เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 01:06:28 AM
หน้า: 1 ... 86 87 [88] 89 90 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598319 ครั้ง)
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #1305 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010 | 01:02:06 PM »

ซับวูฟเฟอร์ที่คุณอั๋นว่า ราคาตู้ละเท่าไหรครับ เป็นแอคทีฟฯใช่ไหมครับ
 แล้วที่ต้องใช้ซัพถึงสองตัวเพราะอะไรครับ (อย่าตอบว่าให้เสียงดังขึ้นนะ)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #1306 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010 | 01:43:50 PM »

ซับวูฟเฟอร์ที่คุณอั๋นว่า ราคาตู้ละเท่าไหรครับ เป็นแอคทีฟฯใช่ไหมครับ
 แล้วที่ต้องใช้ซัพถึงสองตัวเพราะอะไรครับ (อย่าตอบว่าให้เสียงดังขึ้นนะ)

ที่ถามราคาซับวูฟเฟอร์ตัวไหนครับ  ถ้าของยี่ห้อMartin Logan -Grotto i ราคาตัวละ 62000 บาท(เจ้าของร้านบอกว่าราคานี้เลยไม่ลดแล้ว)
เป็นแอคทีฟฯครับ แต่ถ้าเป็นซับฯคู่สองลูกต้องถามเฮียโป่งดูราคาถูกแพงอยู่ที่สถานที่และคุณภาพความสวยของตัวซับฯ
อันที่จริงแล้วการเล่นซับวูฟเฟอร์ใช้สองตัวจะดีกว่าเล่นตัวเดียวครับ  การเซ็ทอัพก็เล่นได้ง่ายกว่าหาตำแหน่งวางได้ดีกว่าถ้าเป็นชุดซีสเต็มใช้ฟังเพลง
จะไม่เหมือนกับการเล่นโฮมเธียเตอร์ ถึงแม้ความถี่ต่ำจะไร้ทิศทางแต่เราต้องเซ็ทอัพให้ดีด้วยจะต้องให้เสียงเบสกลืนกับลำโพงคู่หน้า
ผมเองก็ไม่ถนัดการเซ็ทอัพเล่นซับวูฟเฟอร์เท่าไร  หากจะเล่นระบบ 2.1 ch.นั้นเรื่องเซ็ทอัพซับวูฟเฟอร์เป็นเรื่องสำคัญมาก ต้องไม่ลืมว่า
ตัวลำโพงคู่หน้าไม่ได้ถูกออกแบบมาใช้ร่วมกับลำโพงซับวูฟเฟอร์แต่ประการใด  เราแค่นำเอาซับวูฟเฟอร์มาใช้ร่วมเพื่อช่วยแก้ปัญหาความถี่ต่ำ
ของลำโพงคู่หลักของเราเท่านั้น(ซึ่งเรารู้สึกเอาเองว่ามันมีปัญหา)  เหมือนกับเรามาปรุงแต่ลักษณะเสียงบางอย่างให้เป็นเสียงที่เราชื่นชอบ
ไม่รู้ว่าจะอธิบายแล้วเข้าใจหรือเปล่าครับ
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #1307 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010 | 01:55:40 PM »

แต่ถ้าเป็นซับฯคู่สองลูกต้องถามเฮียโป่งดูราคาถูกแพงอยู่ที่สถานที่และคุณภาพความสวยของตัวซับฯ
ซับฯตัวโปรดของพี่โป่งแบบนี้ราคาแพงแน่นอนครับ
คอนเฟิร์ม! ยิ้มกว้างๆ

Pong-Wanchai

« ตอบ #1308 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010 | 02:05:19 PM »

ผมได้ Subwoofer คืนมาตั้งแต่เดือนที่แล้ว   ยิ้มกว้างๆ

คุณอั๋น501 แนะนำว่าควรจะ warm up ลำโพงซักประมาณ 100 ชั่วโมงก่อนที่จะอัดเพลงแรงๆ อย่างที่ผมชอบ เพื่อที่ให้
ลำโพงทำงานดีขึ้นและยืดหยุ่นจนลงตัวและเข้าที่เข้าทาง...

ตอนนี้ดูลำโพงตัวเก่าและดั้งเดิมของผมในปัจจุบัน ผมว่ายังดูดีอยู่เลยนะครับ...อันนี้ไม่ได้ชมของของตัวเอง หรือ เข้าข้าง
ตัวเองแต่อย่างใดเลยจริงๆ....

...แถมยังกำลังขับ "เหลือเฟือ" ไม่น่าเชื่อว่าจะมีอายุมากแล้ว  ยิงฟันยิ้ม
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1309 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010 | 02:19:04 PM »

เพื่อไม่ให้เป็นการตก เทรน เพราะว่า คุณอั๋น501 แกไปสู่อาณาจักรของยุคไฟล์เพลงแล้ว ผมก็เลยทำการ อั๊พเกรด แผ่นเสียง
ของผมดังนี้ครับ...

ผมไม่ใช้ Docking ครับ แต่ใช้ Doggy รุ่น Chiwawa มาตั้งแทนครับ ควบคุมและคอนโทรล แจกจ่ายแผ่นเสียง และเพื่อกันการขโมยด้วย
ไม่มีใครสามารถหยิบ แผ่นเสียงผมไปได้ง่ายๆ อย่างน้อยต้องผ่านด่านไอ้ Doggy นี่ก่อน จะเอาแผ่นไปก็อปได้มันไม่ได้ทำง่ายๆ อย่าง
กับนักฟังเพลงที่เล่นไฟล์กันเลย  ยิ้มกว้างๆ

...ปลอดภัยกว่าตั้งเยอะแน่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
ฮาอย่างแรง..
 ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
เจ้าฟีฟ่า

เรื่องซับฯ พี่อั๋นพูดถูกแล้วครับ
ผมเชื่อแกมากๆ
เลยไม่ใช้มันเลยซักกาลูก
(ยกเว้นที่ใช้อยู่ประจำกาย เจ๋ง)

« ตอบ #1310 เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2010 | 10:24:05 PM »

ผมได้ Subwoofer คืนมาตั้งแต่เดือนที่แล้ว   ยิ้มกว้างๆ

คุณอั๋น501 แนะนำว่าควรจะ warm up ลำโพงซักประมาณ 100 ชั่วโมงก่อนที่จะอัดเพลงแรงๆ อย่างที่ผมชอบ เพื่อที่ให้
ลำโพงทำงานดีขึ้นและยืดหยุ่นจนลงตัวและเข้าที่เข้าทาง...

ตอนนี้ดูลำโพงตัวเก่าและดั้งเดิมของผมในปัจจุบัน ผมว่ายังดูดีอยู่เลยนะครับ...อันนี้ไม่ได้ชมของของตัวเอง หรือ เข้าข้าง

...แถมยังกำลังขับ "เหลือเฟือ" ไม่น่าเชื่อว่าจะมีอายุมากแล้ว  ยิงฟันยิ้ม
มันก็ไม่แน่เสมอไปหรอกครับที่ยิ่งใหม่ยิ่งดูจุ๋มจิ๋ม
ตรงกันข้าม...
ยิ่งเก่า ยิ่งแก่ ยิ่งเป็นโอลด์เลดี้ ก็ยิ่งใช้การได้ดี เครื่องเคราก็ยังดูเจ๋งแจ๋ว
ผมหมายถึงเครื่องเสียงนะครับ ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #1311 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2010 | 07:13:36 AM »

ผมได้ Subwoofer คืนมาตั้งแต่เดือนที่แล้ว   ยิ้มกว้างๆ

...แถมยังกำลังขับ "เหลือเฟือ" ไม่น่าเชื่อว่าจะมีอายุมากแล้ว  ยิงฟันยิ้ม

ลำโพงJBL ของเฮียโป่งเป็นลำโพงตั้งพื้นขนาดใหญ่ใช้วูฟเฟอร์ขนาด 14 นิ้วเป็นลำโพงสี่ทางจึงทำให้ตอบสนองความถี่ต่ำได้ดีอยู่แล้ว
ไม่ต้องพึ่งพาซับวูฟเฟอร์มาช่วยเสริมฐานความถี่ต่ำ เหมือนกับลำโพงเล็กทั่วๆไป  แต่ถ้าจะเล่นลำโพงตั้งพื้นขนาดใหญ่หรือลำโพงตั้งพื้นที่ใหญกว่านี้
ต้องคำนึงถึงห้องที่ใช้ฟังขนาดต้องใหญ่ตามด้วยเพื่อรองรับกับประสิทธิภาพของลำโพง ไม่เช่นนั้นจะเกิดปัญหาตามมาให้ต้องมาแก้ไขแบบการเล่น
ลำโพงเล็กอีกเหมือนกันและยังมีเรื่องกำลังของแอมป์ที่ใช้ขับลำโพงด้วยต้องถึงๆใช้แอมป์ที่มีคุณภาพดีๆ  ส่วนเรื่องลำโพงเก่าๆที่มีอายุมากถ้าหาก
เราดูแลรักษาใช้กันได้นานเท่าที่เราต้องการครับ  มีลำโพงเก่าๆชั้นดีมากมายที่ยังมีบางคนตามหาซื้อมาเล่นกันอยู่เลย อายุเป็นเพียงตัวเลขครับ
อั๋น501

« ตอบ #1312 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2010 | 07:20:21 AM »

ผมได้ Subwoofer คืนมาตั้งแต่เดือนที่แล้ว   ยิ้มกว้างๆ

...แถมยังกำลังขับ "เหลือเฟือ" ไม่น่าเชื่อว่าจะมีอายุมากแล้ว  ยิงฟันยิ้ม

อย่าถามเฮีย ใช้เวลาเช็ดถูลำโพงนานไหมถึงได้ดูดีแบบนี้ก็บอกแล้วให้ดูแลมันบ้าง  มันเป็นส่วนหนึ่งของชีวิตการฟังเพลงของเฮียเลยนะ
อั๋น501

« ตอบ #1313 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2010 | 12:52:31 PM »

กลับมาเล่าต่อว่าProAc 1 SC กับซับวูฟเฟอร์ Martin Logan -Grotto i จะทำให้เพื่อนผมเสียเงิน 62,000 บาทหรือเปล่า
อั๋น501

« ตอบ #1314 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2010 | 05:09:28 PM »

ก่อนที่จะฟังลำโพงProAc 1 SC ติดซับวูฟเฟอร์นั้น  ผมได้ลองฟังแบบยังไม่ได้เปิดซับวูฟเฟอร์ก่อนเพื่อที่จะได้รู้ว่าสิ่งที่เพื่อนผมเรียกร้องต้องการ
จากลำโพงProAc 1 SC คืออะไร ชุดซีสเต็มประกอบด้วยต้นสัญญาณคือเล่นเครื่องไฟล์HD PC  Player โดยเล่นผ่านUSB-DAC ยี่ห้อBryston BDA-1
อินทิเกรตแอมป์BAT รุ่น300Xi(ลูกผสมหลอด) กำลังข้างละ 150 วัตต์ ถือว่าขับลำโพงProAc 1 SCได้อย่างสบายๆผมเริ่มฟังเพลงประเภทร็อค
ก่อนเลยครับเพราะมันเป็นสิ่งที่เพื่อนผมเรียกร้องจากProAc 1 SC หลังจากที่ฟังจากเพลงประเภทนี้ก็ได้ข้อสรุปดังนี้ฐานเบสตอนล่างๆจะไม่ค่อยมี
เหมือนกับไม่มีเสียงอินแพ็ค ฟังแล้วไม่ค่อยมันส์อารมณ์ก็เป็นธรรมดาของขนาดวูฟเฟอร์เท่านี้ ผมว่าจะไม่มีปัญหาอะไรเลยถ้าไม่ฟังเพลงแนวร็อค
หรือเฮฟวี่โหดๆ จะว่าไม่มีฐานเบสก็ไม่เชิงนักมีแต่ไม่มากพอส่วนเรื่องเสียงกลางแหลมนั้นไร้ปัญหาเป็นที่ต้องใจเพื่อนผมอยู่แล้วครับ

อั๋น501

« ตอบ #1315 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2010 | 05:38:19 PM »

ชุดซีสเต็มประกอบด้วยอินทิเกรตแอมป์BAT รุ่น300 Xi(ตัวล่างสุด) ตัวบนวางบนเครื่องเล่นดีวีดี(ไม่ได้ใช้แล้ว)เป็นUSB-DAC ของBryston BDA-1
เครื่องเล่นไฟล์HD PC Player โดยแยกชุดดูหนังและฟังเพลง

ถ้าฟังเพลงแนวป้าCarol Kidd เป็นเสร็จลำโพงProAc 1 SC ไม่ต้องเสริมด้วยซับวูฟเฟอร์แต่ประการใด

ปัญหาอยู่ที่ฟังเพลงของวงโปรดเฮียโป่งไม่มันส์!

« ตอบ #1316 เมื่อ: 09 พฤศจิกายน 2010 | 09:37:50 PM »

ผมคิดว่าลำโพงขนาดเล็กอย่าง ProAc 1 sc เหมาะกับเพลงร้องหรือเพลงที่ไม่ซับซ้อนมากกว่า และคงไม่เหมาะกับเพลงร็อคหรือเพลงโหด ๆ อย่างที่พี่โป่งฟังหรอกครับ ถึงแม้จะติดซับวูฟเฟอร์เข้าไปก็ตาม ถ้าขยับไปเล่นลำโพงตั้งพื้นน่าจะสะใจคอร็อคและหูเหล็กทั้งหลายมากกว่า
อั๋น501

« ตอบ #1317 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2010 | 04:30:16 PM »

ผมคิดว่าลำโพงขนาดเล็กอย่าง ProAc 1 sc เหมาะกับเพลงร้องหรือเพลงที่ไม่ซับซ้อนมากกว่า และคงไม่เหมาะกับเพลงร็อคหรือเพลงโหด ๆ อย่างที่พี่โป่งฟังหรอกครับ ถึงแม้จะติดซับวูฟเฟอร์เข้าไปก็ตาม ถ้าขยับไปเล่นลำโพงตั้งพื้นน่าจะสะใจคอร็อคและหูเหล็กทั้งหลายมากกว่า

มีปัญหาที่เพื่อนผมยังรักและต้องการจะเก็บลำโพงProAc 1 SC ไว้ยังหลงรักน้ำเสียงของมันถึงตัดใจไม่ได้ วิธีการเล่นระบบ 2.1 ch.กับลำโพงเล็กนั้น
น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีครับ
อั๋น501

« ตอบ #1318 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2010 | 06:39:35 PM »

บังเอิญผมไปเห็นรูปตู้เก็บหนังสือออกแบบได้น่าสนใจมาก  สามารถนำเอามาดัดแปลงทำเป็นตู้เก็บแผ่นได้เลยครับ
.. polotoon ..

« ตอบ #1319 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2010 | 06:52:38 PM »

แบบสวยมากครับ idea เลิศ ยิ้มกว้างๆ

หน้า: 1 ... 86 87 [88] 89 90 ... 325
พิมพ์