เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 09:03:40 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgTreasure BoxesRock around the Boxes(Do it yourself)
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 52
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Rock around the Boxes(Do it yourself)  (อ่าน 251139 ครั้ง)
อาโนลด์ เลนย์
Oxygene

« ตอบ #90 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2008 | 10:33:54 AM »

ตัดชิ้นส่วนต่างๆ

-ประกอบโดยใช้กาวทาให้ทั่ว(ระวังเลอะภาพ)
ถ้าใช้กาว spray(3M) ก็จะดีกว่าเพราะไม่เปียกเลอะเทอะ แต่แพงมาก(กระป๋องละเกือบ 400 บาท)

Oxygene

« ตอบ #91 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2008 | 10:36:53 AM »

-ติดรูปเสร็จเป็นอันเรียบร้อย

Oxygene

« ตอบ #92 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2008 | 10:53:15 AM »

-ควรห่อพลาสติกไว้(ทำช่องเปิดได้โดยไม่ต้องแกะพลาสติกออก เวลาจะใช้แผ่น)เพื่อป้องกันการขูดขีด
พลาสติกที่ใช้น่าจะเป็็นแบบ ถุงแก้ว OPP (ที่มีความหนาพิเศษ)

จบแล้วครับ ใครมีวิธีที่ง่ายกว่านี้ ดีกว่านี้ ก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ทำกันเล่นๆ เป็น hobby
และก็ใช้ประโยชน์ได้พอสมควร ประหยัดเงิน และที่สำคัญคือเลือกแบบเองได้
อาจเป็นของสะสมไม่ได้ ไม่สวยเท่าของแท้ แต่ประโยชน์ใช้สอยไม่แพ้กันครับ
lalink
Selling England By The Pound
**

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #93 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2008 | 10:55:22 AM »

คิดค่าสั่งทำ กล่องละเท่าไหร่ครับ  ยิงฟันยิ้ม

.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #94 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2008 | 11:07:46 AM »

คิดค่าสั่งทำ กล่องละเท่าไหร่ครับ  ยิงฟันยิ้ม
+1 ครับ ด้วยความเคารพ  ยิ้มกว้างๆ

Oxygene

« ตอบ #95 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2008 | 11:11:30 AM »

ยิงฟันยิ้ม แหะ ๆ ผมคงทำไม่ไหวครับ 1 กล่องต้องใช้เวลาเกือบทั้งวัน หรือถ้าทำวันละนิด กว่าจะเสร็จก็ 3-4 วันครับ
ส่วนที่ช้าที่สุดก็น่าจะเป็นเรื่องของแบบครับ

จุดประสงค์ที่ผมเอามาลงนี่ เผื่อว่าจะมีใครอยากทำบ้าง ผมจะได้ตามไปสั่งด้วยครับ  ยิงฟันยิ้ม (ขี้เกียจทำ)

ผมมีคนรู้จักที่เป็นโรงพิมพ์ เคยคุยกับเขาเรื่องกล่องแบบ ไดคัท ที่ใช้เครื่องปั้มตัดออกมาเลย พร้อมรอยพับ จะสวยกว่ามาก
รอเขาคำนวณต้นทุนอยู่ครับ ถ้าไม่แพงนัก หลายคนรวมกันสั่งอาจจะทำได้ ในราคาทุน (แต่ไม่รู้ว่าจะเป็นไปได้หรือเปล่าครับ)
เสร็จแล้วเอาไปติดรูปกันเองก็ดีเหมือนกันครับ  ยิ้ม
lalink
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #96 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2008 | 11:25:57 AM »

ผมมีคนรู้จักที่เป็นโรงพิมพ์ เคยคุยกับเขาเรื่องกล่องแบบ ไดคัท ที่ใช้เครื่องปั้มตัดออกมาเลย พร้อมรอยพับ จะสวยกว่ามาก
รอเขาคำนวณต้นทุนอยู่ครับ ถ้าไม่แพงนัก หลายคนรวมกันสั่งอาจจะทำได้ ในราคาทุน (แต่ไม่รู้ว่าจะเป็นไปได้หรือเปล่าครับ)
เสร็จแล้วเอาไปติดรูปกันเองก็ดีเหมือนกันครับ  ยิ้ม

ถ้าทำได้จริง รีบมาบอกเลยนะครับ ผมเอาด้วยคนนึงแน่นอน  ยิงฟันยิ้ม

เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #97 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2008 | 11:51:15 AM »

ผมอยากทำเองบ้าง ขอเอา drawing ไปใช้นะครับพี่  ยิงฟันยิ้ม

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #98 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2008 | 05:43:06 PM »

ขอบคุณพี่ Arnold มากครับ ชั้นตอนทั้งหมดนี่พอทำได้ครับ แต่ผมไม่เป็น photoshop เลย
ถ้าเป็นของผมอาจจะไม่ต้องการ obi (พูดเผื่อพี่ Arnold จะตัดสินใจรับสั่งทำ  ยิงฟันยิ้ม)

แต่ถ้าคนรู้จักพี่สามารถทำเป็นกล่องสำเร็จรูปได้ก็ดีครับ ที่เหลือเราก็แค่หาภาพ มาตัดปะ
อย่าลืมนะครับ ถ้ามีสั่งกล่องสำเร็จรูปผมเอาด้วยคน เอาแบบที่ใส่ jewel case ด้วยนะครับ
Oxygene

« ตอบ #99 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2008 | 07:42:15 PM »

ถ้าทำได้จริง รีบมาบอกเลยนะครับ ผมเอาด้วยคนนึงแน่นอน  ยิงฟันยิ้ม

ทันทีเลยครับ... ยิ้มกว้างๆ

ผมอยากทำเองบ้าง ขอเอา drawing ไปใช้นะครับพี่  ยิงฟันยิ้ม

ยินดีครับผม  ยิ้มกว้างๆ
แต่ตัวเลขขนาดของกล่องในdrawing  เวลาทำจริงๆ อาจต้องปรับบางด้านเล็กน้อย
แต่ไม่น่าเกิน 1-2mm ครับ (เฉพาะในส่วนที่ต้องประกบเข้าหากัน)

ขอบคุณพี่ Arnold มากครับ ชั้นตอนทั้งหมดนี่พอทำได้ครับ แต่ผมไม่เป็น photoshop เลย
ถ้าเป็นของผมอาจจะไม่ต้องการ obi (พูดเผื่อพี่ Arnold จะตัดสินใจรับสั่งทำ  ยิงฟันยิ้ม)

แต่ถ้าคนรู้จักพี่สามารถทำเป็นกล่องสำเร็จรูปได้ก็ดีครับ ที่เหลือเราก็แค่หาภาพ มาตัดปะ
อย่าลืมนะครับ ถ้ามีสั่งกล่องสำเร็จรูปผมเอาด้วยคน เอาแบบที่ใส่ jewel case ด้วยนะครับ

ด้วยความยินดีครับ  ยิ้มกว้างๆ เรื่อง photoshop ถ้าเวลาทำ สงสัยตรงไหน PM มาถามได้ครับ
Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
« ตอบ #100 เมื่อ: 05 ธันวาคม 2008 | 08:50:50 PM »

กระทู้ดีมีสาระ ขออนุญาติปักหมุดครับ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
Oxygene

« ตอบ #101 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2008 | 06:11:05 PM »

ยิ้มกว้างๆ ขอบคุณครับ คุณ AFM

Oxygene

« ตอบ #102 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2008 | 06:15:20 PM »

วันหยุดนี้ผมลองทำแบบที่มีเว้าข้าง สำหรับดึงกล่องในออกได้ง่ายขึ้น
สะดวกขึ้นครับ แต่น่าจะทำให้ cover ที่เราเอามาติด ภาพจะต้องแหว่งไปบ้าง

ไว้ติดภาพเสร็จแล้วค่อยมาลงให้ดูกันครับ  ยิ้ม
Oxygene

« ตอบ #103 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2008 | 11:19:57 AM »

วันพ่อที่ผ่านมา กลัวคุณแม่น้อยใจ เลยเอากล่องที่ทำไว้ใหม่มาทำกล่อง"คุณแม่"ซะ ยิ้มกว้างๆ

Focus : Mother Box

แต่งสีค่อนข้างเข้มไปนิดครับ เลยทำ obi สีอ่อนมาเบรก

กล่องที่เอา obi ออกแล้ว
Oxygene

« ตอบ #104 เมื่อ: 08 ธันวาคม 2008 | 11:26:02 AM »

ด้านสันข้างใช้ logo จาดชุด in and out

หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 52
พิมพ์