เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 03:29:35 PM
หน้า: 1 ... 139 140 [141] 142 143 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598163 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #2100 เมื่อ: 05 เมษายน 2011 | 05:07:33 PM »

7

8

เมื่อวานนี้ผมได้มีโอกาสกลับไปเยี่ยมห้องฟังเพลงดูหนังของคุณเรย์ ณ ยโสธรอีกครั้งและคราวนี้มีเวลาฟังเพลงกับชุดซีสเต็มของคุณเรย์ด้วยครับ
ครั้งที่แล้วไม่มีโอกาสได้ฟังเพลงกันเลยเพราะมีเวลาน้อยและได้เก็บรูปมาฝากพวกเรากันด้วยโดยเฉพาะแผ่นเสียงกับซีดี มีเรื่องที่ผมดีใจมากๆ
ก็คือได้มีโอกาสได้ฟังเสียงเพลงจากเทป501 ซึ่งผมไม่เคยได้ฟังมาเกือบยี่สิบปีน่าจะได้เดี๋ยวจะมาเล่าให้อ่านกันแต่ต้องขอขอบคุณพี่ป่องกันก่อน
ที่เป็นตัวช่วยลงรูปให้ผมอีกแล้วครับท่าน
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #2101 เมื่อ: 05 เมษายน 2011 | 05:12:24 PM »

อย่าเรียกผมว่า พี่ เลยครับ พี่อั๋น please ยิ้มกว้างๆ

อั๋น501

« ตอบ #2102 เมื่อ: 05 เมษายน 2011 | 05:21:45 PM »

3

ชุดซีสเต็มของคุณเรย์นั้นได้แยกชุดดูหนังและฟังเพลงออกจากกันโดย คุณเรย์ลองให้ผมช่วยเซ็ทอัพลำโพงให้หน่อยหลังจากที่เราได้พูดคุยกัน
เรื่องผลของอคูสติกเสียงว่ามีความสำคัญมากเป็นที่มาของห้องฟังเพลงดีๆควรจะต้องมีการปรับจูนอคูสติกเสียง  ถ้าไม่ได้วางแผนมาตั้งแต่ต้น
ก่อนที่จะลงมือทำห้องฟังเพลงแล้วจะมาแก้ที่ปลายทางนั้นคงจะยาก  ห้องฟังเพลงดูหนังของคุณเรย์นั้นเน้นความสวยงามและประโยชน์ใช้สอย
ตามความต้องการเช่นทำตู้เก็บซีดี,ดีวีดี,แผ่นเสียงและเทปหรือจะเป็นความสะสมอื่นๆสิ่งเหล่านี้อาจจะส่งผลทางด้านอคูสติกด้านเสียงด้วย
อั๋น501

« ตอบ #2103 เมื่อ: 05 เมษายน 2011 | 05:34:45 PM »

อย่าเรียกผมว่า พี่ เลยครับ พี่อั๋น please ยิ้มกว้างๆ

ได้ครับพี่ป่อง  ก็ผมอยากอายุน้อยๆหน่อยถ้าเรียกพี่ดูเหมือนผมจะเด็กกว่า(กลัวแก่แบบเฮียโป่ง)
อั๋น501

« ตอบ #2104 เมื่อ: 05 เมษายน 2011 | 06:01:50 PM »

3

7

จากรูปบนจะเห็นได้ว่าคุณเรย์นั้นจัดวางลำโพงแบบเรียงแถวหน้ากระดาน(เหมือนร้านขายเครื่องเสียงมาวางโชว์) ผมเลยทำการเซ็ทอัพลำโพง
โดยการดึงเอาลำโพงNHT 2.5i เป็นลำโพงหลักให้เดินหน้าออกมาจากลำโพงJBL ซึ่งลำโพงJBL นั้นคุณเรย์ใช้เฉพาะเวลาดูหนังและวางระยะห่าง
ลำโพงซ้ายขวาออกจากกันมากกว่าตำแหน่งเดิม เพราะจากที่ผมได้ทดลองฟังก่อนที่จะลงเซ็ทอัพเพื่อจะให้คุณเรย์ฟังถึงความแตกต่างก่อนและหลัง
เซ็ทอัพแล้ว  ตำแหน่งที่วางลำโพงเดิมนั้นเสียงดนตรีจะเหมือนกับเป็นกระจุกอยู่ที่ตรงกลาง เวทีเสียงจะแคบมากซึ่งคุณเรย์ก็ได้ฟังแล้วก็เห็นด้วยกับผม
ผมจึงจัดวางตำแหน่งลำโพงใหม่ขยับลำโพงเดินหน้าและแยกระยะห่างลำโพงซ้ายขวาให้มากกว่าเดิม คราวนี้เสียงดนตรีเปลี่ยนไปฟังแล้วต่างจากของเดิมเสียงดนตรีมีมิติแยกแยะชิ้นดนตรีได้มากขึ้น  แต่เสียงเบสยังรู้สึกว่าไม่ค่อยมีน้ำหนักนักซึ่งอาจจะมาจากกำลังของแอมป์ยี่ห้อSonographe sa250
ซึ่งเป็นแอมป์ที่ไม่ได้มีลักษณะโทนเสียงที่เน้นเสียงเบสมากนักก็ได้ ยิ่งมาจับคู่กับปรีแอมป์หลอดของConrad Johnson pa10 จึงทำให้เสียงเบสขาด
ความลึกแต่ก็ได้รายละเอียดเสียงแหลมที่ดีมาชดเชย ต้องบอกก่อนลำโพงNHT 2.5iนั้นเป็นลำโพงที่ค่อยข้างกินวัตต์อยู่เหมือนกันขนาดซีรีส์เล็กๆ
พวกลำโพงวางหิ้งที่น่าจะขับง่ายๆเห็นมีคนเอาไปเล่นกับชุดโฮมเธียเตอร์ใช้กับพวกAV แอมป์เล่นเอาขับไม่ออก  แต่ถ้าไม่ได้ฟังเพลงร็อกหนักๆก็ไม่น่า
เป็นปัญหา

ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2105 เมื่อ: 05 เมษายน 2011 | 09:31:04 PM »

ห้องคุณเรย์กว้างเท่าไหร่อ่ะครับ
ท่าทางสบายๆนะห้องนี้
 ยิ้มเท่ห์

อั๋น501

« ตอบ #2106 เมื่อ: 06 เมษายน 2011 | 06:13:48 AM »

ห้องคุณเรย์กว้างเท่าไหร่อ่ะครับ
ท่าทางสบายๆนะห้องนี้
 ยิ้มเท่ห์

ขนาดห้องฟังเพลงดูหนังของคุณเรย์นั้นประมาณ 4.5x6X2.5-2.7 เมตรถือว่ากำลังดีเลยครับฝ้าเพดานทำเป็นฝ้าหลุมซ่อนไฟแสงสว่างเพื่อความสวยงาม
คุณเรย์เล่าให้ผมฟังว่าห้องนี้คุณเรย์บอกกับภรรยาเลยว่ายังไงจะต้องทำห้องฟังเพลงดูหนังเพราะเป็นความชื่นชอบส่วนตัวของเค้า  ถึงจะไม่ได้เน้น
เรื่องอคูสติกของเสียงเพราะยังไม่มีความเข้าใจในกับเรื่องนี้ แต่ก็พอรู้ว่าการฟังเพลงนั้นจะต้องมีห้องฟังที่เป็นสัดส่วนเหมือนกับโลกส่วนตัวของเรา
ส่วนสมาชิกครอบครัวเค้าก็จะมีโลกส่วนตัวของเค้าเหมือนกัน อย่างภรรยาชื่นชอบหนังเกาหลีจะใช้ห้องนอนซึ่งจะมีทีวีLED ไว้รองรับกับซีรี่ส์ต่างๆ
จะได้นอนดูให้เต็มที่ ส่วนห้องของลูกๆก็จะมีเครื่องคอมพิวฯเพียบพร้อมกับการเล่นเกมและห้องฟังเพลงดูหนังห้องนี้ก็ยังสามารถใช้ดูหนังรวมกัน
ของครอบครัวได้อีกด้วย  ผมเคยบอกการที่เรามีห้องฟังเพลงดูหนังนั้นก็เหมือนกับห้องอื่นๆในบ้านอย่างห้องครัว,ห้องนั่งเล่น,ห้องรับแขก,ห้องพระ,
ห้องหนังสือฯลฯอะไรแบบนี้ เราสามารถใช้งานตามความต้องการได้เสมอไม่ใช่เป็นห้องฟังเพลงแล้วจะมาใช้เป็นห้องรับแขกไม่ได้ คุณเรย์ก็ใช้
ห้องฟังเพลงดูหนังเป็นห้องของครอบครัวไปด้วยไม่เห็นจะแปลกอะไร
อั๋น501

« ตอบ #2107 เมื่อ: 06 เมษายน 2011 | 10:32:59 AM »

7

อันที่จริงแล้วคุณเรย์อยากมาเล่าเรื่องราวของการเล่นเครื่องเสียงมาตั้งแต่สมัยเรียนจบใหม่ๆ  แต่คุณเรย์บอกผมว่าตัวเค้าเองนั้นเขียนบรรยาย
เรื่องราวไม่เก่งผมก็ยังบอกเค้าไปว่า ผมเองก็พิมพ์ไม่เก่งเหมือนกันทุกวันนี้ยังพิมพ์ผิดๆถูกๆอยู่เลยตัวอักษรบางตัวผมยังหาตัวสะกดไม่เจอ
ผมพิมพ์แต่ละกระทู้ใช้เวลานานมากยิ่งผมเป็นคนพูดเร็วคิดเร็วทำอะไรเร็ว  แต่ว่าเวลามาอยู่หน้าคอมพิวเตอร์แล้วทำอะไรไม่ได้อย่างใจเลยครับ
ไม่ใช่แต่กระทู้เครื่องเสียงนะครับกระทู้เรื่องอื่นๆด้วยคุณเรย์ก็อยากเข้ามาร่วมคุยด้วยแต่ติดปัญหาเรื่องพิมพ์ไม่เก่งนี่ล่ะครับ
อั๋น501

« ตอบ #2108 เมื่อ: 06 เมษายน 2011 | 10:57:45 AM »

8

ใครว่าเทป501 เสียงไม่ดีผมเปิดฟังท้าชนกับฟอร์แม็ตSACD เลยครับ
ท่านผีเพลง

« ตอบ #2109 เมื่อ: 06 เมษายน 2011 | 01:27:57 PM »

8

ใครว่าเทป501 เสียงไม่ดีผมเปิดฟังท้าชนกับฟอร์แม็ตSACD เลยครับ
รู้สึกว่า เครื่องเล่นเทป จะแพงกว่าเครื่องเอสเอซีดีนะเนี่ย เศร้า

อั๋น501

« ตอบ #2110 เมื่อ: 07 เมษายน 2011 | 12:58:19 AM »

8

รู้สึกว่า เครื่องเล่นเทป จะแพงกว่าเครื่องเอสเอซีดีนะเนี่ย เศร้า

เครื่องเล่นเทปยี่ห้อTeac รุ่น V6030S สภาพยังดีอยู่เลยไม่ใช่แต่เครื่องเล่นเทปอย่างเดียวอุปกรณ์ชิ้นอื่นๆก็อยู่ในสภาพที่ดีมากๆ
อายุแต่ละชิ้นนั้นเกินกว่าสิบกว่าปีขึ้นไปทั้งหมด เครื่องเล่นซีดียี่ห้อMicromega Stage2 ตัวดังในอดีตหลายคนในเว็ปของเราต่างก็เคยเล่นมาแล้ว
กลไกของDrive ซีดีใช้ของPhilipsซึ่งผมไม่ชอบเลยเวลาใช้งานเสียงดังดูไม่ค่อยแข็งแรงแต่คุณภาพเสียงเป็นอีกเรื่อง  คุณเรย์เล่าให้ผมฟังว่า
ชุดซีสเต็มที่ใช้งานอยู่นี้ซื้อมาตั้งแต่หลังเรียนจบใหม่ๆเป็นชุดเครื่องเสียงที่ชอบมากไม่เคยคิดอยากจะเปลี่ยนใหม่(ถ้าต้องการจะเปลี่ยนเป็นชุดซีสเต็มระดับไฮเอ็นด์นั้นเงินไม่ใช่ปัญหาอยู่แล้ว)พอใจกับชุดซีสเต็มนี้แต่จะเพิ่มเติมเครื่องเล่นDUNE เพื่อที่จะใช้ดูหนังบูลเรย์และเล่นDAC ภายนอกเพื่อที่จะ
ใช้เล่นไฟล์เพลงHi-Res.อย่างที่ต้องการก็ต้องขอต้อนรับสมาชิกใหม่เข้ากลุ่มกรุ๊ปอ็อฟเด็ธ เพราะเวลานี้ฝากให้ผมเก็บกระสุน(ไฟล์)ไว้ให้แล้ว
อั๋น501

« ตอบ #2111 เมื่อ: 07 เมษายน 2011 | 01:22:01 AM »

3

ชุดซีสเต็มของคุณเรย์นั้นได้แยกชุดดูหนังและฟังเพลงออกจากกันโดย คุณเรย์ลองให้ผมช่วยเซ็ทอัพลำโพงให้หน่อยหลังจากที่เราได้พูดคุยกัน
เรื่องผลของอคูสติกเสียงว่ามีความสำคัญมากเป็นที่มาของห้องฟังเพลงดีๆควรจะต้องมีการปรับจูนอคูสติกเสียง  ถ้าไม่ได้วางแผนมาตั้งแต่ต้น
ก่อนที่จะลงมือทำห้องฟังเพลงแล้วจะมาแก้ที่ปลายทางนั้นคงจะยาก  ห้องฟังเพลงดูหนังของคุณเรย์นั้นเน้นความสวยงามและประโยชน์ใช้สอย
ตามความต้องการเช่นทำตู้เก็บซีดี,ดีวีดี,แผ่นเสียงและเทปหรือจะเป็นความสะสมอื่นๆสิ่งเหล่านี้อาจจะส่งผลทางด้านอคูสติกด้านเสียงด้วย

ที่เห็นในรูปคุณเรย์กำลังลองเปรียบเทียบภาพทีวีLED กับทีวีPlasma Full HDขนาด 50 กว่านิ้วจะเลือกทีวีเครื่องใดไว้ดู
สรุปแล้วว่าทีวีLED ให้ภาพคมชัดละเอียดกว่า แต่ทีวีPlasma ให้ความนุ่มนวลดูสบายตารายละเอียดของภาพอาจจะสู้ไม่ได้
จากในรูปจะเห็นว่ามีทีวีจอคอมพิวเตอร์อีกเครื่องเอาไว้เล่นกับไฟล์หนังไฟล์เพลง เพราะเวลานี้คุณเรย์ได้ทดลองใช้คอมพิวเตอร์เล่นไฟล์
เล่นแบบผมน่าดีใจมากครับที่ข้อมูลเรื่องราวต่างๆที่ผมนำมาเล่าให้อ่านกันเรื่องเล่นกับไฟล์เป็นประโยชน์กับเพื่อนๆสมาชิกท่านอื่นๆ
ใช้เป็นแนวทางในการเล่นกับสื่อบันเทิงยุดใหม่นี้
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #2112 เมื่อ: 11 เมษายน 2011 | 07:40:04 AM »

ดีใจมากครับที่ข้อมูลเรื่องราวต่างๆที่ผมนำมาเล่าให้อ่านกันเรื่องเล่นกับไฟล์เป็นประโยชน์กับเพื่อนๆสมาชิกท่านอื่นๆ
ใช้เป็นแนวทางในการเล่นกับสื่อบันเทิงยุดใหม่นี้

มีประโยชน์มากครับ อ่านไว้ก่อน เมื่อไหร่มีงบจะได้มีความรู้ก่อนที่จะเลือกซื้อ  ยิ้มกว้างๆ
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #2113 เมื่อ: 11 เมษายน 2011 | 07:48:24 AM »

ตามข้อเท็จจริงไม่มีใคร "หลุดโผ" แม้แต่คนเดียวนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

...เพียงแต่ว่า สำหรับ บางท่าน ทางคณะกรรมการอาจโผล่ไปให้รางวัลโดยไม่รู้ตัววันดีคืนดีวันไหนก็ได้ แล้วแต่เวลาจะเอื้ออำนวยให้
ประกอบกับโอกาสและความเหมาะสมทางสถานะการณ์ด้วยครับ

จึงเรียนมาเพื่อทราบโดยทั่วกัน  เจ๋ง

ครับ..ขณะนี้ทางคณะกรรมการได้พิจรนา รางวัลสำหรับท่านต่อไป และได้เตรียมถ้วนรางวัลไว้เรียบร้อยแล้วครับ

อันนี้พิเศษสำหรับท่านประธานโดยเฉพาะครับ..

หรือว่าจะเป็นอันนี้ดีนะ.. ยิ้มกว้างๆ

ท่านผีเพลง

« ตอบ #2114 เมื่อ: 11 เมษายน 2011 | 09:52:26 AM »

ดีใจมากครับที่ข้อมูลเรื่องราวต่างๆที่ผมนำมาเล่าให้อ่านกันเรื่องเล่นกับไฟล์เป็นประโยชน์กับเพื่อนๆสมาชิกท่านอื่นๆ

มีประโยชน์มากครับ อ่านไว้ก่อน เมื่อไหร่มีงบจะได้มีความรู้ก่อนที่จะเลือกซื้อ  ยิ้มกว้างๆ
ผมแอบรู้มาว่า เฮียอาร์โนลด์ เล่นเครื่องเสียงอย่างแพงและเทพมาก่อนครับ
เมื่อไหร่จะหวนคืนสู่ยุทธจักรอีกครับ ท่านเทียนอิดเต้ยเจ็กชิ้วเล่านั้ง(ผู้เฒ่าหัตถ์ค้ำฟ้าบาทาค้ำดินที่หนึ่งในแผ่นดิน)

หน้า: 1 ... 139 140 [141] 142 143 ... 325
พิมพ์