เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149728 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 10:43:28 AM
หน้า: 1 ... 16 17 [18] 19 20 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598094 ครั้ง)
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #255 เมื่อ: 24 มีนาคม 2010 | 10:04:14 AM »

แอมป์หรือเครื่องใช้ไฟฟ้าอื่น ๆ ที่ใช้ไฟ 110 v ผมก็พอเห็นมีอยู่บ้างในบ้านเรา แต่ทำไมถึงมีคนเตือนว่าไม่ควรซื้อเทิร์นเทเบิ้ลที่ใช้ไฟ 110 v จากเมืองนอกมาใช้ในบ้านเรา แม้จะใช้หม้อแปลงก็ตาม มันจะมีผลกระทบอย่างไรต่อคุณภาพเสียงหรือครับ?

ตามความเข้าใจของผม ระบบไฟใช้สำหรับหมุนมอเตอร์เท่านั้น ไม่น่ามีผลเรื่องคุณภาพเสียง ถ้ากราวด์ดีๆก็น่าจะพอครับ ไฟ110 หรือ 220 v น่าจะไม่แตกต่างกันครับ

ถ้าเป็นเทิร์น ระบบ ไดเร็คไดรฟ์ ถูกต้องครับ ไม่มีผลอะไร
เพราะมอเตอร์ขับเคลื่อน จะเป็นไฟ เอซี ผ่านวงจรแปลงทั้งแรงดัน และความถี่เรียบร้อย

แต่ถ้าเป็นระบบสายพาน จะมีปัญหาเรื่องรอบหมุน อันเกิดมาจากขนาดของตัวหมุนสายพาน มันคนละขนาดกันครับ
ดังตัวอย่าง เทิร์นดูอัลครับ

60hz Cycle (USA) pulley for 4 pole motor. Used in Dual turntable models: 1211, 1214, 1215, 1215S, and 1216.

50 Cycle (Foreign) pulley for 4 pole motor. Used in Dual turntable models: 1211, 1214, 1215, 1215S, 1216.

แต่ทั้งหลายทั้งปวง ซื้อในเมืองไทย มีเซอร์วิสหลังการขาย จะดีกว่าครับ
(ความรู้ที่กระผมบ่นๆมา ต้องยกความดีให้คุณ ดุสิต เสริกุล แห่งเว็บ thaigramophone ครับ  ยิงฟันยิ้ม)

อั๋น501

« ตอบ #256 เมื่อ: 24 มีนาคม 2010 | 10:38:36 AM »

ถ้าหากสนใจเครื่องเสียงที่นำเข้าเองเป็นไฟ110v มีคนนำเข้าขายลองดูwww.hiendoption.com มีหม้อแปลงไฟ110v
ที่มีคุณภาพขายด้วย แต่ผมเห็นด้วยกับท่านผี ซื้อเครื่องที่มีบริษัทนำเข้ามาดีกว่าครับ เราจะได้รับบริการหลังการขายด้วย
แต่อย่างว่าบางบริษัทนำเข้าบางยี่ห้ออาจจะเซอร์วิสไม่ดีก็มีเหมือนกัน ผมเคยเจอกับตัวเองมาแล้วครับ ถ้าเป็นยี่ห้อใหม่ๆหรือบาง
ยี่ห้อหนังสือเครื่องเสียงเมืองนอกชื่นชมนักหนาแต่ที่บ้านเรายังไม่มีใครนำเข้ามา พอมีบริษัทที่นำเข้ามาขายอย่างเป็นทางการ
แล้วเกิดยอดขายไปไม่รอด ลูกค้าบางท่านที่ซื้อไปเล่น เวลาผ่านไปเกิดเครื่องเสียขึ้นมา บริษัทที่นำเข้าได้เลิกขายไปแล้ว
แบบนี้เป็นเรื่องครับ ผมรู้จักคนที่ซื้อเครื่องเล่นซีดียี่ห้อดังของยุโรประดับไฮเอ็นด์ราคาเป็นแสน แต่ทุกวันนี้ต้องเล่นเครื่องซีดี
เหมือนคนตาบอดเพราะหน้าจอแสดงตัวเลขไฟเกิดเสีย หาอะไหล่มาซ่อมไม่ได้ บริษัทที่นำเข้าก็เลิกขายยี่ห้อนี้ไปแล้ว
panyarak
The Snow Goose

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #257 เมื่อ: 24 มีนาคม 2010 | 11:25:18 AM »

ลอกมาจากเว็ปขำขันครับ

How to buy a stereo

1. Carefully calculate power requirements, based on room dimensions, etc. Multiply by a factor of 100.

2. The ideal system should have as many lights as possible, preferably blinking and flashing in time with the music.

3. The components should all have black metal finish, and generally look very cool.

4. The system should be broken up into as many components as possible. (e.g. pre-amp, pre-pre-amp, pre-menstrual-amp, post-amp, post-menopause-amp, etc.)

5. The most important part of a stereo system is the speakers, they should look very cool. Size and number of sub-speakers and varieties of components pointed at the listener is important. (e.g. tweeters, hooters, sub-woofers, super-sub-woofers, seismic noise generators, etc.)

6. The system should resemble the cockpit of an F16 or 757 aircraft; the more knobs and dials you can turn, the better.

7. The system should have full remote control capability, including over the mobile auto cellular phone so that the stereo can be playing as you get home.

8. Should have the capability of playing different music in every room of the house.

9. Components should have a cool names; this means no department store brands.

10. The complete set-up should put a major recording studio or large radio station to shame. After all, you may be trying to duplicate the exciting feeling of being at a heavy metal concert in a football stadium with 70,000 screaming fans.

11. Having state-of-the-art equipment is not enough. You should be a year or two ahead of everyone else. Equipment over the warranty period is obsolete and should be disposed of promptly.

12. The most important factor--out of everyone you know who owns stereo equipment, yours should be better.

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #258 เมื่อ: 26 มีนาคม 2010 | 04:09:00 PM »

ไม่ชอบรูปลักษณ์ของเครื่องเล่นแผ่นเสียงที่ออกแบบกันมาขายในยุคหลัง ๆ นี้เลยครับ มันดูโหวงเหวง เปลือย ๆ โล้น ๆ อย่างไรชอบกล (แม้ผู้ออกแบบจะออกแบบมาให้เสียงดีก็ตาม) มีใครเห็นประเด็นนี้เหมือนผมบ้าง?

ผมกลับชอบแท่นยุคเก่าที่เป็นแท่นสี่เหลี่ยมผืนผ้า ดูขมึงขึงขังดี ยิ่งใหญ่ก็ยิ่งชอบ แต่เครื่องเล่น vintage สวย ๆ แบบนี้ ยิ่งเก่า ยิ่งสวย ราคาก็ยิ่งแพง แถมไม่ค่อยมีคนปล่อยออกมาอีกต่างหาก -- กอดกันไว้แน่นเลย  เศร้า

แต่ที่เห็นในรูปนี่ ผมไม่ชอบครับ เป็นเครื่องรุ่นใหม่ยี่ห้อหนึ่งที่ออกแบบ "เห่ย" ได้ใจจริง ๆ (บางคนอาจจะชอบก็ได้ แต่ผมไม่ชอบครับ)

.. polotoon ..

« ตอบ #259 เมื่อ: 26 มีนาคม 2010 | 04:19:33 PM »

เข้าใจว่า ต้องไปหาแท่นมารองอีกทีนะครับคุณปีศาจ จึงจะครบถ้วนกระบวนความ  ยิ้ม

« ตอบ #260 เมื่อ: 26 มีนาคม 2010 | 04:31:57 PM »

เข้าใจว่า ต้องไปหาแท่นมารองอีกทีนะครับคุณปีศาจ จึงจะครบถ้วนกระบวนความ  ยิ้ม
มันมีแค่นั้นจริง ๆ แม้จะหาแท่นรองมาเสริมก็ยังไม่เข้าท่าครับ

อยากได้เครื่องแบบนี้น่ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มีนาคม 2010 | 04:34:24 PM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #261 เมื่อ: 26 มีนาคม 2010 | 04:49:04 PM »

Turntable ตัวที่คุณปีศาจลายคราม ลงรูปน่าจะเป็นของยีห้อ Pro-Ject รุ่นRM9 มีคนเคยจะมาขายผมมือสองราคาอยู่ประมาณสามหมื่นกว่าๆ ผมว่า Turntable ตัวที่น่าเล่นก็คือยี่ห้อ Linn Sondek LP12
ราคามือสองยังพอจับต้องได้ ที่เห็นล่าสุดพร้อมTonearmsและหัวเข็ม ราคาประมาณห้าหมื่นถึงหกหมื่นบาท สภาพเยี่ยมมาก
เป็นรุ่นหลังๆด้วย สมัยก่อนLP12 ของใหม่ราคาแค่สามหมื่นกว่าบาทเท่านั้น
อั๋น501

« ตอบ #262 เมื่อ: 26 มีนาคม 2010 | 05:59:19 PM »

Turntable ยี่ห้อ Thorens เป็นแบรนด์ที่จัดว่าเป็นตำนานของเครื่องเล่นแผ่นเสียงยี่ห้อหนึ่ง รุ่นที่เป็นเรือธง ที่คุณปีศาจลาย
ครามอยากได้นั้นราคาคงแพงมาก Thorensนี้เป็นเครื่องเล่นแผ่นเสียงที่ผมเคยเล่นเป็นตัวสุดท้ายเป็นรุ่นกลางๆ หลังจากนั้นก็ได้เลิกเล่นแผ่นเสียง

« ตอบ #263 เมื่อ: 29 มีนาคม 2010 | 10:29:02 AM »

Turntable ยี่ห้อ Thorens เป็นแบรนด์ที่จัดว่าเป็นตำนานของเครื่องเล่นแผ่นเสียงยี่ห้อหนึ่ง รุ่นที่เป็นเรือธง ที่คุณปีศาจลาย
ครามอยากได้นั้นราคาคงแพงมาก Thorensนี้เป็นเครื่องเล่นแผ่นเสียงที่ผมเคยเล่นเป็นตัวสุดท้ายเป็นรุ่นกลางๆ หลังจากนั้นก็ได้เลิกเล่นแผ่นเสียง

ก็แค่อยากได้เท่านั้นแหละครับ แต่คงมีโอกาสน้อยมากแม้จะมีเงินก็ตาม

Thorens รุ่น Prestige ในรูปที่เอามาให้ดูก่อนหน้านี้นั้นยังไม่ถือว่าสุดยอดครับ ต้องรุ่น Reference สิครับ -- ที่สุดของที่สุด -- ตอนนี้ราคาในตลาดมือสองไม่ทราบว่าไปเท่าไรแล้ว เคยเห็นราคาเกินสามหมื่นเหรียญยูเอสขึ้นไป แม้ตอนนี้ถึงมีอยู่สามหมื่นยูเอสก็คงจะหาซื้อยากหน่อย เพราะคงไม่มีคนอยากปล่อยออกมา

หมายเหตุ รูปนี้มาจากห้องฟังของนักเล่นชาวเวียดนามคนหนึ่งในเว็บ www.hifivietnam.vn ครับ เห็นสภาพเครื่องนี้แล้ว ใหม่มาก เหมือนเพิ่งซื้อเมื่อวาน น่าอิจฉาจริง ๆ

« ตอบ #264 เมื่อ: 29 มีนาคม 2010 | 10:34:20 AM »

Turntable ตัวที่คุณปีศาจลายคราม ลงรูปน่าจะเป็นของยีห้อ Pro-Ject รุ่นRM9 มีคนเคยจะมาขายผมมือสองราคาอยู่ประมาณสามหมื่นกว่าๆ ผมว่า Turntable ตัวที่น่าเล่นก็คือยี่ห้อ Linn Sondek LP12
ราคามือสองยังพอจับต้องได้ ที่เห็นล่าสุดพร้อมTonearmsและหัวเข็ม ราคาประมาณห้าหมื่นถึงหกหมื่นบาท สภาพเยี่ยมมาก
เป็นรุ่นหลังๆด้วย สมัยก่อนLP12 ของใหม่ราคาแค่สามหมื่นกว่าบาทเท่านั้น
ไม่ชอบ Linn LP 12 ครับ เนื่องจาก
1. ต้องคอยปรับตั้งสปริงสามจุดใต้เครื่องเป็นระยะ ๆ ถ้าทำเองไม่ได้ ก็ต้องยกไปให้ผู้ชำนาญตั้งให้
2. เครื่องใหม่ราคาแพงมาก ตัวแทนจำหน่ายในเมืองไทยขณะนี้ก็ตั้งราคาแสนแพง วัสดุอุปกรณ์อัพเกรดทุกอย่างก็แพง ทุกอย่างเป็นเงินเป็นทองไปหมด สำหรับ LP 12
3. เครื่องมือสองในท้องตลาดเมืองไทยก็ราคาไม่สมเหตุสมผล เพราะชื่อเสียงของ Linn
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #265 เมื่อ: 29 มีนาคม 2010 | 10:47:32 AM »

เครื่องสวยดีครับ ขอทราบว่า tonearms แต่ละอันใช้งานต่างกันอย่างไรครับ

« ตอบ #266 เมื่อ: 29 มีนาคม 2010 | 11:01:41 AM »

เครื่องสวยดีครับ ขอทราบว่า tonearms แต่ละอันใช้งานต่างกันอย่างไรครับ
โทนอาร์มแต่ละอันเอาไว้ติดหัวเข็มต่างยี่ห้อหรือต่างรุ่นกัน เพราะเป็นที่ทราบว่าหัวเข็มแต่ละรุ่นหรือยี่ห้อนั้นให้บุคลิกเสียงต่างกัน ดังนั้น ถ้าเราอยากฟังเพลงแนวนี้ก็ฟังจากหัวเข็มอันหนึ่ง แต่ถ้าอยากจะฟังเพลงอีกแนวหนึ่งก็ใช้หัวเข็มที่ติดอยู่บนอาร์มอีกตัวหนึ่งครับ (ความจริง Thorens Reference อย่างที่เห็นในรูปนี้สามารถติดอาร์มได้ถึงสาม หรือบางทีอาจจะถึงสี่อาร์มก็ได้นะครับ)
.. polotoon ..

« ตอบ #267 เมื่อ: 29 มีนาคม 2010 | 11:25:11 AM »

โทนอาร์มแต่ละอันเอาไว้ติดหัวเข็มต่างยี่ห้อหรือต่างรุ่นกัน เพราะเป็นที่ทราบว่าหัวเข็มแต่ละรุ่นหรือยี่ห้อนั้นให้บุคลิกเสียงต่างกัน ดังนั้น ถ้าเราอยากฟังเพลงแนวนี้ก็ฟังจากหัวเข็มอันหนึ่ง แต่ถ้าอยากจะฟังเพลงอีกแนวหนึ่งก็ใช้หัวเข็มที่ติดอยู่บนอาร์มอีกตัวหนึ่งครับ (ความจริง Thorens Reference อย่างที่เห็นในรูปนี้สามารถติดอาร์มได้ถึงสาม หรือบางทีอาจจะถึงสี่อาร์มก็ได้นะครับ)
แบบนี้ ผมว่าแยกชุดไปเลยดีกว่าครับ มองเทิร์น แล้วเหมือนไซท์งานก่อสร้างยังไงไม่ทราบครับ  ยิ้มกว้างๆ

deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #268 เมื่อ: 29 มีนาคม 2010 | 11:44:04 AM »

แบบนี้ ผมว่าแยกชุดไปเลยดีกว่าครับ มองเทิร์น แล้วเหมือนไซท์งานก่อสร้างยังไงไม่ทราบครับ  ยิ้มกว้างๆ

ก็อย่ามองแบบสถาปนิกซิครับ  ถ้าแยกชุดจะทำให้สิ้นเปลืองแล้วเสียพื้นที่วางเครื่องด้วย

สมัยก่อนอยากได้ ไมโคร เซอิกิ แบบติดสองอาร์มมาก  อย่างที่มีคนบอกอยู่บ่อยๆแหละครับ
    ว่ามีเงินอย่างเดียวไม่พอต้องบ้าด้วย  แต่ตอนนั้นความบ้ามีแล้วแต่เงินน่ะซิครับไม่มี  ถึงตอนนี้
    พอมีเงินบ้างแต่ความบ้าไม่รู้ไปไหนหมด

« ตอบ #269 เมื่อ: 29 มีนาคม 2010 | 12:56:50 PM »

ก็อย่ามองแบบสถาปนิกซิครับ  ถ้าแยกชุดจะทำให้สิ้นเปลืองแล้วเสียพื้นที่วางเครื่องด้วย

สมัยก่อนอยากได้ ไมโคร เซอิกิ แบบติดสองอาร์มมาก  อย่างที่มีคนบอกอยู่บ่อยๆแหละครับ
    ว่ามีเงินอย่างเดียวไม่พอต้องบ้าด้วย  แต่ตอนนั้นความบ้ามีแล้วแต่เงินน่ะซิครับไม่มี  ถึงตอนนี้
    พอมีเงินบ้างแต่ความบ้าไม่รู้ไปไหนหมด
ผมเองก็ชอบ Micro Seiki ครับ โดยเฉพาะรุ่น SX-8000 Mk II เนี่ย คลาสสิกจริง ๆ อย่างพวกหุ่นก๊องแก๊งบอบบางอย่าง Rega หรือพวกเทิร์นที่ออกแบบมาเปลือย ๆ โล้น ๆ ในสมัยนี้นั้น ชิดซ้ายตกเหวไปเลยครับ

คนที่จะมีแบบนี้ได้ นอกจากเงินถึงและบ้าแล้ว ผมว่าจะต้องมีวาสนาด้วยครับ
หน้า: 1 ... 16 17 [18] 19 20 ... 325
พิมพ์