เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149728 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 10:27:14 AM
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598077 ครั้ง)
W.R.U.
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #135 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:17:12 AM »

ในนี้ไม่่มีใครชอบหรือสนใจแอมป์หลอดกันเลยเหรอครับ  ยิ้มกว้างๆ

อ้างถึง
ถ้าเป็นมือใหม่ไม่แนะนำนะครับ  เพราะมีรายละเอียดในการเล่นค่อนข้างมาก

อยากบอกว่าถ้าคุณได้ฟังแอมป์ทรานซิสเตอร์ดีๆ คุณจะรักมัน
     ถ้าคุณฟังแอมป์หลอดดีๆ คุณจะหลงมัน
     (เพราะฉะนั้น ถ้าใจไม่แข็งอย่าลอง)

อ้างถึง
เห็นด้วยคุณtron  เล่นแอมป์ทรานซีสเตอร์น่าจะเหมาะกว่า  ผมชอบแอมป์หลอดมาตลอด เปลี่ยนมาเล่นทรานซีสเตอร์เป็นบางช่วงมันมีข้อดีข้อเสียต่างกัน  ผมเล่นสลับกันมาตลอด

ฟังๆแล้วเหมือนแอมป์หลอดไม่ดี กลัวจะข้ามเรื่องแอมป์หลอดไป
อยากขอขยายความเห็นเรื่อง ความรู้ เรื่องแอมป์หลอด  เพิ่มเติมครับ....
ผมว่า แอมป์หลอด  น่าจะมีส่วนดีอยู่ไม่น้อย  ไม่งั้นคงไม่อยู่มาได้จนทุกวันนี้....
อยากรบกวน คุณอั๋น คุณ Deja vu แชร์ ประสพการณ์ เรื่องเกี่ยวกับแอมป์ หลอดด้วยครับ 
น่าจะเป็นประโยชน์ สำหรับคนอื่นๆที่สนใจในด้วย
พอดีผมเคยฟังแล้วชอบมาก พออ่านคำตอบแล้ว เลยกลัวว่าจะเป็นแค่ หลง  อะครับ

คุณ JM-Sarn ใช้แอมป์หลอดอยู่หรือเปล่า หากใช้อยากทราบความเห็นหน่อยครับ
หรือหากใครเล่นแอมป์หลอดอยู่เข้ามาร่วมแชร์ประสพการณ์จะดีมากเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:22:36 AM โดย W.R.U. » บันทึกการเข้า
W.R.U.
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #136 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:19:26 AM »

ถ้าคุณปีศาจลายคราม  จะเปลี่ยนไปเล่น mcintosh ชุดเครื่องเสียงของคุณก็จะต้องเข้าสู่วีถีทางของไฮเอนแล้วครับ  อาจจะไม่เหมาะกับดนตรีเฮฟวี่  ผมเคยผ่านเครื่องเสียงทั้งmark levinson,audio research bat,krellฯลฯ เป็นชุดแยกชิ้น  เชื่อไหมครับยี่ห้อเหล่านี้ไม่เหมาะกับดนตรีเฮฟวี่เลย

มิน่าในงานเครื่องเสียง   Hi End ไม่เปิดเพลง เฮฟวี่
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #137 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:22:03 AM »

ตัวแอมป์ NAD 315 มีช่องระบายอากาศด้านบน ผมควรหาอะไรมาปิดเวลาไม่ใช้หรือเปล่าครับ? กลัวฝุ่นเข้ามาก ฝุ่นมีผลอะไรไหมครับ เห็นคนขายบอกไม่เป็นไร ?  ขยิบตา
ผมก็ไม่ได้ปิดอะไรนะครับ ไม่เป็นอะไรหรอกครับ ยกเว้นเวลาที่ปัดฝุ่นทำความสะอาดบ้าน เปิดไว้ก็ระบายอากาศดีนะครับ  ยิ้มกว้างๆ

.. polotoon ..

« ตอบ #138 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:27:52 AM »

คุณpolotoon ใช้เครื่องเสียงยี่ห้ออะไรอยู่ครับ  แอมป์และลำโพง ผมจะได้แนะนำว่าให้เปลี่ยนอะไรก่อน
แอมป์ NAD 312  ลำโพง Morduant Short จำรหัสไม่ได้ น่าจะ 512 น่ะครับ เป็น Book Shelve ครับ
( แหม ..   เขินจัง )    ยิ้มกว้างๆ

ผมว่าชุดนี้ก็ OK นี่ครับ....  ไม่ทราบ คุณ polotoon ได้รีดประสิทธิภาพจากมันสุดๆ หรือยัง
อาทิ สายไฟ สายสัญญาณ สายลำโพง  ขาตั้ง  การจัดวาง  ห้องฟัง ผมว่ามีส่วนมาก โดยเฉพาะห้องฟัง
ไม่ทราบ คุณ polotoon มีห้องฟังไหม
ถ้าไม่มี ผมว่าลงทุนจัดห้อง จัดที่ทางให้เข้าที่...
เสียงมันจะดีขึ้นเห็นผลชัดเจนกว่า เปลี่ยน แอมป์ หรือ ลำโพง...
พอได้รีดประสิทธิภาพจากมันสุดแล้ว เราจะรู้เองละครับ ว่าเปลี่ยนอะไร
ก็พยายามปรับแต่งบ้างตามอัตภาพน่ะครับ 
ของคุณ W.R.U. ล่ะครับ เป็นอย่างไรบ้างครับ   ยิ้มกว้างๆ

TRON

« ตอบ #139 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:32:01 AM »

ถามเรื่องห้องฟังหน่อยนะครับ เห็นด้วยว่ามีผลมาก อยากทราบว่าห้องฟังที่เหมาะสมควรมีขนาดอย่างไรครับ แล้วเครื่องเสียงเราต้องว่าอยู่กลางห้องหรือเปล่าครับ คือผมอยู่คอนโดซึ่งแบ่ง 2 ซีกคือที่นอนกับที่นั่งดูหนังฟังเพลง อย่างนี้จะมีผมเสียอะไรบ้างครับ พื้นที่ในห้องจำไม่ได้ (ไม่นับรวมพื้นที่ห้องครัว ห้องน้ำออกไป)คร่าวๆว่าประมาณ 2.5 x 7.5 เมตร (ไว้กลับไปวัดอีกที) ผมนั่งฟังแนวขวางครับ
cocoon
Selling England By The Pound
**

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #140 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:43:29 AM »

โอวไวปานวอก เสร็จ NAD , PHB ไปและเมื่อวานบ่ายๆยังโทรถาม ไม่ทันข้ามวันเสร็จซะและ เดี่ยวต้องโทรไปรับฟังผลซะหน่อย
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #141 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:49:38 AM »

ถูกต้องครับเครื่องเสียงระดับนี้  มันเล่นกับดนตรีได้หลากหลายอยูแล้วครับ  แต่ที่ผมว่ามันไม่เหมาะกับดนตรีเฮฟวี่นั้น  ความหมายของผมดนตรีประเภทเฮฟวี่ เป็นดนตรีที่ต้องการความหนักแน่นไม่ว่าจะเป็นเสียงกลองและเบส จะต้องลงได้อย่างลึกๆมีอินแพคกระแทก มันถึงจะเกิดความมันส์ในอารมณ์  เรียกว่าต้องเน้นเสียงเบสตอนล่างความถี่ต่ำๆหน่อย สังเกตไหมครับเวลาเราฟังเพลงเฮฟวี่จะต้องเปิดดังๆ มันถึงจะสะใจเหมือนไปดูคอนเสิร์ตเฮฟวี่กลับมาบ้านหูแทบดับ  แอมป์ระดับไฮเอนจะเน้นความสมจริงต่ำ กลาง แหลม ต้องกลมกลืนกัน มิติ เวทีเสียงต้องได้  ในความคิดของผมชุดเครื่องเสียงที่เหมาะกับดนตรีแนวนี้ที่สุด ต้องเป็นระบบเสียง 2.1ch. คือการเพิ่มซับวูฟเฟอร์เข้าไปในระบบ  มันจะคล้ายกับพวกเล่นโฮมเธเตอร์ ขาดซับวูฟเฟอร์เหมือนขาดใจ ต้องเน้นลำโพงcenterกับซับวูฟเฟอร์เป็นหัวใจหลัก   แต่ถ้าเล่นmcintosh ตัวนี้ผมแนะนำให้เล่น2.1ch.พอเราฟังเพลงแนวอื่นก็ไม่ต้องใช้ซับวูฟเฟอร์ช่วย
cocoon
**

« ตอบ #142 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2010 | 12:11:35 PM »

คุณpolotoon ใช้เครื่องเสียงยี่ห้ออะไรอยู่ครับ  แอมป์และลำโพง ผมจะได้แนะนำว่าให้เปลี่ยนอะไรก่อน
แอมป์ NAD 312  ลำโพง Morduant Short จำรหัสไม่ได้ น่าจะ 512 น่ะครับ เป็น Book Shelve ครับ
( แหม ..   เขินจัง )    ยิ้มกว้างๆ

ผมว่าชุดนี้ก็ OK นี่ครับ....  ไม่ทราบ คุณ polotoon ได้รีดประสิทธิภาพจากมันสุดๆ หรือยัง
อาทิ สายไฟ สายสัญญาณ สายลำโพง  ขาตั้ง  การจัดวาง  ห้องฟัง ผมว่ามีส่วนมาก โดยเฉพาะห้องฟัง
ไม่ทราบ คุณ polotoon มีห้องฟังไหม
ถ้าไม่มี ผมว่าลงทุนจัดห้อง จัดที่ทางให้เข้าที่...
เสียงมันจะดีขึ้นเห็นผลชัดเจนกว่า เปลี่ยน แอมป์ หรือ ลำโพง...
พอได้รีดประสิทธิภาพจากมันสุดแล้ว เราจะรู้เองละครับ ว่าเปลี่ยนอะไร
ก็พยายามปรับแต่งบ้างตามอัตภาพน่ะครับ 
ของคุณ W.R.U. ล่ะครับ เป็นอย่างไรบ้างครับ   ยิ้มกว้างๆ
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ถ้าสามารถทำได้จัดห้องฟังโดยเฉพาะให้ชัดเจนเป็นสัดส่วน ไม่ว่าเครื่องเสียงจะถูกแพงแค่ไหน รับประกันผลว่าดีขึ้นกว่าไม่มีห้องเฉพาะแน่นอน ที่สำคัญไม่ต้องเสียตัง แต่ถ้าพื้นที่จำกัดก็ต้องกลับมาพิจารณา ข้อจำกัดเหล่านั้นแล้วลงทุนให้พอเพียงจะดีกว่า ไม่งั้นซื้อดีขนาดไหนมาก็รีดประสิทธิภาพได้ไม่หมดอยู่ดี
   คุณTron เสร็จชุดประหยัดไปอีกคน ในงบไม่เกินสามหมื่นหาตัวจับที่กินชุดนี้ค่อนข้างน้อย รอฟังแบบนี้ไปก่อนเรื่อยๆครับค่อยหาสายสัญญาณมาลองเปลี่ยนดู
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #143 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2010 | 12:15:51 PM »

เรื่องห้องฟังที่คุณw.r.u.กับคุณtron  พูดถึง หัวใจสำคัญที่สุดก็คือห้องฟังเพลงหรือดูภาพยนต์ ถ้าเราไม่มีห้องแล้วเราก็ไม่สามารถจะรีดคุณภาพของชุดเครื่องเสียงได้เต็มร้อย  แต่คนส่วนมากไม่ได้มาเน้นห้องฟังเพราะว่าทุกคนไม่ได้มีพื้นที่ส่วนตัวที่จะทำได้  บางคนอยู่คอนโด หรือบ้านที่มีเนื้อที่จำกัดไม่มีที่ทางพอจะทำห้องฟัง และที่ผมเจอมาก็ตัวเพื่อนผมอยากทำห้องฟังมากๆแต่ เมียไม่ให้ทำห้องจบต้องฟังที่ห้องรัยแขก(ดีนะไม่ยื่นคำขาดเลือกเอาระหว่างเครื่องเสียงกับเมีย)บางคนที่ทำได้เหมือนมีสรรค์อยู่ในบ้าน เรื่องขนาดห้องฟังเอาเท่าที่มีพื้นที่ก็ได้แต่ยังไงให้เป็นสี่เหลี่ยมผื่นผ้าและให้ด้านกว้างหารลงตัวกับด้านยาว ถ้าอยากจะฟังเรื่องห้องฟังเพลงผมมีประสพการณ์เพียบทั้งทำเองและไปช่วยทำให้ชาวบ้านทำ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #144 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2010 | 12:19:21 PM »

ในนี้ไม่่มีใครชอบหรือสนใจแอมป์หลอดกันเลยเหรอครับ  ยิ้มกว้างๆ

อ้างถึง
ถ้าเป็นมือใหม่ไม่แนะนำนะครับ  เพราะมีรายละเอียดในการเล่นค่อนข้างมาก

อยากบอกว่าถ้าคุณได้ฟังแอมป์ทรานซิสเตอร์ดีๆ คุณจะรักมัน
     ถ้าคุณฟังแอมป์หลอดดีๆ คุณจะหลงมัน
     (เพราะฉะนั้น ถ้าใจไม่แข็งอย่าลอง)

อ้างถึง
เห็นด้วยคุณtron  เล่นแอมป์ทรานซีสเตอร์น่าจะเหมาะกว่า  ผมชอบแอมป์หลอดมาตลอด เปลี่ยนมาเล่นทรานซีสเตอร์เป็นบางช่วงมันมีข้อดีข้อเสียต่างกัน  ผมเล่นสลับกันมาตลอด

ฟังๆแล้วเหมือนแอมป์หลอดไม่ดี กลัวจะข้ามเรื่องแอมป์หลอดไป
อยากขอขยายความเห็นเรื่อง ความรู้ เรื่องแอมป์หลอด  เพิ่มเติมครับ....
ผมว่า แอมป์หลอด  น่าจะมีส่วนดีอยู่ไม่น้อย  ไม่งั้นคงไม่อยู่มาได้จนทุกวันนี้....
อยากรบกวน คุณอั๋น คุณ Deja vu แชร์ ประสพการณ์ เรื่องเกี่ยวกับแอมป์ หลอดด้วยครับ 
น่าจะเป็นประโยชน์ สำหรับคนอื่นๆที่สนใจในด้วย
พอดีผมเคยฟังแล้วชอบมาก พออ่านคำตอบแล้ว เลยกลัวว่าจะเป็นแค่ หลง  อะครับ

คุณ JM-Sarn ใช้แอมป์หลอดอยู่หรือเปล่า หากใช้อยากทราบความเห็นหน่อยครับ
หรือหากใครเล่นแอมป์หลอดอยู่เข้ามาร่วมแชร์ประสพการณ์จะดีมากเลยครับ

ไม่ใช่แอมป์หลอดไม่ดีครับ  แต่มีขั้นตอนการเล่น การดูแลรักษายาก  เช่น ต้องเปิดอุ่นเครื่องไม่น้อยกว่า
    30 นาที เสียงจึงจะเข้าที่  ความร้อนของเครื่อง  การระวังไม่ให้โดนหลอด  และฟังเพลงได้จำกัดประเภท
    กว่าแอมป์ธรรมดา

ที่จริงแอมป์หลอดเริ่มฮิตในไทยประมาณซัก 10 กว่าปีมานี้ จนเครื่องเสียงไทยหลายยี้ห้อก็เริ่มมาผลิตแอมป์หลอดด้วย
   ตอนช่วงหลังๆกระแสเริ่มซาลงไปบ้างแล้ว  ผมเล็งๆจะเล่นหลายครั้งแล้วแต่บวกลบคูณหารแล้วอย่าดีกว่า
   ถ้าชอบจริงๆลองดูว่าคุณจะรับเพลงร็อคที่ใช้แอมป์หลอดฟังได้หรือเปล่า  ถ้าได้คงไม่มีปัญหา
   ส่วนผมหันมาเล่นแอมป์ CLASS A กับลำโพงเสียงพริ้วหวานแทนก็พอทดแทนได้บ้างนิดหน่อย
TRON

« ตอบ #145 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2010 | 12:48:40 PM »

เมื่อวานผมลองฟังที่ร้าน Conice ซึ่งไม่ได้จัดห้องกั้นไว้ แต่มีพื้นที่เปิดโล่งให้นั่งฟัง เสียงยังดีขนาดนั้น เลยยังงงว่า ตกลงชุดเครื่องเสียงจำเป็นต้องอยู่กึงกลางห้องหรือไม่ ทำไมฟังที่ร้านเสียงดีถึงแม้ชุดเครื่องเสียงไม่ได้อยู่กลางร้าน อันนี้ถามแบบไม่รู้เรื่องมากนะครับ  ยิ้มกว้างๆ
deja vu

« ตอบ #146 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2010 | 01:12:45 PM »

เมื่อวานผมลองฟังที่ร้าน Conice ซึ่งไม่ได้จัดห้องกั้นไว้ แต่มีพื้นที่เปิดโล่งให้นั่งฟัง เสียงยังดีขนาดนั้น เลยยังงงว่า ตกลงชุดเครื่องเสียงจำเป็นต้องอยู่กึงกลางห้องหรือไม่ ทำไมฟังที่ร้านเสียงดีถึงแม้ชุดเครื่องเสียงไม่ได้อยู่กลางร้าน อันนี้ถามแบบไม่รู้เรื่องมากนะครับ  ยิ้มกว้างๆ

ถ้าพูดถึงเรื่องห้องแล้วต้องคุยกันยาวครับ  แต่ที่บอกว่าเปิดโล่งแล้วเสียงยังดีขนาดนั้น
       ถ้ามีห้องที่ดีแล้วเสียงจะดีกว่านั้นอีกมากครับ

ผมขอย้ำอีกครั้งครับว่า ลำโพงต้องวางให้ห่างสิ่งต่างๆมากที่สุด ให้เป็นอิสระและต้องให้มั่นคง
       แข็งแรงด้วยนะครับ  ขอให้มีความสุขกับการฟังเพลงนะครับ
       (รับรองจะต้องมีเรื่องมาถามอีกเยอะ)
deja vu

« ตอบ #147 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2010 | 01:27:21 PM »

ขอคุยถึงเรื่องแอมป์ในฝันของคุณปีศาจลายครามหน่อยครับ

แน่นอนครับว่าแอมป์ระดับนี้ฟังเพลงอะไรก็เพราะทั้งนั้นแหละครับ แต่สไตล์ของร็อค
      ไม่น่าจะใช่แนวทางของแม็คนะครับ(อาจจะใช้ลำโพงกับหัวเข็มเสริมได้)  ผมเคย
      ฟังปรี+เพาเวอร์ของมาร์ค เล่นกับลำโพง THIEL ให้เสียงได้หนักแน่นน่าฟังแบบ
      เนื้อนมไข่จริงๆ  มันยังติดหูผมมาจนถึงทุกวันนี้เลย

เห็นด้วยกับคำแนะนำของเพื่อนนะครับที่รอไว้ทีเดียวเลย เปลี่ยนทั้งทีจะได้เห็นเนื้อเห็นหนังหน่อย
      เปลี่ยนบ่อยๆสิ้นเปลืองมากครับ 
cocoon
**

« ตอบ #148 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2010 | 01:28:19 PM »

ยืนยันว่าถ้าฟังชุดนี้หรือชุดไหนๆก็ตามจะสองหมื่นหรือห้าแสนในที่เปิดโล่งให้ผลยังไง เอาชุดเดียวกันนั้นแหละใส่ห้องที่เหมาะสม รับรองผลว่าดีขึ้นแน่นอน ขึ้นอยู่กะข้อจำกัดของแต่ละท่านครับ เหมือนซื้อรถแพงก็ต้องมีที่จอดรถ มีคนดูแล และอื่นๆ ถึงจะคุ้มอะไรประมาณนี้
TRON

« ตอบ #149 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2010 | 05:01:43 PM »

วันนี้งานเยอะเลยไม่ได้เข้ามาคุยกันต่อ ตอนนี้ผมกำลังหาทางเอาขาตั้งมาตั้งในห้อง เพราะีมีซื้อของเก่าไว้นานแล้วไม่ได้ใช้ เผื่อจะได้ตำแหน่งเสียงที่ดีขึ้น แต่ต้องไปจัดการ subwoofer ของชุดโฮมให้มันไปอยู่ที่อื่นให้ได้ก่อน
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 12 ... 325
พิมพ์