เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149710 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

14 พฤษภาคม 2024 | 04:13:44 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingคิดว่าวงดนตรีใด เนื้อหาเข้าใจยากที่สุด
หน้า: [1] 2
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่าวงดนตรีใด เนื้อหาเข้าใจยากที่สุด  (อ่าน 10692 ครั้ง)
No.7
Selling England By The Pound
**

« เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2007 | 01:12:57 AM »

สำหรับผมแล้ว คิดว่า Yes และ King Crimson ยากมาก
ถัดมาน่าจะเป็น Genesis  และ Jethro Tull
ซึ่งผู้ที่อ่านเนื้อเพลงแล้ว นอกจากต้องมีพื้นฐานภาษาอังกฤษบ้างแล้ว คงจะต้องเข้าใจเกี่ยวกับวัฒนธรรม ศาสนา หรือนิยายปรัมปราของยุโรปพอควร
แล้วคิดว่าวงใด เนื้อหาไม่ซับซ้อน พอจะเข้าใจได้บ้าง
ขอเฉพาะ วงที่รู้จักกันดีนะครับ ผมเองว่า Pink Floyd, Rush และ ELP ยังพอจะเข้าใจได้ง่ายกว่า สี่วงข้างต้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พฤศจิกายน 2007 | 01:15:31 AM โดย No.7 » บันทึกการเข้า
Analog Kid
Three of a Perfect Pair

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2007 | 08:02:46 AM »

Yes ครับ แน่นอน แม้แต่ฝรั่งยังงงเลย
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #2 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2007 | 09:12:30 AM »

Yes และ King Crimson ด้วยคน

นอกนั้นก็มีพวกวงที่ใช้ภาษาอื่นนอกจากภาษาอังกฤษ เช่น อิตาลี สเปน เยอรมัน ญี่ปุ่น ฯลฯ อันนี้ยิ่งไม่เข้าใจใหญ่เลย เพราะผมฟังภาษาพวกนี้ไม่ออก 555  ยิงฟันยิ้ม
Gespenstvoharn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2007 | 02:22:30 PM »

นอกนั้นก็มีพวกวงที่ใช้ภาษาอื่นนอกจากภาษาอังกฤษ เช่น อิตาลี สเปน เยอรมัน ญี่ปุ่น ฯลฯ อันนี้ยิ่งไม่เข้าใจใหญ่เลย เพราะผมฟังภาษาพวกนี้ไม่ออก 555  ยิงฟันยิ้ม
Delirium Demon
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2007 | 02:51:32 PM »

+1 ด้วยครับ
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2007 | 04:02:53 PM »

พวก New Prog อย่าง Muse, Radiohead, Mew หรือ Dredg นี่ก็เนื้อหาเข้าใจยากมากนะครับ หลายเพลงเลยที่อ่านแล้วไม่รู้เรื่องเลยครับ

รวมทั้งวงอย่าง Tool และ Pain of Salvation ด้วยครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
ไอแอมตองสาม
Close To The Edge

aka TONG MAYER

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #6 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2007 | 05:22:32 PM »

พวก New Prog อย่าง Muse, Radiohead, Mew หรือ Dredg นี่ก็เนื้อหาเข้าใจยากมากนะครับ หลายเพลงเลยที่อ่านแล้วไม่รู้เรื่องเลยครับ

รวมทั้งวงอย่าง Tool และ Pain of Salvation ด้วยครับ

Muse ยังพอเข้าใจได้ครับ แต่ Radiohead ชุดใหม่ๆ มึนสุดๆ ครับ Kid A , Hail To The Thief , In Rainbows ปวดหัวครับ 555

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.
<โหน่ง>
**

Ich bin der Welt abhanden gekomme

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #7 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2007 | 05:23:34 PM »

ผมว่า Genesis สมัย Peter Gabriel นี่เข้าใจยากมากนะเพราะพี่แกแต่งแบบ surrealism เหลือเกิน (อย่างเพลง musical box) เป็นต้น ส่วนเนื้อร้องของลุง Jon Anderson นี่มักโดนวิจารณ์ว่าละเมอเพ้อพกไปเรื่อยเป็น hippie gibberish ซึ่งมักจะมีเนื้อหาประมาณ peace for the world หรือ we are the children of the star อะไรประมาณนั้นซึ่งฝรั่งบางคนวิจารณ์ว่าเลี่ยนมาก (แต่ผมชอบนะ  ยิ้มเท่ห์)

Live at The Gorge. May 31, 2008
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
« ตอบ #8 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2007 | 07:31:30 PM »

Yes
♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
« ตอบ #9 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2007 | 08:47:14 PM »

Pink Floyd - Ummagummaมั้งครับ เพราะมันเล่นได้ไม่เข้าใจจริงๆ ตกใจ

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #10 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2007 | 09:12:33 PM »

Pink Floyd - Ummagummaมั้งครับ เพราะมันเล่นได้ไม่เข้าใจจริงๆ ตกใจ

เค้าหมายถึงเนื้อหานะนาย 555+

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
♫ phil_wc ♫
Phi
Blade Runner

นักดนตรีบ้าบอ

chupawicht@hotmail.com
« ตอบ #11 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2007 | 09:39:00 PM »

มันมีร้องดัวยนะ

kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
« ตอบ #12 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2007 | 09:53:20 PM »

มันมีร้องดัวยนะ

เขาเรียกว่าร้องเหรอ...
panyarak

« ตอบ #13 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2007 | 09:10:46 AM »

ที่จริงขึ้นอยู่กับคนแต่งเนื้อร้องมากกว่า อย่าง Pete Sinfield แต่งเนื้อร้องได้หลุดโลกทั้งในงานของ King Crimson, ELP, PFM และอัลบั้มเดี่ยวของเขา แต่เวลาเขาแต่งเนื้อร้องให้นักดนตรี pop อย่าง Cher, Celine Dion เขาก็แต่งเพลงรักได้เข้าใจไม่ยากเหมือนกันครับ ในบรรดาเนื้อร้องทั้งหมดของ Sinfield ผมชอบเพลง Happy Family จาก Lizard ของ King Crimson มากที่สุด เขาเข้าใจแต่งเนื้อร้องกล่าวถึงสมาชิกของ The Beatles โดยไม่ต้องเอ่ยชื่อ
เนื้อเพลงที่เข้าใจยากมีของ Gentle Giant อีกวงครับ

No.7
**

« ตอบ #14 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2007 | 09:51:54 PM »

เดี๋ยวต้องรีบกลับไปเปิดอัลบั้ม Lizard ฟังซะแล้ว ผมเคยได้อ่านเกี่ยวกับเรื่องนี้มานานหลายปีแล้ว เพิ่งนึกออกตอนคุณปัญญรักษ์กล่าวถึง
หน้า: [1] 2
พิมพ์