เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

05 พฤษภาคม 2024 | 02:49:06 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machineไอ้หนุ่มตู้เพลง (Jukebox Hero)
หน้า: [1] 2 3
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไอ้หนุ่มตู้เพลง (Jukebox Hero)  (อ่าน 26135 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010 | 09:28:56 AM »

ไม่ใช่เพลงของคุณยอดรัก สลักใจ หรือเพลงของวง Foreigner นะครับ แต่ต้องการจะเปิดประเด็นว่ามีใครรู้จัก คุ้นเคย หรือชอบไปนั่งฟังเพลงจาก "ตู้เพลง" ในอดีตที่ในยุคก่อนนั้นต้องหยอดเหรียญบาท (ขนาดใหญ่) แล้วกดปุ่มรหัสเลือกเพลงที่ต้องการฟัง ผมจำได้ว่าหนึ่งบาทฟังเพลงไทยได้เพลงเดียว แต่ฟังเพลงฝรั่งได้สองเพลง (แผ่นสปีด 45 ด้านหนึ่งมีสองเพลง) ยกเว้นเพลงยาว ๆ เช่น Hotel California จะฟังได้แค่เพลงเดียว ผมจำได้ว่าเมื่อตอนเป็นเด็ก มีร้านกาแฟร้านหนึ่งขายเครื่องดื่ม อาหาร และของชำ ตั้งอยู่ใกล้บ้าน บางครั้งพ่อแม่จะใช้ให้ผมเดินไปซื้อของให้ และผมก็ได้เห็นตู้เพลงครั้งแรกที่ร้านนี้ จำได้อีกเหมือนกันว่าเป็นยี่ห้อ Seeburg เมื่อได้ยินเสียงสเตริโอของมันแล้วก็รู้สึกประทับใจมาก เพราะเสียงมันเพราะกว่าวิทยุทรานซิสเตอร์ที่บ้าน แถมเพลงก็ยังเลือกฟังตามที่ต้องการได้อีก ตอนนั้นผมเรียนอยู่ชั้นประถม ประมาณป.3 หรือป.4 นี่แหละ เป็นช่วงที่เพลงฝรั่งกำลังฮิตคับบ้านคับเมือง ไม่ว่าจะเป็นเพลง 9,999,999 Tears หรือแปลเป็นชื่อภาษาไทยร้องโดยคุณดอน สอนระเบียบว่า "เก้าล้านหยดน้ำตา" เพลงดิสโก้ของวงหรือศิลปินต่าง ๆ เช่น Boney M., ABBA, Tina Charles etc. ส่วนเพลงลูกทุ่งไทยที่ผมได้ยินเปิดตามตู้เพลงบ่อยมากคือ "ฉันทนาที่รัก" ของคุณรักชาติ ศิริชัย เมื่อเพลงนี้ออกสู่ตลาดใหม่ ๆ ผมเคยเห็นผู้ชายคนหนึ่งแลกเหรียญบาทเพื่อหยอดตู้เพลงฟังเพลงนี้ซ้ำไปซ้ำมาอยู่เพลงเดียว (จนเพลงนี้มันติดอยู่ในหัวของผมไปด้วย) ค่าของเงินหนึ่งบาทเมื่อประมาณสามสิบกว่าปีก่อนมันก็ยังใหญ่อยู่ บางครั้งเมื่อยามว่าง โดยเฉพาะในช่วงปิดเทอม ผมจะเอาเบี้ยเลี้ยงที่สะสมไว้ไปนั่งดื่มน้ำอัดลม อ่านหนังสือพิมพ์ และฟังเพลงจากตู้เพลงที่ร้านแห่งนี้ ตอนนั้นกระแสเพลงฝรั่งเร็วมาก มีการประกาศอันดับ Billboard และ Cashbox ทุกสัปดาห์ และผมจะต้องคอยไปเช็คดูที่หน้าปัดตู้เพลงเป็นครั้งคราวว่า มีเพลงใหม่อะไรเข้ามาบ้าง

เพื่อน ๆ ท่านใดที่มีความทรงจำหรือประสบการณ์เกี่ยวกับตู้เพลงสามารถเอามาเล่าสู่กันฟังที่กระทู้นี้ได้เลยครับ
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010 | 09:42:34 AM »

ตามร้านอาหารต่างจังหวัดยังพอเห็นอยู่ครับ 2 ปีก่อน ไปเจอในร้านอาหารที่เมืองเพชร คนเขาฟังเพลงลูกทุ่งจากตู้เพลงกันอยู่ ผมก็แอบไปหยอดเพลง Smoke on the Water แล้วไปนั่งโต๊ะไกลๆ พอเพลงนี้ขึ้น พวกฟังลูกทุ่งก็โวยวายกันว่า ใครวะ มาเลือกเพลงนี้

Pong-Wanchai

« ตอบ #2 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010 | 09:47:26 AM »

ผมเคยเห็นตู้เพลงที่ SCB Park ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นร้านไอติมที่ชื่อว่า Swensen's แต่ปรากฏว่าใช้แผ่นซีดีเปิดครับ ไม่ใช่แผ่นเสียง

สมัยก่อนผมก็ฟังเพลงจากตู้เพลงบ่อยเหมือนกัน เสียเงินไปก็หลายแต่พอมีแผ่นเก็บสะสมแล้วก็เลิกฟังครับ.
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #3 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010 | 09:52:06 AM »

ผมเคยเห็นตู้เพลงที่ SCB Park ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นร้านไอติมที่ชื่อว่า Swensen's แต่ปรากฏว่าใช้แผ่นซีดีเปิดครับ ไม่ใช่แผ่นเสียง

สมัยก่อนผมก็ฟังเพลงจากตู้เพลงบ่อยเหมือนกัน เสียเงินไปก็หลายแต่พอมีแผ่นเก็บสะสมแล้วก็เลิกฟังครับ.

ก็เฮียโป่งเล่นสอยแผ่นเสียง7นิ้วที่ใช้กับตู้เพลงเก็บไว้หมดแล้ว 
.. polotoon ..

« ตอบ #4 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010 | 09:53:44 AM »

มีความทรงจำเกี่ยวกับ jukebox ไม่มาก แต่ คำว่า จุ๊ก นี่ แถวบ้านผม เป็นคำทะลึ่ง
ผมเคยตั้งชื่อ มอเตอร์ไซค์ ว่า จุ๊กกะดุ๋ย

ยิ้มกว้างๆ

TRON

« ตอบ #5 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010 | 10:07:07 AM »

ของผมนี่ยุคปลายแล้ว แต่ก็เคยได้สัมผัสและหยอดตู้เพลงบ้างนิดหน่อยครับ
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #6 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010 | 10:22:41 AM »

เนื่องจากอยู่ต่างจังหวัด
ตอนเด็กๆตู้เพลงแถวบ้านจะเยอะมากครับ แต่โดยมากจะอยู่ตามร้านอาหารและห้างสรรพสินค้า เพลงก็จะคละๆกันไปมีทั้งลูกทุ่ง ลูกกรุง สตริง ฝรั่ง
หยอดเหรียญห้าบาทได้ 1 เพลง แต่ปัจจุบันหายไปเกือบหมดแล้ว

ความสนุกมันคือ ตู้จะตั้งไว้ที่กลางร้านและเป็นจุดรวมสายตาของคนบริเวณนั้น คนหยอดต้องอาศัยความกล้าเดินไปตรงนั้นแล้วหยอดเหรียญ แล้วเพลงก็จะดังมากๆ ดังนั้นเวลาเห็นคนเดินไปหยอดทุกคนจะมองตามและรอคอยว่าเขาจะเลือกเพลงอะไร ซึ่งเพลงที่เลือกก็จะฟ้องถึงคาแรคเตอร์ของคนนั้นๆ ทำให้คนรอบข้างแซวกันเป็นที่สนุกสนาน เช่นหน้าโหดทำไมฟังทาทายัง ขาวสวยหุ่นดีหน้าตาวัยรุ่นอย่างนั้นทำไมฟังหยาด นภาลัย

ส่วนผมตอนนั้นเอาเฮฟวี่ไว้ก่อน ก็หยอดพวก Deep purple, UFO, Scorpion กีตาร์ฮีโร่ทั้งหลายแหล่โชว์สาว

ว่าพี่ก็เฮฟวี่นะน้อง

แต่หัวเกรียนนะตอนนั้น  ยิ้มกว้างๆ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .

« ตอบ #7 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010 | 11:08:51 AM »

ไปเจอรูปและชื่อรุ่นของตู้เพลงที่ร้านกาแฟใกล้บ้านผมในอดีต ภาพความทรงจำเก่า ๆ จึงย้อนกลับมาบอกว่า ตู้นี้ใช่เลย

Seeburg SS160 Stereo Showcase with 160 Selections

อีกสองรูปข้างล่างนี้เป็นรุ่นที่ผมเคยเห็นบ่อย ๆ ที่ร้านอาหารหรือร้านกาแฟแห่งอื่นในสมัยนั้นครับ

ถ้าอยากดูรุ่นอื่นหรือข้อมูลเพิ่มเติม ให้ไปตามลิ้งค์นี้ครับ

http://home.pacbell.net/fmillera/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 กรกฎาคม 2010 | 02:04:55 PM โดย ปีศาจลายคราม » บันทึกการเข้า

« ตอบ #8 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010 | 01:02:49 PM »

ตามร้านอาหารต่างจังหวัดยังพอเห็นอยู่ครับ 2 ปีก่อน ไปเจอในร้านอาหารที่เมืองเพชร คนเขาฟังเพลงลูกทุ่งจากตู้เพลงกันอยู่ ผมก็แอบไปหยอดเพลง Smoke on the Water แล้วไปนั่งโต๊ะไกลๆ พอเพลงนี้ขึ้น พวกฟังลูกทุ่งก็โวยวายกันว่า ใครวะ มาเลือกเพลงนี้
ไม่ทราบว่าเป็นแบบเล่นซีดีหรือแผ่นเสียง และหยอดเพลงละกี่บาทครับ?

สมัยก่อน เหตุที่มีพวกขาโจ๋หรือขี้เมาตีกันตามร้านอาหารที่มีตู้เพลง ส่วนหนึ่งก็มาจากการเขม่นเพราะแย่งกันหยอดเพลงฟังจากตู้เพลงนี่แหละครับ บางคนเห็นคนอื่นหรือโต๊ะอื่นฟังเพลงที่ตนไม่รู้จักหรือไม่ชอบใจ ก็พาลเดินไปกดปุ่ม skip ที่หลังตู้เพลงเพื่อจะได้ข้ามเพลงของคนอื่นไปฟังเพลงของตัวเองเร็วขึ้น หรือไม่ก็เพราะแซวกันข้ามโต๊ะ ทำนองว่าเพลงอะไร (วะ) กรูฟังไม่รู้เรื่อง อย่างที่คุณ panyarak เล่าให้ฟังนั่นแหละครับ
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #9 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010 | 01:06:34 PM »

ไม่ทราบว่าเป็นแบบเล่นซีดีหรือแผ่นเสียง และหยอดเพลงละกี่บาทครับ?

สมัยก่อน เหตุที่มีพวกขาโจ๋หรือขี้เมาตีกันตามร้านอาหารที่มีตู้เพลง ส่วนหนึ่งก็มาจากการเขม่นเพราะแย่งกันหยอดเพลงฟังจากตู้เพลงนี่แหละครับ บางคนเห็นคนอื่นหรือโต๊ะอื่นฟังเพลงที่ตนไม่รู้จักหรือไม่ชอบใจ ก็พาลเดินไปกดปุ่ม skip ที่หลังตู้เพลงเพื่อจะได้ข้ามเพลงของคนอื่นไปฟังเพลงของตัวเองเร็วขึ้น หรือไม่ก็เพราะแซวกันข้ามโต๊ะ ทำนองว่าเพลงอะไร (วะ) กรูฟังไม่รู้เรื่อง อย่างที่คุณ panyarak เล่าให้ฟังนั่นแหละครับ

จำรายละเอียดไม่ได้แล้วครับ น่าจะเป็น 5 บาท

Otallica
Fragile

ทุกคนต้องตาย ดังนั้นชีวิตที่มีอยู่ จึงมีค่ายิ่งนัก

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #10 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010 | 01:19:56 PM »

เคยใฝ่ฝันว่าอยากได้ตู้เพลงมาไว้ที่บ้านสักเครื่องครับ

666 มองแคบ ใจแคบ โลกแคบ      มองกว้าง ใจกว้าง โลกกว้าง 999

ถ้าทรายอยู่ในรองเท้า คุณจะทำอย่างไร.... ถ้ามีเรื่องในใจ คุณก็ควรจะทำเหมือนที่คุณทำกับรองเท้า o^_^o

There's nothing herE BuT What here's minE... 6^_^9
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #11 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010 | 01:23:47 PM »

อีแบบนี้แหละครับ นึกถึงตอนเด็กๆเลย
ศรเพชร ศรสุพรรณ "พี่ไม่ยอม" แล้วต่อด้วย "Highway star"  ยิ้มกว้างๆ เล่นเอาขี้เหล้าในร้านโวยวายกันใหญ่

ตอนเด็กจำได้ว่ามีรายการทีวีช่อง 3 ชื่อว่า Jukebox game ด้วย ให้ทายชื่อเพลง-นักร้อง สนุกดีเหมือนกัน

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
.. polotoon ..

« ตอบ #12 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2010 | 05:17:44 PM »

เคยใฝ่ฝันว่าอยากได้ตู้เพลงมาไว้ที่บ้านสักเครื่องครับ
+1 ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #13 เมื่อ: 17 กรกฎาคม 2010 | 09:29:54 AM »

อีแบบนี้แหละครับ นึกถึงตอนเด็กๆเลย
ศรเพชร ศรสุพรรณ "พี่ไม่ยอม" แล้วต่อด้วย "Highway star"  ยิ้มกว้างๆ เล่นเอาขี้เหล้าในร้านโวยวายกันใหญ่

ตอนเด็กจำได้ว่ามีรายการทีวีช่อง 3 ชื่อว่า Jukebox game ด้วย ให้ทายชื่อเพลง-นักร้อง สนุกดีเหมือนกัน
แค่โวยวายแต่ไม่มีเรื่องก็ถือว่ายังดีครับ เมื่อก่อนนี้พวกขี้เมามักตีกันตามร้านลาบหรือร้านอาหารนี่ก็เพราะถ้าไม่โต๊ะใดโต๊ะหนึ่งทำแก้วหล่นก็เป็นเพราะแย่งกันเปิดเพลงที่ตู้เพลงนี่แหละครับ
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #14 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2010 | 05:42:45 PM »

ทีบ้าน มีอยู่ตู้นึงครับ

เสียงดีพอใช้  ยิ้มเท่ห์

หน้า: [1] 2 3
พิมพ์