เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 03:29:06 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgWelcome To The Machineอยากทำห้องฟังเพลงครับ
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทำห้องฟังเพลงครับ  (อ่าน 64740 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #105 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2011 | 11:22:32 AM »

ขอเรียนถามคุณอั๋น501 หรือท่านผู้รู้
ห้องฟังที่ดีควรจะมีขนาดสักเท่าไรดีฮะ?
กว้าง 4 เมตร ยาว 8 เมตร สูง 3 เมตร
พอไหวมั้ยฮะ?
เผื่อผมจะ early retire ไปทำสวนกับภรรยาแล้วสร้างบ้านอยู่ต่างจังหวัดฮะ

เอาไว้ให้พี่ปีศาจฯ early retire ก่อนและต้องการจะทำห้องฟังเพลงจริงๆ  ถึงตอนนั้นผมยินดีช่วยเป็นที่ปรึกษาให้ด้วยความเต็มใจครับ
ไม่ต้องห่วงเรื่องขนาดห้องฟังหรอกครับ  จะทำเมื่อไรบอกมาจะออกแบบห้องฟังให้เลย
หลังจากไปเป็น อาคันตุกะที่บ้านคุณอั๋นมา ก็ดีใจว่า นี่คือความฝันหลังเกษียณของผม     เพราะหลังเกษียณจากงานหลวง จะได้เงินก้อนพอสมควร + บำนาญกินตลอดชีวิต(จะได้เอาไว้เป็นเครดิตผ่อนอะไรต่ออะไรได้) แต่ของผมจะเพิ่ม ออฟฟิศของชมรมคนรักหนังเก่า เอาไว้ในนั้นด้วยครับ ยิ้ม
ลุงคนหนึ่งที่อยู่ในซอยเดียวกันกับบ้านของผมแกเคยเป็นพนักงานการรถไฟฯ และเกษียณอายุมานานหลายปีแล้ว ทุกวันนี้แกคงสบาย เพราะเดินผ่านบ้านแกทีไรได้ยินแกเปิดสเตริโอหรือไม่ก็ทีวีดังลั่นเลยฮะ พออากาศข้างนอกร้อนขึ้นมาหน่อยก็ปิดบ้านและเปิดแอร์นอนสบาย เพื่อนบ้านของแกบอกว่าเป็นพนักงานรถไฟฯก็ดียังงี้ -- มีสวัสดิการและบำเหน็จบำนาญกินยามแก่ฮะ
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #106 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2011 | 12:05:41 PM »

ที่สุดของการฟังเพลงดูหนังสำหรับเหล่าคอมิวสิคเลิฟเวอร์และคอมูฟวี่เลิฟเวอร์ ห้องฟังเพลงและดูหนังคงเป็นคำตอบสุดท้ายแล้วครับ
ผมอาจจะโชคดีกว่าคนอื่นๆหน่อยเพราะได้สร้างฝันด้วยตัวเองเร็วกว่าไม่ต้องรอเกษียณ เพราะชีวิตการทำงานของผมคงต้องทำงานไปตลอดชีวิตอยู่แล้ว
ถ้ารอถึงตอนนั้นคงไม่มีโอกาสหาความสุขกับการดูหนังฟังเพลงได้หรอกครับ  ขนาดเวลานี้สายตาเริ่มมองอะไรๆใกล้ๆไม่ชัดแล้วต้องพึ่งพาแว่นสายตา
ยาว ถ้าผมรอถึงอายุเกษียณสงสัยเหมือนกันภาพจากบูลเรย์ 1080p น่าจะน้อยไปแล้วสายตาคงต้องการอะไรที่คมชัดละเอียดมากกว่านี้
ส่วนหูประสิทธิ์ภาพการรับฟังคงแย่ลงตามอายุ เวลานี้เลยต้องหาความสุขกับการฟังเพลงดูหนังในถึงที่สุดไปเลยครับ ไม่ต้องรอเพราะเวลาไม่เคยรอใคร

« ตอบ #107 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2011 | 12:54:58 PM »

ที่สุดของการฟังเพลงดูหนังสำหรับเหล่าคอมิวสิคเลิฟเวอร์และคอมูฟวี่เลิฟเวอร์ ห้องฟังเพลงและดูหนังคงเป็นคำตอบสุดท้ายแล้วครับ
ผมอาจจะโชคดีกว่าคนอื่นๆหน่อยเพราะได้สร้างฝันด้วยตัวเองเร็วกว่าไม่ต้องรอเกษียณ เพราะชีวิตการทำงานของผมคงต้องทำงานไปตลอดชีวิตอยู่แล้ว
ถ้ารอถึงตอนนั้นคงไม่มีโอกาสหาความสุขกับการดูหนังฟังเพลงได้หรอกครับ  ขนาดเวลานี้สายตาเริ่มมองอะไรๆใกล้ๆไม่ชัดแล้วต้องพึ่งพาแว่นสายตา
ยาว ถ้าผมรอถึงอายุเกษียณสงสัยเหมือนกันภาพจากบูลเรย์ 1080p น่าจะน้อยไปแล้วสายตาคงต้องการอะไรที่คมชัดละเอียดมากกว่านี้
ส่วนหูประสิทธิ์ภาพการรับฟังคงแย่ลงตามอายุ เวลานี้เลยต้องหาความสุขกับการฟังเพลงดูหนังในถึงที่สุดไปเลยครับ ไม่ต้องรอเพราะเวลาไม่เคยรอใคร

ผมก็เอ็นจอยมิวสิคได้ทุกวันโดยไม่ต้องมีห้องฟังเพลงหรอกฮะ
แต่ถ้ามีโอกาสทำก็จะทำฮะ
กะว่าจะเอาขนาดสัก 8 x 4 x 3 เมตร เพราะจะเผื่อไว้ยัดลำโพงขนาดประมาณ Pro Ac Response 4 มีโตีะทำงาน เตียงนอน และตู้เก็บแผ่นเสียงอยู่ในห้องเดียวกัน -- กินอยู่หลับนอนคนเดียวในห้องนั้นเลยฮะ
แฟนผมอนุญาตให้บ้านริมน้ำหลังนั้นแล้ว แต่ผมยังไม่อยากไปอยู่ตอนนี้
อยากเป็นมนุษย์เงินเดือนไปก่อนฮะ
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #108 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2011 | 04:11:48 PM »

ขอเรียนถามคุณอั๋น501 หรือท่านผู้รู้
ห้องฟังที่ดีควรจะมีขนาดสักเท่าไรดีฮะ?
กว้าง 4 เมตร ยาว 8 เมตร สูง 3 เมตร
เผื่อผมจะ early retire ไปทำสวนกับภรรยาแล้วสร้างบ้านอยู่ต่างจังหวัดฮะ

เอาไว้ให้พี่ปีศาจฯ early retire ก่อนและต้องการจะทำห้องฟังเพลงจริงๆ  ถึงตอนนั้นผมยินดีช่วยเป็นที่ปรึกษาให้ด้วยความเต็มใจครับ
ไม่ต้องห่วงเรื่องขนาดห้องฟังหรอกครับ  จะทำเมื่อไรบอกมาจะออกแบบห้องฟังให้เลย
หลังจากไปเป็น อาคันตุกะที่บ้านคุณอั๋นมา ก็ดีใจว่า นี่คือความฝันหลังเกษียณของผม     เพราะหลังเกษียณจากงานหลวง จะได้เงินก้อนพอสมควร + บำนาญกินตลอดชีวิต(จะได้เอาไว้เป็นเครดิตผ่อนอะไรต่ออะไรได้) แต่ของผมจะเพิ่ม ออฟฟิศของชมรมคนรักหนังเก่า เอาไว้ในนั้นด้วยครับ ยิ้ม

อีกตั้ง 10 กว่าปีไม่ใช่หรือครับ
เลยสถานีรถไฟหลักสี่มาเยอะแล้ว ใกล้จะเข้าสถานีรถไฟดอนเมืองแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม ....เอ๊ะ! หลอกถามอายุกันนี่ครับ อย่าคุยเรื่องอายุเลยครับมันไม่สนุก ผมชอบคุณ รงค์ วงศ์สวรรค์ ที่หยุดอายุ ตัวเองไว้ที่ 28 ตอนแกใกล้เสียชีวิต แกก็ยังพูดตัวเลขนี้อยู่ ทั้งๆที่อายุจริงหลัก 7 กว่าแล้ว ยิงฟันยิ้ม....ผมคงจะอดทนอยู่ำทำงานที่นี่ ไม่ถึงอายุ 60 หรอกครับ (ความจริงอยากจะลาออกวันละ 3 เวลา แต่ยังทำไม่ได้ ร้องไห้ )วางแผนไว้ว่า ลูกชายคนโตจบอย่างน้อย ป.ตรี แล้วก็มีงานทำ ก็จะ เออร์ลี่ก่อนครับ ก็คงประมาณ 7 - 8 ปี จากวันนี้ครับ ยิ้มกว้างๆ

อ้าว.. ดูใบหน้า นึกว่าเพิ่งเลย สามเสนมานิดเดียวครัฟ
ขอบพระคุณพี่ผี ครับ ที่ชม งั้นผมขออายุ 28 นะครับ ยิงฟันยิ้ม

« ตอบ #109 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2011 | 04:15:02 PM »

ลุงคนหนึ่งที่อยู่ในซอยเดียวกันกับบ้านของผมแกเคยเป็นพนักงานการรถไฟฯ และเกษียณอายุมานานหลายปีแล้ว ทุกวันนี้แกคงสบาย เพราะเดินผ่านบ้านแกทีไรได้ยินแกเปิดสเตริโอหรือไม่ก็ทีวีดังลั่นเลยฮะ พออากาศข้างนอกร้อนขึ้นมาหน่อยก็ปิดบ้านและเปิดแอร์นอนสบาย เพื่อนบ้านของแกบอกว่าเป็นพนักงานรถไฟฯก็ดียังงี้ -- มีสวัสดิการและบำเหน็จบำนาญกินยามแก่ฮะ
ผมคิดว่า คงจะไม่ถ้วนทั่วทุกตัวคนก็ได้นะครับ ....เพื่อนร่วมงานของผมบางรายเกษียณไปแค่ ปีสองปี แล้วก็เป็นโรคร้ายแล้วเสียชีวิต ก็มีครับ ร้องไห้
อั๋น501

« ตอบ #110 เมื่อ: 24 พฤษภาคม 2011 | 04:30:24 PM »

ถ้ารอถึงตอนนั้นคงไม่มีโอกาสหาความสุขกับการดูหนังฟังเพลงได้หรอกครับ  ขนาดเวลานี้สายตาเริ่มมองอะไรๆใกล้ๆไม่ชัดแล้วต้องพึ่งพาแว่นสายตา

ผมก็เอ็นจอยมิวสิคได้ทุกวันโดยไม่ต้องมีห้องฟังเพลงหรอกฮะ
กะว่าจะเอาขนาดสัก 8 x 4 x 3 เมตร เพราะจะเผื่อไว้ยัดลำโพงขนาดประมาณ Pro Ac Response 4 มีโตีะทำงาน เตียงนอน และตู้เก็บแผ่นเสียงอยู่ในห้องเดียวกัน -- กินอยู่หลับนอนคนเดียวในห้องนั้นเลยฮะ
แฟนผมอนุญาตให้บ้านริมน้ำหลังนั้นแล้ว แต่ผมยังไม่อยากไปอยู่ตอนนี้
อยากเป็นมนุษย์เงินเดือนไปก่อนฮะ

ถ้าเอ็นจอยมิวสิคได้แบบไม่มีห้องฟังเพลงส่วนตัวก็ดีแล้ว  ส่วนผมมันพวกคอมิวสิคเลิฟเวอร์ในสายเลือดจึงต้องการฟังเพลงดูหนังอย่างมีคุณภาพ
ประเภทมานั่งฟังตามห้องนอนซึ่งห้องนอนก็ควรเอาไว้นอนหลับ ซึ่งผมก็ไม่ได้นอนคนเดียวด้วยจะมานั่งทำงานหรือฟังเพลงคงทำไม่ได้เพราะเกรงใจ
คนที่นอนด้วย(เมีย) หรือมานั่งฟังเพลงดูหนังอีโรติกในห้องนั่งเล่นก็ไม่ได้อีกไม่เป็นส่วนตัว ห้องรับแขกหรือห้องนั่งเล่นเป็นห้องที่ครอบครัวใช้นั่งพักผ่อนเมียก็ใช้ดูทีวีซีรี่ส์เกาหลี ไอ้จะมานั่งฟังในห้องน้ำก็ไม่ได้อีกเสียด้วย เหลือห้องครัวก็ไม่ได้ต้องใช้ทำอาหาร จะไปฟังเพลงดูหนังที่บ้านเพื่อน
ก็กลัวกลับมาแล้วเป็นโรคอยากได้เครื่องเสียงของเพื่อนอีก ลำบากฮะ! สู้มาสร้างฝัน สร้างความสุขอย่างต้องการคือทำห้องฟังเพลงและดูหนังของตัวเองโดยยอมใช้ห้องหรือพื้นที่ว่างที่พอมีเหลืออยู่ในบ้านเอามาแบ่งสัดส่วนเพื่อทำห้องฟังเพลงดูหนังใช้เป็นห้องบันเทิงของครอบครัวได้ด้วย
ทุกวันนี้ผมมีความสุขมากกับการใช้ห้องฟังเพลงดูหนังซึ่งผมใช้เวลามากกว่าการใช้ห้องนอนอีก เป็นการลงทุนที่คุ้มค่ามากครับ

« ตอบ #111 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2011 | 11:08:05 AM »

ขอบคุณครับ ที่คุณอั๋น บอกว่า เวลาไม่เคยรอใคร   .....ทุกคนมีเวลาในชีวิตเท่ากันหมด คือ 24 ชั่วโมง .....ถ้าผมมัวมานั่งรอให้ ประสิทธิภาพของ ตา และ หู ลดลง แล้วค่อยมาเริ่มต้น เอาจริง กับการดูหนังฟังเพลงนี่ .....มันคงเปล่าประโยชน์จริงๆนะครับ ยิ้มกว้างๆ   ......อีกอย่างหนึ่งของผมคือ หนังสือ ครับ ต้องเริ่มเอาจริงซะตั้งแต่ตอนนี้ซะแล้ว ที่เก็บสะสมเอาไว้ก็เข้า หลัก เป็นพันเล่มเช่นกันครับ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤษภาคม 2011 | 11:09:59 AM โดย Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า » บันทึกการเข้า
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #112 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2011 | 04:03:59 PM »

ขอบคุณครับ ที่คุณอั๋น บอกว่า เวลาไม่เคยรอใคร   .....ทุกคนมีเวลาในชีวิตเท่ากันหมด คือ 24 ชั่วโมง .....ถ้าผมมัวมานั่งรอให้ ประสิทธิภาพของ ตา และ หู ลดลง แล้วค่อยมาเริ่มต้น เอาจริง กับการดูหนังฟังเพลงนี่ .....มันคงเปล่าประโยชน์จริงๆนะครับ ยิ้มกว้างๆ   ......อีกอย่างหนึ่งของผมคือ หนังสือ ครับ ต้องเริ่มเอาจริงซะตั้งแต่ตอนนี้ซะแล้ว ที่เก็บสะสมเอาไว้ก็เข้า หลัก เป็นพันเล่มเช่นกันครับ ยิ้มกว้างๆ
ความสุข ไม่ใช่สิ่งที่วาดฝันในอนาคต
แต่คือสิ่งจับต้องได้ ในปัจจุบันต่างหากครับ

ผมก็เชื่อเฮียอั๋น เมื่อต้องไปผ่าตัดเปลี่ยนกระจกตา เมื่อช่วงปีใหม่ครับ
แถมการขับรถก็แย่ลง
ไม่รู้จะมีความยืนยงซักเท่าไหร่
ถ้าไม่เบียดเบียน หรือโกงใคร หรือโกงประเทศชาติ
แค่จัดหาสิ่งที่เรารัก เราชอบ คงไม่ผิดอะไรมากมายมังครับ
เพียงให้รู้ทันว่า สิ่งเหล่านั้น มันเป็นมายา เป็นกิเลส
ก็ลองเล่นกับไฟดูซักตั้งครับ...

« ตอบ #113 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2011 | 04:18:43 PM »

ขอบคุณครับ ที่คุณอั๋น บอกว่า เวลาไม่เคยรอใคร   .....ทุกคนมีเวลาในชีวิตเท่ากันหมด คือ 24 ชั่วโมง .....ถ้าผมมัวมานั่งรอให้ ประสิทธิภาพของ ตา และ หู ลดลง แล้วค่อยมาเริ่มต้น เอาจริง กับการดูหนังฟังเพลงนี่ .....มันคงเปล่าประโยชน์จริงๆนะครับ ยิ้มกว้างๆ   ......อีกอย่างหนึ่งของผมคือ หนังสือ ครับ ต้องเริ่มเอาจริงซะตั้งแต่ตอนนี้ซะแล้ว ที่เก็บสะสมเอาไว้ก็เข้า หลัก เป็นพันเล่มเช่นกันครับ ยิ้มกว้างๆ
ความสุข ไม่ใช่สิ่งที่วาดฝันในอนาคต
แต่คือสิ่งจับต้องได้ ในปัจจุบันต่างหากครับ

ผมก็เชื่อเฮียอั๋น เมื่อต้องไปผ่าตัดเปลี่ยนกระจกตา เมื่อช่วงปีใหม่ครับ
ไม่รู้จะมีความยืนยงซักเท่าไหร่
ถ้าไม่เบียดเบียน หรือโกงใคร หรือโกงประเทศชาติ
แค่จัดหาสิ่งที่เรารัก เราชอบ คงไม่ผิดอะไรมากมายมังครับ
เพียงให้รู้ทันว่า สิ่งเหล่านั้น มันเป็นมายา เป็นกิเลส
ก็ลองเล่นกับไฟดูซักตั้งครับ...
โอ้ว... ปรัชญาของท่านผีฯช่างลึกล้ำยิ่งนัก ตกใจ
นับถือฮะ

« ตอบ #114 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2011 | 05:16:00 PM »

ขอบคุณครับ ที่คุณอั๋น บอกว่า เวลาไม่เคยรอใคร   .....ทุกคนมีเวลาในชีวิตเท่ากันหมด คือ 24 ชั่วโมง .....ถ้าผมมัวมานั่งรอให้ ประสิทธิภาพของ ตา และ หู ลดลง แล้วค่อยมาเริ่มต้น เอาจริง กับการดูหนังฟังเพลงนี่ .....มันคงเปล่าประโยชน์จริงๆนะครับ ยิ้มกว้างๆ   ......อีกอย่างหนึ่งของผมคือ หนังสือ ครับ ต้องเริ่มเอาจริงซะตั้งแต่ตอนนี้ซะแล้ว ที่เก็บสะสมเอาไว้ก็เข้า หลัก เป็นพันเล่มเช่นกันครับ ยิ้มกว้างๆ

โอ้ว... ปรัชญาของท่านผีฯช่างลึกล้ำยิ่งนัก ตกใจ
นับถือฮะ
+100 ฮะ ยิงฟันยิ้ม.......ไฟ ที่ว่านี่ เหมือนในรูปที่ดิ้นได้ของพี่ผีหรือเปล่าครับ ....ถ้าใช่นี่ น่าลองเล่นซักตั้งดูเหมือนกันนะครับ ยิงฟันยิ้ม....เอาลูกโป่งทิ้งไปด้วยนะครับ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤษภาคม 2011 | 05:19:13 PM โดย Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #115 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2011 | 07:49:42 PM »

เรื่องห้องฟังเพลงดูหนังนั้นเป็นสิ่งที่สำคัญที่สุดของการฟังเพลงหรือดูหนัง  อย่างที่ผมเคยบอกว่าการที่เรื่องห้องฟัีงเพลงนั้น
เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการฟังเพลงแบบที่ได้คุณภาพเสียง ไม่ใช่ฟังเพลงแบบอะไรก็ได้ถ้าแบบนั้นก็ไม่ต้องไปดิ้นรนหาซื้อชุดเครื่องเสียงดีๆ
มาฟังหรอกครับ ฟังเพลงจากวิทยุเครื่องเล็กๆหรือจากชุดคอมพิวเตอร์ก็ได้ไม่ก็จากโทรศัพท์มือถือก็ยังได้  คนที่เล่นเครื่องเสียงแทบทุกคน
ผมว่าต้องการคุณภาพเสียงจากชุดซีสเต็มที่เราซื้อมาเล่นทั้งนั้น ไม่งั้นจะลงทุนเสียเงินซื้อเครื่องมาทำไม การมีห้องฟังเพลงที่เป็นสัดส่วน
เป็นเรื่องเป็นราวนั้นก็เหมือนกับว่าเรามีห้องส่วนตัวอาจจะใช้เป็นห้องทำงานหรือห้องนอนก็ได้ทุกๆคนต้องการทั้งนั้น  ไม่มีใครอยากจะไปใช้ห้องรวม
กับผู้อื่นเพื่อทำกิจกรรมส่วนตัวหรอกครับ  ที่ผมบอกแบบนี้อยากจะให้เห็นว่าห้องฟังเพลงนั้นก็ไม่ต่างอะไรกับห้องส่วนตัวหรือห้องนอนที่ทุกคน
ต้องการจะมี แต่ว่าอาจจะไม่มีเพราะพื้นที่อาศัย บ้านหรือคอนโด ห้องเช่าอะไรก็แล้วแต่ไม่มีพื้นที่เหลือจะให้ใช้เป็นห้องส่วนตัวหรือห้องฟังเพลง
อันนี้ก็แล้วแต่ปัจจัยรอบข้างของแต่ละคนอาจจะไม่เหมือนกันอันนี้เข้าใจครับ  แต่อยากมาบอกว่าห้องฟังเพลงนั้นไม่สำคัญอย่างนี้ผมว่าไม่ใช่แน่
ถ้าเราไม่สามารถทำห้องฟังเพลงแบบที่ควบคุมจัดการเสียงด้วยอะคูสติกได้การที่ลงทุนซื้อชุดซีสเต็มแพงๆนั้นก็เปล่าประโยชน์  ทำไมผมจึงบอก
เช่นนี้ก็เพราะอะคูสติกเสียงในห้องที่เราใช้ฟังเพลงซึ่งอาจจะเป็นห้องอะไรก็ได้ที่เราใช้ฟังเพลงอยู่ จะส่งผลกับแหล่งกำเนิดเสียงคือชุดเครื่องเสียง
อย่างมากยิ่งห้องที่มีสภาพแวดล้อมไม่ดีทำให้เกิดการสะท้อนเสียงซึ่งไร้ทิศทางไปมาบนพื้นผิววัสดุต่างๆรอบข้างทำให้เกิดเรโซแนนซ์  เราต้องทนฟัง
อยู่กับปัญหาของเสียงซึ่งบางคนอาจจะไม่รู้  บางคนยอมลงทุนเปลี่ยนอุปกรณ์ข้างเคียงมากมายใช้เงินไม่รู้เท่าไรเพื่อต้องการเสียงแบบที่ตัวเองอยากได้โดยไม่รู้ว่าปัญหาจริงๆอยู่ที่สภาพอะคูสติกของห้อง  เมื่อวันก่อนผมไปร้านเครื่องเสียงเจ้าประจำบังเอิญได้เจอผู้ชายกับผู้หญิงน่าจะเป็นเมีย
มาด้วยกัน ผู้ชายนั้นลักษณะเป็นคนต่างจังหวัดเดินทางมาเพื่อมาหาซื้อชุดเครื่องเสียงผมเห็นเค้าเล็งๆดูเพาเวอร์แอมป์กับปรีแอมป์ยี่ห้อ Magnet
น่าจะเป็นรุ่น MA 400 กับ PV 01เป็นเครื่องมือสอง เค้าขอให้เจ้าของร้านเปิดเครื่องเพื่อลองฟังเสียงหน่อย  ผมก็ยืนฟังเสียงอยู่ด้วยยังได้พูดคุย
กับเค้าว่าทำไมถึงอยากซื้อยี่ห้อนี้ เดี๋ยวจะกลับมาเล่าต่อในตอนต่อไป
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #116 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2011 | 09:01:32 PM »

ถ้าเอ็นจอยมิวสิคได้แบบไม่มีห้องฟังเพลงส่วนตัวก็ดีแล้ว  ส่วนผมมันพวกคอมิวสิคเลิฟเวอร์ในสายเลือดจึงต้องการฟังเพลงดูหนังอย่างมีคุณภาพ
ประเภทมานั่งฟังตามห้องนอนซึ่งห้องนอนก็ควรเอาไว้นอนหลับ ซึ่งผมก็ไม่ได้นอนคนเดียวด้วยจะมานั่งทำงานหรือฟังเพลงคงทำไม่ได้เพราะเกรงใจ
คนที่นอนด้วย(เมีย) หรือมานั่งฟังเพลงดูหนังอีโรติกในห้องนั่งเล่นก็ไม่ได้อีกไม่เป็นส่วนตัว ห้องรับแขกหรือห้องนั่งเล่นเป็นห้องที่ครอบครัวใช้นั่งพักผ่อนเมียก็ใช้ดูทีวีซีรี่ส์เกาหลี ไอ้จะมานั่งฟังในห้องน้ำก็ไม่ได้อีกเสียด้วย เหลือห้องครัวก็ไม่ได้ต้องใช้ทำอาหาร จะไปฟังเพลงดูหนังที่บ้านเพื่อน
ก็กลัวกลับมาแล้วเป็นโรคอยากได้เครื่องเสียงของเพื่อนอีก ลำบากฮะ! สู้มาสร้างฝัน สร้างความสุขอย่างต้องการคือทำห้องฟังเพลงและดูหนังของตัวเองโดยยอมใช้ห้องหรือพื้นที่ว่างที่พอมีเหลืออยู่ในบ้านเอามาแบ่งสัดส่วนเพื่อทำห้องฟังเพลงดูหนังใช้เป็นห้องบันเทิงของครอบครัวได้ด้วย
ทุกวันนี้ผมมีความสุขมากกับการใช้ห้องฟังเพลงดูหนังซึ่งผมใช้เวลามากกว่าการใช้ห้องนอนอีก เป็นการลงทุนที่คุ้มค่ามากครับ

ยังงี้ ก็ไม่ต้องไปหาหมอหรอกครับ
เสียตังค์เปล่าๆ  ยิงฟันยิ้ม
อยู่กัน2คนตายายต่อไปเถิดจ้า..

« ตอบ #117 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2011 | 11:31:05 PM »

ถามใจตัวเองอยู่เสมอ
สมมติถ้ามีเงินจำนวนหนึ่งพอที่จะทำห้องฟังได้ (ก็คงเป็นหลักแสน บางทีก็อาจจะเป็นล้าน)
แต่เครื่องเสียงยังกระจอกอยู่ และจำเป็นต้องเปลี่ยนหรืออัพเกรด
ผมคงเปลี่ยนหรืออัพเกรดเครื่องเสียงก่อนดีกว่าฮะ
เรื่องห้องจะเป็นยังไงก็ช่างมันเถอะฮะ
อั๋น501

« ตอบ #118 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2011 | 05:26:47 PM »

เรื่องห้องฟังเพลงดูหนังนั้นเป็นสิ่งที่สำคัญที่สุดของการฟังเพลงหรือดูหนัง  อย่างที่ผมเคยบอกว่าการที่เรื่องห้องฟัีงเพลงนั้น
เป็นเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการฟังเพลงแบบที่ได้คุณภาพเสียง ไม่ใช่ฟังเพลงแบบอะไรก็ได้ถ้าแบบนั้นก็ไม่ต้องไปดิ้นรนหาซื้อชุดเครื่องเสียงดีๆ
มาฟังหรอกครับ ฟังเพลงจากวิทยุเครื่องเล็กๆหรือจากชุดคอมพิวเตอร์ก็ได้ไม่ก็จากโทรศัพท์มือถือก็ยังได้  คนที่เล่นเครื่องเสียงแทบทุกคน
ผมว่าต้องการคุณภาพเสียงจากชุดซีสเต็มที่เราซื้อมาเล่นทั้งนั้น ไม่งั้นจะลงทุนเสียเงินซื้อเครื่องมาทำไม การมีห้องฟังเพลงที่เป็นสัดส่วน
เป็นเรื่องเป็นราวนั้นก็เหมือนกับว่าเรามีห้องส่วนตัวอาจจะใช้เป็นห้องทำงานหรือห้องนอนก็ได้ทุกๆคนต้องการทั้งนั้น  ไม่มีใครอยากจะไปใช้ห้องรวม
กับผู้อื่นเพื่อทำกิจกรรมส่วนตัวหรอกครับ  ที่ผมบอกแบบนี้อยากจะให้เห็นว่าห้องฟังเพลงนั้นก็ไม่ต่างอะไรกับห้องส่วนตัวหรือห้องนอนที่ทุกคน
ต้องการจะมี แต่ว่าอาจจะไม่มีเพราะพื้นที่อาศัย บ้านหรือคอนโด ห้องเช่าอะไรก็แล้วแต่ไม่มีพื้นที่เหลือจะให้ใช้เป็นห้องส่วนตัวหรือห้องฟังเพลง
อันนี้ก็แล้วแต่ปัจจัยรอบข้างของแต่ละคนอาจจะไม่เหมือนกันอันนี้เข้าใจครับ  แต่อยากมาบอกว่าห้องฟังเพลงนั้นไม่สำคัญอย่างนี้ผมว่าไม่ใช่แน่
ถ้าเราไม่สามารถทำห้องฟังเพลงแบบที่ควบคุมจัดการเสียงด้วยอะคูสติกได้การที่ลงทุนซื้อชุดซีสเต็มแพงๆนั้นก็เปล่าประโยชน์  ทำไมผมจึงบอก
เช่นนี้ก็เพราะอะคูสติกเสียงในห้องที่เราใช้ฟังเพลงซึ่งอาจจะเป็นห้องอะไรก็ได้ที่เราใช้ฟังเพลงอยู่ จะส่งผลกับแหล่งกำเนิดเสียงคือชุดเครื่องเสียง
อย่างมากยิ่งห้องที่มีสภาพแวดล้อมไม่ดีทำให้เกิดการสะท้อนเสียงซึ่งไร้ทิศทางไปมาบนพื้นผิววัสดุต่างๆรอบข้างทำให้เกิดเรโซแนนซ์  เราต้องทนฟัง
อยู่กับปัญหาของเสียงซึ่งบางคนอาจจะไม่รู้  บางคนยอมลงทุนเปลี่ยนอุปกรณ์ข้างเคียงมากมายใช้เงินไม่รู้เท่าไรเพื่อต้องการเสียงแบบที่ตัวเองอยากได้โดยไม่รู้ว่าปัญหาจริงๆอยู่ที่สภาพอะคูสติกของห้อง  เมื่อวันก่อนผมไปร้านเครื่องเสียงเจ้าประจำบังเอิญได้เจอผู้ชายกับผู้หญิงน่าจะเป็นเมีย
มาด้วยกัน ผู้ชายนั้นลักษณะเป็นคนต่างจังหวัดเดินทางมาเพื่อมาหาซื้อชุดเครื่องเสียงผมเห็นเค้าเล็งๆดูเพาเวอร์แอมป์กับปรีแอมป์ยี่ห้อ Magnet
น่าจะเป็นรุ่น MA 400 กับ PV 01เป็นเครื่องมือสอง เค้าขอให้เจ้าของร้านเปิดเครื่องเพื่อลองฟังเสียงหน่อย  ผมก็ยืนฟังเสียงอยู่ด้วยยังได้พูดคุย
กับเค้าว่าทำไมถึงอยากซื้อยี่ห้อนี้ เดี๋ยวจะกลับมาเล่าต่อในตอนต่อไป

กลับมาเล่าต่อ ผมถามเค้าว่าทำไมถึงเลือกสนใจเพาเวอร์แอมป์กับปรีแอมป์ยี่ห้อ Magnet เค้าตอบผมว่า "ประทับใจกับน้ำเสียงที่เทียบกับราคาค่าตัว
คุ้มค่ามากกว่าของนอกที่ราคาเท่ากัน"  ยิ่งเค้าบอกว่างบลงทุนเล่นเครื่องเสียงมีไม่มากต้องการเน้นคุณภาพเสียงกับราคาที่เหมาะสม อันนี้ผมเห็นด้วย
ยี่ห้อ Magnet เป็นชื่อยี่ห้อของบ้านเราที่ผมกล้าบอกได้เลยยี่ห้อของนอกราคาเท่ากันนั้นไม่ได้เหนือกว่าเลยครับ อุปกรณ์ที่ใช้เป็นของดีเกินกว่าราคา
เมื่อเทียบกับยี่ห้อของนอกอย่างเช่นเมื่อวันก่อนผมกับพี่ผีได้ไปบริษัท Magnet ได้มีโอกาสลองฟังเพาแอมป์รุ่นใหม่ของ Magnet ราคาประมาณ
ห้า่หมื่นบาทมีลดบ้าง เห็นอุปกรณ์ในเครื่องแล้วต้องยอมรับเลยว่าใช้ของดีหม้อแปลงภาคจ่ายไฟขนาดเท่าหม้อข้าวกับกำลัง 200 วัตต์ ถ้าเทียบ
กับแอมป์ระดับไฮเอ็นด์จะต้องจ่ายเป็นแสนบาทครับ  ประเด็นที่ผมเล่านั้นไม่ได้อยู่ว่าเค้าผู้นี้ซื้อเพาเวอร์กับปรีแอมป์ Magnet แต่เค้าบอกผมว่า
ที่เลือกซื้อเครื่องเสียงในงบประมาณขนาดนี้นั้นเป็นเพราะว่า เค้าแบ่งเอาเงินที่มีอยู่อีกบางส่วนไปลงทุนทำห้องฟังเพลงครับโดยใช้เงินประมาณ
เท่าๆกับการลงทุนซื้อเครื่องเสียง  ผมฟังจากที่เค้าอธิบายความมานี่ผมเข้าใจเลยว่าคนที่ฟังเพลงเป็นและต้องการคุณภาพเสียงที่ดีโดยที่ไม่ได้
เอาเงินไปลงทุนกับการซื้อเครื่องเสียงอย่างเดียวโดยไม่เข้าใจและไม่รู้เรื่องกับอะคูสติกของห้องฟังว่าเป็นเช่นใด  เค้าบอกผมว่าเงินที่เค้าซื้อชุดซีสเต็ม
เพาแอมป์กับปรีแอมป์รวมกันแล้วประมาณสองหมื่นกว่าบาท  ยังไม่สามารถซื้อสายสัญญาณ ,สายลำโพงหรืิอแม้แต่สายไฟของพวกที่เล่นชุดไฮเอ็นด์
ได้เลยเค้าลงทุนทำห้องปรับอุปกรณ์อะคูสติกของเสียงโดยใช้เงินไม่กี่หมื่นบาท แต่ให้คุณภาพเสียงที่ได้มาคุ้มค่ากับเงินที่ลงทุนไปอีก ผมจะขออธิบายให้เพิ่มเติมให้อ่านหน่อย  อย่างเช่นเรามีงบซื้อชุดเครื่องเสียงประมาณ 100,000 บาทแต่ถ้าเราแบ่งงบออกเป็นซื้อเครื่องเสียง 60,000 บาท
และที่เหลืออีก 40,000 บาทเอามาลงทุนซื้ออุปกรณ์ปรับแต่งอะคูสติกเสียงใช้ของบ้านเราหรือทำเอง(ถ้าพอมีฝีมือ) เป็นวิธีคิดของคนที่เข้าใจ
เรื่องเสียงขนาดเค้าเล่นเครื่องเสียงราคาแค่ไม่กี่หมื่นบาทยังใส่ใจกับเรื่องอะคูสติกเลยครับ ไม่ใช่มาบอกว่าห้องฟังไม่สำคัญ ทำห้องฟังเพลงต้องลงทุน
มากมายเป็นหลักแสนหรือหลักล้าน  ผมจะบอกให้คนที่กล้าทำห้องฟังเพลงลงทุนเป็นหลักแสนๆหรือหลักล้านบาทนั้นมีปัญญาทำห้องฟังด้วยเงิน
ขนาดนี้ได้  รับรองได้ว่าต้องมีปัญญาซื้อชุดซีสเต็มแพงๆได้แน่  ที่ผมนำเรื่องนี้มาเล่าก็อยากแสดงให้เห็นว่าการมีห้องฟังเพลงนั้นมันสำคัญขนาดไหน
อย่าไปคิดว่าชุดซีสเต็มของเราราคาไม่แพงนั้นไม่จำเป็นจะต้องมีห้องฟังเพลง   ผมจะบอกให้จากประสบการณ์อันยาวนานของการเล่นเครื่องเสียง
เคยฟังเครื่องเสียงระดับไฮเอ็นด์กับห้องฟังที่สภาพแวดล้อมไม่ดีให้คุณภาพของเสียงยังสู้ชุดซีสเต็มระดับแค่กลางๆกับห้องฟังเพลงที่ออกแบบ
อะคูสติกเสียงมาอย่างดีไม่ได้เลยครับ แปลว่าอะไรแสดงว่าห้องฟังเพลงที่ดีมีส่วนสำคัญมากครับ เดี๋ยวว่างๆจะมาว่าต่อเพราะนี่เป็นหัวเรื่องกระทู้
"อยากทำห้องฟังเพลงครับ" ถ้าใครไม่อยากทำหรือไม่สนใจเรื่องห้องฟังเพลงไม่ต้องมาอ่านหรือมาตอบกระทู้ก็ได้ก่อนตอบกระทู้อ่านหัวเรื่องกระทู้
ก่อนนะจะบอกให้
มาอย่างดีไม่ได้เลยครับ

« ตอบ #119 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2011 | 11:26:47 PM »

ถ้าลงทุนสร้างห้องฟังก่อนแล้วหมดงบ ไม่มีเงินซื้อเครื่องเสียงมาใส่ห้องฟัง ผมคงทนไม่ไ้ด้ที่จะนั่งฟังเสียงอากาศลอยไปลอยมาในห้องที่ว่างเปล่านั้นหรอกฮะ
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10
พิมพ์