เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149690 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

08 พฤษภาคม 2024 | 04:51:19 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgOutside The Wallอยากทราบวิธีการฟังเพลงหน่อยครับ
หน้า: 1 [2]
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีการฟังเพลงหน่อยครับ  (อ่าน 10793 ครั้ง)
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #15 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2009 | 06:08:30 PM »

ตอนแรก คิดว่าผู้ถามคงได้รับคำตอบไปแล้ว
แต่เกิดนึก อยากตอบมั่งฮะ
ในแง่มุม ที่ผู้ถามเกิดความประทับใจ บางเพลง มากเป็นพิเศษ อะไรแบบนั้น ใช่ไหมครับ

ผมคิดว่า ทุกคนก็ฟังเพลงเป็นแหละ และก็มีเพลงจำนวนมากผ่านหู แล้วเกิดสะดุดใจ
นั่นแหละ มันคือแรงบันดาลใจ ในการฟังเพลง ให้ลึกซึ้งต่อไป ของคนๆนั้น
ซึ่งแต่ละคนนั้น มันมีภูมิหลัง ที่มาที่ไป ไม่เหมือนกันนี่นะ

บางคนฟังเพลง papa ของ paul anka แล้วรู้สึกชอบมากน้อยแค่ไหนไม่รู้
http://www.youtube.com/watch?v=QZ6LwbmlZ-E

แต่ผมโครตเซ็นท์กับเพลงนี้มากๆเลยครับ
ตอนแรกก็ชอบทำนอง ชอบการตีคอร์ดกีต้าร์ เหมือนๆนักฟังเพลงทั่วไปนะครับ

แต่มาสะดุดกับเนื้อเพลงในท่อนที่ว่า
Then one day my Papa said,
"Son, I'm proud of how you've grown"
He said, "Go out and make it on your own.
Don't worry. I'm O.K. alone."

ตั้งแต่นั้น เรื่องที่เราไม่เคยรู้ หรือไม่เคยสนใจ หรือละเลย มาก่อนในอดีต
กลายเป็นเรื่องสำคัญขึ้นมาอย่างยิ่งยวด สำหรับชีวิตผมนะ

และนั้นก็แค่ หนึ่งในร้อย-ในพันเพลง ที่มีเรื่องสะดุดใจเรา
สักวันคุณจุม ก็ต้องเจอกับตัวเองครับ
ไม่ต้องหา เดี๋ยวมาเอง เพลงน่ะ มีเป็นล้าน..  ยิ้ม

ผมก็ชอบเหมือนกันครับ  อีกเพลงนึงก็คือ  myway  ที่ร้องโดย แฟรงค์  ซิเนตร้า  ท่านผีเพลง  ชอบเหมือนผมไหมครับ
ผมชอบเวอร์ชั่นนี้ครับ
http://www.youtube.com/watch?v=BK3VbQV2csA&feature=related
Sid Vicious-My Way

ไม่ใช่เรื่องล้อเลียนนะครับ
แต่เวอร์ชั่นนี้แหละมันคือ "วิถีของข้า" อย่างแท้จริง  ยิ้มเท่ห์
และผมว่า "ซิด" เข้าถึงอารมณ์เพลงมากๆ
อาจจะมากกว่าที่คนแต่งเพลง(แองก้า) ตั้งใจไว้ซะอีกครับ
ลอง(ทน)ฟังดูนะครับ  ยิ้มเท่ห์

jume
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2009 | 06:54:20 PM »

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบจริงๆครับ  จริงๆแล้วคือผมเห็นหลายท่านสามารถวิเคราะห็เพลงได้อย่างละเอียดกันนะครับ
ผมก็เลยอยากจะฟังแล้วเป็นเหมือนพวกท่าน คืออยากจะฟังให้มันละเอียดมากขึ้นนะครับ คือผมคิดว่ารายละเอียดบางอย่างมันจะทำให้เพลงมันดูต่างไปจากเพลงทั่วไปทำให้มันไม่เหมือน(ส่วนตัวผมเซ็นท์กับรายละเอียดของเพลงมากบางเพลงที่ฟังดูผ่านๆก็ไม่มีอะไรพอเราเจอกับรายละเอียดที่เราเพิ่งจะได้ยินมันก็ทำให้เพลงนั้นมันต่างไปโดยสิ้นเชิง )--อันนี้ผมก็มั่วไปตามที่ผมรู้สึกนะครับ ยิ้มกว้างๆ
บางอย่างคนทั่วไปอาจจะมองว่าคล้ายแต่จริงๆแล้วมันมีความต่างอยู่พอเราจับความต่างมันได้คุณค่าของสิ่งนั้นมันก็มีค่าเหนือคำบรรยาย

(ผมความรู้เรื่องดนตรีมีน้อยมาก ผิดถูกยังไงก็ขอโทษด้วยนะครับ ที่บอกไปมันมาจากความรู้สึกล้วนๆ)
Fog
Blade Runner

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #17 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2009 | 08:49:42 AM »

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบจริงๆครับ  จริงๆแล้วคือผมเห็นหลายท่านสามารถวิเคราะห็เพลงได้อย่างละเอียดกันนะครับ
ผมก็เลยอยากจะฟังแล้วเป็นเหมือนพวกท่าน คืออยากจะฟังให้มันละเอียดมากขึ้นนะครับ คือผมคิดว่ารายละเอียดบางอย่างมันจะทำให้เพลงมันดูต่างไปจากเพลงทั่วไปทำให้มันไม่เหมือน(ส่วนตัวผมเซ็นท์กับรายละเอียดของเพลงมากบางเพลงที่ฟังดูผ่านๆก็ไม่มีอะไรพอเราเจอกับรายละเอียดที่เราเพิ่งจะได้ยินมันก็ทำให้เพลงนั้นมันต่างไปโดยสิ้นเชิง )--อันนี้ผมก็มั่วไปตามที่ผมรู้สึกนะครับ ยิ้มกว้างๆ
บางอย่างคนทั่วไปอาจจะมองว่าคล้ายแต่จริงๆแล้วมันมีความต่างอยู่พอเราจับความต่างมันได้คุณค่าของสิ่งนั้นมันก็มีค่าเหนือคำบรรยาย

(ผมความรู้เรื่องดนตรีมีน้อยมาก ผิดถูกยังไงก็ขอโทษด้วยนะครับ ที่บอกไปมันมาจากความรู้สึกล้วนๆ)

จริงๆก็ไม่เกี่ยวกับความรู้หรอก เกี่ยวกับความรู้สึกมากกว่านะ

ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #18 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2009 | 10:50:42 AM »

จริงๆก็ไม่เกี่ยวกับความรู้หรอก เกี่ยวกับความรู้สึกมากกว่านะ

ถ้าความรู้สึกมันพาไป ทำให้เราได้ฟังเพลงมาก แล้วเดี๋ยวความรู้มันจะตามมาเองครับ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #19 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2009 | 11:30:45 AM »

ผมคิดว่าในเบื้องต้นคือฟังเพลงอะไรก็ได้ที่เราชอบและอยากฟัง คือฟังไปเรื่อย ๆ ฟังให้เยอะ ๆ และในที่สุดเราจะค้นพบเองว่าแนวเพลงหลักที่เราชอบจริง ๆ นั้นคืออะไร แต่ผมคิดว่าคนเราทั่วไปสามารถฟังและชอบดนตรีได้หลายแนว ไม่จำกัดว่าจะต้องเป็นแนวหนึ่งแนวใดเท่านั้น ยิ่งนานวันเข้า พออายุมากขึ้นเรื่อย ๆ ก็อาจเปลี่ยนรสนิยมหรือเปลี่ยนแนวเพลงที่ต้องการฟังไปตามวัยก็ได้ เช่น เมื่อก่อนชอบฟังเพลงแนวโฉ่งฉ่าง แต่พออายุมากขึ้นกลับชอบเพลงแนวสุขุมนุ่มลึก อย่างตัวผมเอง ผมคิดว่าฟังเพลงได้หลากหลายแนว ทั้งเพลงไทยลูกทุ่ง ไทยสากล เพลงไทยอมตะ เพลงไทยยุคปัจจุบันบางเพลง เพลงสากลทั้งพ็อพ ร็อค คันทรี่ progressive แจ๊สส์ เรื่อยไปจนถึงเพลงคลาสสิก มันขึ้นอยู่กับความชอบส่วนตัวของเราที่ต้องมาก่อน บางทีเผอิญไปได้ยินเพลงเพลงหนึ่ง เรารู้สึกว่ามันช่างโดนใจเราเสียนี่กระไร เราอาจถามคนที่อยู่ข้างเราว่า เพลงนี้คือเพลงอะไรและใครเป็นผู้ร้อง ต่อมาเราอาจมีโอกาสได้ฟังเพลงนี้เต็มที่และบ่อยครั้งขึ้นเพราะเรามีความชอบและสนใจเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว ส่วนการจะซาบซึ้งถึงเนื้อหา อรรถรส เบื้องลึกและเบื้องหลังเกี่ยวกับเพลงที่เราฟังและเจ้าของงานเพลงนั้น อันนี้เป็นอีกขั้นหนึ่ง เพราะมันเป็นเรื่องของการค้นคว้าหาข้อมูลเกี่ยวกับสิ่งที่เราสนใจ สำหรับคนบางคน นอกจากแค่ฟังเพลงที่ชอบแล้ว การค้นคว้าหาความรู้และข้อมูลเกี่ยวกับเพลงที่เขาชอบนั้นเป็นสิ่งที่น่าสนใจและท้าทายขึ้นไปอีกระดับหนึ่งครับ
Fog
Blade Runner

« ตอบ #20 เมื่อ: 11 ธันวาคม 2009 | 01:10:49 PM »

ถ้าความรู้สึกมันพาไป ทำให้เราได้ฟังเพลงมาก แล้วเดี๋ยวความรู้มันจะตามมาเองครับ

winston
The Dark Side of the Moon

Imagine there's no stairway to heaven

« ตอบ #21 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2009 | 08:57:14 PM »

ถ้าฟังแบบไม่ซีเรียสก็ไม่ต้องคิดอะไรมากครับ ฟังเพลงที่หัวใจเราบอกว่าชอบก็พอแล้ว แต่บางทีมันก็ไม่ใช่รักแรกพบในครั้งแรกฟังหรอกนะครับ แต่ถ้าจะฟังแบบเอาแก่นแท้ของดนตรีจริงๆก็ต้องมีหลักการเป็นเรื่องเป็นราวครับ ผมแนะนำหนังสือ ของท่านโคปแลนด์เล่มนี้ครับ ....http://www.amazon.com/What-Listen-Music-Aaron-Copland/dp/0451528670 แม้จะหนักไปทางคลาสสิคัล แต่ก็นำมาประยุกต์ได้ แล้วท่านจะพบว่าการฟังเพลงไม่ใช้เรื่องเล่นๆอีกต่อไป!

Facebook group สำหรับคนรักเพลงทุกรูปแบบ.....

http://tinyurl.com/allmusiclovers
ShadowServant
Images & Words

TROLLKASTEL!

« ตอบ #22 เมื่อ: 21 ธันวาคม 2009 | 03:23:04 PM »

ถ้าเป็นเมื่อก่อนผมคงไล่ให้ไปหาคอร์สเรียน music app. ขั้นพื้นฐานครับ
ไม่งั้นก็ต้องไปลักลอบ หรือ ขวนขวาย หาทฤษฎีดนตรีอ่านไป ตามห้องสมุดอะไรพวกนี้
...แต่เอามาใช้จริงขณะไหนก็อีกเรื่องนะ เพราะส่วนใหญ่ทฤษฎี music app. มันเน้นยกตัวอย่างเรื่องดนตรี Classic เป็นหลักครับ

แต่ยุคนี้มีอินเตอร์เน็ตก้ใช้ให้เป็นประโยชน์ครับ หาข้อมูลมันให้เต็มที่ คุณพี่ google หนู wiki หรือเว็บดนตรีมากมายมันมีข้อมูลนับไม่ถ้วนครับ มันอยู่ที่ว่าจะเลือกไปเวียนว่ายข้อมูลตรงส่วนไหน ถ้าชอบอะไรก็ลองหาอะไรใกล้เคียงมาฟังด้วยมันจะเปิดเรากว้างขึ้นไปเรื่อย ๆ Genres ในโลกนี้มีเป็นร้อย ๆ แถมแต่ละที่เรียกต่างกันอีกต่างหาก อันนี้ต้องใช้ตัวเองเป็นตัวกำหนดบ้างเหมือนกัน

อีกวิธีหนึ่งที่อินเตอร์เน็ตให้ไม่ได้คือ ต้องลองเล่นเองครับ จะเข้าใจหลักการบางส่วนของเครื่องดนตรีที่เราชอบ และเข้าถึงความรู้สึกเวลาฟังเครื่องดนตรีชิ้นนั้น ๆ มากขึ้น

และนอกจากนี้คือการพูดคุยขโมยความรู้จากคนที่เล่นดนตรีหรือชอบฟังเพลงจริงจัง เก็บเล็กผสมน้อยไม่ต้องซีเรียส สุดท้ายแล้วดนตรีก็คือความบันเทิง ก็คือศิลปะที่ตอบสนองความรู้สึก

ฟังมันไปเรื่อย ๆ ถามความรู้สึกตัวเองให้ได้ แล้วค่อยคิดถึงเรื่องข้อมูล
ของแบบนี้ต้องมาทั้งจากข้างนอกและข้างในครับ

(เขียนจากประสบการณ์ตัวเองล้วน ๆ)

กลับมาด้วยความเพี๊ยนกว่าเดิม
ท่านผีเพลง
Voyage Of The Acolyte

Phantom of the Paradise

« ตอบ #23 เมื่อ: 22 ธันวาคม 2009 | 11:36:48 AM »

ถ้าเป็นเมื่อก่อนผมคงไล่ให้ไปหาคอร์สเรียน music app. ขั้นพื้นฐานครับ
ไม่งั้นก็ต้องไปลักลอบ หรือ ขวนขวาย หาทฤษฎีดนตรีอ่านไป ตามห้องสมุดอะไรพวกนี้
...แต่เอามาใช้จริงขณะไหนก็อีกเรื่องนะ เพราะส่วนใหญ่ทฤษฎี music app. มันเน้นยกตัวอย่างเรื่องดนตรี Classic เป็นหลักครับ

แต่ยุคนี้มีอินเตอร์เน็ตก้ใช้ให้เป็นประโยชน์ครับ หาข้อมูลมันให้เต็มที่ คุณพี่ google หนู wiki หรือเว็บดนตรีมากมายมันมีข้อมูลนับไม่ถ้วนครับ มันอยู่ที่ว่าจะเลือกไปเวียนว่ายข้อมูลตรงส่วนไหน ถ้าชอบอะไรก็ลองหาอะไรใกล้เคียงมาฟังด้วยมันจะเปิดเรากว้างขึ้นไปเรื่อย ๆ Genres ในโลกนี้มีเป็นร้อย ๆ แถมแต่ละที่เรียกต่างกันอีกต่างหาก อันนี้ต้องใช้ตัวเองเป็นตัวกำหนดบ้างเหมือนกัน

อีกวิธีหนึ่งที่อินเตอร์เน็ตให้ไม่ได้คือ ต้องลองเล่นเองครับ จะเข้าใจหลักการบางส่วนของเครื่องดนตรีที่เราชอบ และเข้าถึงความรู้สึกเวลาฟังเครื่องดนตรีชิ้นนั้น ๆ มากขึ้น

และนอกจากนี้คือการพูดคุยขโมยความรู้จากคนที่เล่นดนตรีหรือชอบฟังเพลงจริงจัง เก็บเล็กผสมน้อยไม่ต้องซีเรียส สุดท้ายแล้วดนตรีก็คือความบันเทิง ก็คือศิลปะที่ตอบสนองความรู้สึก

ฟังมันไปเรื่อย ๆ ถามความรู้สึกตัวเองให้ได้ แล้วค่อยคิดถึงเรื่องข้อมูล
ของแบบนี้ต้องมาทั้งจากข้างนอกและข้างในครับ

(เขียนจากประสบการณ์ตัวเองล้วน ๆ)
+1 เยี่ยมมากๆครับ (มาเรีย นี่น้องไรหว่า  ฮืม)

ที่ทำตัวหนา คือสิ่งที่สำคัญที่สุดครับ (ไม่ว่าจะเป็นเรื่องอะไรๆ ก็ตามละนะ)
ก็อย่างที่ฝรั่งมันสอนลูก "be yourself"

หน้า: 1 [2]
พิมพ์