เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149690 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

07 พฤษภาคม 2024 | 01:29:49 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingมีวิธีต่อยอดหรือขยายผลการฟัง progressive rock อย่างไร?
หน้า: [1] 2
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีต่อยอดหรือขยายผลการฟัง progressive rock อย่างไร?  (อ่าน 13340 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« เมื่อ: 10 สิงหาคม 2011 | 10:23:23 AM »

คิดว่าแฟนเพลง progressive rock ส่วนใหญ่คงไม่จบแค่ที่ศิลปินกระแสหลัก (Pink Floyd, Yes, Genesis, ELP, King Crimson, Mike Oldfield etc.) เป็นแน่แท้ และอาจต้องแสวงหาต่อไปเรื่อย ๆ ส่วนใครที่คิดว่าพอเพียงและจบแค่กระแสหลักเท่านั้นก็ไม่ต้องเข้ามาตอบกระทู้นี้ (ฮา) ยิ้มกว้างๆ

คำถามคือ จำได้ไหมครับว่า ตั้งแต่เริ่มฟังเพลงแนวนี้มา ท่านมีวิธีต่อยอดหรือขยายผลการฟัง progressive rock กันอย่างไรบ้าง เช่น พูดคุยและแลกเปลี่ยนความรู้กับเพื่อน แชร์เทป แผ่นเสียง ซีดี ไฟล์ ฯลฯ กันฟัง หาข้อมูลจากหนังสือหรืออินเตอร์เน็ต ลองผิดลองถูกด้วยตนเองไปเรื่อย ๆ ฯลฯ

สามารถตอบได้มากกว่าหนึ่งคำตอบครับ ยิงฟันยิ้ม

panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2011 | 10:33:03 AM »

ทำทุกกระบวนท่าที่คุณปีศาจฯ เอ่ยมา นอกจากนี้ สมัยที่คนยังอ่านหนังสือกันอยู่ มีหนังสือรายปีเล่มหนาๆ ที่รวมรายชื่ออัลบั้มเพลงป๊อปและร็อคไว้ (จำชื่อไม่ได้ แต่ผมยังมีเก็บไว้เล่มนึง) ผมก็จะไปดูในนั้นแล้วไล่ซื้อทุกอัลบั้มของศิลปินโปรดและที่แตกแขนงออกไปครับ

lunar
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2011 | 12:26:56 PM »

ฟังyes กะelp,มาก่อนครับ
เเต่เอาจริงๆเกิดจากที่ฟังดรีมเทียเตอรเเล้วติดใจเลยย้อนไปฟังต้นเเบบครับ(rush)
เเล้วก็ลองวงเเปลกๆไม่ว่าจะทางญี่ปุ่นm.r sirius pageons เเละkenso
ช่วงเเรกๆหาตามจากหนังสือเพลง รีวิวอัลบั้มวงต่างๆ(ผมเริ่มจากโปรเกรสซีพเมทัล)
ไม่ว่าจะเป็น andromeda,pagan mind,เเละัyes กะelpก็รู้จักจากทางนี้
ต่อมาก็มาจากทางเน็ทเป็นหลัก
เเละก็ลองวงเเปลกๆเรื่อยมาผมได้รู้จักวงต่างๆจากประเทศอื่นๆก็ทางนี้
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #3 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2011 | 01:53:41 PM »

ของผมใช้ขยายผลโดยไปตามวงที่เป็นแรงบันดาลใจหรือมีอิทธิพลในการทำงานเพลงของดรีม เธียเตอร์ครับ

แค่แรงบันดาลใจและอิทธิพลในเพลง Octavarium เพลงเดียว ผมก็รู้จักวงพร็อกร่วมๆ 10-20 วงได้แล้วมั้งครับ  ยิ้มกว้างๆ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #4 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2011 | 06:46:54 AM »

ไล่วงจากใน progarchives.com จาก A ถึง Z แล้วไปลองทดลองฟังบน ยูทูป ครับ ถ้าชอบแล้ว ค่อยสั่งซื่อ CD
hallelujah
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2011 | 09:12:44 AM »

ก่อนมีอินเทอร์เน็ท หาข้อมูลเอาตามนิตยสารต่าง (ที่มีข้อมูล Prog อยู่น้อยนิด)
กับลองซื้อแผ่นที่หน้าปกส่อไปในทาง Prog Rock ซึ่งก็โชคดีบ้าง ร้ายบ้างปะปนกัน

มีอินเทอร์เน็ท หาข้อมูลตาม web ต่าง ๆ บางที่ก็มีให้ load ไปไฟัง

ปัจจุบัน ต่อยอดจากสายดนตรี อาทิ อยากฟัง (ศิลปิน/วงอื่น ๆ) สาย Yes
ก็จะหาข้อมูลว่าวงใดเล่นสไตล์ Yes บ้าง อาทิ Starcastle, Kansas
สาย ELP, Genesis ก็ว่าไป (แต่สาย Pink Floyd ไม่ค่อยชอบ เลยขี้เกียจต่อยอด)
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #6 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2011 | 09:19:11 AM »

สวัสดีครับ....งั้นผมคุยไม่ได้ เพราะผิดกติกาของคุณปีศาจ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #7 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2011 | 09:23:21 AM »

สวัสดีครับ....งั้นผมคุยไม่ได้ เพราะผิดกติกาของคุณปีศาจ ยิ้มกว้างๆ
ไม่ผิดกติกาหรอกครับ เพราะผมวงเล็บไว้ว่าแค่ "ฮา" เท่านั้น ยิ้มกว้างๆ
เอาเท่าที่คุณ Sombun ทราบและต่อยอดจากการฟังเทป progressive ม้วนแรกก็ได้ แล้วขยายผลต่อไปยังไงครับ?
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #8 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2011 | 09:39:15 AM »

ตอนนั้นยังไม่มีใครใช้คำว่า โปรเกรสซีฟ ร็อคเลย
  ถ้าชอบเพลงประเภทนี้จะต่อยอดโดย (ซื้อ+ยืม) แผ่นเสียง หาฟังจากรายการวิทยุ
  และคุยกับพวกรุ่นพี่ที่ฟัง  แต่ส่วนมากไม่ค่อยได้ข้อมูลอะไรหรอกครับ แม้แต่รูป
  ยังหาดูได้ยากเลย  ยิ้มกว้างๆ

อ้อ ลืมไปได้ข้อมูลจากหนังสือ สตาร์พิค มากที่สุดครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 สิงหาคม 2011 | 09:42:10 AM โดย deja vu » บันทึกการเข้า
Fog
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #9 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2011 | 11:54:55 AM »

เริ่มจาก Dream Theater เช่นเดียวกับท่านเพชร แต่ส่วนใหญ่จะค้นหาจากในเน็ตเอา ถ้าวงไหนโดนก็จะหาแผ่นมาลองฟัง ไม่ก็โหลด หรือไม่ก็เสี่ยงดวงหาเอา ซึ่งก็ได้วงดีๆมาหลายวงพอสมควรเลยละ

« ตอบ #10 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2011 | 01:22:07 PM »

ไม่ผิดกติกาหรอกครับ เพราะผมวงเล็บไว้ว่าแค่ "ฮา" เท่านั้น ยิ้มกว้างๆ
เอาเท่าที่คุณ Sombun ทราบและต่อยอดจากการฟังเทป progressive ม้วนแรกก็ได้ แล้วขยายผลต่อไปยังไงครับ?
หลังจากได้เทปคาสเส็ตยี่ห้อ ทีดีเค  2 ม้วนแรกมาจากมือพี่พัณณาศิส ( เยส ชุด รีเลย์เยอร์  และ  เจเนซีส ชุด ฟ็อกซ์ทร็อท ) ซึ่งทุกวันนี้ยังใช้ฟังได้อยู่ หรือเสียแล้่วก็ไม่ทราบ เพราะไม่ได้หยิบมาเปิดนานแล้ว เก็บอยู่ในตู้เฉยๆ  ตอนนี้ฟังจากแผ่นซีดีอย่างเดียว ผมก็อาศัย สตาร์พิคส์ เป็นลายแทง ในการตามหาซื้อมาฟังและเก็บ โดยที่ไม่รู้ว่าจะไปคุยต่อยอดกับใครเพราะไม่มีใครรู้จักและฟังเหมือนเรา  จริงๆ ผมมีหลากหลายวงทีเดียว ไม่ใช่มีแต่ 4 วงบิ๊กโฟร์ เท่านั้น เท่าที่จำได้ เช่น พาราเรล  เอเชีย  คาเมล   มหาวิษณุออเคสตร้า   จอห์น แมคลาฟลิน   ไบรอัน  อีโน   มาริลเลียน + ฯลฯ  ซึ่งเป็นเทปคาสเส็ต ทั้งหมด ทุกวันนี้ยังเก็บเอาไว้ในตู้เฉยๆ อยู่ ไม่ได้หยิบมาลองเปิดฟังเลย ไม่รู้ว่ามีเสียไปบ้างหรือยัง ฟังแต่ 4 วงบิ๊กโฟร์ เท่านั้น คือหมายความว่า วงเหล่านั้น ไม่ได้ต่อยอดด้วยการแสวงหาในรูปแบบที่เป็นแผ่น ซีดี หรือ ดีวีดี มาดูมาฟังเลย .....ก็เลยยึดและฟังแต่ 4 วงนี้เท่านั้นในปัจจุบัน แล้วก็คิดว่า คงจะหยุดแค่นี้แล้ว เพราะน้ำหนักและความสำคัญไปอยู่ที่ หนัง มากที่สุด ครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #11 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2011 | 09:42:52 AM »

หลังจากได้เทปคาสเส็ตยี่ห้อ ทีดีเค  2 ม้วนแรกมาจากมือพี่พัณณาศิส ( เยส ชุด รีเลย์เยอร์  และ  เจเนซีส ชุด ฟ็อกซ์ทร็อท ) ซึ่งทุกวันนี้ยังใช้ฟังได้อยู่ หรือเสียแล้่วก็ไม่ทราบ เพราะไม่ได้หยิบมาเปิดนานแล้ว เก็บอยู่ในตู้เฉยๆ  ตอนนี้ฟังจากแผ่นซีดีอย่างเดียว ผมก็อาศัย สตาร์พิคส์ เป็นลายแทง ในการตามหาซื้อมาฟังและเก็บ โดยที่ไม่รู้ว่าจะไปคุยต่อยอดกับใครเพราะไม่มีใครรู้จักและฟังเหมือนเรา  จริงๆ ผมมีหลากหลายวงทีเดียว ไม่ใช่มีแต่ 4 วงบิ๊กโฟร์ เท่านั้น เท่าที่จำได้ เช่น พาราเรล  เอเชีย  คาเมล   มหาวิษณุออเคสตร้า   จอห์น แมคลาฟลิน   ไบรอัน  อีโน   มาริลเลียน + ฯลฯ  ซึ่งเป็นเทปคาสเส็ต ทั้งหมด ทุกวันนี้ยังเก็บเอาไว้ในตู้เฉยๆ อยู่ ไม่ได้หยิบมาลองเปิดฟังเลย ไม่รู้ว่ามีเสียไปบ้างหรือยัง ฟังแต่ 4 วงบิ๊กโฟร์ เท่านั้น คือหมายความว่า วงเหล่านั้น ไม่ได้ต่อยอดด้วยการแสวงหาในรูปแบบที่เป็นแผ่น ซีดี หรือ ดีวีดี มาดูมาฟังเลย .....ก็เลยยึดและฟังแต่ 4 วงนี้เท่านั้นในปัจจุบัน แล้วก็คิดว่า คงจะหยุดแค่นี้แล้ว เพราะน้ำหนักและความสำคัญไปอยู่ที่ หนัง มากที่สุด ครับ ยิ้มกว้างๆ
ทราบมาว่าคุณ Sombun ชอบดูหนังมาตั้งแต่อยู่ชั้นป.1-ป.2 จริงหรือเปล่าครับ?

« ตอบ #12 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2011 | 11:17:32 AM »

จริงครับ.....แต่อย่าเชื่อผมทั้งหมดแบบเทใจนะครับ ตามหลักกาลามสูตรของศาสนาพุทธ กาลเวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์เองครับ ยิ้ม

« ตอบ #13 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2011 | 11:27:11 AM »

จริงครับ.....แต่อย่าเชื่อผมทั้งหมดแบบเทใจนะครับ ตามหลักกาลามสูตรของศาสนาพุทธ กาลเวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์เองครับ ยิ้ม
ดูท่าทางคุณ Sombun ไม่ใช่คนที่จะเปลี่ยนใจอะไรง่าย ๆ เลยนี่ครับ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #14 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2011 | 12:55:07 PM »

ดูท่าทางคุณ Sombun ไม่ใช่คนที่จะเปลี่ยนใจอะไรง่าย ๆ เลยนี่ครับ ยิ้มกว้างๆ
ขอบคุณครับ.... สังคมเราทุกวันนี้อุดมไปด้วย เปลือก + หน้ากาก + ของปลอม + มะม่วงบ่มแก๊ส ครับ (ความคิดเห็นส่วนตัวของผมคนเดียวเท่านั้นนะครับ) ยิ้ม
หน้า: [1] 2
พิมพ์