เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 01:02:21 AM
หน้า: 1 ... 133 134 [135] 136 137 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598315 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #2010 เมื่อ: 14 มีนาคม 2011 | 09:41:36 PM »

1.Pink Floyd -The Wall
2.Pink Floyd -The Final Cut
3.Camel -Rajaz
4.The Moody Blues -The Present
5.Mike Oldfield -Ommadawn
6.The Alan Parsons Project -Pyramid
รายชื่ออัลบั้มที่เห็นอยู่นี้ ถ้าผมจะถามว่าอัลบั้มชุดใดดีหรืออัลบั้มใดไม่ดีกว่ากันเราเอาความรู้สึกมาตัดสินได้ไหมครับ
แต่ถ้าถามถึงความรู้สึกว่าชอบอัลบั้มชุดใดมากกว่ากัน  อันนี้ทุกคนตอบได้ทันทีเลยเพราะเป็นความชอบส่วนตัวใช่ไหมครับ
แม้แต่อัลบั้มชุดThe Wall แฟนๆPink Floyd เองก็จะใช้ความรู้สึกมาตัดสินว่าดีกว่าชุดThe Final Cut ก็ไม่ได้อยู่ดี ผมก็อยากจะรู้นัก
ว่าจะเอาอะไรมาวัดว่าอัลบั้มชุดใดดีกว่ากัน  เพราะทุกคนย่อมมีความรู้สึกชอบส่วนตัวไม่เหมือนกันอยู่แล้วครับ
อั๋น501

« ตอบ #2011 เมื่อ: 16 มีนาคม 2011 | 08:35:08 AM »

หลังจากที่เฮียเดจาวูรอคอยไฟล์เพลงล็อตใหม่จากผมเป็นเวลานาน(ไม่รู้ว่าของเก่าเฮียฟังได้ถึงครึ่งหรือยัง) วันนี้ผมจะเอาไปให้ถึงทะเลเลยครับ
พร้อมด้วยไปเอาสายลำโพง,สายไฟที่ร้านให้และดีวีดีการ์ตูนของลูก(หนังของพ่อด้วย)ทั้งหมด ผมจัดการให้เรียบร้อยโรงเรียนทะเลแล้วครับ
ผมนัดเฮียแกเจอกันที่ร้านอาหารทะเลใครอยากกินกุ้ง หอย ปู ปลา ตามไปได้นะ ร้านอาหารทะเลร้านนี้เฮียแกบอกว่าอาหารทะสดๆบรรยากาศดีๆ
อยากจะให้ผมได้ลองกินหน่อย(เล่นเอาอาหารทะเลของโปรดมาล่อ) มีหรือผมจะพลาด
อั๋น501

« ตอบ #2012 เมื่อ: 16 มีนาคม 2011 | 04:50:07 PM »

เรียบร้อยแล้วครับส่งสายลำโพง,สายไฟ,ฮาร์ดดีสก์และหนังการ์ตูนให้กับเฮียเดจาวูถึงทะเลแล้วครับ  เฮียได้เปลี่ยนพวกเส้นสายใหม่คงพอใจ
สมใจนึกนะครับ  ได้ผลเปลี่ยนแปลงเรื่องคุณภาพเสียงอย่างไรบอกกล่าวกันบ้าง
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #2013 เมื่อ: 17 มีนาคม 2011 | 11:12:39 AM »

เรียบร้อยแล้วครับส่งสายลำโพง,สายไฟ,ฮาร์ดดีสก์และหนังการ์ตูนให้กับเฮียเดจาวูถึงทะเลแล้วครับ  เฮียได้เปลี่ยนพวกเส้นสายใหม่คงพอใจ
สมใจนึกนะครับ  ได้ผลเปลี่ยนแปลงเรื่องคุณภาพเสียงอย่างไรบอกกล่าวกันบ้าง

ขอบคุณคุณอั๋นด้วยครับที่นำมาส่งให้ถึงที่ (ขอบคุณแทนเด็กๆด้วยสำหรับขนม+การ์ตูน)

เมื่อคืนลองเปลี่ยนสายลำโพงอย่างเดียว (ฟังได้ไม่กี่เพลง) รู้สึกว่าเสียงจะสะอาดขึ้น
  ความคม แข็งของเสียงน้อยลง  โดยรวมเสียงโปร่งใสฟังสบายขึ้นครับ
อั๋น501

« ตอบ #2014 เมื่อ: 17 มีนาคม 2011 | 01:05:33 PM »

ขอบคุณคุณอั๋นด้วยครับที่นำมาส่งให้ถึงที่ (ขอบคุณแทนเด็กๆด้วยสำหรับขนม+การ์ตูน)

เมื่อคืนลองเปลี่ยนสายลำโพงอย่างเดียว (ฟังได้ไม่กี่เพลง) รู้สึกว่าเสียงจะสะอาดขึ้น
  ความคม แข็งของเสียงน้อยลง  โดยรวมเสียงโปร่งใสฟังสบายขึ้นครับ

แล้วเรื่องเพลงเป็นไงบ้างครับ ให้ไปอีกนับพันอัลบั้มพอไหมเฮียครั้งหน้าเอาหนังไปดูบ้างก็ได้นะ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #2015 เมื่อ: 17 มีนาคม 2011 | 01:26:44 PM »

แล้วเรื่องเพลงเป็นไงบ้างครับ ให้ไปอีกนับพันอัลบั้มพอไหมเฮียครั้งหน้าเอาหนังไปดูบ้างก็ได้นะ

ยังดูๆอยู่ครับ กำลังพยายามจัดหมวดหมู่อยู่
  คราวนี้รู้สึกจะมีไฟล์แบบ 5.1 อยู่หลายชุดเลย เสียดายผมไม่ได้เล่นโฮมเธียเตอร์
อั๋น501

« ตอบ #2016 เมื่อ: 17 มีนาคม 2011 | 07:20:06 PM »

ยังดูๆอยู่ครับ กำลังพยายามจัดหมวดหมู่อยู่
  คราวนี้รู้สึกจะมีไฟล์แบบ 5.1 อยู่หลายชุดเลย เสียดายผมไม่ได้เล่นโฮมเธียเตอร์

อันที่แล้วไฟล์เพลงHi-Res.ที่เป็น5.1 ch.นั้นก็คือไฟล์เพลงจากฟอร์แม็ตDVD-AudioและSACD นั่นเองมีทั้งเป็นสเตอริโอ(2ch.)ให้ด้วยครับ
ต่อไปนี้เราคงจะได้ฟังเพลงจากสองฟอร์แม็ตนี้ในรูปแบบของไฟล์ โดยไม่ต้องพึ่งพากับเครื่องเล่นSACD หรือ DVD-Audio ให้ยุ่งยากอีกต่อไปแล้ว
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #2017 เมื่อ: 18 มีนาคม 2011 | 08:34:59 AM »

Marantz NA7004 - Network Audio Player

« ตอบ #2018 เมื่อ: 18 มีนาคม 2011 | 08:35:44 AM »

เชิญพี่อั๋นมาช่วยแนะนำได้เลยครับ  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #2019 เมื่อ: 18 มีนาคม 2011 | 03:54:54 PM »

งานเครื่องเสียง ที่โรงแรมแอมบาสเดอร์ครับ ( ยืมรูปมาให้ดูครับ ขอบคุณเจ้าของรูปด้วยครับ )

« ตอบ #2020 เมื่อ: 18 มีนาคม 2011 | 03:55:41 PM »

« ตอบ #2021 เมื่อ: 18 มีนาคม 2011 | 03:55:57 PM »

อั๋น501

« ตอบ #2022 เมื่อ: 19 มีนาคม 2011 | 07:26:25 AM »

Marantz NA7004 - Network Audio Player

ขอคุณมากครับพี่ป่องที่ให้ผมแนะนำ   อย่้างที่รู้ๆกันอยู่กระแสการฟังเพลงยุดปัจจุบันนี้ฟอร์แม็ตดิจิตอลในรูปแบบของไฟล์เพลงกำลังได้รับการนิยม
แผ่นเงินหรือแผ่นทองที่พวกเราคุ้นเคยกันมานานอนาคตอาจจะไม่ได้เห็นอีกแล้ว  อุปกรณ์ประเภทD/A Converter(DAC) เป็นสิ่งจำเป็นของการเล่น
ไฟล์เพลงเวลานี้อุปกรณ์ประเภทนี้มีออกมาขายกันเพียบแทบทุกยี่ห้อแล้วครับ  แรกๆยี่ห้อเครื่องเสียงยักษ์ใหญ่บางยี่ห้ออาจจะยังดูทิศทางตลาดก่อน
แต่มาวันนี้น่าจะเป็นสิ่งที่ผมเคยบอกกล่าวทำนายไว้ว่าดิจิตอลไฟล์เพลงจะมาแทนที่ฟอร์แม็ตซีดี  เมื่อยี่ห้อยักษ์ใหญ่อย่างMarantz เริ่มออกเครื่องเล่น
ไฟล์เพลงรุ่นNA 7004 โดยMarantz เรียกเครื่องเล่นนี้ว่า Network Audio Player เครื่องเล่นประเภทไร้แผ่นรุ่นNA 7004 นี้เป็นเครื่องเล่นไฟล์ที่ทันสมัยนิยมมากรองรับ iPod,iPhone,iPad มีขั้วต่อRJ 45 สำหรับStream ไฟล์เพลงผ่านระบบ Network Internet หรือ Local Area Network(LAN)
มีขั้วต่อต่างๆให้มากมายนอกเหนือจากขั้วต่อแบบUSB ที่ใช้กับคอมพิวเตอร์หรือExternal HDD  ผลการรับฟังเป็นเช่นใดตอนนี้ยังตอบไม่ได้เอาไว้ให้
ผมได้ลองเล่นดูก่อนแล้วจะมากล่าวให้ทราบกัน  การฟังเพลงของแต่ละคนนั้นย่อมมีไลท์สไตล์การเล่นไม่เหมือนกันอยู่แล้ว ใครอยากจะเล่นหรือฟัง
อะไรมันก็เป็นเรื่องของแต่ละคนครับ ตัวผมเองนั้นเป็นคนที่มีไลท์สไตล์การฟังเพลงหรือดูหนังเป็นอย่างที่เพื่อนสมาชิกรู้ๆกันอยู่เป็นคนที่เปิดกว้างยอม
รับกับการเปลี่ยนแปลงของเทคโนโลยีไม่ใช่เป็นพวก"กบอยู่ในกะลา" เป็นคนไม่เคยหลงยุดครับทั้งๆที่ผมมีอายุขนาดนี้แล้ว เมื่อวานนี้ไปเจอกับแก็งค์
พวกๆที่เล่นแผ่นเสียงและเครื่องเสียง ผมพึ่งรู้ว่าเค้ารู้จักคุณหมอนักเพลงของเราด้วย เค้าเป็นคนที่ชื่นชอบการเล่นแผ่นเสียงมากขนาดมีเครื่องเล่น
แผ่นเสียงเก็บไว้น่าจะเกิน 20 เครื่องครับ  แต่เค้าก็ยังเล่นกับฟอร์แม็ตอื่นๆอย่างเช่นซีดีและไฟล์เพลงด้วยเหมือนกันยังได้พูดคุยกับผมเรื่องการrip
ซีดีเป็นไฟล์ซึ่งเค้าอยากจะเอาซีดีที่มีอยู่มากมายทั้งหมดแล้วมาrip เก็บเป็นรูปไฟล์เพลง  บังเอิญเมื่อวานนี้ผมไปเดินเ่ล่นที่ร้านแผ่นเสียงซีดีเจ้าประจำ
ซึ่งช่วงหลังๆไม่ได้มีเวลาไปมานานแล้ว  เพื่อนผมเค้ายังบอกว่าถึงแม้จะชื่นชอบการฟังเพลงจากแผ่นเสียงมากเท่าไรแต่ก็ยอมรับกับดิจิตอลและการ
เปลี่ยนแปลงของโลกด้วย เพราะไม่ว่าจะเป็นอะนาล็อกหรือดิจิตอลเราก็ต้องการฟังเนื้อในของมันก็คือดนตรีที่เราชอบทั้งนั้นครับ
อั๋น501

« ตอบ #2023 เมื่อ: 22 มีนาคม 2011 | 10:41:35 PM »

วันนี้ผมได้มีโอกาสไปเยี่ยมห้องดูหนังฟังเพลงของคุณraylee ถึงที่จังหวัดยโสธร ต้องขอบอกเลยเถ้าแก่โรงสีของเรานี่ไม่ธรรมดาเลย
ผมมีเรื่องจะเล่าและได้ถ่ายรูปห้องดูหนังฟังเพลงไว้แยะเลยครับและที่สำคัญก็คือได้ถ่ายรูปกรุสมบัติแผ่นเสียง,ซีดี,ดีีวีดีและเทปที่เป็นของรัก
ของเถ้าแก่ไว้แล้ว ตู้เก็บสมบัตินั้นออกแบบได้อย่างสวยมากเป็นตู้บานเลื่อนไปมาซ้อนกันเต็มผนังห้องทั้งสองด้าน คุณraylee เป็นคนที่ชื่นชอบ
กับการดูหนังฟังเพลงมากเล่นกับทุกฟอร์แม็ต ผมมีปัญหาเรื่องการเอารูปลงกระทู้จะให้พี่ป่องช่วยหน่อยก็แล้วกันเดี๋ยวรอดูรูปกันก่อนเราผมจะกลับ
มาขยายเรื่องให้อ่านกัน (พี่ป่องช่วยลงรูปตามลำดับผมจะได้เล่าเรื่องไปตามรูป)

« ตอบ #2024 เมื่อ: 23 มีนาคม 2011 | 10:12:54 AM »

ผมช่วยลงรูปให้พี่อั๋นครับ ขอ comment สั้นๆไปด้วยเลยนะครับ
ก่อนอื่นต้องขอบอกว่ารู้จักคุณเรย์มานาน แต่ไม่นึกเลยว่าจะหล่อขนาดนี้ รวมทั้งมีบุคลิกดีด้วย ( อันนี้พูดจริงนะครับ ยิ้มกว้างๆ )
ตู้สวยมากครับ

หน้า: 1 ... 133 134 [135] 136 137 ... 325
พิมพ์