เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149729 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 01:51:18 PM
หน้า: 1 ... 243 244 [245] 246 247 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598134 ครั้ง)
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3660 เมื่อ: 01 เมษายน 2012 | 12:55:57 PM »

ยิ้มเท่ห์

ตอนที่จอทีวีโปรเจ็คเตอร์ออกมาใหม่ๆนั่น (ราวยี่สิบปี)
ผมทำงานได้เดือนละหมื่นห้า (บาทไม่ใช่เหรียญ) เศร้า
ทั้งห้องของคุณพี่ ทั้งปีของผม คงจัดหาไม่ได้ (ขนาดไม่กินอะไรเลยนะครับ ร้องไห้)

เฮียโชคดีแล้ว ที่ได้ฟัง ได้ดู ก่อนชาวบ้านเขา
หยั่งที่คุณแม็กซ์พ่อสื่อพ่อชัก แกว่าไว้
เมียหาเมื่อไหร่ก็ได้ (แถมเด็กกว่าเรื่อยๆ)
แต่เครื่องเสียงต้องจัดเต็มไว้ก่อน
แต่ตรงข้ามกับผมครับ ฮึ เจ๋ง

max
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #3661 เมื่อ: 01 เมษายน 2012 | 01:07:41 PM »

ยิ้มเท่ห์

ตอนที่จอทีวีโปรเจ็คเตอร์ออกมาใหม่ๆนั่น (ราวยี่สิบปี)
ผมทำงานได้เดือนละหมื่นห้า (บาทไม่ใช่เหรียญ) เศร้า
ทั้งห้องของคุณพี่ ทั้งปีของผม คงจัดหาไม่ได้ (ขนาดไม่กินอะไรเลยนะครับ ร้องไห้)

เฮียโชคดีแล้ว ที่ได้ฟัง ได้ดู ก่อนชาวบ้านเขา
หยั่งที่คุณแม็กซ์พ่อสื่อพ่อชัก แกว่าไว้
เมียหาเมื่อไหร่ก็ได้ (แถมเด็กกว่าเรื่อยๆ)
แต่เครื่องเสียงต้องจัดเต็มไว้ก่อน
คุณแจ็ครู้ได้อย่างไรครับ ว่าแกมีแฟนเด็กลงเรื่อยๆ ผมจำได้แต่เพียงว่าเจอกันทีไรคุณพี่อั๋นมีแฟนใหม่ทุกทีครับ ผมเลยจำแฟนๆของแกไม่ค่อยได้ ส่วนเรื่องพ่อสื่อต้องขอแก้ข่าวครับ ผมเพียงแต่แนะนำให้รู้จักกันเฉยๆส่วนเรื่องอื่นๆแกปฏิบัติการด้วยตนเองหมดทุกเรื่องครับ แต่นับเป็นบุปเพอาละวาดจริงๆครับ เพราะช่วงนั้นผมเปิดร้านอยู่คุณพี่อั๋นมาเยี่ยมครั้งแรกก็ได้ภรรยาเลย..555
อั๋น501

« ตอบ #3662 เมื่อ: 01 เมษายน 2012 | 03:43:00 PM »

ยิ้มเท่ห์

คุณแจ็ครู้ได้อย่างไรครับ ว่าแกมีแฟนเด็กลงเรื่อยๆ ผมจำได้แต่เพียงว่าเจอกันทีไรคุณพี่อั๋นมีแฟนใหม่ทุกทีครับ ผมเลยจำแฟนๆของแกไม่ค่อยได้ ส่วนเรื่องพ่อสื่อต้องขอแก้ข่าวครับ ผมเพียงแต่แนะนำให้รู้จักกันเฉยๆส่วนเรื่องอื่นๆแกปฏิบัติการด้วยตนเองหมดทุกเรื่องครับ แต่นับเป็นบุปเพอาละวาดจริงๆครับ เพราะช่วงนั้นผมเปิดร้านอยู่คุณพี่อั๋นมาเยี่ยมครั้งแรกก็ได้ภรรยาเลย..555

เสี่ยแม็กซ์รู้ประวัติเรื่องสาวๆในอดีตของผมดีจริงๆ  มีแฟนเด็กกว่าย่อมดีอยู่แล้วครับท่าน  ผมคงไม่ได้เป็นผู้ชายคนเดียวหรอกที่ชอบสาว
ที่มีอายุน้อยกว่าตัวเราเอง  ผมว่าผู้ชายแทบทุกคนก็อยากจะมีแฟนเด็กกว่าทั้งนั้น   อาจจะมีบ้างที่ชื่นชอบผู้หญิงอายุมากกว่า บังเอิญสมัยก่อน
ผมเป็นคนขี้เบื่อเหมือนเวลาเล่นเครื่องเสียงจึงชอบเปลี่ยนเครื่องเสียงบ่อยๆ  เพราะชอบลองของใหม่ แต่ปัจจุบันนี้ไม่เป็นแบบอดีตแล้วครับ
เรื่องบุปเพอาละวาดน่าจะเป็นจริง  ร้อยปีชาติไม่เคยเจอเสี่ยแม็กซ์มานานมีวันนั้นไปเจอเสี่ยแกโดยบังเอิญก็เลยไปเยี่ยมร้านขายซีดีของเสี่ย
เป็นจุดเริ่มต้นของความรักและชีวิตคู่  ที่แต่ก่อนผมไม่เคยต้องการมีแบบถาวรจนถึงวันนั้นต้องมีเมียจริงๆอย่างเป็นเรื่องเป็นราว ไม่น่าเชื่อเลย
ผมจะมีวันนั้น! "วันที่สิ้นอิสระภาพ"
อั๋น501

« ตอบ #3663 เมื่อ: 01 เมษายน 2012 | 04:08:27 PM »

ยิ้มเท่ห์

เมื่อสมัยก่อนพวกโปรเจ๊คชั่นทีวีแบบ CRT ยุดแรกๆตัวเครื่องทำด้วยไม้สีดำๆขนาดจอ 50 นิ้วราคาหลายๆแสนบาท  พอมาถึงยุดตกต่ำของพวก
โปรเจ๊คชั่นทีวีราคาเริ่มลงมาต่ำกว่าแสนอย่างที่ผมเคยซื้อยังราคา 70,000-80,000 บาทซึ่งตอนนั้นทีวี Plasma เริ่มถือกำเนิดขึ้นแต่ราคายังแพง
อยู่มากสี่สิบกว่านิ้วเป็นแสนๆบาทเลยครับ  เพื่อนผมไปซื้อทีวี Plasma มือสองที่เอาเข้ามาจากญี่ปุ่นยังราคาร่วมแสนบาท  พอทีวี LED เริ่มเข้ามา
ทั้ง Plasma และ LCD ยังราคาเป็นหลักแสนบาทพอมาถึงจุดราคาเริ่มต่ำกว่าแสน พวกโปรเจ๊คชั่นทีวี CRT ตายเลยครับเลหลังเครื่องละ 20,000 บาท
ยังหาคนซื้อไม่ได้ สภาพเดียวกับทีวี LED แบบ 2D ยุดนี้ 42 นิ้วราคา 14,000 บาทพี่ชายพึ่งซื้อมาเมื่อวันก่อน ทีวีสมัยก่อนความละเอียดต่ำมาก
ต่างกับยุดนี้ราวฟ้ากับเหว  ผมยังจำช่วงสมัยขั้วต่อสัญญาณภาพ DVI กำเนิดขึ้นมาคนกำลังบ้าเล่นทีวีพวก Plasma และ LCD มีขั้ว DVIมาให้พร้อม
แต่หาเครื่องเล่นดีวีดีที่ปล่อยสัญญาณดิจิตอล(720p) ไม่ได้คิดแล้วยังขำอยู่เลย เครื่องเล่นดีวีดีบางยี่ห้อมีขั้ว DVI มาให้ แต่ไม่ยอมปล่อยสัญญาณ
ภาพมาให้ด้วย  ผมเป็นคนที่เล่นพวกโฮมเธียเตอร์นี้ช้ากว่าคนอื่นๆและเพื่อนๆมาก  แต่ก่อนไม่ได้สนใจดูหนังจากทีวีพวกจอใหญ่ๆทั้งๆที่ชอบดูหนัง
อย่างว่าราคาทีวีหรือโปรเจ๊คเตอร์สมัยก่อนนั้นแพงมากเกินกว่าที่ผมจะมีปัญหาลงทุนซื้อมาเล่น  ยิ่งพวกโปรเจ๊คเตอร์แบบ 3 หลอดCRT ราคารุ่นสูงๆ
เป็นหลักล้านบาท อย่างต่ำๆ500,000 บาท  ผมเคยเห็นโปรเจ๊คชั่นทีวี DLP 50 นิ้วราคาครึ่งล้านช่วงที่ออกมาใหม่ๆอะไรจะแพ้ขนาดนั้น
อั๋น501

« ตอบ #3664 เมื่อ: 02 เมษายน 2012 | 11:10:28 AM »

อุปกรณ์ตรวจเช็คขั้วปลั๊กไฟ Easy Check Outlet ผลิตภัณฑ์ของการไฟฟ้านครหลวง   หากว่าผลิตโดยบริษัทยี่ห้อที่มีชื่อเกี่ยวกับพวกอุปกรณ์
สายไฟหรือเครื่องกรองไฟของเครื่องเสียงราคาคงแพงกว่านี้ 5-10 เท่า  ผมไปสอบถามมาให้แล้วมีขายเฉพาะที่การไฟฟ้านครหลวงทุกสาขา
ไม่มีวางขายทั่วไปครับ
ท่านผีเพลง

« ตอบ #3665 เมื่อ: 02 เมษายน 2012 | 09:08:22 PM »

ขอคำชี้แนะ สำหรับสายก้นหอยเส้นนี้ด้วยครับผม  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 เมษายน 2012 | 12:08:57 PM โดย ۩ ● Jack ●the● Ripper ● » บันทึกการเข้า

อั๋น501

« ตอบ #3666 เมื่อ: 03 เมษายน 2012 | 12:15:48 PM »

ขอคำชี้แนะ สำหรับสายก้นหอยเส้นนี้ด้วยครับผม  ยิ้มกว้างๆ

เป็นสาย USB ของยี่ห้อ Cardas รุ่น Clear วงการเส้นสายยี่ห้อดังๆเริ่มลงมาเล่นกับสาย USB กันหมดแล้วครับ
มีผลิตออกมาแทบทุกยี่ห้อ  เหมือนเช่นสายสัญญาณ สายลำโพง หรือสายไฟ  เมื่อสาย USB ส่งผลให้กับคุณภาพเสียง
จากเราเคยใช้สาย USB ทั่วๆไปเส้นละไม่กี่สิบบาทหรือร้อยสองร้อยบาทนั้น  สำหรับวงการเครื่องเสียงเส้นสายทุกเส้น
มีผลกับเรื่องคุณภาพเสียงกลายเป็นประเด็นใหม่ของวงการเครื่องเสียงแล้วครับ

สาย USB ของยี่ห้อ Oyaide เป็นรุ่นที่ผมสายงานอยู่  แต่ยังไม่ได้ฟังเชิงเปรียบเทียบกับสาย USB ของ Cardas Clear
จึงอยากให้พี่ผีคาลิกซ์ลองเอาไปฟังเปรียบเทียบกับพวกสาย USB ทั่วๆไป

อั๋น501

« ตอบ #3667 เมื่อ: 03 เมษายน 2012 | 12:24:53 PM »

เป็นสาย USB แบบใช้งานทั่วๆไปสายเส้นบนราคาร้อยสองร้อยบาท  ส่วนเส้นล่างเส้นแถม

สาย USB ของยี่ห้อ Cardas รุ่น Clear ราคาประมาณสี่ ห้าพันบาท
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #3668 เมื่อ: 03 เมษายน 2012 | 01:30:41 PM »

ประเด็นเรื่องสาย(เฉพาะดิจิตอล)เห็นถกเถียงกันหลายกลุ่มเลยว่ามีผลหรือไม่มีผล
    ผมเลยสงสัยว่าสมมุติว่าในกรณีมีผล ดังนั้นถ้าเราก๊อปไฟล์แต่ละครั้งโดยใช้สายคนละเส้นกัน
 ก็จะได้ไฟล์ที่คุณภาพไม่เหมือนกันด้วย ใช่หรือเปล่าครับ
    ในทางกลับกันถ้าเราบอกว่าไฟล์แต่ละอันที่เราก๊อปมาจะต้องเหมือนต้นฉบับทุกอย่าง ถ้าอย่างนั้น
 สายก็ต้องไม่มีผลกับคุณภาพแต่อย่างใด ใช่หรือเปล่าครับ

หรือสายจะมีผลเฉพาะตอนเล่นอย่างเดียว ตอนก๊อปไม่มีผล งง  ฮืม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 เมษายน 2012 | 01:32:38 PM โดย deja vu » บันทึกการเข้า
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #3669 เมื่อ: 03 เมษายน 2012 | 01:47:56 PM »

ขอถามด้วยครับ สายสัญญาณแพงหรือไม่แพงจะมีผลต่อการอัดเพลงจากเครื่องเล่นแผ่นเสียงหรือซีดีลงเทปคาสเสทหรือเปล่าครับ?
ถ้าอัดเทปผ่านแอมป์จะต้องใช้สายสัญญาณสองคู่ คือคู่แรกต่อจากแหล่ง source เข้าแอมป์ และอีกคู่ต่อจาก amp out เข้า tape in ดังนั้นถ้าใช้สายสัญญาณดีและแพงจะมีผลต่อคุณภาพเสียงของเทปที่อัดได้มั้ยครับ?
ท่านผีเพลง

« ตอบ #3670 เมื่อ: 03 เมษายน 2012 | 02:46:35 PM »

มีประเด็นหนุกๆดี  ยิงฟันยิ้ม

1. อนาล็อก
เช่น เทป หรือแผ่นเสียง
ตัวเชื่อมหรือสะพาน(สายสัญญาน) มีผลน้อยมากกว่า ต้นทาง(หัวเข็ม/หัวเทป) และสื่อบรรจุภัณฑ์(ตลับเนื้อเทป/ร่องไวนิล)
น้อยกว่า ประมาณ พันเท่า หูมะนุษย์ คงฟังไม่ออกดอกครัฟ
ยกเว้นสายเจ๊งหรือช็อต มีเสียงฮัม/จี่

2. ดิจิตอล
ไม่มีต้นทาง (หัวเข็ม/หัวเทป) ไม่มีสื่อ มีแต่สัญญาน 0 กับ 1
ตัวเชื่อม กลับเป็นปัจจัย หรือแฟ็คเตอร์ ที่ซิกนิฟิแค้นซ์
เรื่องนี้ คนที่ทำงานในโรงงานคอมฯ หรือกระด้างภัณฑ์ น่าจะอธิบายได้ดีกว่าผม

แต่ที่แน่ๆ เล่นดิจิตัล ต้องอย่าหูเบา อย่าเล่นโดนไม่มีความรู้
ไม่งั้นจะเป็นการลงทุนที่ไม่คุ้มค่าเงินครับ
IMHO  ยิ้มกว้างๆ

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #3671 เมื่อ: 03 เมษายน 2012 | 03:32:47 PM »

ขอถามด้วยครับ สายสัญญาณแพงหรือไม่แพงจะมีผลต่อการอัดเพลงจากเครื่องเล่นแผ่นเสียงหรือซีดีลงเทปคาสเสทหรือเปล่าครับ?
ถ้าอัดเทปผ่านแอมป์จะต้องใช้สายสัญญาณสองคู่ คือคู่แรกต่อจากแหล่ง source เข้าแอมป์ และอีกคู่ต่อจาก amp out เข้า tape in ดังนั้นถ้าใช้สายสัญญาณดีและแพงจะมีผลต่อคุณภาพเสียงของเทปที่อัดได้มั้ยครับ?

สายอนาล็อค(RCA)มีผลมากครับ เช่นจากเทปไปแอมป์ฟังออกไม่ยาก
  แต่จากการอัดเพลงผมเคยลองสายจากซีดีไปแอป์จากแอมป์ไปเทปสายแถมธรรมดากับสายเส้นละประมาณ 2000 บาท
  เสียงที่ได้จากเทปที่อัดฟังไม่ออกครับ (แต่ถ้าเครื่องระดับราคาเป็นแสนบาทไม่แน่ใจนะครับเพราะไม่เคยลอง  ยิ้มกว้างๆ)
  การอัดเทปเท่าที่ผมสังเกตุการตั้งความแรงของสัญญาณที่อัดจะมีผลมากครับ
อั๋น501

« ตอบ #3672 เมื่อ: 03 เมษายน 2012 | 03:52:27 PM »

ประเด็นเรื่องสาย(เฉพาะดิจิตอล)เห็นถกเถียงกันหลายกลุ่มเลยว่ามีผลหรือไม่มีผล
    ผมเลยสงสัยว่าสมมุติว่าในกรณีมีผล ดังนั้นถ้าเราก๊อปไฟล์แต่ละครั้งโดยใช้สายคนละเส้นกัน
 ก็จะได้ไฟล์ที่คุณภาพไม่เหมือนกันด้วย ใช่หรือเปล่าครับ
    ในทางกลับกันถ้าเราบอกว่าไฟล์แต่ละอันที่เราก๊อปมาจะต้องเหมือนต้นฉบับทุกอย่าง ถ้าอย่างนั้น
 สายก็ต้องไม่มีผลกับคุณภาพแต่อย่างใด ใช่หรือเปล่าครับ

หรือสายจะมีผลเฉพาะตอนเล่นอย่างเดียว ตอนก๊อปไม่มีผล งง  ฮืม

ผมจะขอเสริมข้อมูลของพี่ผีคาลิกซ์เพิ่มขึ้นอีกเล็กน้อย    เรื่องประเด็นของสาย USB ที่เฮียเดจาวูถามไว้ ผมตอบแบบคนที่มีความรู้แค่ผิวๆนะครับ
ข้อสงสัยที่ว่าการถ่ายข้อมูล(ไฟล์)นั้นมีความจำเป็นต้องใช้สาย USB ราคาแพงที่เป็นยี่ห้อสายสัญญาณดีๆจำเป็นไหม ไม่จำเป็นครับของให้ใช้
สาย USB ทั่วๆไปที่พอมีคุณภาพพอสมควร ในที่นี้คือสาย USB ที่ใช้งานได้เพราะสาย USB บางเส้นเสียบต่อเข้าคอมพิวฯแล้วมองไม่เห็นข้อมูล
เป็นบ่อยๆถ้าเจอสาย USB ถูกๆของแถมอะไรแบบนี้  ทำไมผมถึงบอกว่าไม่จำเป็นเพราะการถ่ายข้อมูลนั้นของให้มาแบบครบถ้วนก็พอแล้ว
เพราะว่าเล่นกลับนั้่นต้องใช้ ปัฟเฟอร์(Buffer) หน่วยความจำพักข้อมูลจากคอมพิวเตอร์ไม่ใช่เล่นแบบเรียลไทม์(Real Time) เหมือนเครื่องเล่นซีดี
ส่วนสำคัญที่เป็นสะพานเชื่อมข้อมูลระหว่างคอมพิวฯและ DAC คือสาย USB ดีๆจำเป็นต้องใช้ในส่วนนี้ครับ
อั๋น501

« ตอบ #3673 เมื่อ: 03 เมษายน 2012 | 03:58:26 PM »

มีประเด็นหนุกๆดี  ยิงฟันยิ้ม

1. อนาล็อก
เช่น เทป หรือแผ่นเสียง
ตัวเชื่อมหรือสะพาน(สายสัญญาน) มีผลน้อยมากกว่า ต้นทาง(หัวเข็ม/หัวเทป) และสื่อบรรจุภัณฑ์(ตลับเนื้อเทป/ร่องไวนิล)
น้อยกว่า ประมาณ พันเท่า หูมะนุษย์ คงฟังไม่ออกดอกครัฟ
ยกเว้นสายเจ๊งหรือช็อต มีเสียงฮัม/จี่

2. ดิจิตอล
ไม่มีต้นทาง (หัวเข็ม/หัวเทป) ไม่มีสื่อ มีแต่สัญญาน 0 กับ 1
ตัวเชื่อม กลับเป็นปัจจัย หรือแฟ็คเตอร์ ที่ซิกนิฟิแค้นซ์
เรื่องนี้ คนที่ทำงานในโรงงานคอมฯ หรือกระด้างภัณฑ์ น่าจะอธิบายได้ดีกว่าผม

แต่ที่แน่ๆ เล่นดิจิตัล ต้องอย่าหูเบา อย่าเล่นโดนไม่มีความรู้
ไม่งั้นจะเป็นการลงทุนที่ไม่คุ้มค่าเงินครับ
IMHO  ยิ้มกว้างๆ

ข้อนี้เห็นด้วยกับพี่ผีคาลิกซ์ครับ  อย่าหูเบาต้องหัดเรียนรู้ด้วยตัวเองหาประสบการณ์การเล่นการฟังด้วยหูเราเอง
อย่าไปยืมหูชาวบ้านมาฟังแทนบ่อได้ "เห็นช้างขี้ อย่าขี้ตามช้าง" และไม่ต้องเชื่อผมด้วย  อย่าที่บอกเรื่องคอมพิวเตอร์นั้น
ผมรู้เรื่องแค่ผิวๆเท่านั้น  ทุกวันนี้เครื่องคอมพิวเตอร์ของผมยังต้องรอเพื่อนมาลงวินโดว์ใหม่ให้อยู่เลย
อั๋น501

« ตอบ #3674 เมื่อ: 03 เมษายน 2012 | 04:13:06 PM »

ถ้าไม่นับคุณภาพของเนื้อเทป ผมว่าสายสัญญาณน่าจะมีผลกับคุณภาพเสียงด้วย  แต่อาจจะน้อยเพราะมีปัจจัยอื่นๆที่ทำให้เราฟังไม่ค่อยออก
จะเห็นได้ว่าตามห้องบันทึกเสียงในสตูดิโอสายสัญญาณมีความสำคัญมากใช้สายแบบ XLR(Balanced) จนทำให้สายสัญญาณแบบ XLR แบบนี้เป็นที่ยอมรับมาใช้กันตามเครื่องเสียงบ้านด้วย
หน้า: 1 ... 243 244 [245] 246 247 ... 325
พิมพ์