เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 11:41:51 PM
หน้า: 1 ... 35 36 [37] 38 39 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598287 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #540 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010 | 05:21:23 PM »

ข้อมูลเรื่องราวที่เกี่ยวข้องกับCD,SACD,dvd-AUDIO ที่คุณธานี โหมดสว่า เขียนไว้ในเว็ปAUDIO-TEAMS.COMนั้นน่าจะเป็นประโยชน์
สำหรับสมาชิกที่สนใจกับเรื่องราวเหล่านี้(คุณธานี โหมดสว่า เป็นหนึ่งในผู้ก่อตั้งหนังสือAUDIOPHILE ปัจจุบันเป็นบรรณาธิการบริหารนิตยสารGM2000)
ถ้าหากเพื่อนๆสมาชิกสนใจเรื่องราวเกี่ยวข้องกับไฟล์hi-resolutionหาอ่านได้จากหนังสือAUDIOPHILEจะมีเรื่องราวเหล่านี้ให้อ่านกันครับ
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #541 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010 | 05:50:09 PM »

http://www.audio-teams.com/teams_colum/impedance_mat/1.shtml

ลองดู ครับ ลองอ่านดู แต่ถ้ารู้อยู่แล้ว ก็ปล่อยผ่านไปครับผม

ว่าแต่พออ่านคอลัมน์นี้จบแล้ว ผมเสียดายแผ่น sacd/dvd-audio ที่ผมขายทิ้งไปแล้วยังไงไม่รู้ สงสัยคงต้องพึ่งไฟล์ hi-resolution ในอนาคตอันใกล้อย่างที่คุณอั๋นว่าไว้จริงๆ
เรื่องไฟล์เพลง ผมก็เห็นด้วย ไม่ว่าจะเป็นหนัง หรือเพลง สะดวกกว่ากันด้วย
แต่้ถ้าในแง่ของ ของสะสม จับต้องได้ ถ้ายังยึดติดอยู่ ก็คง.... ต้องเสียเงินกันต่อไปครับ
ถ้าไม่คิดครอบครอง ผมว่าไฟล์นี่ละเจ๋งสุด ไม่เปลืองอะไรตั้งหลายอย่าง
แค่ความคิดเห็นส่วนตัวครับผม
[/q
จริงๆแล้วโลกยุคใหม่ เขาก็เล่นไฟล์กันเป็นหลักแล้ว แต่คนที่นิยมของสะสมก็ยังมีไม่น้อย
นี่ถ้าเล่นทั้งสองลักษนะคงมึนน่าดูเลย  ยิ้มกว้างๆ
uote]
ผมว่าถ้าเราไม่ต้องไปยึดติดกับฟอร์แม็ทว่ามันจะเป็นอะไร เราพร้อมอยากจะเล่นฟอร์แม็ทอะไรก็เล่นไปเลยครับ
ไม่ต้องไปสนใจว่าใครมาว่าฟอร์แม็ทอะไรดีกว่ากัน ตัวผมเองเวลานี้ก็เป็นเช่นนี้ครับลองเล่นมันหมดทุกฟอร์แม็ท
ที่ผมเอาเรื่องไฟล์เพลงมาเล่าให้เพื่อนสมาชิกอ่านกัน อย่างที่ผมบอกไว้เวลานี้แค่ลองศึกษาทดลองฟังอยู่เท่านั้น
(เหมือนกับพึ่งจีบสาวอยู่กำลังคบหาดูใจกันถ้าพร้อมก็...เป็นแฟนกันเลยครับพาสาวเจ้าเข้าบ้านพอเวลาผ่านไปซักสิบปี
ผมจะนำเรื่องราวของเธอมาเล่าอ่านกันเรื่องเล่าจากอดีต)ผมถึงอยากให้เพื่อนสมาชิกลองไปฟังดูว่ามันเป็นอนาคตของการฟังเพลง
จริงอย่างที่เขาว่ากันหรือเปล่าครับ
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #542 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010 | 09:22:25 PM »

ครับ ผมว่าความเห็นนี้น่าจะเข้าท่า ใครชอบอะไรก็เล่นไปเถิด อย่างน้อย ก็ได้เปิดใจ เปิดหู ลองฟังดูแล้ว เลือกแล้วว่าอะไร ที่เราชอบจริง นั่นแหละ ดีที่สุดแล้ว ( สำหรับเรา )  ยิ้มกว้างๆ

TRON

« ตอบ #543 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010 | 10:31:55 PM »

จริงๆผมเปิดประเด็นเรื่องดีวีดีกับซีดีนี่ไม่เกี่ยวกับว่าเสียงฟอร์แมทไหนดีกว่ากันนะครับหรือเกี่ยวกับอนาล๊อกด้วยนะครับ พอดีเห็นตอบกระทู้กันไปๆมาๆก็กลับมาเรื่องเสียงอะไรดีกว่ากันหรือฟอร์แมทอะไรดีกว่า ผมเพียงต้องการทราบข้อเท็จจริงด้านเทคนิคว่าความละเอียดเสียงของซีดีและดีวีดีธรรมดาๆต่างกันแค่ไหน ซึ่งก็ยังไม่มีคำตอบที่แน่ชัดอยู่ดีครับ ผมนึกว่าคุณอั๋นจะตอบคำถามนี้ได้เสียอีก แต่ไม่เป็นไรครับ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มิถุนายน 2010 | 10:36:18 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า

« ตอบ #544 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010 | 10:47:48 PM »

เท่าที่ทราบ ใกล้เคียงกันนะครับ ถ้าเลือก 2 channel stereo
แต่ถ้าเลือก down mix from ac3 to stereo 96KHZ 24bit นี่ล่ะที่ dvd ละเอียดกว่า

TRON

« ตอบ #545 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010 | 11:01:00 PM »

แล้วแบบ down mix มันเลือกกันอย่างไรครับ? คือหมายถึง PCM Stereo หรือเปล่าครับ? ทั่วไปปกติมีแค่ stereo, dolby surround และ DTS อะไรประมาณนี้? แต่เห็นบางแผ่นให้ stereo 96KHZ 24bit มาอย่างอัลบั้มล่าสุดของ The Flaming Lips แบบดีวีดีก็มี stereo 2 แบบมาให้เลือกคือ 24 bit/98KHZ และ 16 bit/48 KHZ แสดงว่าถ้าผมเลือก 24 bit/98KHZ เสียงจะดีกว่าซีดีใช่ไหมครับ ? (จริงๆผมก็ลองแล้วมันก็ดีกว่าซีดีจริงๆ แต่ถามให้แน่ใจว่าเข้าใจถูกหลักการหรือเปล่าน่ะครับ) นี่แหละครับที่ผมพยายามถามมาทั้งวันว่าผมฟังดีวีดีหลายแผ่นรู้สึกเสียงมันดีกว่าซีีดีจริงๆไม่ได้คิดไปเอง ในเมื่อความจุดีวีดีมันมากกว่าซีดีฉะนั้นมันก็สามารถใส่ข้อมูลเพื่อเพิ่มละเอียดได้มากกว่าตามเข้าใจของผม เพียงแต่ว่าดีวีดีส่วนใหญ่ต้องปันเนื้อที่ในส่วนของภาพมากกว่าเสียง เสียงจึงด้อยลงตามเนื้อที่ แต่ถ้าปันเนื้อที่ให้เสียงมากกว่า เสียงก็น่าจะดีขึ้นด้วย อันนี้ผมมั่วตามหลักการผมนะครับ อย่าซีเรียส  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มิถุนายน 2010 | 11:07:55 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า

« ตอบ #546 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010 | 11:20:33 PM »

24 bit/98KHZ ดีกว่าครับ แน่นอนเลย แต่ผมไม่มั่นใจเรื่องแอมป์กับลำโพงนะครับ ว่าต้องมีเงื่อนไขเรื่อง รองรับได้ไหมด้วยหรือเปล่าครับ

ไอ้ที่คนชอบอนาล็อกมักบอกว่า ไม่ดีๆ ไม่ใช่ว่าไม่ดีจริงหรอก ที่ถูก ควรบอกว่า ไม่ชอบๆ มากกว่า

ลืมพูดเรื่อง pcm stereo มันคือ standard stereo ครับ ที่ว่าดีกว่าคือ แผ่นที่มี ac3  หรือ dts แล้วมีให้เลือก down mix to stereo 2 channel ครับ เพราะจะได้ค่าความละเอียดสูงกว่า stereo ธรรมดาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มิถุนายน 2010 | 11:22:53 PM โดย โปโลตูน » บันทึกการเข้า

TRON

« ตอบ #547 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010 | 11:27:50 PM »

24 bit/98KHZ ดีกว่าครับ แน่นอนเลย แต่ผมไม่มั่นใจเรื่องแอมป์กับลำโพงนะครับ ว่าต้องมีเงื่อนไขเรื่อง รองรับได้ไหมด้วยหรือเปล่าครับ

ไอ้ที่คนชอบอนาล็อกมักบอกว่า ไม่ดีๆ ไม่ใช่ว่าไม่ดีจริงหรอก ที่ถูก ควรบอกว่า ไม่ชอบๆ มากกว่า

ลืมพูดเรื่อง pcm stereo มันคือ standard stereo ครับ ที่ว่าดีกว่าคือ แผ่นที่มี ac3  หรือ dts แล้วมีให้เลือก down mix to stereo 2 channel ครับ เพราะจะได้ค่าความละเอียดสูงกว่า stereo ธรรมดาครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ ผมอยากรู้เหมือนกันว่าการจะขับ 24 bit/98KHZ ออกมานี่จำเป็นต้องใช้แอมป์หรือลำโพงที่รองรับต่างหากหรือเปล่าครับ?  ดีไม่ีีดี 24 bit/98KHZ ที่ว่านี่มันก็คือ Hi-resolution ซึ่งก็ต้องใช้เครื่องเล่น dvd-audio ถึงจะขับออกมาได้ด้วยหรือเปล่า? เพราะแผ่นอัลบั้มดีวีีดีรุ่นหลังๆนี่ไม่ยอมแปะโลโก้ dvd-audio กันแล้ว คนซื้อต้องมาเดาเอาเอง เหมือนๆกลัวคนไม่ซื้อถ้าเห็นโลโก้ dvd-audio เพราะส่วนใหญ่คนไม่มีเครื่องเล่น dvd-audio

« ตอบ #548 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010 | 11:30:44 PM »

ถ้าพูดถึงเฉพาะต้นทาง เครื่องดีวีดีอ่านได้ ส่งออกมาได้ครับ แต่ คุณภาพอาจไม่ดีมาก หรือที่เขาชอบเรียกว่า ไม่แท้ เพราะใช้อุปกรณ์ที่ไม่ได้มีคุณภาพสูงมากครับ

TRON

« ตอบ #549 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010 | 11:31:45 PM »

แผ่น The Flaming Lips อัลบั้มล่าสุดที่ผมพูดถึงเขาเขียนว่า Linear PCM มันยังไงกันครับ? ผมยังสับสนเรื่องระบบสเตอริโออยู่ระหว่าง stereo, PCM stereo, AC3 Stereo, Linear PCM มันต่างกันอย่างไรกันแน่ครับ?

« ตอบ #550 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010 | 11:40:48 PM »

Linear PCM
Stereo
PCM Stereo
เหมือนกันหมดครับ 2 channel 16 bit/48 ประมาณนี้ครับ ผมจำตัวเลขได้ไม่แม่น

แต่พอมีคำว่า AC3 ปุ๊บ เท่ากับ Dolby Digital ครับ คือมี 5.1 channel
พอเอามาเล่นแล้วอยากได้ยินเป็น 2 channel ก็เลือกหมวด down mix to stereo ( 2 channels ) นั่นเองครับ
แต่การถอดรหัสของเครื่อง Dvd เน้นคุณภาพความละเอียดสูง เลยออกมามีค่ามากกว่า เราได้ยินแล้ว ละเอียดกว่า
คนดูหนัง ชอบ คนฟังเสียงละเอียด ชอบ
คนชอบแบบนวลๆ ไม่ละเอียดมาก จะไม่ชอบ

TRON

« ตอบ #551 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010 | 11:46:49 PM »

เข้าใจแล้วครับ วันนี้ก็นั่งดูหนังอีกเรืองนึงยังนึกเลยว่าเสียงจากดีวีีดีจะเป็นหนังหรือเพลงลักษณะเสียงมันไม่เหมือนเสียงจากซีดีจริงๆ ทั้งๆที่เปิด 2 channel ปกติ คือเหมือนเสียงมันละเอียดกว่า เบสลึกกว่า กังวานกว่า คงเป็นความชอบส่วนตัวของผมนั่นเอง ซึ่งเสียงลักษณะที่ว่านี้ถ้าเอามาวัดกับซีดีจริงๆก็คงต้องหมายถึงซีดีแผ่นญี่ปุ่น(ส่วนใหญ่)ที่ให้เสียงในลักษณะใกล้เคียงแบบนี้ซึ่งโดยส่วนตัวผมชอบมากๆครับ

« ตอบ #552 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010 | 11:52:32 PM »

โอย ดีใจจังครับ ที่ไม่ต้องบอกกันว่า เสียงของฉันดีกว่า แต่บอกได้ว่า เสียงที่ฉันฟัง ฉันชอบมากกว่า ผิดถูกขออภัยไว้ก่อนนะครับ ผู้รู้จริง ไม่ค่อยมีเวลามาอธิบายละเอียดๆเท่าไร ต้องอาศัย ผู้รู้นิดหน่อย หอย ปลา ปู ยิ้มเท่ห์

TRON

« ตอบ #553 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2010 | 11:59:51 PM »

กว่าจะเคลียร์เรื่องคำถามผมนี่ก็ล่อเนื้อที่กระทู้ไป 2 หน้าเลย ดีใจที่คุณโปโลตูนเข้าใจคำถามผมแล้วอุตส่าห์หาคำตอบมาใ้ห้ครับ ถูกผิดไม่ว่ากันครับ ยิ้มกว้างๆ
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #554 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2010 | 07:49:24 AM »

กว่าจะเคลียร์เรื่องคำถามผมนี่ก็ล่อเนื้อที่กระทู้ไป 2 หน้าเลย ดีใจที่คุณโปโลตูนเข้าใจคำถามผมแล้วอุตส่าห์หาคำตอบมาใ้ห้ครับ ถูกผิดไม่ว่ากันครับ ยิ้มกว้างๆ
ผมรู้สึกว่าคำถามที่คุณ TRON ตั้งถามครั้งแรกนั้นดูวกวนและไม่เคลียร์ คนตอบก็เลยต่างพากันตอบไม่ตรงเป้า รวมทั้งผมด้วยครับ
หน้า: 1 ... 35 36 [37] 38 39 ... 325
พิมพ์