เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149718 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

14 พฤษภาคม 2024 | 04:04:46 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingสังคมชาวโพรเกรสสีฟว์ร็อคของไทยเรายังแคบอยู่ใช่ไหม?
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สังคมชาวโพรเกรสสีฟว์ร็อคของไทยเรายังแคบอยู่ใช่ไหม?  (อ่าน 41082 ครั้ง)
Pete
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #30 เมื่อ: 23 เมษายน 2008 | 11:08:30 AM »

คนที่โพสส่วนมากจะรอบรู้กันที่เดียว เลยทำให้คนที่ไม่ค่อยรู้เรืองเกร็ง ๆ คือบางวงก็ไม่รู้จัก  บางทีก็รู้จักแต่ชื่อวง เคยฟังมาบ้างเล็กน้อย   เลยไม่รู้จะต่อยอดยังไงมั้งคะ

ประเด็นนี้ใช่เลย

โดยส่วนตัว เราไม่ได้ฟัง progressive เป็นหลัก และค่อนข้างมีความรู้ในดนตรีแนวนี้น้อยมาก เวลาเข้ามาอ่านจะงงๆ ว่าเขาคุยอะไรกัน ... เลยเลือกที่มักจะอ่านเงียบๆ ดีกว่า

อย่างผมก็ไม่ค่อยรู้หรอก ครับ หาโหลดหาฟังในเน็ตเอามีโอกาสซื้อได้ก็ซื้อ  หลายๆท่านที่นี้ก็อาศัยโหลดฟังเอาเป็นหลักเกือบทั้งนั้น  คนเราพูดคุยมันก็ต้องมีถูกบ้างผิดบ้างเป็นของธรรมดา ถ้ารักกันจริงอยู่ที่นี่ไปนานๆก็จะรู้อะไรเกี่ยวกับพร็อกมากขึ้นเองแหละ ครับ   เจ๋ง

เช่นกันและเช่นกันครับ
Not.Now.John
Fragile

Philosophy

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #31 เมื่อ: 24 เมษายน 2008 | 02:47:11 PM »

ผมเคยถามเพื่อนแล้ว   เพื่อนบอกว่า  ไม่ชอบฟังเพลงฝรั่งเพราะฟังไม่รู้เรื่องและนักร้องหน้าตาไม่ดี
วัยรุ่นทุกคนคิดว่า วงไหนมีการสำรอกเสียงวงนั้นเป็นEmo   
90%ของวัยรุ่นไทยไม่รู้จักprogressive
สัญลักษณ์    evil horn  กลายเป็นสัญลักษณ์ของ emo ไป
ในชั้นม.1โรงเรียนผม  มีเด็ก3คนที่รู้จักheavy metal และฟังเพลงต่างประเทศ

JM-Sarn
Phi
Close To The Edge

โฮมุ Homu ほむ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #32 เมื่อ: 24 เมษายน 2008 | 04:22:16 PM »

ผมเคยถามเพื่อนแล้ว   เพื่อนบอกว่า  ไม่ชอบฟังเพลงฝรั่งเพราะฟังไม่รู้เรื่องและนักร้องหน้าตาไม่ดี
วัยรุ่นทุกคนคิดว่า วงไหนมีการสำรอกเสียงวงนั้นเป็นEmo   
90%ของวัยรุ่นไทยไม่รู้จักprogressive
สัญลักษณ์    evil horn  กลายเป็นสัญลักษณ์ของ emo ไป
ในชั้นม.1โรงเรียนผม  มีเด็ก3คนที่รู้จักheavy metal และฟังเพลงต่างประเทศ

ของผม ม.6 ทั้งระดับ 99.98% รู้จักคำว่า อินดี้ และรสนิยมเพลงคืออินดี้และ rock ธุรกิจไทยทั้งหมด

มีแค่ 2 คนในระดับ (00.02%) ผมและนาย phil_wc ที่ฟังเพลงฝรั่งและเพลง prog เป็นหลัก เพลงไทยแทบไม่ได้แตะซักเพลง (ยกเว้นยุคเก่าๆ)

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
« ตอบ #33 เมื่อ: 24 เมษายน 2008 | 10:20:24 PM »

ของผม ม.6 ทั้งระดับ 99.98% รู้จักคำว่า อินดี้ และรสนิยมเพลงคืออินดี้และ rock ธุรกิจไทยทั้งหมด

มีแค่ 2 คนในระดับ (00.02%) ผมและนาย phil_wc ที่ฟังเพลงฝรั่งและเพลง prog เป็นหลัก เพลงไทยแทบไม่ได้แตะซักเพลง (ยกเว้นยุคเก่าๆ)

หาคนฟังไม่เจอเลยครับ แนวนี้ มีอยู่2คน
พยายามชวนคนอื่นมาฟังแต่มันเข้าไม่ถึงง่ะ

JM-Sarn
Phi

โฮมุ Homu ほむ

« ตอบ #34 เมื่อ: 25 เมษายน 2008 | 04:52:56 PM »

หาคนฟังไม่เจอเลยครับ แนวนี้ มีอยู่2คน
พยายามชวนคนอื่นมาฟังแต่มันเข้าไม่ถึงง่ะ

ไม่ใช่แค่ชวนฟังแล้วเข้าไม่ถึง บางคนถึงกับด่าเลยด้วย

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
ไอแอมตองสาม

aka TONG MAYER

« ตอบ #35 เมื่อ: 25 เมษายน 2008 | 05:03:30 PM »

มีผมคนเดียวในระดับ ที่สนใจใน Classic Rock และ Progressive Rock

คนอื่นๆ ก็พอได้ฟัง Dream Theater บ้าง

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.
ShadowServant
Images & Words

TROLLKASTEL!

« ตอบ #36 เมื่อ: 25 เมษายน 2008 | 08:43:21 PM »

เขาเรียกว่าความว้าวุ่นของวัยหนุ่มสินะ ขยิบตา

กลับมาด้วยความเพี๊ยนกว่าเดิม
BlueBroccoli
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #37 เมื่อ: 28 เมษายน 2008 | 06:53:35 PM »

ขอออกความเห็นหน่อย
ผมเข้ามาอ่านเรื่อยๆน่ะนะ แต่ไม่ได้ตอบหรอก (คิดว่าคงมีชาว prog ในบอร์ดนี้ที่เป็นแบบผมไม่มากก็น้อย)
กลุ่มสังคม prog บ้านเรานี่แคบรึเปล่า ตอบยากนะ (ขึ้นกับว่าพวกอ่านอย่างเดียว ฟังแต่เพลง แต่ไม่ค่อยแสดงตัวเนี่ย มีจำนวนเยอะหรือน้อย)

ึืคือถ้าถามผม ผมไม่อยากให้ prog เป็นเพลงในกระแสหลักน่ะนะ
อยากให้คนฟัง prog เป็นคนที่รักดนตรีจริงๆ ไม่ใช่ฟังกันตามกระแส เอามาอวดกันว่าข้าแน่ ข้าเท่
(ลองจินตนาการเด็กแว้นเปิด rush แล้วบิดแว้นๆดูสิครับ)
kongbei
Administrator
The Snow Goose

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
« ตอบ #38 เมื่อ: 28 เมษายน 2008 | 06:55:01 PM »

ผมเข้ามาอ่านเรื่อยๆน่ะนะ แต่ไม่ได้ตอบหรอก (คิดว่าคงมีชาว prog ในบอร์ดนี้ที่เป็นแบบผมไม่มากก็น้อย)
กลุ่มสังคม prog บ้านเรานี่แคบรึเปล่า ตอบยากนะ (ขึ้นกับว่าพวกอ่านอย่างเดียว ฟังแต่เพลง แต่ไม่ค่อยแสดงตัวเนี่ย มีจำนวนเยอะหรือน้อย)

ึืคือถ้าถามผม ผมไม่อยากให้ prog เป็นเพลงในกระแสหลักน่ะนะ
อยากให้คนฟัง prog เป็นคนที่รักดนตรีจริงๆ ไม่ใช่ฟังกันตามกระแส เอามาอวดกันว่าข้าแน่ ข้าเท่
(ลองจินตนาการเด็กแว้นเปิด rush แล้วบิดแว้นๆดูสิครับ)

เพลง Ghost Rider ใช่ไหมครับ 555
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #39 เมื่อ: 28 เมษายน 2008 | 06:57:33 PM »

เพลง Ghost Rider ใช่ไหมครับ 555

ถ้าเด็กแว้นคนนั้นฟังดนตรีที่เนื้องานจริงๆ ก็ไม่ว่าอะไรหรอกครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
Hemispheres
*

noonianm@hotmail.com
« ตอบ #40 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2009 | 06:01:52 PM »

มันก็ไม่เเปลกหรอกครับ ตราบใดที่ค่ายเพลงใหญ่ๆยังคิดที่จะหลอกผู้ฟังอยู่เเบบเดิมๆ เเละผู้ฟังยังคิดที่จะฟังเเบบเดิมๆ มันก็ไม่มีอะไรที่จะพัฒนาดนตรีให้ก้าวไกลหรอกครับ มีเเต่เเนวหวานๆ อกหัก รักคุด โดนทิ้ง เเละอีกมากมาย  ผมดีใจมากที่ยังมีคนฟังเพลงเเนว Prog Rock อยู่มากมาย
Anon
*

« ตอบ #41 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2009 | 07:42:30 PM »

น่าจะแคบมากครับ
ผม generation forty 
ถามเด็กรุ่นใหม่เกี่ยวกับ progressive rock  ไม่มีใครรู้จักซักคน
Toptopo
*

thom237@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #42 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2009 | 12:09:11 PM »

ผมเหมือนกันครับ ที่คณะที่ผมอยู่ มีผมแล้วเพื่อนอีกคนฟังเท่านั้น พวกเพลงฝรั่ง และโปรเกรสซีพร๊อคยุคเก่าๆ

นอกนั้นก็ฟาสซิต์ป็อปเกาหลีใต้ และนักร้องเพลงป๊อปไทยในระดับอินดี้ส์

Iron maiden
*

« ตอบ #43 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2009 | 01:07:20 AM »

ผ,ยอมรับเลยว่าความรู้น้อยเกินไปจริงๆ ที่จะไปตั้งถามในที่แฟนพร็อกควรจะถามแล้วผมก็ไม่ค่อยจะตอบคำถามของใครๆได้ด้วย

เพราะส่วนมากแล้วผู้ใหญ่หรือวัยรุ่นในเวปนี้ผมเห็นฟังมาเยอะมากมีความรู้เยอะจริงๆของผมน้อยเกินไปจริงๆครับ

ผมก็ถือว่าเป็นสมาชิกที่อายุยังน้อยในเวปนี้และชื่นชอบ ดนตรี ร็อค ที่สุดครับก่อนจะมาเริ่มฟังพร็อกและมักจะหาฟังได้แค่วงดังๆที่เป็นที่ยอมรับในคนกลุ่มมากเช่น pink floyd  yes  rush   king crimson  marillion  genesis ......และที่สำคัญก็ดรีมเทียเตอร์ครับ

ผมชอบในความเป็นศิลปะดนตรีของพร็อกครับได้ฟังเครื่องดนตรีบรรเลงแล้วชอบมาก แต่ก็ยังฟังน้อยเกินไปอยู่ดีและผมจะแปลกตรงที่จะตั้งใจฟังอะไรแล้วจะต้องซื้อมาฟังในครอบครองเลย จึงเป็นสาเหตุว่าผมฟังน้อยเพราะมักจะได้จากจำนวนแผ่นที่ทยอยซื้อเก็บมาได้เรื่อย

ชอบเวปนี้มากๆได้ความรู้เยอะดีมีความสุภาพ และทุกคนมีเหตุผลในการมาสนทนาในแต่ละความคิดเป็นมาตรฐานของเวปบอร์ดที่ดีครับ ทั้งเรื่องทั่วๆไปก็ยังให้ความรู้ในหลายเรื่อง หนังหลายๆเรื่องผมก็ไปหามาดูจากที่คนในเวปนี้เอามาบอกแหละครับ

และแน่นอนครับผมคิดว่าน้อยครับที่ในแวดวงคนฟังเพลงในบ้านเราจะมาฟังพร็อกกันได้ครับ แค่ดูจากกระแสหลักปัจจุบันเพลงไร้สาระเพลงที่จะดังได้ยังดังไปทั่วบ้านทั่วเมือง เช่น อ๊อด อ๊อด... ผมยังไม่เคยชักจูงเพื่อนคนไหนให้หันมาชื่นชมกับเพลงพร็อกได้เลยแม้จะมีบางคนฟังดรีมเทียเตอร์ บางเพลงแล้วชอบก็น้อยนัก ...แต่ถ้าหากมีคนได้มาเห็นมาสัมผัสเวปนี้มากๆก็คิดว่าน่าจะมีคนหลงเสน่ห์ในดนตรีพร็อกมากขึ้นแน่ๆ   พิมพ์ยาวครับเห็นตั้งมาแบบนี้ก็ได้ทีบอกเล่ากันบ้างพิมพ์ไปดูมั่วๆไปหน่อยขออภัยครับ
ไอแอมตองสาม

aka TONG MAYER

« ตอบ #44 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2009 | 02:03:14 PM »

ไม่ทราบว่า อ๊อด อ๊อด เพราะยัังไง แต่ก็ฟังครับ  แลบลิ้น
มันเป็นกระแสนี่เนอะ

เราเป็นคนรุ่นนี้ (เจเนอเรชั่นที่มีแต่เพลง ป๊อป ร๊อค และศิลปินเกาหลี หรือศิลปินเลียนแบบศิลปินเกาหลี)
เผื่้อภายภาคหน้า โตขึ้น ยี่สิบปีัหน้า วิทยุเปิดเพลง อ๊อด อ๊อด หรืออื่นๆ

มันอาจจะทำให้เรา รู้สึกมีความสุข แบบแปลกๆ ก็ได้นะครับ  ยิ้มกว้างๆ

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
พิมพ์