เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149685 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

02 พฤษภาคม 2024 | 03:22:20 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure Boxesพูดคุยเรื่องแผ่นเสียง
หน้า: 1 ... 30 31 [32] 33 34 ... 48
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พูดคุยเรื่องแผ่นเสียง  (อ่าน 234048 ครั้ง)
eric camen
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #465 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2013 | 06:34:22 PM »

Camel - Dust and Dream นอกจากแผ่นเสียงที่ผลิตจากเกาหลี(ราคาไม่ธรรมดา)แล้ว มีผลิตจากประเทศอื่นอีก บ้างหรือไม่ครับ
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #466 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2013 | 10:28:12 AM »

Camel - Dust and Dream นอกจากแผ่นเสียงที่ผลิตจากเกาหลี(ราคาไม่ธรรมดา)แล้ว มีผลิตจากประเทศอื่นอีก บ้างหรือไม่ครับ
เท่าที่เช็คดูข้อมูลมาก็เจอแต่แผ่นเสียงเกาหลีอย่างที่คุณ eric camen บอกนั่นแหละครับ เห็นเขาว่าเป็นอัลบั้มที่ยอดเยี่ยมในยุค 90's ของ Camel เชียวนะครับ

eric camen

« ตอบ #467 เมื่อ: 18 ธันวาคม 2013 | 11:14:18 PM »

ผมมีแต่เทปผี อาจจะลองซื้อแผ่นเสียงเกาหลีมาฟังดูบ้างครับ

« ตอบ #468 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2013 | 12:39:00 AM »

ผมไม่ประทับใจแผ่นเสียงเกาหลีเอาเสียเลย เคยซื้อมาฟังอยู่แผ่นสองแผ่น พบว่างานผลิตหยาบ ไม่ว่าทั้งอาร์ตเวิร์คและเนื้อแผ่นไวนิล อีกทั้งคุณภาพเสียงก็มีเกรนหยาบ ฟังไม่ค่อยรื่นหูนัก (เพราะได้แผ่นที่ผลิตจากประเทศอื่นมาฟังเปรียบเทียบในภายหลัง) หากจะให้เทียบกับประเทศเพื่อนบ้านที่อยู่ใกล้เคียงกันแล้ว ก็คงเป็นรองอยู่หลายขุม ผมว่าถ้าแผ่นเสียงเกาหลีชุดนี้ราคาแพงเกินไปไม่ว่าจะเพราะเหตุใด ควรจะลองหาซีดีที่ผลิตในอังกฤษหรืออเมริกา มาฟังแทนน่าจะเป็นทางออกที่ดีกว่า และยังไงเซฟเงินในกระเป๋าด้วย แต่ท้ายที่สุดก็คงต้องให้คุณตัดสินใจเอง ถ้าได้ฟังแล้ว ช่วยนำมาบอกเล่ากันหน่อยนะครับว่าคุณภาพเป็นอย่างไรบ้าง ยิ้มเท่ห์
eric camen

« ตอบ #469 เมื่อ: 19 ธันวาคม 2013 | 06:17:54 AM »

ผมก็หวั่นใจเช่นกัน อีกทั้งราคาก็ไม่สมเหตุสมผลเลยครับ ผมเห็นด้วยกับท่านพี่ปีศาจ ว่าควรหาซีดีมาฟังแทนไปพลางก่อน จากนั้นก็รอ เผื่อว่าจะมีประเทศอื่นๆผลิตแผ่นเสียงมาจำหน่าย

« ตอบ #470 เมื่อ: 23 ธันวาคม 2013 | 09:22:32 AM »

ผมก็หวั่นใจเช่นกัน อีกทั้งราคาก็ไม่สมเหตุสมผลเลยครับ ผมเห็นด้วยกับท่านพี่ปีศาจ ว่าควรหาซีดีมาฟังแทนไปพลางก่อน จากนั้นก็รอ เผื่อว่าจะมีประเทศอื่นๆผลิตแผ่นเสียงมาจำหน่าย
ผลงานชั้นเยี่ยมไม่เคยตาย ในอนาคต อาจมีการนำอัลบั้มของ Camel มารีมาสเตอร์และรีอิชชู่อีกก็ได้ครับ

« ตอบ #471 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2014 | 01:19:49 PM »

ใครที่ชอบสะสมแผ่นเสียงมือสอง ไม่ทราบว่าท่านมีแผ่นที่มีปกและหรือ label ที่มีชื่อเจ้าของเดิมเขียนหรือติดเป็นสติกเกอร์ไว้บ้างหรือไม่? ถ้าได้แผ่นแบบนี้มาแล้วรู้สึกอย่างไร? ส่วนผมรู้สึกว่าเป็นแผ่นที่ยืมคนอื่นมาฟังแล้วไม่ยอมเอาไปคืนเขาเสียที (ฮา) แต่เท่าที่สังเกตดู แผ่นพวกนี้ไม่ค่อยมีคนซื้อและส่วนมากราคามักไม่ค่อยสูงนักในตลาดออนไลน์ โดยส่วนตัวผมไม่ค่อยใส่ใจว่าจะมีชื่อเจ้าของเดิมติดอยู่หรือไม่ ตราบใดที่สภาพแผ่นยังดีอยู่ และก็มักเป็นเช่นนั้นเสียด้วย ราวกับว่าเจ้าของเดิมเหล่านี้รักษาแผ่นของเขาไว้เป็นอย่างดี แต่ที่ผมข้องใจและอยากได้คำตอบก็คือ ทำไมต้องเขียนหรือแปะ label ชื่อตัวเองไว้บนแผ่นเสียงและหรือปกแผ่นเสียงด้วย? กลัวแผ่นหายหรืออย่างไร? ใครพอจะอธิบายหรือมีคำตอบให้ได้บ้างครับ?
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #472 เมื่อ: 11 กุมภาพันธ์ 2014 | 02:33:09 PM »

ใครที่ชอบสะสมแผ่นเสียงมือสอง ไม่ทราบว่าท่านมีแผ่นที่มีปกและหรือ label ที่มีชื่อเจ้าของเดิมเขียนหรือติดเป็นสติกเกอร์ไว้บ้างหรือไม่? ถ้าได้แผ่นแบบนี้มาแล้วรู้สึกอย่างไร? ส่วนผมรู้สึกว่าเป็นแผ่นที่ยืมคนอื่นมาฟังแล้วไม่ยอมเอาไปคืนเขาเสียที (ฮา) แต่เท่าที่สังเกตดู แผ่นพวกนี้ไม่ค่อยมีคนซื้อและส่วนมากราคามักไม่ค่อยสูงนักในตลาดออนไลน์ โดยส่วนตัวผมไม่ค่อยใส่ใจว่าจะมีชื่อเจ้าของเดิมติดอยู่หรือไม่ ตราบใดที่สภาพแผ่นยังดีอยู่ และก็มักเป็นเช่นนั้นเสียด้วย ราวกับว่าเจ้าของเดิมเหล่านี้รักษาแผ่นของเขาไว้เป็นอย่างดี แต่ที่ผมข้องใจและอยากได้คำตอบก็คือ ทำไมต้องเขียนหรือแปะ label ชื่อตัวเองไว้บนแผ่นเสียงและหรือปกแผ่นเสียงด้วย? กลัวแผ่นหายหรืออย่างไร? ใครพอจะอธิบายหรือมีคำตอบให้ได้บ้างครับ?

ตอนเด็กๆผมเป็นคนนึงที่ชอบทำตราปั๊มลายเซ็นหรือโลโก้ตัวเองแล้วก็ปั๊มลงบนฝั่งตรงข้ามสันหนังสือบ้าง ปกซีดี ปกเทป เพื่อแสดงความเป็นเจ้าของ เวลาใครหยิบยืมไปก็จะรู้ว่าเป็นของผม แต่พอโตขึ้นรู้สึกว่ามันไม่เข้าท่าและเหมือนไปทำลายความสวยงามของปกหรือหนังสือมากกว่าครับ หลังๆก็เลยไม่ทำแล้วครับ  ยิ้มกว้างๆ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
panyarak

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #473 เมื่อ: 12 กุมภาพันธ์ 2014 | 09:56:11 AM »

เป็นแผ่นที่ผมพยายามหลีกเลี่ยง แม้แต่แผ่นที่มีลายเซ็นของศิลปินบนปก ผมก็ไม่อยากได้ครับ

undeaʇh
Fragile

« ตอบ #474 เมื่อ: 14 กุมภาพันธ์ 2014 | 08:04:36 PM »

เป็นแผ่นที่ผมพยายามหลีกเลี่ยง แม้แต่แผ่นที่มีลายเซ็นของศิลปินบนปก ผมก็ไม่อยากได้ครับ

เหมือนพี่ตั๊มเลยครับ หลายครั้งที่ศิลปินหลายคณะเดินทางมาแสดงในบ้านเรา
แต่ผมไม่เคยมีความคิดว่าจะนำผลงานในฟอร์แมตต่างๆไปให้เซ็นเลย

panyarak

« ตอบ #475 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2014 | 10:14:52 AM »

เหมือนพี่ตั๊มเลยครับ หลายครั้งที่ศิลปินหลายคณะเดินทางมาแสดงในบ้านเรา
แต่ผมไม่เคยมีความคิดว่าจะนำผลงานในฟอร์แมตต่างๆไปให้เซ็นเลย

Steve Hackett ชอบแจกลายเซ็นบนปกมาก โดยเฉพาะถ้าสั่งซื้อจากโฮมเพจของเขาซึ่งจะระบุว่า ผลงานใหม่ถ้าสั่งภายในวันที่เท่าไหร่ เขาจะเซ็นมาให้ ผมก็อุตส่าห์รอให้หมดเขตนั้นสักระยะแล้วค่อยสั่ง แต่เขาก็ยังใจดี อุตส่าห์ฉีกพลาสติกออก เซ็นมาให้จนได้

« ตอบ #476 เมื่อ: 26 มีนาคม 2014 | 11:56:54 AM »

แผ่นสวยเนี้ยบ เสียงดี อะไรก็ดีไปหมด เล่นกับหัวเข็มดี ๆ ให้เสียงสุดยอด แต่เสียอย่างเดียวที่เจ้าของเดิมได้เซ็นชื่อและเขียนวันที่ไว้ตรง label กลางแผ่นซะนี่ ให้ความรู้สึกว่าเป็นแผ่นที่ผมยืมมาฟังแล้วไม่คืนเจ้าของยังไงยังงั้น แต่คิดซะใหม่ดีกว่าว่าเป็นแผ่นที่เจ้าของเก่าให้ผมมาโดยเสน่หาและเซ็นชื่อให้ไว้เป็นเกียรติครับ -- ฮ่า ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #477 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2014 | 11:54:34 AM »

เมื่อวันหยุดเสาร์-อาทิตย์ที่ผ่านมา ผมได้มีโอกาสรื้อกองแผ่นเสียงใต้กระไดบ้านออกมาเพื่อจัดระเบียบใหม่โดยเอาใส่ลังไว้เพื่อรอใส่ตู้ที่จะต้องซื้อเพิ่มต่อไป จำนวนแผ่นเสียงที่อยู่ใต้บันไดก็ไม่ได้มากมายอะไรนัก แต่เชื่อไหมครับว่ากว่าจะจัดเสร็จก็ตั้งแต่ช่วงบ่ายวันอาทิตย์เรื่อยไปจนหลังเที่ยงคืนไปแล้ว เพราะนั่งจัดแผ่นไปพลางก็หยิบแผ่นออกมาดูว่ายังเรียบร้อยดีหรือไม่ พร้อมพลิกปกดูทั้งหน้าและหลังด้วยความชื่นชม (ที่อุตส่าห์เสียเงินซื้อหามา) ทำอย่างนี้ทีละแผ่น แล้วจะไม่ให้เสียเวลาได้อย่างไร ขนาดภรรยาเรียกทานข้าวเย็น ผมยังไม่อยากทานเลย เพราะมัววุ่นวายและเพลิดเพลินอยู่กับการจัดแผ่นเสียง แผ่นไหนเก็บไว้นาน เริ่มสกปรก มีคราบฝุ่น (ซึ่งหลีกเลี่ยงไม่ได้) ผมก็จัดแยกไว้ต่างหากเพื่อรอการล้างทำความสะอาดต่อไป นาน ๆ ได้มีโอกาสรื้อและจัดระเบียบแผ่นเสียงใหม่สักครั้งทำให้พบว่าบางแผ่นถูกเราลืมไปแล้ว เพราะถูกซุกไว้ ความสกปรกจากฝุ่นและราเริ่มมาเยือน ต้องทำความสะอาด วิธีการทำความสะอาดก็มีอยู่หลายวิธี ตั้งแต่ใช้มือไปจนถึงใช้เครื่อง ผมเลือกใช้วิธีล้างด้วยมือ เพราะง่าย ประหยัดที่สุด และให้ความสะอาดได้ในระดับหนึ่ง เอาไว้จะมาเล่าสู่กันฟังต่อไปครับ

The Black Tulip
Blade Runner

« ตอบ #478 เมื่อ: 31 กรกฎาคม 2014 | 10:03:24 PM »

ช่วงนี้ มีเเผ่นเสียงออกใหม่ เยอะจริงๆ ทั้งชุดใหม่เอี่ยม เเละ Reissue.

« ตอบ #479 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2014 | 09:01:07 AM »

ช่วงนี้ มีเเผ่นเสียงออกใหม่ เยอะจริงๆ ทั้งชุดใหม่เอี่ยม เเละ Reissue.
เป็นสัญญาณบ่งบอกว่า แผ่นเสียงยังอยู่ดี ไม่ได้ล้มหายตายจากไปไหนครับ
หน้า: 1 ... 30 31 [32] 33 34 ... 48
พิมพ์