เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149687 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

05 พฤษภาคม 2024 | 04:13:24 PM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingถามเกี่ยวกับวง Tool หน่อยครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 9
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับวง Tool หน่อยครับ  (อ่าน 63384 ครั้ง)
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #45 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2008 | 03:43:28 PM »

เนื้อเพลงพวกนี้ต้องตีความแบบหลายๆชั้นหน่อยนะครับ อย่างที่บอกคำทำนายน้ำท่วมนี่อาจว่าไปถึงการให้คนเรารู้จักพึ่งพาตนเอง เรียนรู้ที่จะเอาชีวิตรอด (learn to swim....from Aenima) จากสังคมอันเน่าเฟะในอเมริกา (LA ที่สมควรถูกล้างบาง อุกาบาตชนให้น้ำท่วม) ก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มิถุนายน 2008 | 03:45:06 PM โดย Tron » บันทึกการเข้า
☆Wicked Man☆™オタク
Wish You Were Here

People who love real music to be understood.

incubus_funky@hotmail.com onelastbullet@
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #46 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2008 | 03:52:39 PM »

V
V
V
V

Keep Music in the Life

Whether time is long over, but the world is how to end the war is not always the end when we give open minded people together defeated.

.... ดนตรีเค้าเอาไว้เป็นเพื่อนมนุษย์นะไม่ใช่เป็นชนวนสงคราม ... ดนตรีเป็นงานศิลป์ให้คนเสพอย่าคิดมากดิ ไม่ใช่แฟชั่นเสียหน่อย ...

Music is not fashion. But art is also of the planet.
http://twitter.com/T_Prasertphak
http://www.facebook.com/char.aznabal
http://wickedman.hi5.com/
Do it Yourself
☆Wicked Man☆™オタク
Wish You Were Here

People who love real music to be understood.

incubus_funky@hotmail.com onelastbullet@
« ตอบ #47 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2008 | 03:53:17 PM »

ฮืม  โอ โฮ้ พวกเขานี่คิดเข้าไปได้???

ยิ้มเท่ห์

ครับพรุ่งนี้จะกลับมาอ่านอีกรอบนะครับ เดี๊ยวต้องรีบไปทำธุระก่อน ขอบคุณครับ มีอะไรเสริมๆ เป็นวิทยทานอีกก็ดีนะครับ ...

ตกใจ

คือผมกลับคิดในแง่หลังว่างานชุด 10,000 day มีที่มาที่ไปอย่างไร แต่ชุดก่อน ฟังแบบไม่ได้เก็บข้อมูลสักเท่าไหร่  แม้ชุดนี้ก็ไม่ได้รู้อะไรมากไปกว่าที่ว่าเป็นการอุทิศ ฯ ให้กับญาติของผู้แต่งก็ตาม 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มิถุนายน 2008 | 03:58:17 PM โดย wicked man » บันทึกการเข้า

Keep Music in the Life

Whether time is long over, but the world is how to end the war is not always the end when we give open minded people together defeated.

.... ดนตรีเค้าเอาไว้เป็นเพื่อนมนุษย์นะไม่ใช่เป็นชนวนสงคราม ... ดนตรีเป็นงานศิลป์ให้คนเสพอย่าคิดมากดิ ไม่ใช่แฟชั่นเสียหน่อย ...

Music is not fashion. But art is also of the planet.
http://twitter.com/T_Prasertphak
http://www.facebook.com/char.aznabal
http://wickedman.hi5.com/
Do it Yourself
TRON

« ตอบ #48 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2008 | 11:01:21 AM »

ตอนนี้ผมเอนเองไปทาง Tool มากกว่า Pink Floyd ครับ หลังจากที่ได้ฟังชุด Lateralus
ว่าจะตามสอย AEnima ในเร็ววันครับ

ไม่ทราบว่าคุณ jknoremorse ได้สอย Aenima มาหรือยังครับ ? ผมฟังไปฟังมานี่ก็ชอบมากขึ้นเรื่อยๆแล้ว มันดูจะเป็นชุดที่ดุดันมากที่สุด แต่ก็อีกนั่นแหละมีเพลงบ้าๆบอๆคั่นเยอะกว่าชุดไหนๆเลย ยังไงก็ลองตัดต่อเองดูนะครับ เพลงเด่นๆก็มี Stinkfist,H,46 & 2,Aenima และเอพิคของวงอย่าง Third Eye ยาว 13 นาทีแต่ขอโทษเวลาแสดงสดนี่ยาว 20 นาที  ยิ้มกว้างๆ
JKNoremorse
Voyage Of The Acolyte

8 years later, woke up with two kids

jknoremorse@hotmail.com
« ตอบ #49 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2008 | 11:06:05 AM »

ผมว่าอาทิตย์นี้ถ้าไม่มีอะไีีีรกะทันหัน คงได้แวะไปที่ Music land ครับ เล็งไว้อยู่หลายอัลบั้มเหมือนกัน

ณ ตอนนี้ผมชอบ Lateralus มากกว่า 10,000 days แล้วครับ
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #50 เมื่อ: 08 กรกฎาคม 2008 | 07:43:51 PM »

ผมว่าอาทิตย์นี้ถ้าไม่มีอะไีีีรกะทันหัน คงได้แวะไปที่ Music land ครับ เล็งไว้อยู่หลายอัลบั้มเหมือนกัน

ณ ตอนนี้ผมชอบ Lateralus มากกว่า 10,000 days แล้วครับ

ตรงกันข้ามเลยครับ ตอนที่ผมซื้อ 10,000 Days มาใหม่ๆพอเปิดฟังครั้งแรกแล้วก็ดองยาวเลยครับ เพราะเข้าไม่ค่อยถึง กอปรกับมาติดใจอัลบั้มอย่าง Aenima และ Lateralus มากกว่า แต่เอาไปเอามาพอผมเริ่มกลับมาฟังชุด 10,000 Days อีกครั้ง ผมก็ชักจะติดใจความละเอียดอ่อนและความเป็น Emotional กว่าอัลบั้มอื่นๆของมันมากขึ้นทุกทีแล้วครับ (ขณะที่สองอัลบั้มนั้นไม่ค่อยได้ฟังแล้วครับ)

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
TRON

« ตอบ #51 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2008 | 08:20:52 AM »

อยากจะบอกว่าผมก็มีอาการแบบนี้กับ tool ทุกชุดคือฟังใหม่ๆไม่ชอบเอาเสียเลย แล้วก็ดองยาวแล้วมาชอบทีหลัง ไม่เว้นแม้แต่ lateralus ที่ฟังๆแรกๆนี่อยากขายทิ้งด้วยซ้ำ อาจจะบอกได้ว่าดนตรีของ tool ต้องใช้เวลานานในการเข้าถึงจริงๆ แล้วพอเราเข้าถึงได้ก็มีความรู้สึกที่ดีกับอัลบั้มนั้นๆแล้วพอเราเริ่มอิ่มตัวกับอัลบั้มนั้นเราก็จะเปลี่ยนกลับไปศึกษาอีกอัลบั้มนึงอย่างจริงๆจังๆแล้วก็จะพบความยอดเยี่ยมที่มันซ่อนอยู่ภายใน (ว่าแล้วต้องกลับไปทำสมาธิกับ 10,000 days อีกครั้ง เพราะผมชอบจริงๆแค่เพลง Vicarious, Jambi เท่านั้น ที่เหลือนี่แค่ชอบผ่านๆ สมาธิมักมาแตกเอาตอนเพลงสวดของเผ่าอะไรซักอย่างที่คั่นมาทุกที)

สรุปคือดนตรีของ tool ต้องใช้ความพยายามในการฟังมากๆ อาจมากกว่าวง prog บางวงด้วยซ้ำ อาจเพราะซาวนด์มันหนักด้วยจึงต้องใช้ความพยายามมากขึ้นอีก แถมยังมีเพลงคั่นแบบกวนประสาทที่เหมือนเป็นการทดสอบสมาธิของเราว่าจะแตกกระเจิงในระหว่างการฟังหรือไม่ ถ้าฟังตั้งแต่ต้นจนจบได้โดยที่สมาิธิไม่หลุดนี่แสดงว่าสมาธิดีมากๆ  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กรกฎาคม 2008 | 08:26:27 AM โดย Tron » บันทึกการเข้า
JKNoremorse

8 years later, woke up with two kids

« ตอบ #52 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2008 | 08:34:27 AM »

เดี๋ยวนี้ผมฟัง 10,000 Days กับ Lateralus แบบไม่ต้องกดข้ามแทร็คครับ บางทีผมว่าแทร็ครก ๆ พวกนั้น มันก็เหมือนเป็นเพลงเบรคอารมณ์ในแต่ละเพลงให้แตกต่างกันไปน่ะครับ

ิอย่างที่คุณ Tron ว่ามา ช่วงแรก ๆ เราอาจจะยังฟังแล้วไม่ค่อยชิน หรือ เตะหูมาก
พอฟังไปเรื่อย ๆ ก็ติดไปเองครับ โดยรวม ๆ 2 ชุดนี้มีดีคนละอย่างครับ บอกไม่ถูกว่าเพราะอะไร
แต่ชอบ Lateralus มากกว่านิดหน่อยครับ
TRON

« ตอบ #53 เมื่อ: 09 กรกฎาคม 2008 | 08:49:34 AM »

เดี๋ยวนี้ผมฟัง 10,000 Days กับ Lateralus แบบไม่ต้องกดข้ามแทร็คครับ บางทีผมว่าแทร็ครก ๆ พวกนั้น มันก็เหมือนเป็นเพลงเบรคอารมณ์ในแต่ละเพลงให้แตกต่างกันไปน่ะครับ

ิอย่างที่คุณ Tron ว่ามา ช่วงแรก ๆ เราอาจจะยังฟังแล้วไม่ค่อยชิน หรือ เตะหูมาก
พอฟังไปเรื่อย ๆ ก็ติดไปเองครับ โดยรวม ๆ 2 ชุดนี้มีดีคนละอย่างครับ บอกไม่ถูกว่าเพราะอะไร
แต่ชอบ Lateralus มากกว่านิดหน่อยครับ

ครับ อาจเปรียบ Aenima / Lateralus / 10,000 days ได้ดั่ง Dark Side/ Wish you were here/The Wall (เว่อร์ไปมั๊ยเนี่ย) ที่ว่ามีดีไม่เหมือนกัน ไม่รู้จะเอามาเปรียบเทียบยังไง  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 กรกฎาคม 2008 | 09:45:43 AM โดย Tron » บันทึกการเข้า
ไอแอมตองสาม
Close To The Edge

aka TONG MAYER

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #54 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2008 | 09:36:51 AM »

ฟัง 10,000 DAYS กับ LATERALUS แล้วครับ ชอบชุดแรกมากกว่าครับ

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ

nagoya_mega_snake@windowslive.com
« ตอบ #55 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2008 | 06:51:56 PM »

ฟัง 10,000 DAYS กับ LATERALUS แล้วครับ ชอบชุดแรกมากกว่าครับ

ชุด Undertow ใช่มั้ยครับ (เห็นไม่ค่อยมีใครพูดถึงชุดนี้กันเลยแหะ)

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
ไอแอมตองสาม
Close To The Edge

aka TONG MAYER

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #56 เมื่อ: 11 กรกฎาคม 2008 | 07:38:09 PM »

ชุด Undertow ใช่มั้ยครับ (เห็นไม่ค่อยมีใครพูดถึงชุดนี้กันเลยแหะ)

ไม่ใช่ครับ ผมได้ฟังแค่สองชุด ชอบชุดแรกที่กล่าวก่อนมากกว่าครับ  ยิงฟันยิ้ม

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.
JKNoremorse

« ตอบ #57 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2008 | 04:20:21 PM »

ตอนนี้ผมกำลังฟัง AEnima อยู่ครับ กำลังติดลมวงนี้อยู่เลย ช้า ๆ หนัก ๆ เนิ่บ ๆ ไม่ทราบว่ามีวงไหนที่เล่นใกล้เคียงวงนี้ไหมครับ ท่านกูรูทั้งหลาย?

ช่วงนี้ผมต้องงดฟัง Metal เร็ว ๆ หนัก ๆ มันส์ ๆ สักพักครับ จนกว่างานชุดใหม่ของ Met, Slipknot, Trivium จะออกมากระแทกหูเดือนกันยานี้ครับ

ยังไงช่วยรีวิวงานชุด Opate กับ Undertow ทีนะครับ 2 ชุดนี้สงสัยต้องสั่งเองแล้วมั้งครับ บ้านเราหาไม่มีเลย
TRON

« ตอบ #58 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2008 | 04:26:03 PM »

ตอนนี้ผมกำลังฟัง AEnima อยู่ครับ กำลังติดลมวงนี้อยู่เลย ช้า ๆ หนัก ๆ เนิ่บ ๆ ไม่ทราบว่ามีวงไหนที่เล่นใกล้เคียงวงนี้ไหมครับ ท่านกูรูทั้งหลาย?

ช่วงนี้ผมต้องงดฟัง Metal เร็ว ๆ หนัก ๆ มันส์ ๆ สักพักครับ จนกว่างานชุดใหม่ของ Met, Slipknot, Trivium จะออกมากระแทกหูเดือนกันยานี้ครับ

ยังไงช่วยรีวิวงานชุด Opate กับ Undertow ทีนะครับ 2 ชุดนี้สงสัยต้องสั่งเองแล้วมั้งครับ บ้านเราหาไม่มีเลย

ไม่เหมือนใครและไม่มีใครเหมือนครับวงนี้ นอกจากวง side project ของนาย Maynard นักร้องนำ Tool ที่ชื่อ A Perfect Circle ครับ แต่ก็สู้ Tool ไม่ได้หรอกครับ

ส่วน opiate/undertow นี่ผมเคยเห็นเกลื่อนเลยนี่ครับ แผ่นอเมริกาด้วย ค่อยๆหาดูอีกทีแล้วกันครับ
JKNoremorse

« ตอบ #59 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2008 | 04:36:08 PM »

BKP?
Music land เหลือแต่ 10,000 days แผ่นเมกาคับ (แพ็คเก็จสีแตกต่างกับแผ่น EU นะครับ)
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 9
พิมพ์