เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149686 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

03 พฤษภาคม 2024 | 10:05:17 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgOutside The Wallpat metheny -orchestrion คนหนึ่งคนกับโซลินอยนับพัน
หน้า: 1 2 [3] 4 5
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: pat metheny -orchestrion คนหนึ่งคนกับโซลินอยนับพัน  (อ่าน 23244 ครั้ง)
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #30 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:01:42 AM »

แล้วก็โดนจริงๆครับท่าน ช่วยชาติอีกแล้ว
แผ่นน้าแพทแผ่นนี้เลยราคาแพงติดอันดับ Top ten ของผมเลยทีเดียว  แลบลิ้น

คุณเพชรซื้อแบบ Japan Mini lp เหรอครับ?

ใช่แล้วครับพี่ โพสชนกันพอดี ไม่ทันเห็น
พอดีจะถอยมินิแอลพีหลายแผ่น มันก็เลยชวนเพื่อนมาน่ะครับ  ยิ้มกว้างๆ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
cocoon
Selling England By The Pound
**

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #31 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:05:15 AM »

งามมากครับ
TRON
The Snow Goose

« ตอบ #32 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:17:39 AM »

แล้วก็โดนจริงๆครับท่าน ช่วยชาติอีกแล้ว
แผ่นน้าแพทแผ่นนี้เลยราคาแพงติดอันดับ Top ten ของผมเลยทีเดียว  แลบลิ้น

คุณเพชรซื้อแบบ Japan Mini lp เหรอครับ?

ใช่แล้วครับพี่ โพสชนกันพอดี ไม่ทันเห็น
พอดีจะถอยมินิแอลพีหลายแผ่น มันก็เลยชวนเพื่อนมาน่ะครับ  ยิ้มกว้างๆ

กำลังสงสัยว่าแผ่นประเทศอื่นเป็น digipak หรือ jewel case  ยิ้มกว้างๆ
เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #33 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:36:17 AM »

กำลังสงสัยว่าแผ่นประเทศอื่นเป็น digipak หรือ jewel case  ยิ้มกว้างๆ

น้าแพทไม่ค่อยออก digipak เลย มาทีไรกล่องพลาสติกตลอด ชุดที่แล้ว the way up ดีหน่อยมีกล่องกระดาษมาครอบ
คงมีญี่ปุ่นที่เดียวกระมังปั๊มมินิแอลพี่แกมาขาย

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

winston
The Dark Side of the Moon

Imagine there's no stairway to heaven

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #34 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2010 | 01:51:05 PM »

เป็นดนตรีที่ต้องดูด้วยจริงๆครับชุดนี้

Facebook group สำหรับคนรักเพลงทุกรูปแบบ.....

http://tinyurl.com/allmusiclovers
newbie66
**

« ตอบ #35 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2010 | 07:45:20 PM »

แผ่นสวยมากครับ คุณเพชร วิปลาส ส่วนผมนี่ เนื่องจากงบจำกัด (สำรองไว้สำหรับ CD METAL  ยิ้มกว้างๆ) เลยรอทาง Warner ออกมาก่อน ซึ่งถ้านานจนไม่อาจห้ามความกระเหี้ยนกระหือรือใครอยากจะได้ของผม คงจะสั่งกับทาง Boomerang เลยครับ

ขอเบี่ยงประเด็นหน่อยครับ เพิ่งสังเกตลายเซ็นต์คุณเพชรว่า เป็นผู้อนุรักษ์ภาษาไทยเหมือนกันกับผม  ดีใจมากที่เห็นแนวร่วม เพราะส่วนตัวผมชอบในความเป็นไทย ซึ่งภาษาไทยก็เป็นสิ่งหนึ่งที่สะท้อนความเป็นไทยได้เป็นอย่างดีและสมควรที่จะอนุรักษ์ไว้ คราวนี้มีประเด็นบางอย่างที่อยากให้ช่วยแสดงความคิดเห็นหน่อยครับ เพราะเคยไปเจอเด็กสมัยใหม่บางคน แสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับการใช้ภาษาวิบัติว่า ภาษาก็คือ     เครืองมือของมนุษย์ในการติดต่อสื่สารระหว่างกัน แล้วทำไมถึงปิดกั้นภาษาวัยรุ่นด้วยว่าเป็นภาษาวิบัติ  มีอะไรเป็นตัวชี้วัดว่าคำสมัยเก่าดีกว่าคำสมัยใหม่ มันก็สื่อสารได้เหมือนกัน และยังถือเป็นการสร้างคำใหม่ๆขึ้นมา ไม่ยึดติดในกรอบ คิดในแง่มุมที่แตกต่าง เสนอความเป็นหัวก้าวหน้าในภาษา ต้องทันดลก รู้จักนำคำไทยมาผสมกับคำต่างชาติ ไม่เบื่อกันบ้างหรือที่ใช้แต่คำเดิมๆ  อย่าให้ภาษาเป็นนายของเราเลย เราต้องเป็นนายของภาษา ถึงจะถูกต้อง ถ้ามัวแต่ยึดกับวัฒนธรรมเดิมๆ มันก้ไม่มีการเปลี่ยนแปลง ต้องรับเอาการดำรงชีวิตแบบเดิมๆอยู่ร่ำไป...

ฟังมาถึงตรงนี้ก็รู้สึกว่า คนที่แสดงความเห็นนี่มีหัวคิดทีเดียว  เลยอยากให้พวกเราที่ชอบฟังเพลงแนววิวัฒน์ ลองตีความเกี่วกับการใช้ภาษาไทยกันหน่อยครับ (ผมว่ามันเป็นประเด็นที่น่าสนใจทีเดียว)   ยิงฟันยิ้ม
เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #36 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2010 | 09:10:04 PM »

แผ่นสวยมากครับ คุณเพชร วิปลาส ส่วนผมนี่ เนื่องจากงบจำกัด (สำรองไว้สำหรับ CD METAL  ยิ้มกว้างๆ) เลยรอทาง Warner ออกมาก่อน ซึ่งถ้านานจนไม่อาจห้ามความกระเหี้ยนกระหือรือใครอยากจะได้ของผม คงจะสั่งกับทาง Boomerang เลยครับ

ขอเบี่ยงประเด็นหน่อยครับ เพิ่งสังเกตลายเซ็นต์คุณเพชรว่า เป็นผู้อนุรักษ์ภาษาไทยเหมือนกันกับผม  ดีใจมากที่เห็นแนวร่วม เพราะส่วนตัวผมชอบในความเป็นไทย ซึ่งภาษาไทยก็เป็นสิ่งหนึ่งที่สะท้อนความเป็นไทยได้เป็นอย่างดีและสมควรที่จะอนุรักษ์ไว้ คราวนี้มีประเด็นบางอย่างที่อยากให้ช่วยแสดงความคิดเห็นหน่อยครับ เพราะเคยไปเจอเด็กสมัยใหม่บางคน แสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับการใช้ภาษาวิบัติว่า ภาษาก็คือ     เครืองมือของมนุษย์ในการติดต่อสื่สารระหว่างกัน แล้วทำไมถึงปิดกั้นภาษาวัยรุ่นด้วยว่าเป็นภาษาวิบัติ  มีอะไรเป็นตัวชี้วัดว่าคำสมัยเก่าดีกว่าคำสมัยใหม่ มันก็สื่อสารได้เหมือนกัน และยังถือเป็นการสร้างคำใหม่ๆขึ้นมา ไม่ยึดติดในกรอบ คิดในแง่มุมที่แตกต่าง เสนอความเป็นหัวก้าวหน้าในภาษา ต้องทันดลก รู้จักนำคำไทยมาผสมกับคำต่างชาติ ไม่เบื่อกันบ้างหรือที่ใช้แต่คำเดิมๆ  อย่าให้ภาษาเป็นนายของเราเลย เราต้องเป็นนายของภาษา ถึงจะถูกต้อง ถ้ามัวแต่ยึดกับวัฒนธรรมเดิมๆ มันก้ไม่มีการเปลี่ยนแปลง ต้องรับเอาการดำรงชีวิตแบบเดิมๆอยู่ร่ำไป...

ฟังมาถึงตรงนี้ก็รู้สึกว่า คนที่แสดงความเห็นนี่มีหัวคิดทีเดียว  เลยอยากให้พวกเราที่ชอบฟังเพลงแนววิวัฒน์ ลองตีความเกี่วกับการใช้ภาษาไทยกันหน่อยครับ (ผมว่ามันเป็นประเด็นที่น่าสนใจทีเดียว)   ยิงฟันยิ้ม

ผมเองก็ไม่เห็นด้วยกับเรื่องภาษาวิบัติ เพราะเวลานี้ดูเหมือนจะหนักข้อขึ้นทุกวัน
เด็กใหม่ๆที่บริษัทผมเวลาพิมพ์เมล์สื่อสารกันในองค์กรก็ใช้ภาษาวิบัติที่แทบไม่เหลือเค้าเดิมแล้ว ผมเองก็เคยไปแสดงความเห็นในเวปต่างๆเรื่องการอนุรักษ์ภาษาไทย แต่ส่วนมากคนที่ใช้ภาษาวิบัติก็จะอ้างเหตุผลต่างๆนานา ถึงความจำเป็นที่ต้องใช้ (มีด้วยรึ ฮืม) จนผมละเหี่ยใจ  ร้องไห้ จึงขอเป็นพลังเงียบโดยการต่อต้านแบบสันติด้วยการห้อยสัญลักษณ์อนุรักษ์ภาษาไทยไว้ในลายเซ็นของตัวเองทั้งในเวปบอร์ดและเมล์ที่ใช้ในที่ทำงานครับ (แต่เมล์ที่ทำงานจะเป็นรูปแบบสุภาพกว่านี้) ให้ลายเซ็นผมโผล่ไปในทุกๆที่ เผื่อให้คนเหล่านั้นเห็นและฉุกคิดขึ้นมาได้และหันกลับมาใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องสักคน ผมก็ดีใจละครับ

ปล. คุณ newbie66 เรื่องนี้ถ้าเราจะคุยกันท่าจะยาว เอาไว้ไปเปิดกระทู้ใหม่ดีกว่าครับ จะได้ไม่พาให้กระทู้คุยเรื่องงานใหม่น้าแพทเขวออกทะเลไป  ยิ้มเท่ห์

TRON

« ตอบ #37 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2010 | 10:09:06 PM »

น้าแพทไม่ค่อยออก digipak เลย มาทีไรกล่องพลาสติกตลอด ชุดที่แล้ว the way up ดีหน่อยมีกล่องกระดาษมาครอบ
คงมีญี่ปุ่นที่เดียวกระมังปั๊มมินิแอลพี่แกมาขาย

น้าแพทถือว่าเป็นคนที่ทำกล่อง Jewel Case ได้สวยกว่าวงอื่นนะครับ มีลูกเล่นอย่าง Imaginary Day มีโอบิคาดขวางหรือมีพลาสติกใสใส่ลวดลายสวมทับอีกทีอย่าง Song X, Metheny Mehldau ก็ดูน่าเก็บดีนะครับ ส่วนชุดใหม่เห็นอาร์ตเวอร์คแล้วผมเดาเลยคิดว่าแผ่นประเทศอื่นต้องทำ digipak ครับ เพราะมันเป็นภาพต่อเนื่อง 3 ทบ ไปเจอมาแต่ก็ไม่แน่ใจว่าเป็น digipak หรือ jewel case สวมกระดาษทับเหมือน The Way Up อันนี้แผ่น USA  ยิ้มกว้างๆ

http://cgi.ebay.com/PAT-METHENY-ORCHESTRION-BRAND-NEW-SEALED-CD-2010-USA_W0QQitemZ290398552559QQcmdZViewItemQQptZAU_Audio_CDs?hash=item439d1a41ef
เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #38 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2010 | 10:22:33 PM »

น่าจะเป็นดิจิแพคแล้วล่ะครับ ผมลองเสิร์ชดูของเกาหลีเป็นแบบเดียวกับของผมหมดเลย
http://cgi.ebay.com/Pat-Metheny---Orchestrion-KOREA-CD-*SEALED*-DIGI-PAK_W0QQitemZ170441456670QQcmdZViewItemQQimsxZ20100205?IMSfp=TL100205052006r8511

สงสัยอิงกระแสรักโลกร้อนแบบ ดิ อิเกิ้ลส์  ยิ้มกว้างๆ

แต่ไทยอาจจะมีแบบกล่องพลาสติกก็ได้ครับ เพราะ Dream Theater greateSt HIT ก็มีออกมาทั้งที่ประเทศอื่นเป็นดิจิแพคกันหมด

newbie66
**

« ตอบ #39 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2010 | 10:39:18 PM »

ตัวผมเองจะชอบแบบ digipack มากกว่า (ซึ่งก็ต้องยอมจ่ายเพิ่มกว่าปกติด้วย  ยิ้มกว้างๆ)  เพราะบางทีขนาดผมเก็บ CD ไว้อย่างดี แบบ jewel บางทีก็เป็นรอยได้ ต้องมานั่งเช็ด  แต่ส่วนใหญ่ก็จะมีแบบธรรมดามากว่า ซึ่งเฉพาะตัวที่ชอบจริงๆจะเก็บแบบ Digipack น่าจะมีคนคิด package ใหม่ๆบ้าง เอาแบบเน้นสวย+พกพาสะดวก  หรือให้ล้ำยุคแบบภาพปกสามารถเปลี่ยนได้ถ้ามองจากคนละมุม+ให้ภาพลอยออกมาเป็น3มิติ

แต่ผมว่า format ที่สวยที่สุด คงไม่พ้นแผ่นเสียง เพราะสวยบาดใจจริงๆ ยิ้ม)

.. polotoon ..

« ตอบ #40 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2010 | 10:49:35 PM »

ตัวผมเองจะชอบแบบ digipack มากกว่า (ซึ่งก็ต้องยอมจ่ายเพิ่มกว่าปกติด้วย  ยิ้มกว้างๆ)  เพราะบางทีขนาดผมเก็บ CD ไว้อย่างดี แบบ jewel บางทีก็เป็นรอยได้ ต้องมานั่งเช็ด  แต่ส่วนใหญ่ก็จะมีแบบธรรมดามากว่า ซึ่งเฉพาะตัวที่ชอบจริงๆจะเก็บแบบ Digipack น่าจะมีคนคิด package ใหม่ๆบ้าง เอาแบบเน้นสวย+พกพาสะดวก  หรือให้ล้ำยุคแบบภาพปกสามารถเปลี่ยนได้ถ้ามองจากคนละมุม+ให้ภาพลอยออกมาเป็น3มิติ

แต่ผมว่า format ที่สวยที่สุด คงไม่พ้นแผ่นเสียง เพราะสวยบาดใจจริงๆ ยิ้ม)

เพราะใหญ่ จึงได้เปรียบ  ยิ้มกว้างๆ

TRON

« ตอบ #41 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2010 | 10:52:21 PM »

ชอบแผ่นเสียงแนะนำให้เล่น japan mini lp เลยครับ แล้วจะเลิกไม่ลงจริงๆ  ยิงฟันยิ้ม

เห็นด้วยว่าปกแผ่นเสียงสวยสุด แต่ปัญหาคือการหยิบฟังและการเก็บรักษา ไหนจะเรื่องการเล่นเครื่องเล่นที่แสนละเอียดและยุ่งยากมากสำหรับผม จำใจลาจากจริงๆ
.. polotoon ..

« ตอบ #42 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2010 | 10:54:01 PM »

ชอบแผ่นเสียงแนะนำให้เล่น japan mini lp เลยครับ แล้วจะเลิกไม่ลงจริงๆ  ยิงฟันยิ้ม

เห็นด้วยว่าปกแผ่นเสียงสวยสุด แต่ปัญหาคือการหยิบฟังและการเก็บรักษา ไหนจะเรื่องการเล่นเครื่องเล่นที่แสนละเอียดและยุ่งยากมากสำหรับผม จำใจลาจากจริงๆ
มีโพสต์เก็บไว้เป็นหลักฐานแล้ว อีกหน่อย ก็ไม่แน่นะครับ  ยิ้มกว้างๆ

newbie66
**

« ตอบ #43 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:02:37 PM »

ต้องเรียนตามตรงว่า ผมยังไม่มีแผ่นญี่ปุ่นเลยสักแผ่น (แผ่นของ platinum บางแผ่นที่คาดแถบภาษาญี่ปุ่นไม่รู้เรียกว่าเป็นแผ่นญี่ปุ่นได้ไหมครับ เพราะผมมีอยู่) ส่วนแผ่น mini lp นี่มีแต่ของสุนทราภรณ์ครับ แต่ก็สนใจอยู่ คงจะถามข้อมูลจากเพื่อนๆพี่ๆน้องๆในเวปนี้ครับ

ส่วนแผ่นไวนิล ที่ชอบเพราะมันสวยแบบสะดุดตามากครับ แต่ผมก้ยังคงสะดวกฟัง CD มากกว่า เพราะชอบเลือก track  ยิ้มกว้างๆ
แผ่นไนิลก็มีเก็บนิดหน่อย เก็บแต่แผ่นไว้ก่อน ส่วนเครื่องเล่นเดี่ยวค่อยเก็บเงินซื้อแบบดีๆหน่อยครับ  ตอนนี้ก็เอาแผ่นมาถือไว้ แล้วเปิด cd ชุดเดียวกันนั่งฟัง  ยิ้มกว้างๆ
TRON

« ตอบ #44 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:07:41 PM »

ต้องเรียนตามตรงว่า ผมยังไม่มีแผ่นญี่ปุ่นเลยสักแผ่น (แผ่นของ platinum บางแผ่นที่คาดแถบภาษาญี่ปุ่นไม่รู้เรียกว่าเป็นแผ่นญี่ปุ่นได้ไหมครับ เพราะผมมีอยู่) ส่วนแผ่น mini lp นี่มีแต่ของสุนทราภรณ์ครับ แต่ก็สนใจอยู่ คงจะถามข้อมูลจากเพื่อนๆพี่ๆน้องๆในเวปนี้ครับ

ส่วนแผ่นไวนิล ที่ชอบเพราะมันสวยแบบสะดุดตามากครับ แต่ผมก้ยังคงสะดวกฟัง CD มากกว่า เพราะชอบเลือก track  ยิ้มกว้างๆ
แผ่นไนิลก็มีเก็บนิดหน่อย เก็บแต่แผ่นไว้ก่อน ส่วนเครื่องเล่นเดี่ยวค่อยเก็บเงินซื้อแบบดีๆหน่อยครับ  ตอนนี้ก็เอาแผ่นมาถือไว้ แล้วเปิด cd ชุดเดียวกันนั่งฟัง  ยิ้มกว้างๆ

ไว้ว่างๆลองดูกระทู้เหล่านี้นะครับ เผื่อจะสนใจเล่น mini lp ส่วนแผ่น Platinum โอบิญี่ปุ่นเป็นแผ่นไทยครับ  ยิ้มกว้างๆ

http://www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=1529.0

http://www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=1687.0

http://www.thaiprog.net/webboard/index.php?topic=2085.0
หน้า: 1 2 [3] 4 5
พิมพ์