟเลยล่ะครับ (โดยเฉพาะเวอร์ชั่นแสดงสด Zoo TV ที่ The Edge กรีดกรายกีตาร์ได้โหยหวนและไพเราะมากครับ)

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
kongbei

ขงปี่

« ตอบ #7 เมื่อ: 04 ธันวาคม 2007 | 05:23:28 PM »

มีใครชอบชุด Pop บ้างครับ
The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #8 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2007 | 03:51:49 PM »

ผมชอบครับ ผมว่าเพลงเพราะทุกเพลงครับ เหนือคำบรรยาย เมื่อไม่กี่วันก่อน บังเอิญไปได้แผ่น DVD ชุด Popmart ซึ่งเป็นทัวร์สนับสนุนชุด Pop นี่ ดูแล้วซึ้งเชียวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ธันวาคม 2007 | 03:59:07 PM โดย The Black Tulip » บันทึกการเข้า
The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #9 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2007 | 03:58:30 PM »

เห็นกระทู้นี้แล้วนึกถึงท่าน The Black Tulip เพราะ U2 เป็นวงโปรดวงหนึ่งของท่านเลยทีเดียว...

น่าจะเข้ามาแสดงความเห็นสักหน่อยนะท่าน  เจ๋ง

ถูกพาดพิงอีกแล้ว สำหรับชุด Ashtung Baby นี่ก็ถือว่าได้มาตรฐาน U2 นะครับ มีเพลงเพราะๆหลายเพลง ผมฟังก็ชอบนะครับ แต่ที่ชอบมากที่สุดของวงนี้ น่าจะเป็นชุด Unforgettable Fire ครับ  รองลงมาน่าจะเป็นชุด Joshua Tree กระมัง  ชุดอื่นๆก็ฟังได้นะครับ อีกชุดที่ชอบคือชุด Pop นะครับ  รองลงมาน่าจะเป็น Rattle & Hum  และ Ashtung Baby นี่แหละ ชุด War ก็พอไหวครับ ถ้าให้เลือกอีก 2 ชุด ก็จะเลือกชุด October และ Boy ครับ ชุด Zoo และหลังจาก Pop นี่ไม่ชอบเลย แต่ก็ซื้อมาเก็บให้ครบๆไปงั้น
kongbei

ขงปี่

« ตอบ #10 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2007 | 05:38:04 PM »

ผมชอบครับ ผมว่าเพลงเพราะทุกเพลงครับ เหนือคำบรรยาย เมื่อไม่กี่วันก่อน บังเอิญไปได้แผ่น DVD ชุด Popmart ซึ่งเป็นทัวร์สนับสนุนชุด Pop นี่ ดูแล้วซึ้งเชียวครับ

บรรยากาศสุดยอดมากๆครับชุดนี้แต่ DVD ของ U2 ยังไม่ได้มาตรฐานเรื่องภาพและเสียงเท่าที่ควรครับ

« ตอบ #11 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2007 | 09:34:57 PM »

ชอบชุด Pop ทุกเพลงครับ

ถ้าจะลองไล่เรียงผลงานของ U2 ที่ผมชอบๆคงประมาณนี้ครับ

1.Achtung Baby
2.The Unforgettable Fire
3.War
4.Pop
5.How to Dismantle an Atomic Bomb
6.The Joshua Tree
7.Zooropa
8.Boy
9.October
10.All That You Can't Leave Behind

.........

kongbei

ขงปี่

« ตอบ #12 เมื่อ: 06 ธันวาคม 2007 | 10:37:33 PM »

ชอบชุด Pop ทุกเพลงครับ

ถ้าจะลองไล่เรียงผลงานของ U2 ที่ผมชอบๆคงประมาณนี้ครับ

1.Achtung Baby
2.The Unforgettable Fire
3.War
4.Pop
5.How to Dismantle an Atomic Bomb
6.The Joshua Tree
7.Zooropa
8.Boy
9.October
10.All That You Can't Leave Behind

.........

ว๊าย ทำไม Walk On ของผมไปอยู่ชุดสุดท้ายล่ะครับ
jackpot329
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #13 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2007 | 07:44:37 AM »

สำหรับผม อัลบั้มของ U2 ที่ชอบมากที่สุดก็คือ ไตรภาค จากร็อกสู่แดนซ์อย่าง Achtung Baby - Zooropa - Pop นี่ละครับ ทั้งๆ ที่ปกติผมเป็นคนชอบเพลงร็อก แอนตี้เพลงเทคโนทุกประเภท แต่ U2 ทำลายกำแพงในใจผมจนสิ้น

สิ่งเดียวที่ผมเคืองเกี่ยวกับ U2 ก็คือ ทางวง โดยเฉพาะ Bono กับผู้จัดการวงพยายามออกมาสัมภาษณ์ให้ภายหลังจากที่ Pop ล้มเหลวว่ามันเป็นงานที่ "ทำไม่เสร็จ" ทั้งๆ ที่มันก็เป็นงานที่ดีชิ้นหนึ่งของวงเลย

Dark Side of the Man
kongbei

ขงปี่

« ตอบ #14 เมื่อ: 30 มกราคม 2008 | 08:18:37 PM »

อยากให้ U2 มีอัลบั้มแสดงสดออกมาเต็มๆสักชุดครับ ที่ออกมา 2 ชุด มันไม่จุใจ และไม่เต็มยังไงก็ไม่รู้ครับ...
หน้า: [1] 2 3 ... 14
พิมพ์