เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 09:51:33 PM
หน้า: 1 ... 52 53 [54] 55 56 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598254 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #795 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2010 | 07:23:48 PM »

คุณอั๋นนำคำถามผมไปตอบในกระทู้นี้ก็ได้ครับ จะได้ตรงเรื่อง  ยิ้มกว้างๆ

http://www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=3634.60

ผมขอพูดคุยกับเรื่องงานแสดงเครื่องเสียงBAV 2010 SHOW กำลังจะมาถึงนี้
ผมว่าเป็นโอกาสอันดีที่พวกเราชาวThaiprog.จะได้ไปสัมผัสกับการพัฒนาการ
ของเทคโนโลยี่แห่งโลกเครื่องเสียงและโฮมเธียเตอร์มัลติมีเดียต่างๆกิจกรรมดีๆแบบนี้น่าสนใจนะครับ
ผมถึงอยากให้เพื่อนๆสมาชิกไปร่วมงานกันแยอะๆแถมด้วยมีการMeetingของเหล่าสมาชิกของเราด้วย
อั๋น501

« ตอบ #796 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2010 | 08:09:40 PM »

สงสัยคุณDeja Vu จะสับขาหลอกไปลองฟังอีกเครื่องกะว่าจะซื้ออีกเครื่อง สรุปแล้วซื้ออีกเครื่อง
อ่านแล้วงง เห็นทีต้องให้คนซื้อมาอธิบายความแล้วครับ

สรุปแล้วกัน ว่าได้ CARY 308 มาครับ

และแล้วคุณDeja Vuก็ได้ฟังเพลงจากเครื่องเล่นซีดียี่ห้อCARY  รุ่น308 คงถูกใจกับน้ำเสียงนะครับ
ผมขอแสดงความยินดีด้วย  เครื่องเสียงยี่ห้อCARY Audio Design นั้นเป็นหนึ่งในยี่ห้อที่สร้างความประทับใจ
ให้กับผมมาก ไม่ว่าจะเป็นพวกPower Amplifier,Preamplifierเครื่องเล่นCD,SACDหรือแม้แต่ลำโพง
สินค้าที่สร้างชื่อให้กับCARY มากที่สุดก็คือเรื่องหลอดทั้งเพาเวอร์แอมป์และปรีแอมป์แต่กับเครื่องเล่นCD/SACD
ก็ไม่น้อยหน้าเช่นกันอย่างเช่นรุ่นCD 303/300 ภาคDAเป็นหลอดเป็นเครื่องเล่นซีดีที่ให้รายละเอียดน้ำเสียงได้ดีมาก
ส่วนรุ่น308เป็นซีรี่ส์น้องเล็กที่คุณDeja Vuเลือกมาใช้ร่วมซีสเต็มนั้น ผมว่าเป็นการลงทุนที่คุ้มค่าครับ กับราคาค่าตัวมือสอง
เป็นการกลับมาเล่นเครื่องเสียงอีกครั้งของคุณDeja Vuเดินมาอย่างถูกทางแล้วครับ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #797 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010 | 08:57:06 AM »

สงสัยคุณDeja Vu จะสับขาหลอกไปลองฟังอีกเครื่องกะว่าจะซื้ออีกเครื่อง สรุปแล้วซื้ออีกเครื่อง
อ่านแล้วงง เห็นทีต้องให้คนซื้อมาอธิบายความแล้วครับ

สรุปแล้วกัน ว่าได้ CARY 308 มาครับ

และแล้วคุณDeja Vuก็ได้ฟังเพลงจากเครื่องเล่นซีดียี่ห้อCARY  รุ่น308 คงถูกใจกับน้ำเสียงนะครับ
ผมขอแสดงความยินดีด้วย  เครื่องเสียงยี่ห้อCARY Audio Design นั้นเป็นหนึ่งในยี่ห้อที่สร้างความประทับใจ
ให้กับผมมาก ไม่ว่าจะเป็นพวกPower Amplifier,Preamplifierเครื่องเล่นCD,SACDหรือแม้แต่ลำโพง
สินค้าที่สร้างชื่อให้กับCARY มากที่สุดก็คือเรื่องหลอดทั้งเพาเวอร์แอมป์และปรีแอมป์แต่กับเครื่องเล่นCD/SACD
ก็ไม่น้อยหน้าเช่นกันอย่างเช่นรุ่นCD 303/300 ภาคDAเป็นหลอดเป็นเครื่องเล่นซีดีที่ให้รายละเอียดน้ำเสียงได้ดีมาก
ส่วนรุ่น308เป็นซีรี่ส์น้องเล็กที่คุณDeja Vuเลือกมาใช้ร่วมซีสเต็มนั้น ผมว่าเป็นการลงทุนที่คุ้มค่าครับ กับราคาค่าตัวมือสอง
เป็นการกลับมาเล่นเครื่องเสียงอีกครั้งของคุณDeja Vuเดินมาอย่างถูกทางแล้วครับ

คนขายให้ลองฟังดูก่อน ถ้าไม่ถูกใจไปเปลี่ยนเป็น UNICO CD ได้ (แต่เพิ่มเงินนะครับ)

ขอถามความเห็นคุณอั๋น คณโป่ง คุณแจ็ค คุณหมอ คุณปีศาจลายคราม ว่าถ้าใครเคยฟังแล้ว
   เห็นว่าซีดีทั้งสองเครื่องนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ (CARY 308 กับ UNICO CD)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #798 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010 | 09:06:55 AM »

คนขายให้ลองฟังดูก่อน ถ้าไม่ถูกใจไปเปลี่ยนเป็น UNICO CD ได้ (แต่เพิ่มเงินนะครับ)

ขอถามความเห็นคุณอั๋น คณโป่ง คุณแจ็ค คุณหมอ คุณปีศาจลายคราม ว่าถ้าใครเคยฟังแล้ว
   เห็นว่าซีดีทั้งสองเครื่องนี้เป็นอย่างไรบ้างครับ (CARY 308 กับ UNICO CD)
ยังไม่ได้ฟังทั้งสองยี่ห้อ เพราะบุญยังไม่มี และกรรมยังบังอยู่ แต่ทราบมาว่า CARY นั้นมีชื่อเสียงในเรื่องแอมป์หลอดไฮเอนด์ที่มักจะแพงมากครับ
Pong-Wanchai

« ตอบ #799 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010 | 09:38:01 AM »

ผมเคยฟังแต่ยี่ห้อ Cary ครับ เสียงออกมาดีใช้ได้เลยทีเดียว ทั้งแนวร็อคและอื่นๆ เป็นเครื่องเล่นซีดีที่ไม่ธรรมดา
เลยครับ  ส่วนยี่ห้อ Unico นั้น ผมอาจจะเคยฟังก็ได้ แต่มันจำไม่ได้จริงๆ เพราะว่าผมก็เที่ยวพ่วงไปกับคุณอั๋นบ่อยครั้ง
จนความจำเลอะเลือนไปหมดแล้วครับ.
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #800 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010 | 12:58:08 PM »

ยังไม่เคยฟังซีดีทั้งสองตัวครับ
เคยแต่เอา แอมป์ทั้งสองยี่ห้อ มานอนฟังที่บ้าน ครับ
เดาว่าลักษณะเสียง น่าจะไปทางเดียวกันนาครับ  ยิงฟันยิ้ม

อั๋น501

« ตอบ #801 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2010 | 01:53:46 PM »

ผมเคยฟังเจ้าเครื่องเล่นซีดีทั้งสองตัวนี้ครับ  แต่ฟังต่างวาระต่างชุดซีสเต็มกันจะขอเล่าตามที่ได้ฟังมานะครับ
เริ่มจากเครื่องเล่นซีดียี่ห้อUISON รุ่นUnico CDก่อนภาคDAเป็นหลอดใช้ชิพCrystal  24/192Khzชุดทรานสปอร์ต
น่าจะใช้ชุดของคอมพิวเตอร์Line Outputs ขาออกมีขั้วต่อBalancedให้ด้วย เป็นเครื่องเล่นซีดีให้รายละเอียดของปลาย
เสียงแหลมได้ดี ฟังแล้วเสียงกลางจะออกสบายหูลดความเป็นดิจิตอลลงได้แยะ น่าจะมีผลมาจากภาคDAที่เป็นหลอด
และที่สำคัญรูปร่างน่าตาสวยงามตามแบบฉบับของยี่ห้อที่มาจากอิตาลี ส่วนยี่ห้อCARYรุ่น308 นั้นผมต้องขอบอกก่อน
และได้บอกกับคุณDeja Vu ไปแล้วก่อนที่เขาจะไปฟังที่ร้านแถวบ้าน ผมไม่ชอบชุดกลไกทรานสปอร์ตของCARY รุ่นนี้เลย
จะใช้ของPhilips น่าจะเป็นCDM12เป็นรุ่นที่ใช้กันมากในเครื่องเล่นซีดีระดับกลางๆ  ทำไมผมถึงไม่ชอบเพราะระบบกลไก
ชุดทรานสปอร์ตตอนที่ใส่แผ่นดึงเข้าออกมันมีเสียงดังเหมือนของถูกๆและอีกข้อOutputsขาออกไม่มีขั้วต่อแบบBalanced
นอกนั้นก็ไม่มีอะไรน่าติแล้ว สำหรับรูปร่างภายนอกที่นี้มาดูเรื่องน้ำเสียงกันบ้าง  ผมจำรายละเอียดภาคDAของCARY 308
ไม่ได้แต่ไม่ใช่หลอดเหมือนกับรุ่นใหญ่ (303/300)แต่พอจำน้ำเสียงได้ดีเพราะเคยมีเพื่อนๆที่จะซื้อได้ให้ผมเอามาลองฟัง
ที่ห้องฟังห้องเก่าของผมอยู่สักระยะ เสียงออกโปร่งๆเรียบๆไม่ได้เน้แนกลางแหลมอะไรมากนัก โทนเสียงออกมาเป็นกลางดี
ถ้าเปรียบเทียบกับUnico น่าจะได้เปรียบฟังแล้วน่าจะติดหูกว่า อันนี้ต้องขึ้นอยู่กับแนวเพลงของแต่ละคนชอบด้วยครับ
ส่วนของคุณDeja Vu ก็มีทางเลือกเผื่อไว้แล้วถ้าเล่นๆไปหากไม่ชอบก็เอาไปเปลื่ยนเป็นUnicoได้  เล่นวางแผนล่วงหน้าไว้แล้ว
ซื้อมาแล้วไม่ต้องคิดอะไรมากแล้วครับ ฟังเพลงให้มีความสุขก็แล้วกัน
อั๋น501

« ตอบ #802 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010 | 07:36:58 AM »

ผมเคยฟังเจ้าเครื่องเล่นซีดีทั้งสองตัวนี้ครับ  แต่ฟังต่างวาระต่างชุดซีสเต็มกันจะขอเล่าตามที่ได้ฟังมานะครับ
เริ่มจากเครื่องเล่นซีดียี่ห้อUISON รุ่นUnico CDก่อนภาคDAเป็นหลอดใช้ชิพCrystal  24/192Khzชุดทรานสปอร์ต
น่าจะใช้ชุดของคอมพิวเตอร์Line Outputs ขาออกมีขั้วต่อBalancedให้ด้วย เป็นเครื่องเล่นซีดีให้รายละเอียดของปลาย
เสียงแหลมได้ดี ฟังแล้วเสียงกลางจะออกสบายหูลดความเป็นดิจิตอลลงได้แยะ น่าจะมีผลมาจากภาคDAที่เป็นหลอด
และที่สำคัญรูปร่างน่าตาสวยงามตามแบบฉบับของยี่ห้อที่มาจากอิตาลี ส่วนยี่ห้อCARYรุ่น308 นั้นผมต้องขอบอกก่อน
และได้บอกกับคุณDeja Vu ไปแล้วก่อนที่เขาจะไปฟังที่ร้านแถวบ้าน ผมไม่ชอบชุดกลไกทรานสปอร์ตของCARY รุ่นนี้เลย
จะใช้ของPhilips น่าจะเป็นCDM12เป็นรุ่นที่ใช้กันมากในเครื่องเล่นซีดีระดับกลางๆ  ทำไมผมถึงไม่ชอบเพราะระบบกลไก
ชุดทรานสปอร์ตตอนที่ใส่แผ่นดึงเข้าออกมันมีเสียงดังเหมือนของถูกๆและอีกข้อOutputsขาออกไม่มีขั้วต่อแบบBalanced
นอกนั้นก็ไม่มีอะไรน่าติแล้ว สำหรับรูปร่างภายนอกที่นี้มาดูเรื่องน้ำเสียงกันบ้าง  ผมจำรายละเอียดภาคDAของCARY 308
ไม่ได้แต่ไม่ใช่หลอดเหมือนกับรุ่นใหญ่ (303/300)แต่พอจำน้ำเสียงได้ดีเพราะเคยมีเพื่อนๆที่จะซื้อได้ให้ผมเอามาลองฟัง
ที่ห้องฟังห้องเก่าของผมอยู่สักระยะ เสียงออกโปร่งๆเรียบๆไม่ได้เน้แนกลางแหลมอะไรมากนัก โทนเสียงออกมาเป็นกลางดี
ถ้าเปรียบเทียบกับUnico น่าจะได้เปรียบฟังแล้วน่าจะติดหูกว่า อันนี้ต้องขึ้นอยู่กับแนวเพลงของแต่ละคนชอบด้วยครับ
ส่วนของคุณDeja Vu ก็มีทางเลือกเผื่อไว้แล้วถ้าเล่นๆไปหากไม่ชอบก็เอาไปเปลื่ยนเป็นUnicoได้  เล่นวางแผนล่วงหน้าไว้แล้ว
ซื้อมาแล้วไม่ต้องคิดอะไรมากแล้วครับ ฟังเพลงให้มีความสุขก็แล้วกัน

ขอโทษทีพิมพ์ชื่อยี่ห้อUnison ผิดตัวNตกไป(กลายเป็นยี่ห้ออื่นไปครับ) คุณDeja Vu ใช้เครื่องเล่นซีดียี่ห้อเดียวกับคุณมาโนช
ซึ่งใช้ของยี่ห้อCARYรุ่น300 เคียงข้างกับเครื่องเล่นแผ่นเสียงยี่ห้อREGA รุ่นP25พร้อมโทนอาร์มRB600

« ตอบ #803 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010 | 08:34:07 AM »

อันที่จริง ถ้าจะว่าไปแล้ว การที่มีคนหันไปเล่นซีดีและไฟล์เพลงเยอะ ๆ ก็ดีเหมือนกัน เพราะจะได้มีแผ่นเสียงทะลักออกสู่ตลาดให้คนที่รักแผ่นเสียงได้หาซื้อกัน ผมเคยได้ยินมาว่าบางคนพอได้เล่นซีดีหรือแหล่งโปรแกรมดิจิตอลแล้วก็ขายโละแผ่นเสียงทิ้งทั้งคอลเล็คชั่นเลย เขาบอกว่าที่บ้านไม่มีเนื้อที่พอจะให้เก็บแผ่นเสียงอีกต่อไปแล้วครับ
deja vu

« ตอบ #804 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010 | 08:44:59 AM »

อันที่จริง ถ้าจะว่าไปแล้ว การที่มีคนหันไปเล่นซีดีและไฟล์เพลงเยอะ ๆ ก็ดีเหมือนกัน เพราะจะได้มีแผ่นเสียงทะลักออกสู่ตลาดให้คนที่รักแผ่นเสียงได้หาซื้อกัน ผมเคยได้ยินมาว่าบางคนพอได้เล่นซีดีหรือแหล่งโปรแกรมดิจิตอลแล้วก็ขายโละแผ่นเสียงทิ้งทั้งคอลเล็คชั่นเลย เขาบอกว่าที่บ้านไม่มีเนื้อที่พอจะให้เก็บแผ่นเสียงอีกต่อไปแล้วครับ

ที่ผมขายแผ่นเสียงไม่ใช่เพราะไปเล่นซีดีหรือไม่มีที่เก็บ  แต่ช่วงหลังๆไม่มีเวลามากกว่า
  เลยเอาสบายเข้าว่าไว้ก่อน ที่จริงเก็บไว้เฉยๆก็ได้แต่ตั้งใจจะเลิกเล่นแล้วขายให้คนที่เขา
  สนใจดีกว่า และอีกอย่างจะได้เอาเงินส่วนนี้มาเป็นทุนในการซื้อซีดีหรือเครื่องเสียงต่อไป

« ตอบ #805 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010 | 08:55:21 AM »

ที่ผมขายแผ่นเสียงไม่ใช่เพราะไปเล่นซีดีหรือไม่มีที่เก็บ  แต่ช่วงหลังๆไม่มีเวลามากกว่า
  เลยเอาสบายเข้าว่าไว้ก่อน ที่จริงเก็บไว้เฉยๆก็ได้แต่ตั้งใจจะเลิกเล่นแล้วขายให้คนที่เขา
  สนใจดีกว่า และอีกอย่างจะได้เอาเงินส่วนนี้มาเป็นทุนในการซื้อซีดีหรือเครื่องเสียงต่อไป
ก็คงจะมีหลากหลายเหตุผลนะครับ ปัญหาข้อหนึ่งของการเล่นแผ่นเสียงคือเปลืองเนื้อที่ในการเก็บแผ่น ยิ่งใครที่มีแผ่นจำนวนหลายพันหรือเป็นหมื่นแผ่นนี่คงจะทราบดีว่ามันเปลืองเนื้อที่เก็บขนาดไหน แต่ขายออกมาก็ดีแล้ว เพราะจะได้เป็นอานิสงส์แก่คนที่เขาอยากเล่นแผ่นเสียง เหตุที่แผ่นเสียงมันยังไม่ตายก็เพราะยังมีเครื่องเล่นผลิตออกมาและยังมีแผ่นทั้งเก่าและใหม่ให้หาซื้อกันอยู่น่ะครับ
deja vu

« ตอบ #806 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010 | 09:38:48 AM »

มีใครพอทราบอายุการใช้งานของแผ่นเสียงหรือเปล่าครับ ผมเคยเห็นแผ่นเสียง
  อายุ 50-60 ปี ก็ยังใช้งานได้เป็นปกติอยู่

ส่วนแผ่นซีดีเคยอ่านเจอมาว่าประมาณ 50 ปี ถ้าเก็บอย่างถูกวิธี

« ตอบ #807 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010 | 09:58:03 AM »

มีใครพอทราบอายุการใช้งานของแผ่นเสียงหรือเปล่าครับ ผมเคยเห็นแผ่นเสียง
  อายุ 50-60 ปี ก็ยังใช้งานได้เป็นปกติอยู่

ส่วนแผ่นซีดีเคยอ่านเจอมาว่าประมาณ 50 ปี ถ้าเก็บอย่างถูกวิธี
ไม่ทราบว่ามีอายุการใช้งานนานเท่าใด แต่เคยได้ยินแผ่นครั่งเก่าเก็บสภาพดีตั้งแต่สมัยหลังสงครามโลกครั้งที่ 2 ก็ยังสามารถเล่นได้ดีอยู่ แม้จะเสียงกรอบแกรบไปบ้าง ส่วน LP สภาพดี ๆ ตั้งแต่ยุคปี 1950 ทุกวันนี้ผมเชื่อว่าก็ยังสามารถเล่นได้และมีคนเก็บรักษาไว้อย่างดีอยู่ โดยเฉพาะเพลงคลาสสิกที่หายาก และคงจะสามารถเล่นได้อีกต่อไปตราบชั่วอายุขัยของเจ้าของแผ่นเสียง ส่วนซีดีผมทราบมาว่าถ้าเก็บรักษาอย่างดีก็อยู่ได้ชั่วชีวิตของเจ้าของแผ่นเลยทีเดียว และอาจเป็นมรดกตกทอดสู่ลูกหลานก็ได้ ถ้าลูกหลานไม่เอาไปขายกินเสียก่อน ดังนั้น ผมจึงไม่ยอมโละขายซีดีที่ผมอุตส่าห์เก็บสะสมมาตั้งแต่ปี 2534 เพราะผมจะดูว่า ชั่วชีวิตของผมมันยังเวิร์คอยู่หรือไม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กรกฎาคม 2010 | 02:11:03 PM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #808 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010 | 02:57:50 PM »

ร้านเครื่องเสียงที่พันทิพผมเคยหลายครั้งอยู่ คนขายพูดตรงและขวานผ่าซากมาก จนบางทีทำให้อารมณ์เสียได้เหมือนกัน แต่จริงๆแล้วเป็นคนที่ไม่ได้เลวร้ายอะไร

« ตอบ #809 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2010 | 04:22:30 PM »

ร้านเครื่องเสียงที่พันทิพผมเคยหลายครั้งอยู่ คนขายพูดตรงและขวานผ่าซากมาก จนบางทีทำให้อารมณ์เสียได้เหมือนกัน แต่จริงๆแล้วเป็นคนที่ไม่ได้เลวร้ายอะไร
ถ้าหมายถึงร้าน Mr. Balance ผมก็ไม่ได้ว่าเจ้าของร้านไม่ดีนะ ตรงกันข้าม เผลอ ๆ แกอาจจะขายอย่างจริงใจและตรงไปตรงมามากกว่าเจ้าอื่นเสียด้วยซ้ำ แต่ท่าทางพูดน้อย ไม่ยิ้มแย้มของแกนี่ เล่นเอาคนไม่รู้จักมักคุ้นสะดุดหัวคะมำไปเลยครับ
หน้า: 1 ... 52 53 [54] 55 56 ... 325
พิมพ์