เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 03:16:47 AM
หน้า: 1 ... 43 44 [45] 46 47 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598354 ครั้ง)
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #660 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2010 | 04:49:48 PM »

ขอถามแบบเด็กไม่มีความรู้เลยนะครับว่าถ้าเกิดผมชอบฟังเพลงหลายแนวอย่างเช่น Prog, Jazz, Hard Rock, Death Metal, Folk/Acoustic, Ambient, Electronics, Shoegaze, Noise, New Age, Britpop, Classical, Industrial เรื่อยไปจนถึงป๊อปทั่วๆไป เราจะสามารถหาเครื่องเสียงที่สามารถฟังได้โอเคกับดนตรีหลายๆประเภทอย่างนี้ได้รึเปล่าครับ (พอดีอยากทราบไว้เป็นความรู้เผื่อสำหรับอนาคตน่ะครับ)

เหม่ง ก็ฟังหลากหลายคล้ายๆ กันครับ (ยกเว้น -Noise  - Industrial  +Thai Tradition Classic +Thai oldie )
พี่ก็เคยตั้งโจทย์ไว้อย่างนั้น
คำตอบคือ มีครับ
แต่มันไม่ใช่เครื่องเสียง แต่มันคือ"วัย" ของเราครับ

ตอนเด็กๆ ประสาทหูเราจะดีมาก เสียงเล็กเสียงน้อย ความละเอียดรับรู้ได้หมด
การฟังเสียงต่ำ เสียงเบส หูเราฟังได้ลึกกว่าผู้ใหญ่มากครับ

ดังนั้น ไม่ต้องกลัวเลยว่า จะไม่มีเครื่องเสียง เล่นเพลงได้ทุกประเภท
ขอให้ศึกษาไว้เยอะๆ อย่าเพิ่งรีบลงมาเล่นเครื่องเสียง
เรื่ององค์วิชาความรู้ เก็บไว้ ไม่มีเสียครับ อย่าปิดกั้นตัวเอง เป็นพอ

เพราะอะไรรู้ไหมครับ
ถ้าเครื่องเสียงที่บรรดาผู้ใหญ่ว่าดีๆ
เด็กๆมาฟังจะฟังออกว่าดีกว่าทุกคน
เนื่องจากประสาทหูดังกล่าว

ใครไม่เชื่อ ลองสนด้ายเข้าเข็มเอาเองละกันนาครับ คริๆ

Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #661 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2010 | 04:51:06 PM »

ขอถามแบบเด็กไม่มีความรู้เลยนะครับว่าถ้าเกิดผมชอบฟังเพลงหลายแนวอย่างเช่น Prog, Jazz, Hard Rock, Death Metal, Folk/Acoustic, Ambient, Electronics, Shoegaze, Noise, New Age, Britpop, Classical, Industrial เรื่อยไปจนถึงป๊อปทั่วๆไป เราจะสามารถหาเครื่องเสียงที่สามารถฟังได้โอเคกับดนตรีหลายๆประเภทอย่างนี้ได้รึเปล่าครับ (พอดีอยากทราบไว้เป็นความรู้เผื่อสำหรับอนาคตน่ะครับ)

ตามความคิดของผม คงยากนะครับ ถ้าฟังเพลงกว้างถึงขนาดนี้ แต่อย่าเชื่อผมนะครับ รอคุณอั๋นแกมาตอบอีกทีดีกว่า
ผมมันไม่มีข้อมูลอั๊ฟเดทกับเขาหรอกครับเรื่องเครื่องเสียงเนี่ย พอดีอยากตอบบ้าง  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
TRON

« ตอบ #662 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2010 | 04:51:33 PM »

ตอบแบบความเข้าใจง่ายๆคือต้องหาเครื่องเสียงที่ให้ลักษณะเสียงที่เป็นกลางที่สุดครับ (flat) ก็สามารถฟังได้ทุกแนวไร้ปัญหาใดๆ ชุดเครื่องเสียงแยกชิ้นของผมที่ได้มาไม่นาน(ระดับถูกๆไม่ใช่ hi-end) ก็ให้เสียงกลางๆแบบนี้ครับ ฟังได้ทุกแนวไม่มีปัญหาแต่อย่างใดครับ
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #663 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2010 | 04:53:35 PM »

ตอบแบบความเข้าใจง่ายๆคือต้องหาเครื่องเสียงที่ให้ลักษณะเสียงที่เป็นกลางที่สุดครับ (flat) ก็สามารถฟังได้ทุกแนวไร้ปัญหาใดๆ ชุดเครื่องเสียงแยกชิ้นของผมที่ได้มาไม่นาน(ระดับถูกๆไม่ใช่ hi-end) ก็ให้เสียงกลางๆแบบนี้ครับ ฟังได้ทุกแนวไม่มีปัญหาแต่อย่างใดครับ

ครับ ผมเองก็เข้าใจอย่างนี้เหมือนกัน แต่ลองถามดูเผื่อพี่ๆท่านใหนจะมีทางเลือกที่ดีกว่ามาแนะนำน่ะครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh

« ตอบ #664 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2010 | 05:06:34 PM »

ใครไม่เชื่อ ลองสนด้ายเข้าเข็มเอาเองละกันนาครับ คริๆ

แล้วถ้า "เข้าด้ายเข้าเข็ม" เรียบร้อย จะทำอย่างไรต่อดีครับ?

.. polotoon ..

« ตอบ #665 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2010 | 05:10:52 PM »

แล้วถ้า "เข้าด้ายเข้าเข็ม" เรียบร้อย จะทำอย่างไรต่อดีครับ?

เ ย  ็ บ ไ ง ค ร  ั บ พ  ี ่  ยิ้มกว้างๆ

อั๋น501

« ตอบ #666 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2010 | 07:11:26 PM »

นี่คือเครื่องเล่นDVD-Audio/DVD -Video/SACD/CD ของยี่ห้อDENON รุ่นA11 เป็นเครื่องเล่นครอบจักรวาลรองรับ
ระบบมัลติแชนเนลและสองแชนเนล ที่ผมเคยลองเล่นกับฟอร์แมทใหม่ในสมัยสงครามของสองฟอร์แมทDVD-Audio/SACD

เครื่องเล่นSACDของยี่ห้อMARANTZ รุ่นSA14V.2 เป็นเครื่องเล่นSACDสองแชนเนลที่ผมเคยเล่นมาเช่นกัน(ผมเล่นเครื่องSACDมาหลายเครื่อง)

กับชุดซีสเต็มมัลติแชนเนล โปรดสังเกตุCRT โปรเจคชั่นทีวีรุ่นตกยุดซึ่งในสมัยนั้นราคาเกือบแสนบาทแต่ตอนนี้สามพันบาทยังไม่ใครซื้อเลยครับ
ตอนนั้นถ้าเป็นLCD ทีวี50นิ้วต้องจ่ายประมาณสองแสนกว่าบาทแต่ปัจจุบันนี้LCD 50นิ้วFull HD1080Pด้วยสามหมื่นกว่าบาทเท่านั้น
ตอนต่อไปนี้ผมจะขอเล่าเรื่องราวของสองฟอร์แมทSACDและDVD-Audioให้อ่านกันจากประสบการณ์ที่ผมมีกับสองฟอร์แมทนี้
อั๋น501

« ตอบ #667 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2010 | 07:15:35 PM »

อย่างที่บอกไว้ผมมันเป็นคนที่ชอบเล่นน้ำแรกเสียด้วยครับ
แต่ท่านผีชอบเล่นน้ำสุดท้าย มันคนละรสนิยมครับท่าน.......อิอิ
อั๋น501

« ตอบ #668 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2010 | 07:19:17 PM »

นี่เป็นตัวอย่างแผ่นSACDบางส่วนที่ผมเล่นเมื่อตอนนั้นครับ
TRON

« ตอบ #669 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2010 | 07:40:27 PM »

ตอนต่อไปนี้ผมจะขอเล่าเรื่องราวของสองฟอร์แมทSACDและDVD-Audioให้อ่านกันจากประสบการณ์ที่ผมมีกับสองฟอร์แมทนี้

รออ่านอย่างใจจดใจจ่อครับ
อั๋น501

« ตอบ #670 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2010 | 10:38:17 AM »

วันเสาร์เมื่อวานนี้ ห้องฟังเพลงของผมได้มีโอกาสต้อนรับการมาเยือนของท่านผีเพลงกับเฮียโป่ง
เสียดายเหมือนกันครับ ที่บางท่านติดธุระเลยมาไม่ได้โอกาสหน้ายังมีครับ
ทั้งสองท่านได้เห็นตัวเป็นๆและฟังเพลงจากเครื่องเล่นPc Media Processor ของผมแล้วครับ
ผมได้ทดลองเล่นทั้งฟังเพลงจากไฟล์และดูภาพยนต์จากไฟล์บูลเรย์และเล่นโดยตรงจากแผ่นบูลเรย์
โดยการเล่นผ่านตัวPc Media Processor ได้ฟังเพลงดูหนังHD กันอย่างสนุกมากครับมันเป็นโลกแห่งความ
บันเทิงที่ไร้ขอบเขตจริงๆครับ  ช่วงที่ฟังเพลงจากไฟล์นั้นผมเล่นต่อผ่านตัวUSB-DAC ภายนอกของยี่ห้อAyre รุ่นQB-9
คุณภาพเสียงออกมาเป็นเช่นใดนั้น เอาไว้ให้ท่านผีกับเฮียโป่งเล่าให้อ่านก็แล้วกัน เดี๋ยวหาว่าผมลำเอียงเข้าข้างไฟล์อีก
ผมขอบอกว่าถ้าคุณภาพเสียงของไฟล์มันไม่ดีจริง ผมคงไม่เอาเรื่องไฟล์เหล่านี้มาเล่าให้อ่านกันหรอกครับ
เสียเวลานั่งเขียนให้เมื่อยนิ้วปวดหลังเปล่าๆ

« ตอบ #671 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2010 | 10:47:27 AM »

ทำอย่างอื่นเมื่อย ไม่เห็นบ่น ?!?!?

...อย่าง ทำกับข้าวอะไร แบบนี้น่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

« ตอบ #672 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2010 | 11:08:25 AM »

ส.ว. ควรทำอย่างอื่นเมื่อย ไม่เห็นบ่น อาทิตย์ละ2ครั้งนะครับ
ของผม ทานแอปเปิ้ล วันละลูก คริๆ

อั๋น501

« ตอบ #673 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2010 | 11:21:03 AM »

ทำอย่างอื่นเมื่อย ไม่เห็นบ่น ?!?!?

...อย่าง ทำกับข้าวอะไร แบบนี้น่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

จริงเสียด้วยครับเฮียโป่ง เรื่องแบบดูหนังติดเนื้อที่ดูเมื่อคืนหรือเปล่าครับเฮีย ไม่รู้ท่านผีพาแวะที่ไหนหรือเปล่าครับ
เห็นเมื่อเช้ามีข่าวสองส.ว.ขาใหญ่ของเว็ปThaiprog.หายแถวๆธาราวดี.....อิอิ

ด้านหลังของเครื่องเล่นPc Media Processor  สังเกตุดูซิครับขั้วต่อสารพัดรูปแบบ ทั้งภาพและเสียงเหมือนเครื่องเสียงดีๆนี่เอง

USB-DAC ยี่ห้อAyre รุ่นQB-8 ที่ท่านผีกับเฮียโป่งได้ลองฟังไฟล์เพลงผ่านUSB-DAC ตัวนี้

ด้านหลังเครื่องขั้วต่อสัญญาณเสียงครบเครื่องมีและขั้วต่อสายUSBให้พร้อม

อั๋น501

« ตอบ #674 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2010 | 11:25:09 AM »

รูปด้านหลังเครื่องPc Media Processor
หน้า: 1 ... 43 44 [45] 46 47 ... 325
พิมพ์