เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

03 พฤษภาคม 2024 | 01:20:37 PM
หน้า: 1 ... 24 25 [26] 27 28 ... 35
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไปไหนมา  (อ่าน 176198 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #375 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2009 | 02:36:17 PM »

เมื่อวาน ได้ไปทำหน้าที่เป็นล่ามที่ศาลอาญาให้ลูกความของเพื่อนร่วมงานคนหนึ่งที่เป็นทนายความ ก็รู้สึกสนุกไปอีกแบบ เพราะได้ใช้ภาษาอังกฤษพูด ซึ่งปกติไม่ค่อยจะได้พูดบ่อยนัก

เมื่อเดือนก่อนผมก็ไปศาลกับนายญี่่ปุ่น แต่ผมไ่ม่ได้รับอนุญาติให้เป็นล่าม เห็นเขาว่าต้องเ้ป็นล่ามของทนายเท่านั้นที่จะเป็นล่ามให้ได้จริงหรือเปล่าครับ แล้วคุณปีศาจเป็นล่ามได้หรือครับ ถามเป็นความรู้นะครับ
1. โดยปกติ ทนายความในคดีนั้น ๆ จะเป็นคนระบุตัวผู้ที่จะมาเป็นล่ามในคดีให้ศาลทราบ และศาลจะซักประวัติคร่าว ๆ ของผู้ที่เป็นล่ามด้วยครับ

2. ผมเรียนเอกภาษาอังกฤษมา ทั้งพูด ฟัง อ่าน เขียน ก็ต้องเป็นล่ามได้สิครับ เพียงแต่ว่างานส่วนใหญ่จะเน้นหนักไปที่การอ่านและเขียนมากกว่าพูดเท่านั้น
TRON

« ตอบ #376 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2009 | 02:47:55 PM »

เมื่อวาน ได้ไปทำหน้าที่เป็นล่ามที่ศาลอาญาให้ลูกความของเพื่อนร่วมงานคนหนึ่งที่เป็นทนายความ ก็รู้สึกสนุกไปอีกแบบ เพราะได้ใช้ภาษาอังกฤษพูด ซึ่งปกติไม่ค่อยจะได้พูดบ่อยนัก

เมื่อเดือนก่อนผมก็ไปศาลกับนายญี่่ปุ่น แต่ผมไ่ม่ได้รับอนุญาติให้เป็นล่าม เห็นเขาว่าต้องเ้ป็นล่ามของทนายเท่านั้นที่จะเป็นล่ามให้ได้จริงหรือเปล่าครับ แล้วคุณปีศาจเป็นล่ามได้หรือครับ ถามเป็นความรู้นะครับ
1. โดยปกติ ทนายความในคดีนั้น ๆ จะเป็นคนระบุตัวผู้ที่จะมาเป็นล่ามในคดีให้ศาลทราบ และศาลจะซักประวัติคร่าว ๆ ของผู้ที่เป็นล่ามด้วยครับ

2. ผมเรียนเอกภาษาอังกฤษมา ทั้งพูด ฟัง อ่าน เขียน ก็ต้องเป็นล่ามได้สิครับ เพียงแต่ว่างานส่วนใหญ่จะเน้นหนักไปที่การอ่านและเขียนมากกว่าพูดเท่านั้น

ขอบคุณครับ ความหมายผมคือผมเข้าใจว่าเฉพาะคนที่เป็นทนายถึงมีสิทธิ์เป็นล่ามในศาลได้ครับ ไม่ได้หมายถึงว่าทำไมคุณปีศาจทำไมพูดภาษาอังกฤษได้นะครับ เพราะผมว่าใครๆก็พูดกันได้อยู่แล้วครับ

ผู้หญิงที่เป็นล่ามให้คดีของนายผมตอนนั้นก็สอบเป็นทนายแล้ว ผมก็ถามเขาว่าคนทั่วไปที่ไม่ใช่ทนายเป็นล่ามได้หรือไม่ เขาตอบผมว่าไม่ได้ครับ เลยสงสัยเท่านั้นเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พฤศจิกายน 2009 | 02:58:21 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #377 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2009 | 02:58:03 PM »

ขอบคุณครับ ความหมายผมคือผมเข้าใจว่าเฉพาะคนที่เป็นทนายถึงมีสิทธิ์เป็นล่ามในศาลได้ครับ ไม่ได้หมายถึงว่าทำไมคุณปีศาจทำไมพูดภาษาอังกฤษได้นะครับ เพราะผมว่าใครๆก็พูดกันได้อยู่แล้วครับ
เป็นเรื่องกระบวนพิจารณาในศาลน่ะครับ ปกติถ้าลูกความของทนายความไม่สามารถพูดภาษาไทยได้ ทนายจะต้องจัดหาล่ามมาเพื่อเป็นสื่อกลางในการติดต่อสื่อสารระหว่างลูกความ ทนายความ และศาลครับ
JM-Sarn
Phi
Close To The Edge

โฮมุ Homu ほむ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #378 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2009 | 05:15:14 PM »

ไปงาน Thai Metalex มาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤศจิกายน 2009 | 07:06:03 PM โดย JM-Sarn » บันทึกการเข้า

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
ไอแอมตองสาม

aka TONG MAYER

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #379 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2009 | 06:32:24 PM »

คืนบดินทร '52 จ้า ชิวมาก 55555.  ยิงฟันยิ้ม

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.
panyarak

« ตอบ #380 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2009 | 10:03:30 PM »

ขับรถไปทานอาหารทะเล กลางวันที่บางแสน และเย็นที่พัทยามาครับ ทานร้านติดชายหาด ลมหนาวโชยมาเย็นดีครับ

.. polotoon ..

« ตอบ #381 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2009 | 09:09:56 AM »

ไป สวนรถไฟ ขี่จักรยาน ยังรู้สึกดีเช่นเดิม คนเยอะขึ้นเล็กน้อย  ยิ้มกว้างๆ

Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
« ตอบ #382 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2009 | 10:46:37 AM »

ไป สวนรถไฟ ขี่จักรยาน ยังรู้สึกดีเช่นเดิม คนเยอะขึ้นเล็กน้อย  ยิ้มกว้างๆ

สวย อากาศเย็นๆ ต้นไม้ใบหญ้า ค่าเช่าจักรยานก็ไม่แพง เป็นหนึ่งในพื้นที่ที่ดีที่สุดในใจกลางเมืองเลยครับ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
panyarak

« ตอบ #383 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2009 | 10:24:37 PM »

หยุด 3 วัน แทบไม่ได้อยู่บ้านเลย วันที่ 5 ไปลงนามถวายพระพรที่ศาลาสหทัยสมาคมแต่เช้า แล้วไปทำบุญไหว้พระหลายวัด ไปเดินตลาดนัดจตุจักรไปดูละครเวทีเรื่อง Nang Nak the Museum ของมะขามป้อมสตูดิโอ (คุ้มค่าบัตร 250 บาท มาก ทั้งสนุก ตลก และสร้างสรรค์) วันที่ 6 ไปทำบุญต่อ พาคุณพ่อไปทานบุฟเฟ่ต์ที่โรงแรมตะวันนา ไปงานแต่งงานที่บังเอิญจัดแถวถนนราชดำเนิน (ต้องเดินไป) และจบด้วยการชมพาเหรดรถที่ประดับประดาอย่างสวยงามบนถนนราชดำเนิน เจอคลื่นมหาชนอันล้นหลาม วันที่ 7 ไปช่วยเพื่อนย้ายของ และเดินห้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ธันวาคม 2009 | 07:28:36 AM โดย panyarak » บันทึกการเข้า

Metallica
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #384 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2009 | 01:45:19 PM »

คืนวันศุกร์เลิกงานก็ไปเดินเล่นดูไฟมา คือคิดอย่ในใจแล้วว่าคนต้องเยอะมากๆแน่ๆก็จริงอย่างที่คิดเลย รถติดมาก ต้องเดินไปถึงลานพระรูป และก็เดินต่อไปอีกตรงเส้นราชดำเนิน แต่ก็สบายๆดีค่ะ ไม่ร้อน อากาศเย็นๆไฟสวยๆ ก็เพลินดี แต่ก็เล่นเอาเมื่อยขาสุดๆ ร้องไห้ แต่ก็ดีค่ะนานๆที แหะๆ เพราะร้ว่าจะต้องหยุดสามวันด้วย เลยเอาไปก็ไป ดีนะที่หยุด ถ้าวันรุ่งขึ้นต้องมาทำงานอีกต้องตายสถานเดียว เมื่อยไปหมด 555 เหมือนคนแก่เลยพักนี้ T_T

แต่ก็รู้สึกว่าเป็นวันหยุดที่คุ้มจริงๆ คือได้ทำนู่นทำนี่ที่ตั้งใจได้หลายๆิอย่างเลยค่ะ วันเสาร์ก็ไปเดินเล่นสวนจตุจักรตอนเย็นคนเยอะมาก T_T  กะไปซื้อต้นแคดตัส แต่ว่าไปซะเย็น รีบๆเดินหาร้าน ก็หาไม่เจอซะอีก ได้แต่กระถางมา แคดตัสไม่เห็นสักร้าน แต่ก็ได้ของมาหลายชิ้นอยู่ แต่ตั้งใจไปซื้อต้นไม้นี่ไม่ได้ต้นไรติดมือกลับมาสักต้น 555  วันอาทิตย์ก็กลับไปบ้าน พาพ่อกับแม่ไปเดินเล่น ซื้อนู่นซื้อนี่ ตามที่เขาอยากได้ ก็ร้สึกดีค่ะ นานๆทีพ่อจะออกมาด้วย ปกติจะไปไหนมาไหนกับแม่ซะส่วนใหญ่พ่อจะไม่ค่อยไปด้วย จะชอบอย่บ้านเลี้ยงนก ฟังเพลงของเขาตามประสา ผ้ชายที่มีอายุ แต่คิดว่าผ้ชายส่วนใหญ่ๆเลย ไม่ว่าจะมีอายุหรือว่ากลางๆวัยรุ่นนี่ จะไม่ชอบไปเดินกับผ้หญิง โดยเฉพาะถ้าไปเดินช็อปปิ้งนี่ ไม่เลย พ่อก็คงคิดแบบนี้เลยไม่ไป ปล่อยให้ผ้หญิงๆไปกันเอง  ยิงฟันยิ้ม พอตกค่ำๆ รุ่นพี่ก็ลาก(ต้องใช้คำว่าลากเพราะว่าคิดไว้อย่แล้วคนต้องเยอะ กะจะไปอยู่ป่าแล้วค่ะที่ไม่มีคน อิอิ ) ก็ไปลานเบียร์ที่เซ็นทรัลเวิร์ล คนเยอะมากๆๆ T_T  สาวๆไปยืนถ่ายรูปกับต้นคริสมาส และไฟที่ประดับประดาเต็มไปหมดหน้าเซ็นทรัลเวิร์ล รุ่นพี่ก็ถามขึ้นว่า เราไม่ถ่ายรูปบ้างหรือ แต่ด้วยความที่เปนคนไม่ชอบถ่ายรุึปอย่แล้ว ขี้เหร่มั้งคะ 555 พอพี่ถามก็บอกไม่อ่ะไม่ชอบ ไปไหว้พระพรมกันเหอะ แกทำหน้า งงๆและก็บ่นออกมาว่าเออนะไอ้นี่ แทนที่จะเหมือน หญิงๆคนอื่น ใครมาที่นี่ตอนนี้ก็อยากจะถ่ายรูปไปใส่ใน hi5 - Facebook หรืออวดเพื่อนๆแต่แกจะไปไหว้พระเนี่ยนะ 555  ก็ได้เดินสักแปปเองที่นั่น เพราะเห็นคนก็ไม่ไหว ไปนั่งๆอย่ตรงหน้าศาลพระพิฆเนศ กับพระตรีมุ สักพักก็ไปนั่งฟังเพลงที่ร้านแซ็กโซโฟน ร้สึกดีกว่าเยอะเลย  ยิงฟันยิ้ม พอดีเหนเปนวันอาทิตย์จะจำไ้ด้ว่าจะมีวงอยู่วงนึง นึกชื่อไม่ออกแฮะคือพี่เขาจะเล่นอาทิตย์เว้นอาทิตย์ ก็คือวงนี้จะเล่นสดได้เพระมากๆคือประทับใจมากเหมอืนกัน จะเล่นสไตล์แนว prog รุ่นเก่าๆ เหนว่าวันเสาร์ 19 มั้งคะถ้าจำไม่ผิด วงนี้ก็จะมาอีกและก็มีหนึ่ง จักรวาล นักเปียโนอีกคนที่เก่งพอควร จะมาเล่นที่ร้าน ...

ก็ไปจบที่ร้านแซ๊กโซโฟนนี่ล่ะคะ เหลืออีกวันที่เปนวันหยุดเป็นแจ๋ว  เก็บห้องทำนู่นทำนี่แทบทั้งวันจริงๆ และก็ดูหนัง + คอนเสริตที่ค้างๆอยู่ ไปหลายแผ่น ก็ถือว่าเปนวันหยุดที่คุ้ม คือได้ทำนู่นทำนี่ไปไหนมาไหนหลายๆที่  พอแค่นี้ดีกว่าค่ะ ร่ายมาซะยาวเหยียดเลย  ร้องไห้ จุมพิต ลังเล ยิ้มเท่ห์
panyarak

« ตอบ #385 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2009 | 10:42:57 AM »

เมื่อวานไปดูทุ่งดอกทานตะวันที่จังหวัดสระบุรี/ลพบุรี น้ำตกวังก้านเหลือง วัดพระพุทธบาท และสวนพฤกษชาติ สระบุรี มาครับ

Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

« ตอบ #386 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2009 | 11:02:42 AM »

เมื่อวานไปดูทุ่งดอกทานตะวันที่จังหวัดสระบุรี/ลพบุรี น้ำตกวังก้านเหลือง วัดพระพุทธบาท และสวนพฤกษชาติ สระบุรี มาครับ

คิดถึงสระบุรีเหมือนกันนะเนี่ย ผมเคยอยู่แถวๆ ไม่ใกล้ไม่ไกลจากวัดพระพุทธบาทนั่นแหละครับ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
panyarak

« ตอบ #387 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2009 | 12:00:28 PM »

คิดถึงสระบุรีเหมือนกันนะเนี่ย ผมเคยอยู่แถวๆ ไม่ใกล้ไม่ไกลจากวัดพระพุทธบาทนั่นแหละครับ

ตอนไปถึงสระบุรี ก็นึกถึงบาสเหมือนกันครับ ถ้าบาสยังอยู่แถวนั้น คงได้แวะไปเยี่ยมแล้ว

Blackfield

« ตอบ #388 เมื่อ: 12 ธันวาคม 2009 | 09:08:35 AM »

ตอนไปถึงสระบุรี ก็นึกถึงบาสเหมือนกันครับ ถ้าบาสยังอยู่แถวนั้น คงได้แวะไปเยี่ยมแล้ว

ให้ข้อมูลผิดนิดหน่อยครับ ผมไม่ได้อยู่ใกล้วัดพระพุทธบาทครับ แต่อยู่ใกล้วัดพระพุทธฉายต่างหากล่ะ สับสนนิดหน่อยครับ ยิงฟันยิ้ม

JM-Sarn
Phi

โฮมุ Homu ほむ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #389 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2009 | 08:50:22 PM »

คลองถม สะพานเหล็ก

Forget the power of technology and science, for so much has been forgotten, never to be re-learned. Forget the promise of progress and understanding, for in the grim dark future there is only war. There is no peace amongst the stars, only an eternity of carnage and slaughter, and the laughter of thirsting gods. - Warhammer 40,000 Universe
หน้า: 1 ... 24 25 [26] 27 28 ... 35
พิมพ์