เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 01:01:42 AM
หน้า: 1 ... 39 40 [41] 42 43 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598314 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #600 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2010 | 01:09:05 PM »

รูปที่3
ผนังห้องฟังเพลง กรุด้วยแผ่นโฟมหนา10มม. แผ่นโฟมชนิดนี้มีคุณลักษณะพิเศษซับเก็บเสียงสะท้อน
ได้ดี เหมาะสำหรับงานDIY มากเราทำเองได้เลยครับ (เพื่อความสวยงามผมนำเอารูปศิลปินที่ชื่นชอบ
มาติดไว้ตามผนัง)
อั๋น501

« ตอบ #601 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2010 | 01:28:31 PM »

รูปที่4(จากห้องฟังเพลงที่สามของผมบ้านทาวน์เฮาส์)
อั๋น501

« ตอบ #602 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2010 | 01:45:00 PM »

ผมดีใจมากเลยครับ ที่สามารถเอารูปลงกระทู้ได้ต้องขอบคุณตัวช่วย (เมีย)และคุณป่องที่ช่วยสอนให้ครับ
ห้องฟังเพลงที่ผมเล่ามาทั้งหมดนี้เป็นเพียงห้องฟังในอดีตของผมเท่านั้น ปัจจุบันนี้ผมได้มีห้องฟังเพลงห้องที่สี่แล้วครับ
แล้วผมจะเล่าให้อ่านกันต่อในตอนต่อไป
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #603 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2010 | 02:11:45 PM »

รอบคอบดีนะครับ มีถ่ายรูปห้องฟังในอดีตเก็บไว้ด้วย
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #604 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2010 | 05:30:46 PM »

มีรูปประกอบแล้ว ไชโย
อ่านแล้ว เห็นภาพ ชัดเจนดีมากๆครับ

The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #605 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2010 | 07:11:01 PM »

อ่านแล้วเพลินครับ

อั๋น501

« ตอบ #606 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2010 | 07:51:16 PM »

รูปห้องฟังเพลงนี้ของผมเป็นห้องฟังเพลงที่สาม(จากบ้านทาวน์เฮาส์) เป็นชุดซีสเต็มก่อนรูปข้างบน
สังเกตุดูที่ทีวี ซึ่งในตอนนั้นผมยังไม่ได้เน้นดูภาพยนต์ ผมใช้CRTทีวีธรรมดา29นิ้วของSONY จากรูปจะมี
แผ่นเก็บเสียงสะท้อนติดไว้บนหน้าจอทีวี ที่ผมทำขึ้นมาเองเป็นอุปกรณ์อะคูสติกเสียงที่สำคัญมากนะครับ
เพราะส่วนใหญ่แล้ว คนที่ฟังเพลงและดูหนังด้วยจะต้องวางทีวีไม่ว่าจะเป็นLCD หรือ LED ไว้ตรงตำแหน่งกลางชุดซีสเต็ม
จะมีผลกับเรื่องเสียงมากเวลาที่เราฟังเพลง เพราะหน้าจอทีวีเป็นกระจกยิ่งขนาดจอใหญ่(40-50นิ้ว)ทำให้เกิดการสะท้อน
ของเสียงมาตก กระทบกับหน้าจอทีวี ผมจึงคิดทำแผ่นเก็บเสียงสะท้อนเสียงขึ้นมา

อุปกรณ์แผ่นเก็บเสียงสะท้อนชิ้นนี้ เพื่อนๆของผมชอบกันมากให้ผมทำออกมาขายเลยครับ
อย่างที่ผมเคยเล่าไว้ผมชอบทำ(DIY)อุปกรณ์เกี่ยวกับอะคูสติกใช้เองครับ
ก่อนที่ผมจะได้ทำห้องฟังเพลงห้องที่สี่ของผม ซึ่งผมจะเล่าให้อ่าน ผมเคยได้มีโอกาสไปทำห้องฟังเพลง
ให้กับพวกๆกันซึ่งห้องฟังเพลงห้องนี้ถูกออกแบบโดยบริษัทมืออาชีพในด้านนี้เป็นมืออันดับต้นๆของบ้านเรา
ผมจะเล่าให้อ่านก่อนที่จะเล่าเรื่องห้องฟังห้องที่สี่ของผม ถือว่าเป็นบทนำเรื่องห้องฟังเพลงของผมเลยครับ
ขอบคุณมากครับที่คุณThe Black Tulip อ่านเรื่องราวที่ผมเล่าผมคิดว่าไม่มีใครอยากจะอ่านเรื่องราวเหล่านี้เสียอีก
อั๋น501

« ตอบ #607 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2010 | 08:14:11 PM »

รูปห้องฟังเพลงห้องนี้เป็นห้องฟังเพลงของเพื่อนผม  ที่ผมมีโอกาสได้ทำทั้งหมดแต่ไม่ได้ออกแบบห้องฟังเอง
เป็นห้องฟังเพลงที่ออกแบบโดยผู้เชี่ยวชาญทางด้านเสียงถือว่าเป็นกระบี่มือหนึ่งของบ้านเราเลยครับ
แต่เจ้าของห้องต้องการจะให้ผมทำให้เพราะเชื่อมือผม จึงทำให้ผมมีประสบการณ์ในการทำห้องฟังเพลงในระดับ
ที่เรียกว่าห้องฟังของมืออาชีพเป็นห้องฟังเพลงที่สมบูรณ์แบบมากครับ ถ้าคุณThe Black Tulip สนใจที่จะไปลองฟังเพลง
จากห้องนี้ได้นะครับ
อั๋น501

« ตอบ #608 เมื่อ: 06 กรกฎาคม 2010 | 08:41:16 PM »

ผมจะเล่าความเป็นมาของห้องฟังเพลงนี้ให้อ่านกัน
ก่อนที่จะเป็นห้องฟังที่เห็นในรูปนี้ เดิมห้องนี้เป็นโรงรถเจ้าของบ้านกั้นห้องเพื่อที่จะใช้เป็นห้องนั่งเล่น
และฟังเพลงดูหนังไปในห้องเดียวกันเนื่องจากในตัวบ้านไม่มีพื้นที่ว่างพอที่จะทำห้องฟังเพลงแล้ว
แต่เนื่องจากบ้านมีเนื้อที่หน้าบ้านมากหน่อยจึงสามารถทำที่จอดรถเพิ่มขึ้นได้ และเอาโรงรถเดิมมาเป็นห้องฟังเพลง
สัดส่วนของห้องที่กั้นผนังทำห้องแล้วได้ประมาณสี่เมตรคูณเจ็ดเมตรกว่าๆ ถือว่าขนาดห้องใช้ได้เจ้าของก็ไม่ได้สนใจ
ในด้านอะคูสติกเสียงอะไรเป็นห้องธรรมดาทั่วๆไป มีหน้าต่างสองด้านมีประตูเข้าสองทาง ประตูเข้าจากหน้าบ้านได้ด้วย
เจ้าของบ้านสนใจเล่นเครื่องเสียงมานานแล้ว ก็ใช้ห้องนี้ฟังเพลงมาโดยตลอด เนื่องจากห้องไม่ได้ปรับสภาพเสียง
ด้านอะคูสติกใดๆเลยจึงมีปัญหาเรื่องเสียงกับห้องฟัง เจ้าของบ้านก็มาปรึกษาผมกับเรื่องนี้ผมแนะนำให้เขา
ไปซื้ออุปกรณ์ปรับอะคูสติกเสียงที่มีขายเป็นเซ็ทเป็นพวกไม้ร่องมาใช้ก็ได้ผลระดับหนึ่งเท่านั้น ผมบอกกับเขาไปว่า
เรามาแก้ปัญหาที่ปลายเหตุมากกว่าที่ต้นเหตุเมื่อสภาพห้องมันไม่ดีพอ ถ้าต้องการทำให้ห้องนี้สมบูรณ์ก็ต้องเริ่มต้น
ทำห้องใหม่หมด เป็นเรื่องที่เขาต้องตัดสินใจเอาเองว่าจะทำเช่นใด   (ยังมีตอนต่อไป)
อั๋น501

« ตอบ #609 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2010 | 09:33:06 PM »

เมื่อเจ้าของบ้านจะต้องการห้องฟังเพลงที่สมบูรณ์แบบ มีอยู่วิธีเดียวเท่านั้นก็คือต้องทำห้องฟังใหม่เลยครับ
การที่เราจะสร้างห้องฟังเพลงที่ดีได้นั้น มันต้องผ่านการคำนวนออกแบบตามทฤษฎีเสียงเป็นเรื่องที่ซับซ้อนเกินกว่าคนธรรมดา
ที่ไม่ได้สนใจกับเรื่องของอะคูสติกจะเข้าใจ  ฉะนั้นการออกแบบห้องฟังควรที่จะต้องใช้ผู้เชี่ยวชาญทางด้านอะคูสติกโดยเฉพาะ
ในบ้านเราจะมีบริษัทที่ทำเรื่องห้องฟังเพลงมีอยู่หลายสำนัก  ท่านเจ้าของบ้านได้เลือกเอาผู้ออกแบของบริษัท
ที่รับออกแบบห้องฟังเพลงและโรงภาพยนต์ขนาดใหญ่รวมทั้งฮอลล์ตามองค์กรใหญ่ๆ เป็นผู้ออกแบบห้องฟังเพลงให้
ขั้นตอนการออกแบบห้องฟังเพลงไม่ได้ทำง่ายๆนะครับ  การเลือกห้องฟังเพลงก็เหมือนกับเราเลือกชุดเครื่องเสียง
เราต้องถามตัวเองก่อนว่าตัวเราชอบเพลงแนวอะไร ถ้าฟังJAZZ,ROCKฯลฯ หรือคลาสสิคลักษณะห้องฟังเพลงก็ต้องไม่
เหมือนกัน  เรามาดูว่าท่านเจ้าของห้องชอบฟังเพลงแนวอะไร เดิมทีก็ชอบฟังร็อคเป็นหลักเหมือนกันแต่มาตอนหลังๆ
ชอบเพลงร้อง(ผู้หญิง)แนวAcousticsเสียแล้วเลยต้องฟันธงเลือกแนวเพลงAcousticsเน้นเสียงร้องเป็นหลักแทน
เมื่อแนวดนตรีเป็นเช่นนี้ ลักษณะของห้องฟังจึงต้องเน้นเสียงกลางจรดปลายแหลมไร้ขึ้นขอบ ถ้าเป็นแนวเพลงเช่นนี้ห้องนี้ให้ได้หมด
หลังจากจบขั้นตอนการออกแบบห้องแล้ว ก็ต้องเป็นหน้าที่ของผมรับช่วงในการควบคุมการสร้างห้องฟังนี้เป็นขั้นตอนต่อไป
ผมก็ต้องเจอปัญหาเรื่องงานโครงสร้างของตัวบ้านเดิมที่ต้องมาจัดการก่อนที่จะเริ่มลงมือทำห้องฟัง ห้องที่ต่อเติมไว้เดิม
เกิดการทรุดที่คานรับผนังเดิม ผมต้องทำการเสริมคานด้วยแผ่นเหล็กเพื่อรับผนังห้องไว้และจัดการก่อปิดหน้าต่างประตู
ของเดิมเพื่อให้ผนังทั้งสี่ด้านเรียบเหมือนกัน แล้วผมถึงจะตบแต่งงานอะคูสติกทั้งหมด(ดังรูป) กว่าจะได้ห้องฟังเพลงชั้นดี
แบบนี้ได้งานระบบทุกอย่างไม่ว่าจะเป็นเรื่องระบบไฟฟ้า,ระบบแอร์ที่ถูกออกแบบวางระบบโดยมืออาชีพ(ระบบแอร์เป็นทีมงานเดียว
กับที่ทำห้องฟังเพลงของผม)ผมได้เรียนรู้กับของจริงไม่ได้จากอ่านเมื่อดังเช่นที่ผ่านมาถึงแม้จะลงมือทำมาแล้วแต่ก็ไม่อาจจะเทียบ
เท่ากับครั้งนี้ได้ หลักการออกแบบเรื่องอะคูสติกและทฤษฎีเสียงถูกนำมาใช้ได้อย่างสัมฤทธิ์ผล  
(โปรดติดตามตอนห้องฟังเพลงที่สี่ของผมในโอกาสต่อไป)

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #610 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 08:26:47 AM »

สมมติมีเงินอยู่จำนวนหนึ่ง เจ้าของเงินคิดจะเล่นเครื่องเสียงแต่ยังไม่มีเครื่องเสียงที่เป็นชิ้นเป็นอัน และมีห้องที่ยังไม่ได้ปรับแต่งอยู่หนึ่งห้อง ขอถามความเห็นของเพื่อน ๆ ที่เล่นเครื่องเสียงหรืออยากจะเล่นเครื่องเสียงว่า เจ้าของเงินควรจะเลือกทำอะไรก่อนระหว่างซื้อเครื่องเสียงกับปรับแต่งห้อง?

บางคนว่า ห้องจะต้องสมบูรณ์แบบก่อน แล้วจึงค่อยซื้อเครื่องเสียง แต่บางคนก็ว่า ต้องซื้อเครื่องก่อนสิ ไม่งั้นฉันจะฟังอะไร (จะให้ฟังแต่อากาศที่ลอยไปมาอยู่ในห้องก็คงไม่เข้าที)

และกรุณาอย่าตอบว่าจะทำทั้งสองอย่างพร้อม ๆ กัน เพราะงบประมาณจำนวนนั้นจำกัดว่าให้เลือกทำอย่างใดอย่างหนึ่งเท่านั้นครับ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #611 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 09:18:19 AM »

สมมติมีเงินอยู่จำนวนหนึ่ง เจ้าของเงินคิดจะเล่นเครื่องเสียงแต่ยังไม่มีเครื่องเสียงที่เป็นชิ้นเป็นอัน และมีห้องที่ยังไม่ได้ปรับแต่งอยู่หนึ่งห้อง ขอถามความเห็นของเพื่อน ๆ ที่เล่นเครื่องเสียงหรืออยากจะเล่นเครื่องเสียงว่า เจ้าของเงินควรจะเลือกทำอะไรก่อนระหว่างซื้อเครื่องเสียงกับปรับแต่งห้อง?

บางคนว่า ห้องจะต้องสมบูรณ์แบบก่อน แล้วจึงค่อยซื้อเครื่องเสียง แต่บางคนก็ว่า ต้องซื้อเครื่องก่อนสิ ไม่งั้นฉันจะฟังอะไร (จะให้ฟังแต่อากาศที่ลอยไปมาอยู่ในห้องก็คงไม่เข้าที)

และกรุณาอย่าตอบว่าจะทำทั้งสองอย่างพร้อม ๆ กัน เพราะงบประมาณจำนวนนั้นจำกัดว่าให้เลือกทำอย่างใดอย่างหนึ่งเท่านั้นครับ

ถ้ากำหนดให้เลือกแบบนี้ก็ต้องเลือกซื้อเครื่องเสียงก่อนล่ะครับ อย่างน้อยก็ได้มีอะไรฟังบ้าง

ถ้าทำห้องก่อนแล้ว ห้องที่ทำเสร็จอาจไม่เข้ากันกับเครื่องเสียงก็ได้ (หรือแก้โดยซื้อเครื่องเสียงให้เข้ากันกับห้องแทน)
deja vu

« ตอบ #612 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 09:25:44 AM »

อยากให้คุณอั๋นช่วยแนะนำวิธีซื้อเครื่องเสียงมือสองด้วยครับ
   เผื่อจะเป็นประโยนช์สำหรับผู้ที่ชอบของดีราคาไม่แพงมาก
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #613 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 09:30:00 AM »

ผมคงซื้อแต่เครื่องเสียง ส่วนเงินทำห้องที่จะได้มาทีหลัง จะเอาไว้ซื้อแผ่นแทนครับ

deja vu

« ตอบ #614 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2010 | 10:31:59 AM »

แผ่น เครื่องเสียง ห้องฟัง มันน่าจะเป็นคนละเรื่องเดียวกันนะครับ

แผ่น           หมายถึงวัตถุดิบที่เรานำมาปรุงอาหาร เช่นผัก กุ้ง ปู ปลา ต่างๆ
   เครื่องเสียง   คงหมายถึงกุ๊กที่จะมาปรุงอาหารให้เรา
   ห้องฟัง        น่าจะหมายถึงร้านอาหาร

ถ้าได้วัตถุดิบที่ดีสด สะอาด ปรุงโดยกุ๊กที่มีฝีมือ นั่งทานในร้านที่บรรยากาศ
   สวยงาม น่านั่ง  อาหารมือนี้คงเป็นอาหารที่อร่อยที่สุด

หน้า: 1 ... 39 40 [41] 42 43 ... 325
พิมพ์