เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149733 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

20 พฤษภาคม 2024 | 02:26:41 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgOutside The Wallอยากทราบวิธีการฟังเพลงหน่อยครับ
หน้า: [1] 2
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีการฟังเพลงหน่อยครับ  (อ่าน 10803 ครั้ง)
jume
In The Court Of The Crimson King
*

« เมื่อ: 09 ธันวาคม 2009 | 07:13:19 PM »

เห็นทุกท่านต่างมีความรู้อย่างลึกซึ้ง ผมเลยอยาบทราบวิธีการฟังเพลงจริงๆแก่นแท้ในการฟังเพลงฟังอยากไรครับมีวิธีรึเปล่า ยิ้มกว้างๆ

ตอนนี้ผมเป็นแค่คนที่ฟังเพลง ยังไม่ถึงขั้นนักฟัง ฟังเพลงดูอะไรบ้าง อะไรประมาณนี้อ่ะครับ รวบเพลงทุกแนวนะครับ ; ยิ้มกว้างๆ
Fog
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2009 | 07:23:52 PM »

ถามซะกว้างเลยเพ่... ตอบง่ายๆ ฟังตามอารมณ์จะพาไป

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2009 | 07:27:45 PM »

ฟังไปเรื่อยๆ ชอบก็ฟัง ไม่ชอบก็ไม่ต้องฟัง ฟังลึกก็รู้ลึก ฟังมากก็ได้มาก ไม่มีอะไรลึกซึ้งไปมากกว่านั้นครับ และผมเชื่อว่าคนอื่นๆก็จะตอบแบบผมเช่นกัน

คือผมว่าอย่าคิดมากเลยครับ เรื่องดูหนังฟังเพลงเนี่ย ยังไงมันก็เป็นเพียงสื่อบันเทิงที่ทำให้เราเพลิดเพลินในยามว่าง (หรือหาเรื่องว่าง) เท่านั้นแหละครับ

วิธีการฟังเพลงของผมคือ เปิดเพลง เร่งโวลุ่ม เงี่ยหูฟัง แค่นั้น จบครับ!!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ธันวาคม 2009 | 07:32:48 PM โดย Lilium™ » บันทึกการเข้า

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
jume
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2009 | 07:36:36 PM »

อ่อๆๆครับ  ยิ้มกว้างๆ  ขอบคุณครับสำหรับทุกคำตอบ  ยิ้มกว้างๆ
Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2009 | 07:37:34 PM »

เคยเห็นซีดีเพลงที่วางขายอยู่ทั่วไปบางแผ่น เค้าจะเขียนแบบนี้ครับ

วิธีการใช้ : ใช้ฟังเพื่อความบันเทิง

ก็แค่นั้นแหละครับ ส่วนเรื่องรายละเอียดปลีกย่อย คงบอกไม่ได้ ขึ้นอยู่กับความต้องการส่วนบุคคลครับ

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)
jume
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 09 ธันวาคม 2009 | 07:46:21 PM »

เคยเห็นซีดีเพลงที่วางขายอยู่ทั่วไปบางแผ่น เค้าจะเขียนแบบนี้ครับ

วิธีการใช้ : ใช้ฟังเพื่อความบันเทิง

ก็แค่นั้นแหละครับ ส่วนเรื่องรายละเอียดปลีกย่อย คงบอกไม่ได้ ขึ้นอยู่กับความต้องการส่วนบุคคลครับ

ครับผม ยิ้มกว้างๆ ขอบคุณมากครับสำหรับข้อแนะนำ ที่ผ่านมาผมคิดไปเองแหละครับฮ่าๆๆ ยิ้มกว้างๆ
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

« ตอบ #6 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2009 | 12:01:50 AM »

ตอนแรก คิดว่าผู้ถามคงได้รับคำตอบไปแล้ว
แต่เกิดนึก อยากตอบมั่งฮะ
ในแง่มุม ที่ผู้ถามเกิดความประทับใจ บางเพลง มากเป็นพิเศษ อะไรแบบนั้น ใช่ไหมครับ

ผมคิดว่า ทุกคนก็ฟังเพลงเป็นแหละ และก็มีเพลงจำนวนมากผ่านหู แล้วเกิดสะดุดใจ
นั่นแหละ มันคือแรงบันดาลใจ ในการฟังเพลง ให้ลึกซึ้งต่อไป ของคนๆนั้น
ซึ่งแต่ละคนนั้น มันมีภูมิหลัง ที่มาที่ไป ไม่เหมือนกันนี่นะ

บางคนฟังเพลง papa ของ paul anka แล้วรู้สึกชอบมากน้อยแค่ไหนไม่รู้
http://www.youtube.com/watch?v=QZ6LwbmlZ-E

แต่ผมโครตเซ็นท์กับเพลงนี้มากๆเลยครับ
ตอนแรกก็ชอบทำนอง ชอบการตีคอร์ดกีต้าร์ เหมือนๆนักฟังเพลงทั่วไปนะครับ

แต่มาสะดุดกับเนื้อเพลงในท่อนที่ว่า
Then one day my Papa said,
"Son, I'm proud of how you've grown"
He said, "Go out and make it on your own.
Don't worry. I'm O.K. alone."

ตั้งแต่นั้น เรื่องที่เราไม่เคยรู้ หรือไม่เคยสนใจ หรือละเลย มาก่อนในอดีต
กลายเป็นเรื่องสำคัญขึ้นมาอย่างยิ่งยวด สำหรับชีวิตผมนะ

และนั้นก็แค่ หนึ่งในร้อย-ในพันเพลง ที่มีเรื่องสะดุดใจเรา
สักวันคุณจุม ก็ต้องเจอกับตัวเองครับ
ไม่ต้องหา เดี๋ยวมาเอง เพลงน่ะ มีเป็นล้าน..  ยิ้ม

ไอ้ใบ้ตาเดียว
Fragile

« ตอบ #7 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2009 | 12:48:48 AM »

ฟังให้ถึงแก่นแท้ อืม
ก็คงต้องเข้าใจอารมณ์ ความหมาย และสิ่งที่ศิลปินเค้าอยากจะสื่อละมั้งครับ

ไม่รู้มีใครเป็นเหมือนผมหรือป่าว
ผมเป็นคนที่ฟังเพลงแล้วน้ำตาไหลบ่อยมากๆ โดยเฉพาะเพลงช้าไม่ว่าจะ ไทย ญี่ปุ่น เกาหลี หรือฝรั่งนี่
ผมก้อไหลมันหมด 55+

ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #8 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2009 | 01:01:16 AM »

อ้างถึง
ฟังให้ถึงแก่นแท้ อืม
ก็คงต้องเข้าใจอารมณ์ ความหมาย และสิ่งที่ศิลปินเค้าอยากจะสื่อละมั้งครับ

บางทีผมฟังเพลงแล้วเข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้างก็ไม่รู้ เพราะดนตรีบางชนิด บทเพลงบางประเภท มันอยู่เหนือความเข้าใจ และอาจไม่ต้องการการเข้าใจเลยก็ได้ แต่สิ่งสำคัญที่ผมคิดว่าควรจะมีประกอบการฟังเพลงคือ...จินตนาการ ครับ  ยิ้ม

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
lalink
Selling England By The Pound
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2009 | 11:37:12 AM »

ไม่จำเป็นต้องมีวิธีครับ

ขอให้ฟังแล้วชอบ และมีความสุขก็เป็นพอ

หลังจากนั้น การพัฒนาการก็จะเป็นไปตามธรรมชาติครับ

เรื่องของรสนิยม ต่างคนต่างชอบครับ ไม่มีใครผิดใครถูก

(ความเห็นส่วนตัว)

TRON

« ตอบ #10 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2009 | 11:46:31 AM »

ปล่อยตามธรรมชาติครับ สะดุดวงไหนก็ตามวงนั้น อาจสะดุดภาพลักษณ์ ดนตรี สไตล์ อะไรก็ให้มันเป็นไป ทุกคนมีจุดเริ่มต้นไม่เหมือนกัน พอฟังซักพักก็ลองจับเนื้อหาบ้างก็ดี ถ้าเห็นว่าภาคทำนองมันเหมือนมีอะไรดึงดูดให้เราอยากรู้จักเข้าใจเนื้อหาเช่นพวกเพลงที่มีเนื้อหาเศร้าหมอง กินใจ เป็นต้น ส่วนภาคดนตรีก็ลองฟังโดยละเอียดบ้างเช่น ฟังแยกให้ได้ยินทุกเสียงเลยได้ยิ่งดีครับ เสียงเบสอยู่ไหน เสียงกีตาร์มีกี่ตัว ยิ่งดนตรีที่มีความละเอียด พอเราฟังแล้วได้ยินเสียงเล็กๆน้อยๆที่ไม่เคยได้ยิน จะรู้สึกตื่นเต้นทุกครั้งที่ฟังครับ ควรหาข้อมูลเช่นในปกอัลบั้มว่ามีใครมาเล่นบ้าง บางอัลบั้มแยกเป็นเพลงๆยิ่งดี จะได้รู้ว่ามีเครื่องดนตรีอะไรบ้างในแต่ละเพลง ใครมาเล่นให้บ้าง ก็จะยิ่งได้ข้อมูลนักดนตรีและจะได้รู้สไตล์ของแต่ละคนไปด้วยครับ สมัยนี้คนโหลดฟังเยอะ ไม่มีปกอัลบั้ม ฉะนั้นควรหาข้อมูลรายละเอียดจากเว็บไซด์ด้วยก่อนฟัง จะได้อรรถรสในการฟังมากขึ้นเยอะครับ

อันนี้คือหลักการฟังเพลงเบื้องต้นของผมนะครับ  ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ธันวาคม 2009 | 11:53:28 AM โดย TRON » บันทึกการเข้า
Layla F Mulder
Administrator
Blackfield

Without appreciation, the music isn't worth.

basnaphon@hotmail.com
« ตอบ #11 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2009 | 01:27:59 PM »

สิ่งนึงที่ผมอยากจะพูดเพิ่มเติมเกี่ยวกับการฟังดนตรีคือ เราต้องรู้ว่างานดนตรีแต่ละชิ้นถูกสร้างมาให้โดดเด่นที่สิ่งใด จุดที่น่าสนใจอยู่ตรงไหน เช่น ถ้าเราฟัง Dream Theater จุดเด่นของเค้าที่ต้องการนำเสนอคือเทคนิคการเล่นดนตรี เพอฟอร์มแมนซ์ การเรียบเรียงอันซับซ้อน แต่ถ้าเราฟังอัลบั้ม Freewheelin' Bob Dylan เราก็ต้องโฟกัสไปที่เนื้อหา วรรณศิลป์ของตัวเพลงที่ต้องการสื่อเป็นหลัก ไม่ใช่เอา Dream Theater ไปเทียบกับ Bob Dylan แล้วบอกว่า ทำไม Bob Dylan ถึงเล่นดนตรีไม่ได้เรื่องเลย ร้องก็ห่วย อะไรแบบนั้นน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ธันวาคม 2009 | 02:19:15 PM โดย Agent Fox Mulder » บันทึกการเข้า

Tsundere (ツンデレ?) (pronounced /(t)sʌnˈdɪə(r)/ in English or /t͡sun.de.ɽe/ in Japanese) is a Japanese concept of a character archetype which describes a person with a conceited, irritable, and/or violent personality that suddenly becomes modest and loving when triggered by some sort of cause (such as being alone with someone)

« ตอบ #12 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2009 | 01:32:56 PM »

สิ่งนึงที่ผมอยากจะพูดเพิ่มเติมเกี่ยวกับการฟังดนตรีคือ เราต้องรู้ว่างานดนตรีแต่ชิ้นถูกสร้างมาให้โดดเด่นที่สิ่งใด จุดที่น่าสนใจอยู่ตรงไหน เช่น ถ้าเราฟัง Dream Theater จุดเด่นของเค้าที่ต้องการนำเสนอคือเทคนิคการเล่นดนตรี เพอฟอร์มแมนซ์ การเรียบเรียงอันซับซ้อน แต่ถ้าเราฟังอัลบั้ม Freewheelin' Bob Dylan เราก็ต้องโฟกัสไปที่เนื้อหา วรรณศิลป์ของตัวเพลงที่ต้องการสื่อเป็นหลัก ไม่ใช่เอา Dream Theater ไปเทียบกับ Bob Dylan แล้วบอกว่า ทำไม Bob Dylan ถึงเล่นดนตรีไม่ได้เรื่องเลย ร้องก็ห่วย อะไรแบบนั้นน่ะครับ

อันนี้เห็นด้วยอย่างถึงที่สุดครับ คือถ้าเราสามารถเข้าใจธรรมชาติของดนตรีและตัวศิลปินตามแง่มุมที่พี่บาสบอกได้แล้ว ผมว่ามันจะทำให้เราฟังเพลงได้หลากหลายและมีวิสัยทัศน์ที่กว้างไกลมากขึ้นครัีบ ส่วนจะฟังแล้วชอบหรือไม่ชอบนั่นก็อีกเรื่องนึง

Pong-Wanchai

« ตอบ #13 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2009 | 01:36:38 PM »

ผมก็มีความเห็นเหมือนท่านอื่นๆ ในที่นี้ที่แนะนำมาว่า ไม่ต้องซีเรียส อย่าคิดมากถ้าอยากฟังเพลง
เพราะดนตรีมันก็คือธุรกิจดีๆ นี่เอง  ถ้ามัวไปคิดเลยเถิดจะฟังเพลงแล้วไม่มีความสุขครับ

ส่วนวิธีการฟังเพลงที่อยากแนะนำในขั้นแรกเลยก็คือ ต้องมีเวลาให้มันครับ แล้วใจเราก็ต้องปลอดโปร่งด้วย พร้อมที่จะ
เสพความสุขอย่างเต็มที่ ถ้าหากฟังเพลงแล้วชอบหรือไม่ชอบมันก็มาอีกประเด็นนึงครับ.
Sombunประธานชมรมคนรักหนังเก่า
Close To The Edge

« ตอบ #14 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2009 | 03:17:24 PM »

ตอนแรก คิดว่าผู้ถามคงได้รับคำตอบไปแล้ว
แต่เกิดนึก อยากตอบมั่งฮะ
ในแง่มุม ที่ผู้ถามเกิดความประทับใจ บางเพลง มากเป็นพิเศษ อะไรแบบนั้น ใช่ไหมครับ

ผมคิดว่า ทุกคนก็ฟังเพลงเป็นแหละ และก็มีเพลงจำนวนมากผ่านหู แล้วเกิดสะดุดใจ
นั่นแหละ มันคือแรงบันดาลใจ ในการฟังเพลง ให้ลึกซึ้งต่อไป ของคนๆนั้น
ซึ่งแต่ละคนนั้น มันมีภูมิหลัง ที่มาที่ไป ไม่เหมือนกันนี่นะ

บางคนฟังเพลง papa ของ paul anka แล้วรู้สึกชอบมากน้อยแค่ไหนไม่รู้
http://www.youtube.com/watch?v=QZ6LwbmlZ-E

แต่ผมโครตเซ็นท์กับเพลงนี้มากๆเลยครับ
ตอนแรกก็ชอบทำนอง ชอบการตีคอร์ดกีต้าร์ เหมือนๆนักฟังเพลงทั่วไปนะครับ

แต่มาสะดุดกับเนื้อเพลงในท่อนที่ว่า
Then one day my Papa said,
"Son, I'm proud of how you've grown"
He said, "Go out and make it on your own.
Don't worry. I'm O.K. alone."

ตั้งแต่นั้น เรื่องที่เราไม่เคยรู้ หรือไม่เคยสนใจ หรือละเลย มาก่อนในอดีต
กลายเป็นเรื่องสำคัญขึ้นมาอย่างยิ่งยวด สำหรับชีวิตผมนะ

และนั้นก็แค่ หนึ่งในร้อย-ในพันเพลง ที่มีเรื่องสะดุดใจเรา
สักวันคุณจุม ก็ต้องเจอกับตัวเองครับ
ไม่ต้องหา เดี๋ยวมาเอง เพลงน่ะ มีเป็นล้าน..  ยิ้ม

ผมก็ชอบเหมือนกันครับ  อีกเพลงนึงก็คือ  myway  ที่ร้องโดย แฟรงค์  ซิเนตร้า  ท่านผีเพลง  ชอบเหมือนผมไหมครับ
หน้า: [1] 2
พิมพ์