เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149728 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 10:31:01 AM
หน้า: 1 ... 82 83 [84] 85 86 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598083 ครั้ง)
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #1245 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 | 11:54:36 AM »

ตี๋เข้าใจถูกครับ  ยิ้มกว้างๆ

พี่ต้องใช้ 3 ด้าน
ซ้าย-ขวา-หลัง
เลยเกินตัวไปหน่อยนะครับ 555+

ทำบิลท์-อิน ต้องระวังปลวกซักนิดนะครับ
ฉีดอัดท่อใต้ดินไปก่อนเลย
ชัวร์  เจ๋ง

ปลวก .... งืม ..... ครับ (เออ .. ลืมนึกถึงพวกเขาเลย)

เช้านี้ ผมกลายเป็นไอ้หนูจำไม ไปซะแล้ว...

.... ชอบครับ ที่ตอนนี้คุยเรื่องชั้นวางซีดี ดีวีดี
รบกวนถามพี่อั๋น หรือ พี่ ๆ ทุกท่านที่มีประสบการณ์หน่อยนะครับ

ขอถามว่า ถ้าเรามีห้องว่าง ๆ ห้องหนึ่งฉาบปูนขนาดสี่เหลี่ยมผืนผ้า
และอยากทำ built-in ไม้ เป็นชั้นวางสำหรับเก็บซีดี ดีวีดี ขนาดสูง 2 เมตร ยาว 3 เมตร
ต้องมีเงินทุนสักเท่าไหร่ครับ งานพวกนี้ ช่างไม้ หรือช่างก่อสร้างทั่วไปเค้าทำได้หรือเปล่าครับ หรือต้องไปหาช่างเฉพาะทางมาทำครับ

ยิ้ม

ถ้าอยากได้งานที่ปราณีตจริงๆคงต้องเป็นช่างทำบิ้วด์อินโดยตรง เตรียมไว้เถอะครับ 20,000 บาท
  แต่จะสวยหรือเปล่าอยู่ที่การออกแบบของเราด้วยนะครับ (ความยาวกับความลึกจะมีผลกับราคามาก)
  ถ้าจ้างช่างมาต่อเองโดยไม่ผ่านร้านราคาจะลดลงไปอีกมากเลยครับ

ขอบคุณครับพี่
อั๋น501

« ตอบ #1246 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 | 03:07:45 PM »

ตู้เก็บเพลงProbox  4 Bay Enclosure  USB 3.0 สามารถเก็บฮาร์ดดิสก์มีความจุสูงสุดลูกละ 2TB ได้ถึง 4 ลูก(รวมความจุ 8 TB)เก็บไฟล์เพลง
FlacหรือWav ได้มากถึง 40000 อัลบั้มถ้าหากยังเก็บเพลงให้คุณยังน้อยไป  รอก่อนเดี๋ยวจะมีตู้เก็บเพลงมหัศจรรย์ที่สามารถเก็บเพลงได้มากมาย
ตู้เดียวเก็บเพลงได้ถึง 100000 อัลบั้ม(หนึ่งแสนอัลบั้ม)  โปรดติดตามตอนต่อไป

ฮาร์ดดิสความจุ 2TB เท่ากับกี่กิ๊กครับ เห็นแล้วอยากได้บ้าง ราคาก็ไม่แพง แล้วไอ้ตัวนี้คือบล๊อคสำหรับเก็บฮาร์ดดิสใช่มั๊ยครับ

ฮาร์ดดิสก์ 2 TBก็คือเท่ากับ 2000 กิ๊ก( 1 TB เท่ากับ 1000 GB) ตัวกล่องProbox คือกล่องเก็บฮาร์ดดิสก์สามารถเก็บใส่ฮาร์ดดิสก์ได้ถึง 4 ลูก
มันเป็นExt. HDD ที่เอาไว้ต่อฮาร์ดดิสก์ภายนอกกับเครื่องคอมพิวเตอร์ จะมีลักษณะเหมือนกับ Docking สำหรับใส่ฮาร์ดดิสก์ทั่วๆไป(Docking ใส่
ฮาร์ดดิสก์ได้ลูกเดียวเท่านั้น) ราคาของDocking ประมาณ 1200-1400 บาท ส่วนProbox ราคาประมาณ 2900-3100 บาท

รูปที่เห็นคือDocking กับฮาร์ดดิสก์ครับ
อั๋น501

« ตอบ #1247 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 | 03:38:01 PM »

เช้านี้ ผมกลายเป็นไอ้หนูจำไม ไปซะแล้ว...

.... ชอบครับ ที่ตอนนี้คุยเรื่องชั้นวางซีดี ดีวีดี
รบกวนถามพี่อั๋น หรือ พี่ ๆ ทุกท่านที่มีประสบการณ์หน่อยนะครับ

ขอถามว่า ถ้าเรามีห้องว่าง ๆ ห้องหนึ่งฉาบปูนขนาดสี่เหลี่ยมผืนผ้า
และอยากทำ built-in ไม้ เป็นชั้นวางสำหรับเก็บซีดี ดีวีดี ขนาดสูง 2 เมตร ยาว 3 เมตร
ต้องมีเงินทุนสักเท่าไหร่ครับ งานพวกนี้ ช่างไม้ หรือช่างก่อสร้างทั่วไปเค้าทำได้หรือเปล่าครับ หรือต้องไปหาช่างเฉพาะทางมาทำครับ

ยิ้ม

อยากทำตู้เก็บซีดี,ดีวีดีหรือแผ่นเสียงขนาดสูง2ม.ยาว3ม.ทำได้เลยครับ  ก่อนอื่นเราต้องออกแบบอย่างง่ายๆก่อนว่าเราต้องการจะเก็บอะไรเป็นหลัก
คือสะสมอะไรไว้มากหรือน้อยเพราะช่องเก็บขนาดมันจะไม่เท่ากัน ถ้ายึดดีวีดีเป็นหลักช่องเก็บก็สามารถใส่แผ่นซีดีได้เพราะขนาดที่เล็กกว่า
ถ้ายึดเอาแผ่นเสียงเป็นหลักช่องใส่ก็สามารถเก็บหนังสือได้ด้วย ที่ผมแนะนำแบบนี้ก็เพราะว่าเราจะได้ไม่เสียเนื้อที่ไปเปล่าๆกับช่องเก็บที่ไม่ได้ใช้
และถ้าคำนวณขนาดช่องเก็บดีๆจะได้เก็บแผ่นได้แยะๆ  ผมไม่แนะนำให้Built in ให้ทำเป็นแบบลอยตัวเหมือนตู้เก็บของทั่วไปดีกว่าแต่ต้องกำหนด
ขนาดตู้ตามเนื้อที่ใช้งานจริงมันก็จะเหมือนกับตู้Built in เช่นกัน  ผมไม่ทราบว่าคุณJK อยู่เป็นบ้านหรือคอนโดถ้าเป็นคอนโดจะมีปัญหาเรื่องขนย้ายตู้
ถ้าเป็นบ้านอยู่ชั้นสองก็จะมีปัญหาเช่นเดียวกันเพราะบ้านทั่วๆไปบันไดขึ้นชั้นสอง(บ้านจัดสรร)มักจะไม่กว้างขนตู้ขึ้นยากหน่อยแต่ถ้าทำตู้แบบBuilt in
จะง่ายกว่าเพราะช่างขนอุปกรณ์(ไม้)แยกเป็นชิ้นๆไปประกอบหน้าพื้นที่ได้ ส่วนราคาก็แล้วแต่ฝีมือและวัสดุไม้ที่ใช้ทำตู้ครับ ถ้าสนใจผมพอช่วยได้ครับ
จะแนะนำช่างไปให้

อั๋น501

« ตอบ #1248 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 | 03:58:47 PM »

ตู้เก็บซีดีนี้เป็นตู้เก่าของผมทำมาใช้เก็บแผ่นซีดีเมื่อ 10 ปีมาแล้ว ตอนนี้ยกให้พี่ชายไป ซึ่งเขาเอาตู้เก็บแผ่นเป็นที่กั้นระหว่างโต๊ทำงานกับเตียงนอน
สามารถใช้ประโยชน์ทำเป็นตู้กั้นส่วนในห้องนอนได้ด้วย
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

« ตอบ #1249 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 | 04:01:30 PM »

ผมไม่แนะนำให้Built in ให้ทำเป็นแบบลอยตัวเหมือนตู้เก็บของทั่วไปดีกว่าแต่ต้องกำหนด
ขนาดตู้ตามเนื้อที่ใช้งานจริงมันก็จะเหมือนกับตู้Built in เช่นกัน  ผมไม่ทราบว่าคุณJK อยู่เป็นบ้านหรือคอนโดถ้าเป็นคอนโดจะมีปัญหาเรื่องขนย้ายตู้
ถ้าเป็นบ้านอยู่ชั้นสองก็จะมีปัญหาเช่นเดียวกันเพราะบ้านทั่วๆไปบันไดขึ้นชั้นสอง(บ้านจัดสรร)มักจะไม่กว้างขนตู้ขึ้นยากหน่อยแต่ถ้าทำตู้แบบBuilt in
จะง่ายกว่าเพราะช่างขนอุปกรณ์(ไม้)แยกเป็นชิ้นๆไปประกอบหน้าพื้นที่ได้ ส่วนราคาก็แล้วแต่ฝีมือและวัสดุไม้ที่ใช้ทำตู้ครับ ถ้าสนใจผมพอช่วยได้ครับจะแนะนำช่างไปให้

ขอบคุณพี่อั๋นนะครับ
ที่พี่ไม่แนะนำให้ built-in นี่ พี่อั๋นพอมีภาพตัวอย่างของ "ตู้ลอยตัว" แบบที่พี่อั๋นพูดไหมครับ?

ตอนนี้บ้านที่ผมอยู่เป็นห้องเดี่ยวผสมไม้และปูนครับ (ไม่ได้เป็นสัดส่วนเลย)
แต่ในอนาคตจะจัดสรรให้เป็น 2 ห้อง 2 ชั้นปูนทั้งหมด (4 ห้อง) เรื่องของ bulit-in ทีแรกที่คิดในหัว คือ จ้างช่างประจำที่มาสร้างบ้านทำนี่แหล่ะครับ
เอาให้ครบซะทีเดียว ไม่อยากติดต่อหลาย ๆ ที่น่ะครับถ้าไม่จำเป็น

... แต่ โครงการที่จะขยายนั้น ต้องรอซัก 1-2 ปีครับ  ยิงฟันยิ้ม (ต้องเคลียร์หนี้สินเก่า ๆ ให้เบาลงก่อนครับ)
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #1250 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 | 04:10:09 PM »

ยิ้ม

อยากทำตู้เก็บซีดี,ดีวีดีหรือแผ่นเสียงขนาดสูง2ม.ยาว3ม.ทำได้เลยครับ  ก่อนอื่นเราต้องออกแบบอย่างง่ายๆก่อนว่าเราต้องการจะเก็บอะไรเป็นหลัก
คือสะสมอะไรไว้มากหรือน้อยเพราะช่องเก็บขนาดมันจะไม่เท่ากัน ถ้ายึดดีวีดีเป็นหลักช่องเก็บก็สามารถใส่แผ่นซีดีได้เพราะขนาดที่เล็กกว่า
ถ้ายึดเอาแผ่นเสียงเป็นหลักช่องใส่ก็สามารถเก็บหนังสือได้ด้วย ที่ผมแนะนำแบบนี้ก็เพราะว่าเราจะได้ไม่เสียเนื้อที่ไปเปล่าๆกับช่องเก็บที่ไม่ได้ใช้
และถ้าคำนวณขนาดช่องเก็บดีๆจะได้เก็บแผ่นได้แยะๆ  ผมไม่แนะนำให้Built in ให้ทำเป็นแบบลอยตัวเหมือนตู้เก็บของทั่วไปดีกว่าแต่ต้องกำหนด
จะง่ายกว่าเพราะช่างขนอุปกรณ์(ไม้)แยกเป็นชิ้นๆไปประกอบหน้าพื้นที่ได้ ส่วนราคาก็แล้วแต่ฝีมือและวัสดุไม้ที่ใช้ทำตู้ครับ ถ้าสนใจผมพอช่วยได้ครับ
จะแนะนำช่างไปให้

เห็นด้วยครับที่ให้ทำแบบเคลื่อนย้ายได้ ถ้าแบ่งเป็น 2x1.5 สองตู้ได้ยิ่งดีจะสะดวกในการเคลื่อนย้าย+จัดวาง
  รับรองจะไม่มีทางตั้งอยู่ตรงที่เดิมตลอดไปได้

ผมขอแนะนำช่างบ้าง ชื่อช่างอั๋นครับต่อตู้แถมออกแบบห้องฟังพร้อมไฟล์เพลง  ยิงฟันยิ้ม
JKNoremorse

« ตอบ #1251 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 | 04:11:01 PM »

ที่เล็ง ๆ แพลน ๆ ไว้ จะประมาณนี้ครับ ห้องฟังเพลงในอนาคตของผม
แต่ถึงเวลาันั้น ถ้างบมันบานปลายเกินไป คงต้องวางแผนปรับเปลี่ยนอีกที

ในรูปตรงหน้าต่างนั้น ผมอาจจะแทนที่ด้วยจอ LED/LCD แทน สำหรับดูหนัง ฟังเพลงโดยเฉพาะ
(ใจจริงก็อยากให้มีหน้าต่างแบบในภาพเหมือนกัน)

ปล. ขออนุญาตนำภาพห้องฟังเพลงของคุณสัมพันธ์ โตสว่างมาลงนะครับ
อั๋น501

« ตอบ #1252 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 | 04:29:25 PM »

ที่เล็ง ๆ แพลน ๆ ไว้ จะประมาณนี้ครับ ห้องฟังเพลงในอนาคตของผม
แต่ถึงเวลาันั้น ถ้างบมันบานปลายเกินไป คงต้องวางแผนปรับเปลี่ยนอีกที

ในรูปตรงหน้าต่างนั้น ผมอาจจะแทนที่ด้วยจอ LED/LCD แทน สำหรับดูหนัง ฟังเพลงโดยเฉพาะ
(ใจจริงก็อยากให้มีหน้าต่างแบบในภาพเหมือนกัน)

ปล. ขออนุญาตนำภาพห้องฟังเพลงของคุณสัมพันธ์ โตสว่างมาลงนะครับ

ตู้ของคุณแซมที่เห็นในรูปเป็นตู้เก็บซีดีแบบBuilt in ครับ คุณแซมอาศัยอยู่คอนโดขนาดค่อนข้างใหญ่แบ่งห้องได้เหมือนบ้านเดียวเลยครับ
อันที่จริงแล้วตู้เก็บของหรือตู้เสื้อผ้าถ้าเป็นงานBuilt in แล้วจะดีกว่าสวยกว่าเข้ามุมเก็บงานได้เรียบร้อยกว่าครับ แต่ราคาจะแพงกว่าเช่นกัน
ตำแหน่งการจัดวางชุดซีสเต็มแบบห้องคุณแซมนั้นน่าจะเป็นข้อจำกัดเพราะเป็นคอนโด  จึงมีหน้าต่างอยู่ตรงกลางอาจจะไม่ดีนัก ถ้าคุณJK เลี่ยงตำแหน่งวางชุดซีสเต็มได้หาด้านที่ไม่มีหน้าต่างก็จะดีจะวางทีวีไว้ตรงกลางก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

TRON
The Snow Goose

« ตอบ #1253 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 | 04:31:50 PM »

ดูท่าทางคุณ jk ท่าจะเอาจริงแล้วครับงานนี้ ถ้าทำออกมาได้นี่เยี่ยมเลย ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #1254 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 | 04:42:23 PM »

ผมไม่แนะนำให้Built in ให้ทำเป็นแบบลอยตัวเหมือนตู้เก็บของทั่วไปดีกว่าแต่ต้องกำหนด
จะง่ายกว่าเพราะช่างขนอุปกรณ์(ไม้)แยกเป็นชิ้นๆไปประกอบหน้าพื้นที่ได้ ส่วนราคาก็แล้วแต่ฝีมือและวัสดุไม้ที่ใช้ทำตู้ครับ ถ้าสนใจผมพอช่วยได้ครับจะแนะนำช่างไปให้

ขอบคุณพี่อั๋นนะครับ
ที่พี่ไม่แนะนำให้ built-in นี่ พี่อั๋นพอมีภาพตัวอย่างของ "ตู้ลอยตัว" แบบที่พี่อั๋นพูดไหมครับ?

ตอนนี้บ้านที่ผมอยู่เป็นห้องเดี่ยวผสมไม้และปูนครับ (ไม่ได้เป็นสัดส่วนเลย)
แต่ในอนาคตจะจัดสรรให้เป็น 2 ห้อง 2 ชั้นปูนทั้งหมด (4 ห้อง) เรื่องของ bulit-in ทีแรกที่คิดในหัว คือ จ้างช่างประจำที่มาสร้างบ้านทำนี่แหล่ะครับ
เอาให้ครบซะทีเดียว ไม่อยากติดต่อหลาย ๆ ที่น่ะครับถ้าไม่จำเป็น

... แต่ โครงการที่จะขยายนั้น ต้องรอซัก 1-2 ปีครับ  ยิงฟันยิ้ม (ต้องเคลียร์หนี้สินเก่า ๆ ให้เบาลงก่อนครับ)

ตู้เก็บแผ่นแบบลอยตัว  ก็เป็นตู้แบบธรรมดาทั่วๆไปที่เคลื่อนย้ายได้เช่นตู้เก็บแผ่นซีดีตู้เก่าของผม(จากรูปข้างบน)หรือตู้เก็บแผ่นซีดีของคุณTRON
เหมือนกับเฟอร์นิเจอร์แบบลอยตัวที่ขายตามห้างทั่วไป
JKNoremorse

« ตอบ #1255 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 | 04:50:00 PM »

ตู้ของคุณแซมที่เห็นในรูปเป็นตู้เก็บซีดีแบบBuilt in ครับ คุณแซมอาศัยอยู่คอนโดขนาดค่อนข้างใหญ่แบ่งห้องได้เหมือนบ้านเดียวเลยครับ
อันที่จริงแล้วตู้เก็บของหรือตู้เสื้อผ้าถ้าเป็นงานBuilt in แล้วจะดีกว่าสวยกว่าเข้ามุมเก็บงานได้เรียบร้อยกว่าครับ แต่ราคาจะแพงกว่าเช่นกัน
ตำแหน่งการจัดวางชุดซีสเต็มแบบห้องคุณแซมนั้นน่าจะเป็นข้อจำกัดเพราะเป็นคอนโด  จึงมีหน้าต่างอยู่ตรงกลางอาจจะไม่ดีนัก ถ้าคุณJK เลี่ยงตำแหน่งวางชุดซีสเต็มได้หาด้านที่ไม่มีหน้าต่างก็จะดีจะวางทีวีไว้ตรงกลางก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

ครับ แต่ยังไง เรื่องของหน้าต่าง ผมอาจจะทำมันไว้ตรงกันข้ามกับชุดเครื่องเสียงน่ะครับ (อยากให้มันมีแสง มีที่ระบายอากาศบ้าง)
ส่วนเรื่องตู้เก็บแผ่นลอยตัวนั้น เข้าใจแล้วครับ ขอบคุณครับพี่  ยิ้มเท่ห์

ดูท่าทางคุณ jk ท่าจะเอาจริงแล้วครับงานนี้ ถ้าทำออกมาได้นี่เยี่ยมเลย ยิ้มกว้างๆ

ครับ จะพยายามเท่าที่ทุนทรัพย์จะเอื้ออำนวยครับ  ยิงฟันยิ้ม
JKNoremorse

« ตอบ #1256 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 | 05:19:42 PM »

ขอเอารูปการกระชับพื้นที่ของที่วางแผ่นเสียง ซีดี ของสะสมอื่น ๆ มาให้ชมนะครับ
กรณีชั้นวางแผ่นเสียงแบบ Built-in ในรูปนี้ ทำออกมาได้เรียบง่ายดีครับ มองเห็น cover กันได้เต็ม ๆ
(เข้าใจว่าแฟนเพลงท่านนี้คงไม่ได้ฟังวงอื่น นอกจาก Met (ส่วนใหญ่) ยิงฟันยิ้ม)

thanks to http://www.freewebs.com/limitedmetallica for photos credit
อั๋น501

« ตอบ #1257 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 | 06:52:50 PM »

ผมว่าการทำชั้นวางแผ่นเสียงแบบรูปข้างบนนี้ไม่ดีนะครับ  มันเหมาะกับร้านขายแผ่นเสียงมากกว่าที่จะเอามาเป็นชั้นเก็บแผ่นเสียงใช้งานส่วนตัว
เพราะการวางบนชั้นแบบนี้เป็นเวลานานๆจะทำให้แผ่นงอเสียหายได้นะครับ  ควรจะวางแนวตรงใส่ในตู้เก็บแผ่นให้แน่นเต็มช่องเก็บแผ่นของแต่ละช่อง
ผมว่าเป็นวิธีการเก็บรักษาแผ่นเสียงได้ดีที่สุด(คนที่เล่นเก็บสะสมแผ่นเสียงคงรู้กันดีอยู่แล้ว)
อั๋น501

« ตอบ #1258 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010 | 07:23:06 PM »

คุณJK แพลนทำห้องฟังเพลงดูหนังไว้ในอนาคตเป็นสิ่งที่ถูกต้องแล้วครับ เพราะเมื่อถึงที่สุดแล้วของคอเพลงอย่างพวกเราการมีห้องฟังเพลง
ส่วนตัวเป็นสิ่งที่จำเป็นมากครับ วันนี้ยังไม่พร้อมไม่เป็นไรศึกษาหาข้อมูลไปก่อนจัดสรรเงินเก็บไว้เพื่อสิ่งที่เราต้องการผมถึงได้บอกเสมอว่า
พวกเราในเว็ปสามารถมีชุดซีสเต็มดีๆเอาไว้ฟังเพลงได้แทบทุกคนถ้าต้องการจะมี  อาจจะไม่ได้มีในวันนี้อนาคตก็สามารถมีกันได้เพราะแต่ละคน
ใช้เงินมากมายซื้อแผ่นซีดี,แผ่นเสียงหรือของสะสมอื่นๆได้สาราพัด  มันก็เหมือนน้ำบ่อทรายที่ซึมไปเรื่อยๆถ้าเราแบ่งเงินบางส่วนเก็บไว้เพื่อ
ซื้อชุดซีสเต็มดีๆ อย่างที่คุณJK กำลังทำอยู่เป็นแบบอย่างที่ดีมากเลยครับเ้ดินมาถูกทางแล้วครับ  ฝากถึงเฮียเดจาวูหน่อยได้ข่าวว่าเปลี่ยนแอมป์ใหม่
เป็นยูนิสัน/ยูนิโกแอมป์พันธุ์ทางลูกผสมน้ำเสียงเป็นเช่นใดเล่าให้อ่านและถ่ายรูปมาให้ดูกันบ้างนะครับ  รู้สึกว่ารายการต่อไปคงเป็นลำโพงแน่ๆเลย

ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #1259 เมื่อ: 02 พฤศจิกายน 2010 | 07:59:09 AM »

ผมว่าการทำชั้นวางแผ่นเสียงแบบรูปข้างบนนี้ไม่ดีนะครับ  มันเหมาะกับร้านขายแผ่นเสียงมากกว่าที่จะเอามาเป็นชั้นเก็บแผ่นเสียงใช้งานส่วนตัว
เพราะการวางบนชั้นแบบนี้เป็นเวลานานๆจะทำให้แผ่นงอเสียหายได้นะครับ  ควรจะวางแนวตรงใส่ในตู้เก็บแผ่นให้แน่นเต็มช่องเก็บแผ่นของแต่ละช่อง
ผมว่าเป็นวิธีการเก็บรักษาแผ่นเสียงได้ดีที่สุด(คนที่เล่นเก็บสะสมแผ่นเสียงคงรู้กันดีอยู่แล้ว)
+100 ครับ
ควรจะวางแนวตั้งตรงแบบวางเรียงหนังสือบนหิ้งในห้องสมุดและควรวางให้เต็มหิ้ง
แผ่นเสียงสภาพดีแต่เว้าเป็นแอ่งกระทะก็เพราะวางเอน ๆ ไว้เป็นเวลานานครับ -- น่าเสียดาย
หน้า: 1 ... 82 83 [84] 85 86 ... 325
พิมพ์