เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149728 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 10:40:31 AM
หน้า: 1 ... 28 29 [30] 31 32 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598093 ครั้ง)
kongbei
Administrator
The Snow Goose

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #435 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2010 | 01:18:47 PM »

สำหรับผม เสียงที่เพราะที่สุดในโลก คือเสียงกลางครับ ไม่ใช่เสียงเบส

โดยส่วนตัวชอบคนที่ฟังเพลงแบบเหม่งครับ คือจะฟังจากอะไรก็ได้ เครื่องเสียงแบบไหนก็ได้ ถ้ามันไม่ได้มีเสียงที่แย่จนกลายเป็นอุปสรรคในการฟัง แต่ขอให้เข้าใจ ซึมซับ กับเนื้อแท้ของงานดนตรี เท่านั้นก็เพียงพอแล้วครับ ยิ่งศึกษาหาข้อมูล ละเอียดละออกับการฟัง คิดนึกจินตนาการไปด้วยแล้ว เท่านี้เราก็สามารถเสพงานดนตรีได้อย่างมีความสุขแล้วครับ

เห็นด้วยครับ ดีกว่าซื้อเครื่องเสียงชุดเป็นล้านมาฟังเสียงฟ้าผ่า

แต่เครื่องเสียงยิ่งดี ยิ่งฟังเพลงเพราะขึ้นเยอะครับ
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #436 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2010 | 01:20:26 PM »

จริงด้วยครับ อภิปรายกันแค่สามคนเท่านั้น สงสัยต้องเปลี่ยนเรื่องคุยแล้วซิครับ
อย่าเพิ่งเปลี่ยนเลยครับ ยังมีประเด็นอีกมากมายให้คุยกันและผมเห็นว่าน่าจะเป็นประโยชน์ต่อผู้ที่สนใจเครื่องเสียงนะครับ

เห็นด้วยครับ ตามอ่านอยู่
+1  ยิ้มเท่ห์

+1 ด้วยครับ

TRON

« ตอบ #437 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2010 | 01:35:50 PM »

จริงด้วยครับ อภิปรายกันแค่สามคนเท่านั้น สงสัยต้องเปลี่ยนเรื่องคุยแล้วซิครับ
อย่าเพิ่งเปลี่ยนเลยครับ ยังมีประเด็นอีกมากมายให้คุยกันและผมเห็นว่าน่าจะเป็นประโยชน์ต่อผู้ที่สนใจเครื่องเสียงนะครับ

+1 ด้วยครับ

+1 ครับ ที่ไม่ค่อยเข้ามาคุยเพราะไม่ค่อยมีความรู้มากเรื่องเครื่องเสียงครับ เลยคุยไม่เก่ง แต่ตามอ่านตลอดครับ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #438 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2010 | 01:47:32 PM »

นั่นน่ะซิครับ บางคนมีเครื่องเสียงราคาเป็นล้าน ไม่มีความรู้เรื่องเพลงเลย ฟังแผ่นตามนักวิจารณ์
  บอก เดือนหนึ่งมีเวลาฟังแค่ 1- 2 แผ่น  แต่กลับบางคนที่มีแค่มินิคอมโป กลับใช้ฟังเพลงทั้งวัน
  โลกนี้ช่างไม่ยุติธรรมเสียเลย

เออ  รู้สึกหรือเปล่าครับว่าในสภานี้ มีสว.ขึ้นมาอภิปรายแค่ 3 คนเอง

จริงครับ ในงานเครื่องเสียงเป็นแบบนี้กันหมด ขายแผ่นบ้าอะไรไม่รู้
อ้าว.. สว.ใจน้อยซะแล้ว
ผมอ่าน ได้ความรู้ดีครับ  ยิงฟันยิ้ม

งั้นขอข้อมูลเจ้าเครื่อง Dune Prime 3.0 หน่อยครับ
สเป็ค+ราคา ซักเท่าใดครับ
ขอบคุณ

เอ้า ประธานสภามาแล้ว งั้นอภิปรายต่อ

แต่ญัญัติที่เสนอมาขอบายนะครับ รอท่านอื่นมาตอบ
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #439 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2010 | 02:21:04 PM »

ท่านประธานครับ
ผมขอกลับมารายงานตัวครับ
เครื่องเล่นยี่ห้อDUNE PRIME 3.0 ตัวนี้น่าใช้มากครับ
มีลักษณะกายภาพเหมือนเครื่องเล่นPC MEDIA PROCESSOR ของผมครับ
แต่ใช้งานง่ายกว่าเหมือนกับเครื่องเล่นบูลเรย์ทั่วๆไปผสมกับคอมพิวเตอร์
ราคาประมาณสองหมื่นกว่าบาท
deja vu

« ตอบ #440 เมื่อ: 06 พฤษภาคม 2010 | 02:46:45 PM »

+1 ด้วยครับ

+1 ครับ ที่ไม่ค่อยเข้ามาคุยเพราะไม่ค่อยมีความรู้มากเรื่องเครื่องเสียงครับ เลยคุยไม่เก่ง แต่ตามอ่านตลอดครับ

อ่านแล้วเลยได้ความคิดว่า สมาชิกในเวปนี้เกือบทั้งหมดเป็นนักฟังเพลงอยู่แล้ว
  มีวิธีไหนบ้างที่จะทำให้ชุดที่ใช้ฟังเพลงอยู่มีความไพเราะขึ้น โดยไม่ต้องเสียเงิน
  หรือเสียเพียงเล็กน้อย   โดยบอกชื่อรุ่นเครื่องที่ใช้ พร้อมถ่ายรูปชุดเครื่องเสียง
  สถานที่ตั้ง สภาพแวดล้อม เพื่อเป็นข้อมูลให้นักเล่นในนี้เข้ามาช่วยแนะนำ แก้ไข
  ปรับปรุง เพื่อให้เสียงออกมาสมบูรณ์เต็มตามประสิทธิภาพของเครื่อง

ไม่ทราบว่าท่านอื่นมีความเห็นอย่างไร
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #441 เมื่อ: 07 พฤษภาคม 2010 | 10:44:50 AM »

ความคิดของคุณdeja vu ที่ว่าใครมีปัญหาเรื่องการเซ็ทอัพลำโพงหรือจะปรับปรุงชุดเครื่องเสียง
ทำให้เสียงดีขึ้นโดยวิธีง่ายๆทำเองกันได้ ผมว่าเป็นเรื่องที่ดีมากเลยครับ
เพื่อนๆสมาชิกเอารูปเครื่องเสียงของตัวเองลงให้ดูกันบ้างซิครับ ถึงจะเป็นชุดเล็กๆก็ได้
ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่าเพื่อนสมาชิกแต่ละคนเล่นเครื่องเสียงอะไรกันบ้างครับ ผมอยากจะเห็นชุดเครื่องเสียง
ของท่านผีเพลง เห็นไม่ค่อยชัดแต่ห้องฟังเพลงสวยมากโชว์แบบเต็มๆหน่อยครับ
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #442 เมื่อ: 13 พฤษภาคม 2010 | 09:28:00 AM »

ผมว่าสมาชิก thaiprog โดยทั่วไปและส่วนใหญ่คงยังไม่มีชุดเครื่องเสียงที่เป็นชิ้นเป็นอันหรอกครับ และคงจะเสพดนตรีผ่านสื่ออื่นด้วย เช่น คอมพิวเตอร์ iPOD เป็นต้น คนที่เล่นเครื่องเสียงจริง ๆ จัง ๆ ในที่นี้คงพอจะนับตัวตนได้กระมังครับ
deja vu

« ตอบ #443 เมื่อ: 14 พฤษภาคม 2010 | 09:54:41 AM »

ผมว่าสมาชิก thaiprog โดยทั่วไปและส่วนใหญ่คงยังไม่มีชุดเครื่องเสียงที่เป็นชิ้นเป็นอันหรอกครับ และคงจะเสพดนตรีผ่านสื่ออื่นด้วย เช่น คอมพิวเตอร์ iPOD เป็นต้น คนที่เล่นเครื่องเสียงจริง ๆ จัง ๆ ในที่นี้คงพอจะนับตัวตนได้กระมังครับ

การฟังจากคอมโดยผ่านลำโพงคอม หรือชุดมินิคอมโป ก็เป็นเครื่องเสียงนะครับ การปรับปรุงเล็กๆน้อยๆ
  เช่นตำแหน่งวาง พื้นที่ที่วาง สภาพแวดล้อมที่นั่งฟัง ก็มีผลต่อเสียงได้เหมือนกัน(อาจจะดีขึ้นหรือแย่ลง
  ก็ได้นะครับ) ถือว่าเป็นการคุยกันสนุกๆเพื่อเปลี่ยนบรรยากาศในการฟังเพลงก็ได้นะครับ 

ผมว่าอย่างน้อยในนี้ก็มีอยู่ 3-4 คนที่มีประสพการ์ณเกี่ยวกับเรื่องนี้ที่พอจะช่วยแนะนำได้

แฟนโปรเกสซีพไม่ชอบอะไรที่ซ้ำซากจำเจอยู่แล้วไม่ใช่หรือครับ

« ตอบ #444 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2010 | 02:04:30 AM »

ผมว่าคนเล่นเครื่องเสียงตัวยงที่มีซิสเต็มเครื่องเสียงและห้องฟังราคาแพง ๆ ส่วนใหญ่เขาไม่ฟังร็อคและ progressive หรอกครับ เพราะเขามองว่าร็อคมันมีแต่ความดังหนวกหูและความก้าวร้าว และขาดซึ่งมิติและเวทีเสียง ฟังร็อคแล้วจับซาวน์ดสเตจไม่ได้เลย และเพลงร็อคส่วนใหญ่ก็ไม่ได้บันทึกตามมาตรฐานของ audiophile ด้วย ดังนั้น จึงอนุมานได้ว่าพวกที่มีเครื่องเสียงไว้เพื่อฟังเพลงร็อคนั้นไม่ใช่พวก audiophile ใช่ไหมครับ?
The Black Tulip
Blade Runner

« ตอบ #445 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2010 | 08:52:23 AM »

ผมว่าคนเล่นเครื่องเสียงตัวยงที่มีซิสเต็มเครื่องเสียงและห้องฟังราคาแพง ๆ ส่วนใหญ่เขาไม่ฟังร็อคและ progressive หรอกครับ เพราะเขามองว่าร็อคมันมีแต่ความดังหนวกหูและความก้าวร้าว และขาดซึ่งมิติและเวทีเสียง ฟังร็อคแล้วจับซาวน์ดสเตจไม่ได้เลย และเพลงร็อคส่วนใหญ่ก็ไม่ได้บันทึกตามมาตรฐานของ audiophile ด้วย ดังนั้น จึงอนุมานได้ว่าพวกที่มีเครื่องเสียงไว้เพื่อฟังเพลงร็อคนั้นไม่ใช่พวก audiophile ใช่ไหมครับ?

ขอแย้งครับ
Rock ที่เป็น Audiophile ก็มีมากนะครับ เช่น Neil Young / Led zeppelin / Pink Floyd
สังเกตได้จาก สังกัดดังๆเช่น Mobile Fidelity / Mastersound ก็ออกแผ่น และก็ขายดีด้วย

.. polotoon ..

« ตอบ #446 เมื่อ: 15 พฤษภาคม 2010 | 12:25:59 PM »

ขอแย้งครับ
Rock ที่เป็น Audiophile ก็มีมากนะครับ เช่น Neil Young / Led zeppelin / Pink Floyd
สังเกตได้จาก สังกัดดังๆเช่น Mobile Fidelity / Mastersound ก็ออกแผ่น และก็ขายดีด้วย

+1 ครับ

« ตอบ #447 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010 | 02:45:11 AM »

นั่นน่ะสิครับ ไอ้แผ่นที่บันทึกมาดี ๆ ก็มีอยู่เหมือนกัน ผมไม่เถียง แต่ก็มีน้อยครับที่เข้าขั้น audiophile เพราะส่วนใหญ่แล้ว rock ยังไงมันก็ยังเป็น rock

ผมคิดว่าคุณ The Black Tulip และคุณ polotoon ต้องเคยได้อ่านคอลัมน์เยี่ยมห้องฟังตามหนังสือเครื่องเสียงบ้างมาแล้วเป็นแน่ ตัวผมเองชอบอ่านคอลัมน์พวกนี้มาก เพราะนอกจากจะได้เห็นภาพชุดเครื่องเสียงสวย ๆ ยั่วกิเลสแล้ว ยังได้แนวคิดเรื่องการจัดแต่งห้อง การปรับอะคูสติก และความคิดตลอดจนรสนิยมของเจ้าของห้องและเครื่องเสียงนั้นด้วย ลองสังเกตดูเพลงที่พวกเขาฟังหรือซอฟต์แวร์ที่พวกเขามีอยู่นั้นสิครับ พวกเขาไม่ฟังเพลงร็อคกันหรอกครับ เพราะโดยส่วนมากพวกเขาฟังแจ๊สส์ คลาสสิก และแผ่น audiophile ที่เน้นการบันทึกเสียงดี ๆ เป็นหลักเอาไว้ก่อน ผมว่าคนเล่นเครื่องเสียงจริงจังแล้วเน้นฟังร็อคด้วยนี่มีน้อย ที่เห็นชัด ๆ ตอนนี้ก็มีคุณ The Black Tulip คนหนึ่งล่ะครับ คนอื่นผมไม่ทราบ เพราะเห็นฟังเกลี่ย ๆ คละกันอยู่หลายแนว
The Black Tulip
Blade Runner

« ตอบ #448 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010 | 10:09:31 AM »

นั่นน่ะสิครับ ไอ้แผ่นที่บันทึกมาดี ๆ ก็มีอยู่เหมือนกัน ผมไม่เถียง แต่ก็มีน้อยครับที่เข้าขั้น audiophile เพราะส่วนใหญ่แล้ว rock ยังไงมันก็ยังเป็น rock

ผมคิดว่าคุณ The Black Tulip และคุณ polotoon ต้องเคยได้อ่านคอลัมน์เยี่ยมห้องฟังตามหนังสือเครื่องเสียงบ้างมาแล้วเป็นแน่ ตัวผมเองชอบอ่านคอลัมน์พวกนี้มาก เพราะนอกจากจะได้เห็นภาพชุดเครื่องเสียงสวย ๆ ยั่วกิเลสแล้ว ยังได้แนวคิดเรื่องการจัดแต่งห้อง การปรับอะคูสติก และความคิดตลอดจนรสนิยมของเจ้าของห้องและเครื่องเสียงนั้นด้วย ลองสังเกตดูเพลงที่พวกเขาฟังหรือซอฟต์แวร์ที่พวกเขามีอยู่นั้นสิครับ พวกเขาไม่ฟังเพลงร็อคกันหรอกครับ เพราะโดยส่วนมากพวกเขาฟังแจ๊สส์ คลาสสิก และแผ่น audiophile ที่เน้นการบันทึกเสียงดี ๆ เป็นหลักเอาไว้ก่อน ผมว่าคนเล่นเครื่องเสียงจริงจังแล้วเน้นฟังร็อคด้วยนี่มีน้อย ที่เห็นชัด ๆ ตอนนี้ก็มีคุณ The Black Tulip คนหนึ่งล่ะครับ คนอื่นผมไม่ทราบ เพราะเห็นฟังเกลี่ย ๆ คละกันอยู่หลายแนว

จริงๆแล้ว มีห้องฟังจำนวนมากที่ไม่เคยได้รับการเยี่ยมชมและเผยแพร่ให้ผู้ฟังหรือผู้อ่านได้รับรู้
 ผมคิดว่าห้องฟังที่ได้เห็นหรืออ่านจากสื่อนั้นเป็นเพียงส่วนน้อย
 ถ้าสังเกตจากยอดขายแผ่น ก็ยังเชื่อนะครับว่าเพลง Rock ก็ยังขายดีกว่าเพลงแนวอื่น
 จึงไม่น่าเป็นไปได้ ที่นักฟังเพลงส่วนใหญ่ ที่เล่นเครื่องเสียง จะฟังเพลง Classic หรือ Jazz หรือ Audiophile เท่านั้น

kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #449 เมื่อ: 17 พฤษภาคม 2010 | 12:31:36 PM »

ใช่ครับ ไปดูงานเครื่องเสียงไม่มีบู้ตไหนเปิดเพลงร๊อคเลย
หน้า: 1 ... 28 29 [30] 31 32 ... 325
พิมพ์