เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

20 พฤษภาคม 2024 | 09:54:58 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingขอความรู้เกี่ยวกับซีดี dark side
หน้า: [1] 2 3
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เกี่ยวกับซีดี dark side  (อ่าน 12668 ครั้ง)
pink milk
In The Court Of The Crimson King
*

« เมื่อ: 09 เมษายน 2010 | 10:31:27 PM »

original/20th anniversary/30th anniversary ต่างกันยังไงบ้างครับ เรื่องเสียง
ไม่รู้ว่าจริงๆ แล้วมีกี่เวอร์ชั่น แล้วตอนนี้อันแรก กับ 20th ยังพอหาได้รึป่าวครับ
ขอบคุณครับ
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 09 เมษายน 2010 | 11:39:04 PM »

ถามสั้น แต่ตอบไม่สั้น
(เพราะเราชื่อแจ็คสั้น ยิงฟันยิ้ม)

เรื่องเพลงไม่ต้องพูดนะ เราซัดกันเรื่อง"เสียง"อย่างเดียวครัฟ  ยิ้มเท่ห์

1. Original - 1973 - แผ่นเสียง
อลัน พาร์สัน เป็นซาวด์ เอ็นฯ ซึ่งแกบอกว่ามิกซ์ด้วย(ไม่มีเครดิต)

2. Original - 1979 -แผ่นเสียง
ทำมาสเตอร์ใหม่โดยบริษัท Mobile Fidelity Sound Lab
และ อัดซีดีแผ่นทอง ในปี 1988 โดยเรียกว่า "Ultradisc" 
(ไอ้แผ่นนี้แหละ ที่เสียงดีที่สุด เท่าที่เคยได้(ขอเขา)ฟังมาครับ -ผมไม่มีนะ)

3. Original - 1984 - ซีดี
ออกโดย  EMI (ออกก่อนค่ายโมบาย ข้างบน 4ปี)
และปั้มซ้ำ ลงในบ็อกเซ็ท Shine On
(เสียงธรรมดา -ผมไม่มี)

4. 20th-anniversary - 1993 - ซีดี
ฉบับครบรอบ20ปี เอามาสเตอร์เก่าจากข้อ3. มาทำดื้อๆ
(เสียงงั้นๆ -ผมก็ไม่มีแน่นอน)

5. 30th-anniversary - 2003 - ซีดี
ทำมาสเตอร์ใหม่ เสียงเฉียบเนียบนิ้งไปเลย
ถ้าให้ดี สอย SACD ไปเลย ก็ยิ่งดี
แต่ผมก็มีแค่เวอร์ชั่น ซีดีธรรมดาเท่านั้นนะ
(เสียงดี แต่ดันไปทำหน้าปกใหม่ซะงั้น โกรธ)

6. 40th-anniversary - 2013 - ซีดี
ไม่รู้ว่า น้ำจะท่วมโลกรึยังนะเนี่ย... อิอิ  ยิงฟันยิ้ม

สรุป ถ้าหาแผ่นโมบาย ไม่ได้ ผมว่า ครบ30ปี ก็เสียงดีครับ
ใครไม่เชื่อ ก็เปิดเพลง The Great Gig in the Sky กัดกันได้เลย..  ยิ้มเท่ห์

TRON
The Snow Goose

« ตอบ #2 เมื่อ: 09 เมษายน 2010 | 11:45:35 PM »

original/20th anniversary/30th anniversary ต่างกันยังไงบ้างครับ เรื่องเสียง
ไม่รู้ว่าจริงๆ แล้วมีกี่เวอร์ชั่น แล้วตอนนี้อันแรก กับ 20th ยังพอหาได้รึป่าวครับ
ขอบคุณครับ

ถ้าหมายถึงตัวมาสเตอร์ที่ทำซีดีจริงๆหลักๆก็มีสามเวอร์ชั่นอย่างที่คุณเข้าใจครับ อันนี้ไม่นับพวก Quad Mix ที่ไม่ได้มีการทำขายจริงๆออกมา มีเป็น bootleg ออกมาขายบ้าง

เวอร์ชั่นแรกในช่วงซีดีเกิดใหม่ๆเป็นการใช้อนาล๊อกมาสเตอร์ดั้งเดิม เสียงไม่เคยฟังครับ แต่คิดว่าเสียงน่าจะเบามากเหมือนอัลบั้มเก่าๆที่ถูกนำมาทำซีดีในรุ่นแรกๆ รุ่นนี้ยังพอหาซื้อมือสองในอีเบย์ได้

เวอร์ชั่นสอง 20th ออกปี 1992 เสียงน่าจะดีกว่าเวอร์ชั่นแรก รุ่นนี้หาซื้อได้ตามเว็บครับ ยังถือเป็นรุ่นหลักที่มีขายมือหนึ่งอยู่

เวอร์ชั่นสาม 30th SACD ปี 2003 เป็นการรีมาสเตอร์กันอีกรอบซึ่งหลักๆคือการทำระบบเสียง 5.1 ในความละเอียดระดับ Hi-Resolution ในการฟังจากเครื่องเล่น SACD ส่วนรองๆถ้าฟังภาคสเตอริโอธรรดาในเวอร์ชั่นนี้เสียงจะคมและฟังดิจิตอลไปไม่ธรรมชาติครับ รุ่นนี้หาซื้อได้ในเวอร์ชั่น SACD และที่อยู่ใน Oh By The Way Box Set ก็เป็นมาสเตอร์ 2003 นี้เช่นกัน

ถ้าฟังเป็นสเตอริโอแนะนำว่าเสียงรุ่นปี 1992 น่าจะฟังดูดีและธรรมชาติที่สุด ถ้าไม่นับแบบ SACD 5.1 ที่เหนือไปอีกระดับ ส่วนแผ่นมาสเตอร์ปี 1992 + ปกรุ่นแรกสุด (เป็นแบบลูกผสมเพราะซื้อมือสองมาอีกที) หาซื้อได้ในเว็บนี้ห้อง Thaiprog Market ผมลงขายเองครับ  ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 เมษายน 2010 | 11:54:24 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
TRON

« ตอบ #3 เมื่อ: 09 เมษายน 2010 | 11:47:28 PM »

ขอแย้งพี่แจ๊คหน่อยนะครับเวอร์ชั่นปี 1992 คือมาสเตอร์เดียวกับใน Shine On Box Set นะครับ ออกพร้อมๆกันเลย  ยิ้มกว้างๆ

ปกอัลบั้ม Dark Side
รุ่นแรก ปริซึ่มสีดำเหมือนปกแผ่นเสียง
รุ่น 1992 ปริซึ่มสีขาว ไม่สวยเลย
รุ่น 2003 ปกน้ำเงิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 เมษายน 2010 | 11:54:35 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
pink milk
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 09 เมษายน 2010 | 11:54:41 PM »

แผ่นแรกไม่เคยฟังครับ
เคยฟัง 20th ก็ว่าดีมากๆ แล้ว ผมหูตะกั่วครับ 55
30th เพิ่งรู้ว่ามีแบบ SACD ด้วย โอ้ว

20th ที่คุณ TRON ขายอยู่เท่าไหร่ครับ
TRON

« ตอบ #5 เมื่อ: 09 เมษายน 2010 | 11:59:11 PM »

เชิญดูกระทู้นี้ได้เลยครับ  ยิงฟันยิ้ม

http://www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=2697.0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 เมษายน 2010 | 11:54:50 AM โดย TRON » บันทึกการเข้า
pink milk
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 10 เมษายน 2010 | 12:00:53 AM »

คุณ TRON เดี๋ยวผม pm ไปครับ เกรงว่าคุยในกระทู้จะไม่เหมาะ ผิดกลุ่ม
Otallica
Fragile

ทุกคนต้องตาย ดังนั้นชีวิตที่มีอยู่ จึงมีค่ายิ่งนัก

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #7 เมื่อ: 10 เมษายน 2010 | 08:49:45 AM »

หุหุ ถ้าแบบนี้ผม รอปี 2013 แล้วก็ดูอีกทีดีกว่า
อีกสามปี ถ้าคิดจะเิริ่มฟังใหม่ก็ยังไม่สาย
เพราะเข้าเวปนี้บ่อยๆ มีส่วนทำให้อยากได้อัลบั้มนี้  ยิ้มกว้างๆ

666 มองแคบ ใจแคบ โลกแคบ      มองกว้าง ใจกว้าง โลกกว้าง 999

ถ้าทรายอยู่ในรองเท้า คุณจะทำอย่างไร.... ถ้ามีเรื่องในใจ คุณก็ควรจะทำเหมือนที่คุณทำกับรองเท้า o^_^o

There's nothing herE BuT What here's minE... 6^_^9
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #8 เมื่อ: 10 เมษายน 2010 | 09:02:51 AM »

หุหุ ถ้าแบบนี้ผม รอปี 2013 แล้วก็ดูอีกทีดีกว่า
อีกสามปี ถ้าคิดจะเิริ่มฟังใหม่ก็ยังไม่สาย
เพราะเข้าเวปนี้บ่อยๆ มีส่วนทำให้อยากได้อัลบั้มนี้  ยิ้มกว้างๆ

ผมแนะนำว่าคุณโอบานให้รอให้มันครบรอบ 40 ปีไปเลยครับ
เพราะทางวงต้องออกสุดยอดสเปเชียลอิดิชันลิมิเต็ดแบบแพคเกจราคาแพงลิบลิ่วล่อนักสะสมแน่ๆครับ
ภายในคงจะมีซีดี-แผ่นเสียง-อัลบั้มรูป-เบื้องหลังการทำอัลบั้ม-ของที่ระลึก-เสื้อยืด-ของเล่นที่เป็นกิมมิก ฯลฯ
และที่สำคัญที่สุด (รอมานาน) ดีวีดีคอนเสิร์ตที่เล่นสดชุดนี้ในยุค 70
เพราะเท่าที่ส่องๆดูนี่ทางวงจ้องจะออกแน่ๆครับ เพราะชุดแรก, ummagumma ก็ทำมาแล้ว

ดาร์คไซด์นี่ ไม่ควรจะรอดด้วยประการทั้งปวงครับ (คาดว่าค่า loyality ที่สมาชิกแต่ละคนจะได้รับนี่คง....)

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #9 เมื่อ: 10 เมษายน 2010 | 11:36:26 AM »

ขอแย้งพี่แจ๊คหน่อยนะครับเวอร์ชั่นปี 1992 คือมาสเตอร์เดียวกับใน Shine On Box Set นะครับ ออกพร้อมๆกันเลย  ยิ้มกว้างๆ

ปกอัลบั้ม Dark Side
รุ่นแรก ปริซึ่มสีดำเหมือนปกแผ่นเสียง
รุ่น 1992 ปริซึ่มสีขาว ไม่สวยเลย
รุ่น 2003 ปกน้ำเงิน

ออกโดย  EMI (ออกก่อนค่ายโมบาย ข้างบน 4ปี)
และปั้มซ้ำ ลงในบ็อกเซ็ท Shine On

4. 20th-anniversary - 1993 - ซีดี
ฉบับครบรอบ20ปี เอามาสเตอร์เก่าจากข้อ3. มาทำดื้อๆ

แย้งได้ตรงกับที่เค้าเขียนเลย อิอิ ยิงฟันยิ้ม

กล่อง Shine On ออกปี 1992 หรือ 19ปีหลังดาร์คฯ  เพื่อหลอกเอาตังค์ คนที่ชอบเก็บงานทีเดียวครบทุกชุด (ในขณะนั้น)

ส่วนดาร์ค ครบรอบ 20ปี ออกปี 1993 เพื่อล่อซื้อ เอาตังค์จากสาวกแผ่นดวงเดือนดำด้านเดียว

ซึ่งสองวาระ ปั๊มแผ่นกัน โดยคนละอาเจ็นด้า แต่ทะเล้นใช้มาสเตอร์ตัวเดียวกัน ฮ่วย...

อ้อ.. มีอีกประเด็นนึงครับ เรื่องแผ่น Hybrid SACD/CD คุณภาพเสียงที่ทำมาไม่ทัดเทียมกัน อย่างจงใจหรือเปล่า เคยมีคอมเม้นต์กันที่นี่ครัฟ
http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=5268.995;wap2

อ้อ.. แผ่นซีดีที่ปั๊มจากญี่ปุ่น เสียงนุ่มละเอียดดีนะครับ (ผมดูดไฟล์เอา  แลบลิ้น)

TRON

« ตอบ #10 เมื่อ: 10 เมษายน 2010 | 11:57:12 AM »

5. 30th-anniversary - 2003 - ซีดี
ทำมาสเตอร์ใหม่ เสียงเฉียบเนียบนิ้งไปเลย
ถ้าให้ดี สอย SACD ไปเลย ก็ยิ่งดี
แต่ผมก็มีแค่เวอร์ชั่น ซีดีธรรมดาเท่านั้นนะ
(เสียงดี แต่ดันไปทำหน้าปกใหม่ซะงั้น โกรธ)

ถามพี่แจ๊คหน่อยครับที่ว่าพี่มีเวอร์ชั่น 30th เป็นซีดีธรรมดา คือผมเข้าใจว่าเวอร์ชั่น 30th มีแต่เป็น Hybrid SACD นี่ครับ?  ยิ้มกว้างๆ
Otallica
Fragile

ทุกคนต้องตาย ดังนั้นชีวิตที่มีอยู่ จึงมีค่ายิ่งนัก

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #11 เมื่อ: 10 เมษายน 2010 | 12:04:03 PM »

ผมแนะนำว่าคุณโอบานให้รอให้มันครบรอบ 40 ปีไปเลยครับ
เพราะทางวงต้องออกสุดยอดสเปเชียลอิดิชันลิมิเต็ดแบบแพคเกจราคาแพงลิบลิ่วล่อนักสะสมแน่ๆครับ
ภายในคงจะมีซีดี-แผ่นเสียง-อัลบั้มรูป-เบื้องหลังการทำอัลบั้ม-ของที่ระลึก-เสื้อยืด-ของเล่นที่เป็นกิมมิก ฯลฯ
และที่สำคัญที่สุด (รอมานาน) ดีวีดีคอนเสิร์ตที่เล่นสดชุดนี้ในยุค 70
เพราะเท่าที่ส่องๆดูนี่ทางวงจ้องจะออกแน่ๆครับ เพราะชุดแรก, ummagumma ก็ทำมาแล้ว

ดาร์คไซด์นี่ ไม่ควรจะรอดด้วยประการทั้งปวงครับ (คาดว่าค่า loyality ที่สมาชิกแต่ละคนจะได้รับนี่คง....)

อย่างนี้จากที่ผมรออีก 3 ปี ตอนนี้ต้องรอไปเป็น 13 ปี  ยิ้มกว้างๆ

666 มองแคบ ใจแคบ โลกแคบ      มองกว้าง ใจกว้าง โลกกว้าง 999

ถ้าทรายอยู่ในรองเท้า คุณจะทำอย่างไร.... ถ้ามีเรื่องในใจ คุณก็ควรจะทำเหมือนที่คุณทำกับรองเท้า o^_^o

There's nothing herE BuT What here's minE... 6^_^9
pink milk
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 10 เมษายน 2010 | 12:12:34 PM »

พูดถึงเรื่องปกอย่างเดียว ผมชอบปกแรก (อันนี้คงเหมือนกัน)
ปกปริซึมขาว ผมมองว่าไม่สวย เห็นว่าเป็นรูปถ่ายจริง?
ส่วนปกสีน้ำเงิน ผมว่าสวยนะ ดูจากรูป ไม่เคยเห็นของจริง

ส่วนเรื่องเสียงไม่รู้เหมือนกัน เคยฟังชุดเดียวอย่างที่บอก
ขอบคุณครับ
Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #13 เมื่อ: 10 เมษายน 2010 | 12:42:06 PM »

ถามพี่แจ๊คหน่อยครับที่ว่าพี่มีเวอร์ชั่น 30th เป็นซีดีธรรมดา คือผมเข้าใจว่าเวอร์ชั่น 30th มีแต่เป็น Hybrid SACD นี่ครับ?  ยิ้มกว้างๆ

ใช่ครับ ผมก็เข้าใจแบบพี่สิทธิ์เช่นเดียวกันครับ ว่าถ้าเป็นปกน้ำเงินแล้ว จะมีแต่เป็นเวอร์ชั่น SACD (Hybrid) เท่านั้น เวอร์ชั่นซีดีธรรมดาไม่น่าจะมีนะครับ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #14 เมื่อ: 10 เมษายน 2010 | 12:44:16 PM »

ขอแย้งพี่แจ๊คหน่อยนะครับเวอร์ชั่นปี 1992 คือมาสเตอร์เดียวกับใน Shine On Box Set นะครับ ออกพร้อมๆกันเลย

พี่แจ๊คกำลัีงจะบอกว่า เวอร์ชั่นปี 1984 กับที่ออกปี 1992-1993 ตัวไส้ใน (มาสเตอร์) เป็นตัวเดียวกันใช่ไหมครับ?

แต่ความเข้าใจของผมคือ
ตัว 1984 มันคือ Original CD Version ที่ยังไม่ได้ผ่านการรีมาสเตอร์ไม่ใช่หรือครับ?
ส่วนตัวปี 1992-1993 ที่ออกทั้งในรูปแบบเดี่ยวๆ กับในรูปของ Box Set Shine On มันคือเวอร์ชั่นรีมาสเตอร์แล้วใช่ไหมครับ?

ผมเข้าใจอย่างนี้ถูกไหมครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 เมษายน 2010 | 01:22:02 PM โดย Agent Fox Mulder » บันทึกการเข้า

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
หน้า: [1] 2 3
พิมพ์