เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149739 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

24 พฤษภาคม 2024 | 03:54:10 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingคุณว่าประเทศใดเจ๋งที่สุด!!!
โพลล์
คำถาม: คุณคิดว่า ประเทศใด ผลิตงานดนตรี "แนวโปรเกรสซีฟ" ได้ยอดเยี่ยมที่สุดครับ?
America - 0 (0%)
England - 15 (83.3%)
France - 0 (0%)
Germany - 1 (5.6%)
Italy - 1 (5.6%)
Japan - 0 (0%)
Mexico - 0 (0%)
Sweden - 1 (5.6%)
Others (โปรดระบุ) - 0 (0%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 17

หน้า: [1] 2 3
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คุณว่าประเทศใดเจ๋งที่สุด!!!  (อ่าน 9140 ครั้ง)
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2009 | 08:39:02 PM »

คุณคิดว่า ประเทศใด ผลิตงานดนตรีโปรเกรสซีฟ ได้ยอดเยี่ยมที่สุดครับ?
กดเลยครับ
และเปลี่ยนใจใหม่ได้นะครับ
แต่ล็อคไว้ คนละ 1 ครั้ง

สำหรับผม
นาทีนี้ ให้ เยอรมันเผือกครับ

Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2009 | 08:42:03 PM »

อังกฤษแน่นอนครับ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
Shineon
Global Moderator
Fragile

chopang_11@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2009 | 08:50:14 PM »

อังกฤษเหมือนกันครับ

kongbei
Administrator
The Snow Goose

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #3 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2009 | 08:56:17 PM »

หนึ่งในเครือจักรภพ สหราชอาณาจักร อังกฤษ
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #4 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2009 | 09:23:15 PM »

ถ้าเป็นในอดีตและที่เป็นตำนานไปแล้วก็ต้องเลือกอังกฤษแน่นอน แต่หากในปัจจุบัน ประเทศที่มีภาษีดีและเป็นคู่แข่งที่พอฟัดพอเหวี่ยงกันได้คือสวีเดนและญี่ปุ่นครับ

ถ้าเอาตามโจทย์นี้ ผมคงต้องโหวตให้อังกฤษครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
« ตอบ #5 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2009 | 09:30:13 PM »

ผมให้อังกฤษครับ
อันดับสอง เยอรมัน

Kraftwerk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2009 | 11:38:33 PM »

วงฟร๊อค ผมรู้จักไม่กี่วง ฟังไม่กี่วง แต่ก็ขอโหวตให้อังกฤษละกัน หะ หะ Pink Floyd ไง

แต่ถ้าถามว่าศิลปินของประเทศไำหนทำเพลง(ไม่จำเพาะแนว)ได้อย่างกะเทพเจ้า ผมก็ต้องโหวตให้ญี่ปุ่นครับ

แต่ถ้าจำเพาะตัวศิลปินก็ดังนี้ครับ 1.kitaro 2.buckethead 3.david sylvian 4.jean michel jarre

5.Kraftwerk 6.nawang khechog 7.pink floyd 8.ชัยภัค ภัทรจินดา.......ฯ
Kraftwerk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2009 | 11:40:51 PM »

คุณคิดว่า ประเทศใด ผลิตงานดนตรีโปรเกรสซีฟ ได้ยอดเยี่ยมที่สุดครับ?
กดเลยครับ
และเปลี่ยนใจใหม่ได้นะครับ
แต่ล็อคไว้ คนละ 1 ครั้ง

สำหรับผม
นาทีนี้ ให้ เยอรมันเผือกครับ

วงอะไรครับ......ฯ
Kraftwerk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2009 | 11:42:43 PM »

ถ้าเป็นในอดีตและที่เป็นตำนานไปแล้วก็ต้องเลือกอังกฤษแน่นอน แต่หากในปัจจุบัน ประเทศที่มีภาษีดีและเป็นคู่แข่งที่พอฟัดพอเหวี่ยงกันได้คือสวีเดนและญี่ปุ่นครับ

ถ้าเอาตามโจทย์นี้ ผมคงต้องโหวตให้อังกฤษครับ

วงจากสวีเดน วงไหนน่าสนใจครับ จากญี่ปุ่น วงไหนครับ อยากลองฟัง.......ฯ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #9 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2009 | 11:48:08 PM »

วงจากสวีเดน วงไหนน่าสนใจครับ จากญี่ปุ่น วงไหนครับ อยากลองฟัง.......ฯ

สวีเดนก็ Pain of Salvation, Anekdoten, Anglagard, Opeth, Katatonia (ชุดล่าสุด), The Flower Kings, Andromeda, Royal Hunt, Dan Swano, Edge of Sanity, Evergrey etc..

ญี่ปุ่น Mizukagami, Ashada, Phantasmagoria, Mutyumu, OOIOO, Ruins, Koenjihyakkei, Mr. Sirius, Vermilion Sands, Kenzo, KBB, Ain Soph, Acid Mothers Temple, Bellaphon, Bi Kyo Ran, Presence of Soul etc.

โอยเยอะครับ จริงๆยังมีอีกเยอะเลย ตอนนี้นึกออกแค่นี้ล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พฤศจิกายน 2009 | 12:05:09 AM โดย Lilium™ » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh

« ตอบ #10 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2009 | 11:52:46 PM »

จริงๆตอนนี้ก็ยังมีโปแลนด์ที่เริ่มมีวงเด่นๆขึ้นมาบ้างเหมือนกัน มีวงรุ่นใหม่ฝีมือดีอย่าง Indukti, Riverside, Lunatic Soul, Division by Zero, Quidam, Newbreed, Satellite etc. เป็นตัวชูโรงอยู่ครับ

Kraftwerk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2009 | 11:56:18 PM »

สวีเดนก็ Pain of Salvation, Anekdoten, Anglagard, Opeth, Katatonia (ชุดล่าสุด), The Flower Kings, Andromeda, Royal Hunt, Dan Swano, Edge of Sanity etc..

ญี่ปุ่น Mizukagami, Ashada, Phantasmagoria, Mutyumu, OOIOO, Ruins, Koenjihyakkei, Mr. Sirius, Vermilion Sands, Kenzo, KBB, Ain Soph, Acid Mothers Temple, Bellaphon, Bi Kyo Ran, Presence of Soul etc.

โอยเยอะครับ จริงๆยังมีอีกเยอะเลย ตอนนี้นึกออกแค่นี้ล่ะ

เด๋วจะลองไปหาฟังของญี่ปุ่นก่อน ผมชอบแนวแบบวง far east family band

หรือแนวไซคิเดลิคของญี่ปุ่นครับ ชอบแบบสำเนียงกรีดกราย โหยหวน ครวญครางของพวกดนตรีไฟฟ้า

ไรประมาณ่นั้น...ฯ
JM-Sarn
Phi
Close To The Edge

โฮมุ Homu ほむ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #12 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2009 | 12:03:31 AM »

ถ้าเป็น Prog Rock ผมยกให้อังกฤษครับ กลับกันถ้าเป็นจำพวกสาย Prog Metal ฝั่งยุโรปนี่ผมเห็นว่าวงอย่าง Opeth กับอีกหลายๆวงก็ไม่น้อยหน้าวงฝั่งอเมริกาอย่าง Dream Theater กับเขาเหมือนกันนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พฤศจิกายน 2009 | 12:07:24 AM โดย JM-Sarn » บันทึกการเข้า

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
Kraftwerk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2009 | 12:14:15 AM »

ผมชักเริ่มสนในวงนี้ขึ้นมาบ้างแล้วครับ (Mizukagami ท่อนอินโทรจากที่ฟังจากยูทูป

พวกสำเนียงสัตว์ป่าคือพวกแมลงร้องได้ใจผมทีเดียว แต่ถึงพวกท่อนร้องยังไม่ค่อยประทับใจ แต่ประทับใจท่อนอินโทรมากๆ )
Kraftwerk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2009 | 12:30:01 AM »

วง Mutyumu http://www.youtube.com/watch?v=w4bgkuUuQag วงนี้ก็ใช้ได้

น่าสนใจทีเดียว ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ วันนี้พอก่อน เด๋ววังหลังหาฟังใหม่ ขอบคุณ-คุณนิชิซาวะ
หน้า: [1] 2 3
พิมพ์