เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 03:40:10 PM
หน้า: 1 ... 89 90 [91] 92 93 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598172 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #1350 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2010 | 12:50:40 PM »

มาว่ากันถึงเรื่องทรายที่ไม่ใช่น้องทรายนะครับ  ทรายที่เรารู้จักกันดีใช้ในงานก่อสร้างเป็นพวกทรายละเอียดที่ใช้ฉาบผนังปูนตามบ้านหรือตามอาคาร
ซึ่งจะแตกต่างกับทรายหยาบเพราะจะมีพวกหินกรวดปนอยู่จะเป็นทรายที่ใช้ผสมปูนเทพื้นบ้านหรือพื้นถนนอะไรแบบนี้ ที่นี้ถ้าเราต้องการใช้ทรายกรอก
ขาตั้งลำโพงต้องใช้ทรายละเอียดเอามาร่องอีกทีแล้วตากให้แห้ง ถึงจะมาใช้กรอกขาตั้งลำโพงจะได้ไม่มีสิ่งอะไรเจือปนมากับเม็ดทราย บางคนถึงกับ
เอาทรายละเอียดไปคั่วให้แห้งสนิทเพื่อไม่ให้เกิดความชื้นขึ้นเลยก็เป็นวิธีที่ดีแต่ยุ่งยากมาก แค่มานั่งกรองทรายก็เสียเวลาแย่แล้วเพราะรูที่กรอก
มันเล็กต้องค่อยๆกรอกแบบใจเย็นกว่าจะกรอกหมดซักสี่ห้ากก.เล่นเอาปวดหลังแล้วครับ  แล้วทรายภูเขาไฟมันมีคุณสมบัติดีกว่าทรายแม่น้ำบ้านเรา
อย่างไร  เท่าที่ผมพอทราบมาบ้างพวกทรายภูเขานั้นจะมีความหนาแน่นที่สูงกว่าทรายแม่น้ำ  ช่วยเพิ่มมวลน้ำหนักให้กับขาตั้งลำโพงได้มากกว่า
แล้วมันดีกว่าอย่างไร  นี่เป็นคำถามที่อาจจะมีบางคนสงสัยเพราะถ้าจ่ายแพงกว่ามันต้องมีอะไรที่ดีกว่า จากประสพการณ์ของผมเคยลองใช้ทั้ง
ทรายละเอียดแม่น้ำและทรายภูเขาซีโอไลท์แต่ยังไม่เคยลองใช้ทรายภูเขาไฟสีของเม็ดทรายภูเขาไฟสีดำไม่เหมือนกับสีของเม็ดทรายภูเขาซีโอไลท์
ซึ่งสีจะออกสีชมพู  แต่เนื่องจากผมลองใช้ทรายทั้งสองชนิดต่างซีสเต็มและลำโพงต่างเวลากัน(เวลาห่างกันเป็นสิบปี)จึงไม่สามารถจะเปรียบเทียบกัน
จะได้ผลต่างระหว่างขาตั้งที่กรอกทรายกับไม่ได้กรอกทรายที่จะให้ผลข้างเคียงแตกต่างกันในเรื่องน้ำหนักเสียงเบส  ขาตั้งที่กรอกทรายแล้วจะให้
มวลเสียงเบสดีกว่าขาตั้งที่ไม่ได้กรอกทราย  ผมแค่ลองง่ายๆก่อนที่จะกรอกทรายในขาตั้งซึ่งเป็นโลหะเหล็กกล่องเวลาเราเปิดเพลงดังๆแล้วเอามือ
จับที่ขาตั้งลำโพงดูจะเกิดแรงสั่นสะเทือนจากคลื่นความถี่เสียงเป็นที่มาของการเกิดเรโซแนนซ์  พอผมใช้ทรายกรอกลงในขาตั้งประมาณ 1 ใน 3 ส่วน
เท่านั้นผมลองเปิดเพลงความดังเท่าเดิม(เพลงเดิม)แล้วใช้มือจับที่ขาตั้งเหมือนเดิมความสั่นสะเทือนลดน้อยลงอย่างรู้สึกได้เลยครับ  เพราะขาเหล็ก
กล่องที่ใช้ทำขาตั้งลำโพงนั้นข้างในมันกลวงแค่เราเคาะๆดูก็จะได้ยินเสียงก้องกังวานแล้วครับ แล้วถ้าเป็นขาตั้งที่ทำด้วยไม้จะดีกว่าไหมหลายคน
อาจจะสงสัย ไม่ดีกว่าครับแถมยังแย่กว่าเสียอีกเพราะขาไม้ไม่แข็งแรงมั่งคงเท่ากับขาที่ทำด้วยเหล็ก แต่ถ้าเอาวัสดุที่เป็นไม้มาประกอบผสมกับ
เหล็กอันนี้เป็นอีกเรื่องอย่างขาตั้งลำโพงของยี่ห้อSonus Faber จากอิตาลีเป็นงานดีไซน์ขาตั้งลำโพงที่ดีมากๆ ผมเห็นแล้วซูฮกเลยครับ ประเทศอิตาลี
ออกแบบเครื่องเสียงโดยใช้วัสดุสองประเภทโลหะกับไม้ได้อย่างสุดยอดมากๆเป็นงานดีไซน์สมกับเป็นประเทศแห่งโลกศิลปะจริงๆ

ทรายภูเขาซีโอไลท์เสียดายไม่มีรูปทรายภูเขาไฟมาเปรียบเทียบให้ดู(ทรายแม่น้ำบ้านเราคงเคยเห็นกันเป็นประจำอยู่แล้ว)

อั๋น501

« ตอบ #1351 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2010 | 08:55:57 PM »

ขาตั้งลำโพงที่ผมทำขึ้นมาใช้กับลำโพงProAc 1 SC ซึ่งตอนนั้นผมชอบงานดีไซน์ขาตั้งลำโพงของยี่ห้อSonus Faber จึงออกแบบขาตั้งในลักษณะ
เดียวกันเป็นงานเหล็กผสมกับไม้มะค่า ผมไม่ชอบขาตั้งของProAc เอง(ลำโพงProAc 1 SCช่วงที่ออกมาใหม่ๆราคา 38,000 บาทเท่านั้น) จากรูปจะ
เห็นว่าบนตู้ลำโพงจะมีกล่องไม้อิทธิ501 วางอยู่(ผมทำมาก่อนกล่องไม้อิทธิอื่นๆที่ออกมาทีหลังกล่องอิทธิ501 ของผม) และที่แท่นกระบะทราย
วางชุดซีสเต็มอยู่ผมก็ทำใช้เอง ทั้งขาตั้งลำโพงกับแท่นวางเครื่องเสียงผมใช้ทรายแม่น้ำละเอียดตากแห้งกรอกขาตั้งและใส่แท่นวางเครื่องครับ

ในรูปข้างบนนี้เป็นแท่นทรายของผมที่ทำขึ้นมาใช้เองและทำให้เพื่อนใช้ด้วยครับ
Pong-Wanchai
The Snow Goose

« ตอบ #1352 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2010 | 08:45:55 PM »

คุณอั๋น501 เคยเห็นหมอนหรือว่าตุ๊กตารูปร่างสัตว์ที่ยัดด้วยทรายหรือเปล่าครับ ?
ถ้านำมาตั้งในห้องฟังเพลง จะพอใช้ทดแทนกันได้หรือไม่ อย่างไร ช่วยอธิบายเพิ่มเติมประดับความรู้หน่อยได้มั้ย  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #1353 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2010 | 09:42:38 AM »

คุณอั๋น501 เคยเห็นหมอนหรือว่าตุ๊กตารูปร่างสัตว์ที่ยัดด้วยทรายหรือเปล่าครับ ?
ถ้านำมาตั้งในห้องฟังเพลง จะพอใช้ทดแทนกันได้หรือไม่ อย่างไร ช่วยอธิบายเพิ่มเติมประดับความรู้หน่อยได้มั้ย  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

ตุ๊กตารูปม้าที่วางไว้หลังเพาเวอร์แอมป์นั้นมีผลกับจิตใจครับ  บางคน(เจ้าของห้อง)อาจจะชอบเพราะเมียเอามาวางไว้ให้(ไม่ชอบไม่ได้อยู่แล้ว)
แต่กับบางคนอาจจะไม่ชอบครับ เห็นของเฮียโป่งมีจานลายครามวางอยู่บนตู้ลำโพงยังได้เลยนี่

« ตอบ #1354 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2010 | 10:11:55 AM »

ถ้านำมาตั้งในห้องฟังเพลง จะพอใช้ทดแทนกันได้หรือไม่ อย่างไร ช่วยอธิบายเพิ่มเติมประดับความรู้หน่อยได้มั้ย  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ

ตุ๊กตารูปม้าที่วางไว้หลังเพาเวอร์แอมป์นั้นมีผลกับจิตใจครับ  บางคน(เจ้าของห้อง)อาจจะชอบเพราะเมียเอามาวางไว้ให้(ไม่ชอบไม่ได้อยู่แล้ว)
แต่กับบางคนอาจจะไม่ชอบครับ เห็นของเฮียโป่งมีจานลายครามวางอยู่บนตู้ลำโพงยังได้เลยนี่

แล้วหมอนยัดทรายนี่ผมว่าน่าจะช่วยในเรื่องเสียงได้บ้างนะครับ ถ้าวางไว้ถูกที่  ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #1355 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2010 | 05:44:01 PM »

ตุ๊กตารูปม้าที่วางไว้หลังเพาเวอร์แอมป์นั้นมีผลกับจิตใจครับ  บางคน(เจ้าของห้อง)อาจจะชอบเพราะเมียเอามาวางไว้ให้(ไม่ชอบไม่ได้อยู่แล้ว)

แล้วหมอนยัดทรายนี่ผมว่าน่าจะช่วยในเรื่องเสียงได้บ้างนะครับ ถ้าวางไว้ถูกที่  ยิ้มกว้างๆ

ผมว่าเอาไว้วางที่ห้องของเฮียโป่งใช้หนุนหัวนอนเล่นถ้าจะดี
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #1356 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2010 | 08:43:45 AM »

ถ้าเป็นผม ผมจะชอบตุ๊กตารูปม้าแน่นอน เพราะผมเกิดปีม้า (มะเมีย) ครับ
เจ้าของห้องที่ว่านี้อาจเกิดปีม้าก็ได้ เขาถึงได้เอาตุ๊กตารูปม้ามาไว้ในห้องเพื่อเป็นสิริมงคลไงครับ

« ตอบ #1357 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2010 | 10:04:21 AM »

พอลงรูปไม่สะดวก คุณอั๋น501 เหมือนกับ "แขนด้วน" ไปข้างนึงเลยครับ สงสัยต้องมีคนแนะนำและสอน คุณอั๋น501 ให้ฝากรูปไว้กับเว็ปอื่นบ้าง
ไม่อย่างงั้นก็คงจะอึดอัดพอสมควรเลยทีเดียว  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
The Black Tulip
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1358 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2010 | 10:52:42 AM »

พอลงรูปไม่สะดวก คุณอั๋น501 เหมือนกับ "แขนด้วน" ไปข้างนึงเลยครับ สงสัยต้องมีคนแนะนำและสอน คุณอั๋น501 ให้ฝากรูปไว้กับเว็ปอื่นบ้าง
ไม่อย่างงั้นก็คงจะอึดอัดพอสมควรเลยทีเดียว  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

ทำไมลงรูปไม่สะดวก ช่วยเฉลยหน่อย

« ตอบ #1359 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2010 | 02:04:28 PM »

ไม่อย่างงั้นก็คงจะอึดอัดพอสมควรเลยทีเดียว  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

ทำไมลงรูปไม่สะดวก ช่วยเฉลยหน่อย

ช่วงประมาณอาทิตย์นี้ คือ ตั้งแต่วันจันทร์เป็นต้นมา เว็ปรับฝากรูปที่ทาง ThaiProg ใช้บริการ มีเหตุขัดข้อง
บางประการครับ จึงไม่สามารถลงรูปได้ แต่ถ้าเราใช้บริการของเว็ปอื่นเป็นการส่วนตัวจะยังนำรูปมาลงให้สมาชิก
ในเว็ปดูประกอบได้ครับ.

อั๋น501

« ตอบ #1360 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2010 | 06:36:00 PM »

ช่วงประมาณอาทิตย์นี้ คือ ตั้งแต่วันจันทร์เป็นต้นมา เว็ปรับฝากรูปที่ทาง ThaiProg ใช้บริการ มีเหตุขัดข้อง
บางประการครับ จึงไม่สามารถลงรูปได้ แต่ถ้าเราใช้บริการของเว็ปอื่นเป็นการส่วนตัวจะยังนำรูปมาลงให้สมาชิก
ในเว็ปดูประกอบได้ครับ.

เมื่อลงรูปประกอบเรื่องไม่ได้สงสัยจะเป็นแบบที่เฮียโป่งว่าไว้  วันนี้ผมมีเรื่องราวของการเลือกลำโพงให้กับเฮียเดจาวู ซึ่งผมมีนัดที่จะไปเป็นเพื่อน
กับเฮียเดจาวูผมได้ถ่ายรูปเรื่องราวของการเลือกซื้อลำโพงไว้ด้วยและจะเล่าแบบไม่มีรูปประกอบเรื่องก็ไม่สนุกซิครับ
.. polotoon ..

« ตอบ #1361 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2010 | 06:43:38 PM »

สมัครได้ที่นี่ครับ
www.photobucket.com

ยิ้ม

ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1362 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2010 | 03:19:59 PM »

อยากฟังเสียงลำโพงอ้ะ  ยิงฟันยิ้ม
มีเว็บฝากเสียงมั๊ยเอ่ย..

อั๋น501

« ตอบ #1363 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2010 | 05:32:20 PM »

ลงรูปได้แล้วผมเลยขอกลับมาเล่าเรื่องราวการเลือกซื้อลำโพงของเฮียเดจาวูให้อ่านกัน ก่อนที่จะเล่าเรื่องผมขอฝากรูปของสาวๆหน้าร้านเครื่องเสียง
ให้พวกเหล่าสว.ดูไว้ปลงกันก่อน
อั๋น501

« ตอบ #1364 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2010 | 05:49:44 PM »

นี่เป็นลำโพงที่เฮียเดจาวูหมายปองไว้เป็นลำโพงตั้งพื้นยี่ห้อแวนเดนทีนรุ่นสองซีอี ผมนัดเจอกับเฮียแกตั้งแต่แปดโมงเช้าเพื่อที่จะมีเวลาก่อนที่จะไป
ที่ร้านมีสเตอร์บาลานซ์ พันธุ์ทิพย์พลาซ่าประตูน้ำในช่วงบ่ายโมง ผมเลยมีเวลาพาเฮียแกมาเที่ยวที่บ้านผมเคยคุยกันมาหลายครั้งแล้วเฮียแกหาโอกาส
มาเยี่ยมห้องฟังเพลงของผมไม่ได้เลย ครั้งนี้เฮียแกชวนผมไปเป็นเพื่อนเพื่อซื้อลำโพงผมก็เลยชวนแกมาเที่ยวที่บ้านเสียเลย
หน้า: 1 ... 89 90 [91] 92 93 ... 325
พิมพ์