เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149728 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 10:26:19 AM
หน้า: 1 ... 206 207 [208] 209 210 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598076 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #3105 เมื่อ: 12 มกราคม 2012 | 01:21:17 PM »

ผมรักแผ่นเสียงและเครื่องเล่นแผ่นเสียงมาตั้งแต่ยังเล็ก ๆ อยู่
ตอนนั้นคนข้างบ้านเขามีเครื่องเล่นแผ่นเสียง ผมก็ไปยืนมองดู และชอบที่จะเห็นแผ่นเสียงหมุนอยู่บนแป้นหมุน มันรู้สึกเพลินดี
เวลามีงานเลี้ยงปีใหม่บางปี เจ้าของเครื่องเขาก็ใจดี อนุญาตให้ผมเป็นดีเจประจำงานชั่วคราวได้ ผมจึงถือโอกาสลองซ้อมมือโดยการค่อย ๆ ประคองโทนอาร์มที่มีหัวเข็มไปวางตามร่องแผ่นเสียงเพื่อเล่นเพลงที่ต้องการ...
นั่นคือปฐมบทของการต้องมนต์แผ่นดำที่ไม่มีวันเสื่อมคลาย
จึงตั้งปณิธานไว้ว่าโตขึ้นจะต้องมีเครื่องเสียงดี ๆ สักชุดให้ได้ และต้องเล่นแผ่นเสียงด้วย
ถ้าไม่เป็นเพราะแผ่นเสียงและเครื่องเล่นแผ่นเสียง ผมคงไม่เล่นเครื่องเสียงหรอกครับ

ชีวิตผมรักเสียงเพลงมาตั้งแต่เด็กๆเห็นคุณพ่อเล่นแผ่นเสียงมาตั้งแต่เกิดเครื่องเล่นแผ่นเสียงสมัยก่อนที่คุณพ่อเล่นแบบไขลานรุ่นโบราณ
ใช้หัวเข็มเหล็ก เป็นวินเทจอย่างจริงๆเลย  เสียดายพังไปแล้วไม่ได้เก็บรักษาไว้  รุ่นต่อมาพี่ชายเล่นแผ่นเสียงก็เลยได้ถ่ายทอดความรักแผ่นเสียง
จากพี่ชาย  จนเข้าวัยรุ่นได้รับมรดกเครื่องเสียงจากพี่ชายเป็นชุดแรกแอมป์หลอดต่อเอง ลำโพงประกอบตู้เองเช่นกัน  ค่อยๆขยับเครื่องเสียง
ต่อเล่นเองกับเพื่อนๆ เรียกว่าสมัยก่อนเดินบ้านหม้อขาลากเลยครับ ตอนนั้นต้องอดค่าขนมเพื่อซื้อแผ่นเสียง  แต่โชคดีหน่อยที่มีแผ่นเสียงของพี่ชาย
กับของคุณพ่อทิ้งไว้ให้เล่นด้วย
พ่อของผมก็มีหีบเสียงไขลานแบบโบราณ ยี่ห้อ His Master's Voice ใช้เล่นแผ่นครั่งสปีด 78 เป็นมรดกของนายฝรั่งอังกฤษทิ้งไว้ให้ ปัจจุบันลานขาด ใช้การไม่ได้แล้ว แต่แม่ก็ยังเก็บเอาไว้ ตอนที่มันยังใช้การได้อยู่นั้น ผมมักเอามาเปิดเล่นแผ่นของนักร้องและศิลปินรุ่นเก่าอย่างเช่น Hank Williams ทูล ทองใจ สุเทพ วงศ์กำแหง ฯลฯ ส่วนแผ่นเสียงยุคปัจจุบัน ผมเริ่มต้นจากศูนย์ในยุคที่ซีดีกำลังเฟื่อง จำได้ว่าตอนนั้นตะลอนหาซื้อแผ่นเสียงทั้งวันและหาซื้อไม่ค่อยจะได้ อย่างพวกเพลงแนว prog นี่หาไม่ค่อยจะเจอเลย อาจเป็นเพราะไม่รู้แหล่งซื้อขายก็ได้ แต่ตอนนี้รู้แล้ว จึงซื้อไม่บันยะบันยังเลยครับ ยิงฟันยิ้ม
เคยไปที่พันธ์ทิพย์งามวงศ์วานแล้วใช่ไหมครับ ชั้น 5 หรือ 6 ผมจำไม่ได้ มีร้านขายแผ่นเสียงราคาถูกหลายร้านเลยทีเดียว เพื่อนที่รถไฟบ้านอยู่ใกล้แถวนั้นไปบ่อยๆบอกผมว่า ราคาถูกมากๆ ราว 20 หรือ 50 บาทก็มี สภาพยังดีอยู่....ผมเอามะพร้าวห้าวมาขายสวนหรือเปล่าครับ ยิ้มกว้างๆ
เคยไปนานมากแล้วครับ ประมาณปี 2545-2546 เห็นจะได้
จำได้ว่าตอนนั้นผมก็ได้เจอแผ่นเสียงดี ๆ มากมายในราคาที่ไม่แพง และเครื่องเล่นแผ่นเสียงที่เล่นอยู่ในปัจจุบันก็ได้มาจากที่นั่นครับ

ก่อนที่ห้างพันธ์ทิพย์จะซื้อกิจการเดิมเป็นชื่อห้างบางลำพู(งามวงศ์วาน) อยู่ใกล้ๆบ้านเก่าของผม  เป็นสถานที่ขายของมือสองแทบทุกอย่าง
และพระเครื่องที่โด่งดังมาก  ผมชอบไปเดินเล่นเป็นประจำ ถ้ามีเวลาว่างได้เจอนักเล่นเครื่องเสียงสาราพัดรูปแบบ นักสะสมของเก่า สะสมซีดี
หรือแผ่นเสียงเซียนๆก็มักมาเดินจับแผ่นที่นี่กัน หรือแม้แต่พวกพ่อค้าแผ่นที่อื่นๆก็ชอบมาจับแผ่นไปขายต่อ  เป็นสถานที่รวมนักเล่นทุกประเภท
ไว้ทั้งหมด  ระยะหลังๆผมไปซื้อแต่ฮาร์ดดีสก์อย่างเดียวเท่านั้น

ห้างพันธ์ทิพย์งามวงศ์วาน สมัยก่อนนั้นเป็นแหล่งรวมของมือสอง พวกแผ่นเสียง ซีดี เครื่องเสียง ของเก่าสาราพัดอย่าง
โดยเฉพาะแผ่นเสียง ซีดีเก่าจะเป็นแหล่งหาซื้อของเหล่านักเล่นแผ่นที่ขึ้นชื่อ  ผมเคยแนะนำเพื่อนๆไปซื้อที่นี่กันเป็นประจำ
ทุกวันพฤหัสจะมีนักเล่นแผ่น พ่อค้าแผ่นมือสองจากที่อื่นๆมาจับแผ่นกัน  เพราะจะเป็นวันที่พ่อค้าเอาแผ่นมาลงขายกันมากที่สุด
ทั้งแผ่นเสียง ซีดีมากมายมาวางขายกันเพียบ  ลูกค้าประจำจะรู้ๆกันว่าวันพฤหัสเป็นวันนัดหมาย ไม่รู้เดี๋ยวนี้เปลี่ยนไปหรือเปล่า
ผมจะเล่าเรื่องที่เคยไปซื้อดีวีดี  แต่ก่อนผมจะซื้อดีวีดีก็อบที่นี่เป็นร้านประจำ  บางช่วงเป็นวันที่มีการจับพวกร้านขายแผ่นก็อบ
ร้านค้าก็จะต้องเอาแผ่นดีวีดีก็อบไปซ่อนไว้ที่อื่นๆหรือไว้ที่รถ(บริเวณที่จอดรถ) พอผมต้องการจะเลือกซื้อหนังจะต้องมีคนพาไป
ตามที่ซ่อนเหมือนแอบซื้อยาเสพติดเลยครับ เป็นเรื่องตลกมากที่นี่มีหนังโป๊ขายมากที่สุดก็ว่าได้  ทุกวันนี้ผมก็ยังไปอยู่บ้าง
ส่วนมากจะไปซื้อฮาร์ดดีสก์อย่างเดียว(เพราะเลิกดูดีวีดีแล้ว) บางทีก็ไปแค่ชั้นขายไอทีเท่านั้น

เดี๋ยวนี้ จะเดินหาซื้อซีดีมือสอง แบบร้านเจ๊จูไม่ได้เลย  ลังเล
จำได้เมื่อก่อนไปแทบทุกอาทิตย์ ไปซื้อบ้าง เอาไปขายบ้าง

ก็เล่นมันในเว็ปนี้เลยครับ ผมเห็นว่าร้านของคุณPolotoonก็ยังขายพอได้เลย...อีกหน่อยก็คงจะมีคนเข้ามาเยอะกว่า
นี้เองครับ  ยิ้มกว้างๆ

+ 1 เห็นด้วยกับท่านรองฯในเว็บเราก็มีร้านขายแผ่นกันเยอะ  ราคาไม่แพงด้วยต่อรองแบบเพื่อนฝูงได้ด้วย
เพราะคนขายแผ่นที่นี่เค้าไม่ใช่พ่อค้าโดยธรรมชาติ  อย่าไปคิดว่าเค้าเป็นพ่อค้าจริงๆคิดว่าเป็นการซื้อ-ขายกับเพื่อนๆด้วยกัน
อย่างที่ว่า  "เงินทองเราเอากัน แต่ความสัมพันธ์ยังคงอยู่"
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #3106 เมื่อ: 13 มกราคม 2012 | 10:19:22 AM »

บอกตามตรงว่าผมถนัดแต่เรื่องซื้อ ไม่ถนัดขายเลย ดังนั้น จะขายอะไรสักทีก็ยาก นอกจากจะต้องทำใจและตัดใจแล้ว ก็กำหนดราคาลำบาก ขายแล้วไม่รู้ว่าจะถูกไปหรือแพงไป คนซื้อเขาจะว่าอะไรเรามั้ย ฯลฯ โดยมากถ้าจะต้องตัดใจขายอะไรสักอย่างทิ้ง ถ้าเจอคนซื้อที่คุยกันถูกคอหรือถูกชะตา ไม่จู้จี้อะไรกับเรามากนัก ผมก็จะขายให้ในราคาต่ำ หรือถ้าเป็นเพื่อนหรือคนรู้จักกันก็แทบจะยกให้ฟรี ๆ เลยก็ยังเป็นไปได้ครับ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #3107 เมื่อ: 13 มกราคม 2012 | 10:26:09 AM »

บอกตามตรงว่าผมถนัดแต่เรื่องซื้อ ไม่ถนัดขายเลย ดังนั้น จะขายอะไรสักทีก็ยาก นอกจากจะต้องทำใจและตัดใจแล้ว ก็กำหนดราคาลำบาก ขายแล้วไม่รู้ว่าจะถูกไปหรือแพงไป คนซื้อเขาจะว่าอะไรเรามั้ย ฯลฯ โดยมากถ้าจะต้องตัดใจขายอะไรสักอย่างทิ้ง ถ้าเจอคนซื้อที่คุยกันถูกคอหรือถูกชะตา ไม่จู้จี้อะไรกับเรามากนัก ผมก็จะขายให้ในราคาต่ำ หรือถ้าเป็นเพื่อนหรือคนรู้จักกันก็แทบจะยกให้ฟรี ๆ เลยก็ยังเป็นไปได้ครับ

เออ  แล้วถ้ารู้จักกันทางเวปนี้ล่ะครับจะยกให้ฟรีๆหรือเปล่า   ยิ้มกว้างๆ  ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #3108 เมื่อ: 13 มกราคม 2012 | 10:43:56 AM »

เออ  แล้วถ้ารู้จักกันทางเวปนี้ล่ะครับจะยกให้ฟรีๆหรือเปล่า   ยิ้มกว้างๆ  ยิงฟันยิ้ม
ลืมบอกไปว่า "รู้หน้า และต้องรู้ใจ" ด้วยครับ ยิ้มกว้างๆ
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3109 เมื่อ: 16 มกราคม 2012 | 05:40:45 PM »

สำหรับคุณปีศาจฯ
มายกลำโพงของผมไปฟังก่อนได้เลย..
เพราะผม จะแอบไปยก ร็อกแซนของหมอมาก่อนเหมือนกัน ฮิๆ
(โอ๋ๆ ล้อเล่นๆ)
๕๕๕ (หัวเราะแบบไทยเดิม)

« ตอบ #3110 เมื่อ: 17 มกราคม 2012 | 08:11:03 AM »

มายกลำโพงของผมไปฟังก่อนได้เลย..
เพราะผม จะแอบไปยก ร็อกแซนของหมอมาก่อนเหมือนกัน ฮิๆ

ว้าว... พี่แจ๊คใจดีจังเลย ตกใจ
เดี๋ยวโทรหานะ
จุ๊บ จุ๊บ จุมพิต
อั๋น501

« ตอบ #3111 เมื่อ: 17 มกราคม 2012 | 09:43:37 AM »

ว้าว... พี่แจ๊คใจดีจังเลย ตกใจ

บอกตั้งนานแล้วให้ไปยกก็ไม่เชื่อพี่ผีน่ารักจะตายไป   ยกของพี่ผีแล้วไปยกต่อบ้านคุณหมอเลย พี่หมอก็ใจดีเช่นกัน (เชียร์แหลก)
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #3112 เมื่อ: 17 มกราคม 2012 | 10:55:42 AM »

บอกตั้งนานแล้วให้ไปยกก็ไม่เชื่อพี่ผีน่ารักจะตายไป   ยกของพี่ผีแล้วไปยกต่อบ้านคุณหมอเลย พี่หมอก็ใจดีเช่นกัน (เชียร์แหลก)

แล้วคุณปีศาจฯก็ตามไปยกต่อที่บ้านคุณอั๋นเลยครับ  คุณอั๋นทั้งน่ารักทั้งใจดี (ยกได้ 2 ชิ้น)  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิงฟันยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #3113 เมื่อ: 17 มกราคม 2012 | 03:30:35 PM »

แล้วคุณปีศาจฯก็ตามไปยกต่อที่บ้านคุณอั๋นเลยครับ  คุณอั๋นทั้งน่ารักทั้งใจดี (ยกได้ 2 ชิ้น)  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิงฟันยิ้ม

พี่ปีศาจฯแกไม่อยากได้ชุดซีสเต็มของผมหรอกครับ ดิจิตอลล้วนๆไม่มีแผ่นอะไรเลยมีแต่ฮาร์ดดีสก์อย่างเดียวครับ

« ตอบ #3114 เมื่อ: 18 มกราคม 2012 | 08:42:53 AM »

เดี๋ยวนี้เห็นเครื่องเสียงจากจีนหลากหลายยี่ห้อเกลื่อนตลาดเมืองไทย คุณภาพโอเคแถมยังราคาไม่แพงเมื่อเทียบกับของฝรั่งหรือญี่ปุ่น ไม่ว่าจะเป็นเครื่องเล่น DVD หรือแม้กระทั่งแอมป์หลอด ซึ่งกำลังเจาะตลาดกลุ่มไฮไฟอยู่ในขณะนี้ (ไม่เชื่อลองเปิดหน้าโฆษณาในนิตยสารเครื่องเสียงดูได้) แต่ผมสงสัยว่าจีนผลิตเครื่องเล่นแผ่นเสียงออกขายบ้างหรือเปล่า ผมว่าถ้าจีนทำเครื่องเล่นแผ่นเสียง ออกแบบให้สวย ๆ มีสมรรถนะดี และราคาแข่งขันได้กับของฝรั่ง ผมก็อาจจะได้เสียเงินให้จีน ไม่ทราบมีเครื่องเล่นแผ่นเสียงของจีนอยู่ในตลาดบ้างหรือเปล่าครับ?
อั๋น501

« ตอบ #3115 เมื่อ: 18 มกราคม 2012 | 09:17:49 AM »

เดี๋ยวนี้เห็นเครื่องเสียงจากจีนหลากหลายยี่ห้อเกลื่อนตลาดเมืองไทย คุณภาพโอเคแถมยังราคาไม่แพงเมื่อเทียบกับของฝรั่งหรือญี่ปุ่น ไม่ว่าจะเป็นเครื่องเล่น DVD หรือแม้กระทั่งแอมป์หลอด ซึ่งกำลังเจาะตลาดกลุ่มไฮไฟอยู่ในขณะนี้ (ไม่เชื่อลองเปิดหน้าโฆษณาในนิตยสารเครื่องเสียงดูได้) แต่ผมสงสัยว่าจีนผลิตเครื่องเล่นแผ่นเสียงออกขายบ้างหรือเปล่า ผมว่าถ้าจีนทำเครื่องเล่นแผ่นเสียง ออกแบบให้สวย ๆ มีสมรรถนะดี และราคาแข่งขันได้กับของฝรั่ง ผมก็อาจจะได้เสียเงินให้จีน ไม่ทราบมีเครื่องเล่นแผ่นเสียงของจีนอยู่ในตลาดบ้างหรือเปล่าครับ?

อันที่จริงแล้วสินค้าประเภทเครื่องเสียงจากจีนดีๆมีมาตรฐานก็มีมาก  ไม่ใช่จีนจะผลิตแต่สินค้าราคาถูกด้วยคุณภาพอย่างเดียว
อย่างพวกแอมป์หลอดนั้นผมว่าจีนผลิตได้ดี  เพราะจีนมีโรงงานผลิตหลอดระดับเดียวกับโรงงานผลิตจากแถบยุโรป(รัสเซีย)
งานดีไซน์การออกแบบไม่ต้องห่วงเพราะจ้างมืออาชีพดีไซน์จากยุโรปเหมือนกันไม่ใช่จะก็อปแบบอย่างสมัยก่อน  ด้านเทคโนโลยี่ก็ได้
ถ่ายทอดจากฝรั่งที่มาจ้างการผลิตที่ฐานอยู่แล้ว   ดอกลำโพงดังๆระดับไฮเอ็นด์ก็มีฐานการผลิตที่จีนหรือไต้หวันรวมทั้งตัวตู้ลำโพงด้วยก็ผลิตที่จีน
ไม่นับแบรนด์ดังๆมากมายมีฐานการผลิตที่จีนแทบทั้งหมด   ผมว่าจะผลิตที่จีนหรือประเทศยุโรป อเมริกา แม้แต่บ้านเราก็เป็นสินค้าที่ดีได้
หากควบคุมมาตรฐานการผลิตที่ดีจะผลิตที่แหล่งใดก็ต้องเหมือนกันหมด  ค่านิยมเก่าๆยุดนี้น่าจะหมดไปได้แล้ว 

ส่วนเรื่องเทิร์นเทเบิ้ลที่ผลิตแบรนด์ของจีนเองผมยังไม่เคยเห็นแต่อาจจะมีไม่รู้มีใครสั่งมาขายหรือเปล่า   ถ้าเป็นเทิร์นเทเบิ้ลดังๆจากยุโรปที่ใช้ฐาน
การผลิตในจีนมีอยู่แล้วครับ  มีเรื่องที่น่าแปลกประเทศจีนกับไต้หวันในวงการเครื่องเสียงมักจะบอกว่าไต้หวันผลิตสินค้าได้ดีกว่าจีน  เพราะอุปกรณ์
ชิ้นส่วนอีเลคโทรนิคไต้หวันมีความชำนาญการผลิตมาช้านาน  ผมเองยังใช้ลำโพงแบรนด์ของยี่ห้อไต้หวันแท้ๆเลยงานดีไซน์การออกแบบใช้มือ
ดีไซน์จากยุโรปราคาถูกแล้วดีด้วยครับ

« ตอบ #3116 เมื่อ: 18 มกราคม 2012 | 01:14:57 PM »

เมื่อวันก่อน ผมได้ดูสารคดีจากทีวีช่องหนึ่ง เรื่องเส้นทางการลักลอบส่งไม้พะยูงจากไทยไปขายยังเมืองจีน เลยทราบว่าตอนนี้เมืองจีนมีช่างไม้ฝีมือดีและเครื่องจักรที่ละเอียดทันสมัยมาก สามารถแปรรูปไม้ (รวมทั้งวัสดุอื่น) ให้เป็นเฟอร์นิเจอร์ที่สวยงาม ประณีต และราคาแพงได้ ส่วนค่าแรงของช่างแกะสลักไม้ที่มีฝีมือของจีนก็ไม่ใช่ถูก ๆ วันละหนึ่งพันหยวน คิดเป็นเงินไทยก็สี่พันกว่าบาท มิน่า... เมื่อมองดูแอมป์หลอดที่ผลิตจากจีนทุกวันนี้ งานออกแบบของมันจึงสวยเข้าขั้น เทียบกับของฝรั่งได้เลย เพราะช่างมีฝีมือนี่เอง นี่ถ้าคิดทำเครื่องเล่นแผ่นเสียงที่มีรูปลักษณ์สวยงามและสมรรถนะเที่ยงตรงออกขายเองด้วยนะ ผมว่าพวกฝรั่งคงหนาวครับ ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #3117 เมื่อ: 18 มกราคม 2012 | 03:52:53 PM »

เมื่อวันก่อน ผมได้ดูสารคดีจากทีวีช่องหนึ่ง เรื่องเส้นทางการลักลอบส่งไม้พะยูงจากไทยไปขายยังเมืองจีน เลยทราบว่าตอนนี้เมืองจีนมีช่างไม้ฝีมือดีและเครื่องจักรที่ละเอียดทันสมัยมาก สามารถแปรรูปไม้ (รวมทั้งวัสดุอื่น) ให้เป็นเฟอร์นิเจอร์ที่สวยงาม ประณีต และราคาแพงได้ ส่วนค่าแรงของช่างแกะสลักไม้ที่มีฝีมือของจีนก็ไม่ใช่ถูก ๆ วันละหนึ่งพันหยวน คิดเป็นเงินไทยก็สี่พันกว่าบาท มิน่า... เมื่อมองดูแอมป์หลอดที่ผลิตจากจีนทุกวันนี้ งานออกแบบของมันจึงสวยเข้าขั้น เทียบกับของฝรั่งได้เลย เพราะช่างมีฝีมือนี่เอง นี่ถ้าคิดทำเครื่องเล่นแผ่นเสียงที่มีรูปลักษณ์สวยงามและสมรรถนะเที่ยงตรงออกขายเองด้วยนะ ผมว่าพวกฝรั่งคงหนาวครับ ยิ้มกว้างๆ

ช่างฝีมือของจีนไม่เป็นรองใครในโลกนี้หรอกครับ  แถมมีกำลังการผลิตสูงกว่าประเทศอื่นๆรวมทั้งพี่ไทยของเราด้วย
ผมจะบอกอะไรให้ช่างฝีมืองานไม้บ้านเรานับวันจะหาได้น้อยลงเรื่อยๆ  ช่างฝีมือรุ่นเก่าๆไม่ค่อยได้ถ่ายทอดวิชาให้ช่างรุ่นใหม่ๆ
งานเฟอร์นิเจอร์สมัยใหม่ใช้แต่เครื่องจักรกลทั้งนั้น  ไม่ได้เน้นความประณีตเหมือนงานไม้สมัยก่อน  เรียกว่าไม่คลาสสิกดังเช่นอดีต
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #3118 เมื่อ: 18 มกราคม 2012 | 04:18:16 PM »

ช่างฝีมือของจีนไม่เป็นรองใครในโลกนี้หรอกครับ  แถมมีกำลังการผลิตสูงกว่าประเทศอื่นๆรวมทั้งพี่ไทยของเราด้วย
ผมจะบอกอะไรให้ช่างฝีมืองานไม้บ้านเรานับวันจะหาได้น้อยลงเรื่อยๆ  ช่างฝีมือรุ่นเก่าๆไม่ค่อยได้ถ่ายทอดวิชาให้ช่างรุ่นใหม่ๆ
งานเฟอร์นิเจอร์สมัยใหม่ใช้แต่เครื่องจักรกลทั้งนั้น  ไม่ได้เน้นความประณีตเหมือนงานไม้สมัยก่อน  เรียกว่าไม่คลาสสิกดังเช่นอดีต
+1 ครับ ถ้ามองให้ลึกๆกว้างๆแล้ว ในความคิดเห็นของผมรู้สึกว่า น่ากลัวครับ ร้องไห้

« ตอบ #3119 เมื่อ: 18 มกราคม 2012 | 04:31:19 PM »

+1 ครับ ถ้ามองให้ลึกๆกว้างๆแล้ว ในความคิดเห็นของผมรู้สึกว่า น่ากลัวครับ ร้องไห้
เรียกสั้น ๆ ว่า "งานหยาบ, งานโหล" ครับ แลบลิ้น
หน้า: 1 ... 206 207 [208] 209 210 ... 325
พิมพ์