เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149729 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

17 พฤษภาคม 2024 | 02:09:59 PM
หน้า: 1 ... 12 13 [14] 15 16 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598150 ครั้ง)
ไอแอมตองสาม
Close To The Edge

aka TONG MAYER

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #195 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2010 | 03:50:35 PM »

ขอถามว่า เครื่องเล่นแผ่นเสียงโบราณที่มีลำโพงเป็นรูปดอกไม้ใหญ่ๆ รู้สึกว่าจะต้องไขลานเอาด้วย มีคุณภาพเสียงที่ดีในระดับที่ฟังได้ไม่ขัดเขินไหมครับ หาซื้อได้ที่ไหน ราคาเป็นอย่างไรบ้างครับ

http://diatv5.multiply.com/links/item/24/24
ลองดูตามนี้ครับ

ส่วนเครื่องลองเดินๆ ตามคลองถมดูครับ ส่วนใหญ่จะเป็นของใหม่ทำเลียนแบบ ของเก่าหมดแล้ว แถวนั้นรู้สึกมีหัวเข็มเหล็กที่ใช้กับเครื่องขายด้วยครับ

ขออภัย ต่อไปจะไม่ล่้วงเกิน.
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #196 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2010 | 04:40:08 PM »

เครื่องเล่นแผ่นเสียงโบราณชนิดนี้ในสมัยเด็กๆที่บ้านผมมีใช้เล่นอยู่เหมือนกัน ใช้ไขลาน หัวเข็มเป็นเหล็ก ถ้าจะซื้อมาสะสมตั้งโชว์น่าจะดีกว่า ผมเคยเห็นแถวห้างบางลำพูเก่าชั้น6 งามวงศ์วานร้านขายของเก่า
อั๋น501

« ตอบ #197 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2010 | 01:29:31 PM »

เครื่องเล่นสำหรับฟังเพลงในอนาคต  มีนำเข้ามาขายในบ้านเราแล้ว เป็นเครื่องเล่นลักษณะเดียวกับเครื่องpc media processor ของผมแต่เล่นง่ายกว่า ยี่ห้อ OLIVE มีชื่อเรื่องว่า HI-FI MUSIC SERVER (ข้อมูลทั้งหมดของเครื่องเล่นรุ่นนี้หาอื่นได้จากหนังสือ AUDIOPHILE ฉบับใหม่ล่าสุด ในหนังสือนี้ยังมีเรื่องราวเกี่ยวกับไฟล์เพลงต่างๆให้ได้อ่าน สำหรับผู้ที่สนใจเรื่องเหล่านี้) เครื่องนี้ได้นำพื้นฐานของคอมพิวเตอร์มาใช้ แต่ทำให้ใช้งานง่ายๆเหมือนเล่นธรรมดา  ผมได้รับเมล์ข้อมูลของเครื่องเล่นยี่ห้อ OLIVEทั้งรูปและรายละเอียดต่างๆ จากเพื่อนส่งมาให้ แต่ผมเอารูปลงกระทู้ไม่เป็นกำลังจะหาตัวช่วยอยู่ ถ้าเพื่อนสมาชิกมีข้อมูลเกี่ยวกับเครื่องเล่นยี่ห้อนี้ช่วยเอารูปเรื่องลงในกระทู้ด้วยนะครับ
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #198 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2010 | 04:28:59 PM »

วันที่ 11-14 มีนาคม 2553 จะมีงานแสดงเครื่องเสียงที่โรงแรมแอมบาสซาเดอร์
  ชื่องาน  BANGKOK HI FI & AV FESTIVAL 2010  ถือเป็นงานใหญ่สุด 1 ใน 2 งานของไทย
  มีแผ่นเสียงและซีดีจำหน่ายด้วยนะครับ 
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #199 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2010 | 08:40:09 PM »

เครื่องนี้ใช่ไหมครับที่พี่อั๋นพูดถึง   ยิ้มกว้างๆ

อั๋น501

« ตอบ #200 เมื่อ: 24 กุมภาพันธ์ 2010 | 09:40:17 PM »

ใช่แล้วครับ ขอบคุณมากคุณpolotoon ที่ช่วยหารูปเครื่องเล่น HI-FI MUSIC SERVER ของยี่ห้อOLIVE เครื่องเล่นตัวนี้เป็นแบบเดียวกับเครื่องเล่น PC MEDIA PROCESSOR ของผมในรูปแบบการเล่นไฟล์เสียงและแผ่นซีดีเท่านั้น ส่วนไฟล์ในด้านภาพนั้นเครื่องเล่น OLIVE ไม่สามารถเล่นได้คือพูดง่ายๆ มีไว้ฟังเพลงอย่างเดียว แต่เครื่องเล่น PC MEDIA PROCESSOR สามารถเล่นได้ทั้งไฟล์เพลงไฟล์หนังทุกประเภท hidef   ทั้งหลายและจำพวกแผ่นทุกฟอร์แมท (ยกเว้นแผ่นเสียง)
ผมกำลังจะไปลองฟังเครื่องเล่น OLIVE ตัวนี้อยู่ บังเอิญเพื่อนในกลุ่มที่เป็นนักเขียนทดสอบเครื่องประเภทนี้ของหนังสือ audiophile ได้โทรมาชวนผมไปฟัง ถ้าได้ข้อมูลอะไรมาผมจะมาเล่าให้อ่านกัน
.. polotoon ..

« ตอบ #201 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2010 | 10:44:02 AM »

Olive 4HD ราคา 128,000 บาท   ยิ้มกว้างๆ

อั๋น501

« ตอบ #202 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2010 | 10:53:41 AM »

แต่เครื่องเล่นpc media processor ของผมราคาแค่เครื่องคอมพิวเตอร์ที่ใช้งานทั่งไป ราคาไม่ถึงครึ่งของเครื่องolive 4hd แถมเอามาใช้งานอย่างอื่นได้ด้วย นอกจากดูหนังฟังเพลง
TRON

« ตอบ #203 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2010 | 10:57:11 AM »

ผมว่าเทคโนโลยีอะไรใหม่ๆมันก็ดีหรอกครับ แต่ปัญหาคือเรื่องราคาที่มักจะแพงเกินสำหรับคนทั่วไป และการใช้งานมักยังไม่เสถียรในหลายๆกรณี ผมมักจะรอให้มันเป็นกลายเป็นที่นิยมในวงกว้างจริงๆ ถึงตอนนั้นราคามันก็คงถูกเหมือนเครื่องเล่นดีวีดีทุกวันนี้ ของแบบนี้ผมรอได้ครับ

อีกอย่างหนึ่ง เรื่องนี้ผมมองไปอีกมุมนะครับ คือในอนาคตอันใกล้นี้ TV Internet น่าจะเป็นนิยมในวงกว้าง ถึงตอนนั้นเกรงว่าเราอาจฟังเพลงหรือดูหนัง HD โดยการโหลดแบบ Real time ดูกันเลยด้วยซ้ำ ไม่ต้องมานั่งเก็บใส่กล่อง hard disk เพราะความเร็วของ internet ในอนาคตอันใกล้นี้ผมว่ามันคงจะเร็วพอที่จะฟังเพลงหรือดูหนัง HD ได้แบบ Real time กันแล้ว ไม่ต้องมาโหลดเก็บไว้ให้เสียเงินค่า hard disk ซึ่งเสี่ยงต่อการถูกไวรัสด้วย อันนี้พูดถึงในกรณีไม่ใช่นักสะสมของที่จับต้องได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:00:04 AM โดย TRON » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #204 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:12:24 AM »

ผมถึงบอกว่าให้เพื่อนสมาชิกที่สนใจเรื่องฟังเพลงดูหนังจา์กไฟล์ ให้ใช้คอมพิวเตอร์ที่เรามีอยู่แล้วอัพเกรดเพื่อให้ใช้งานได้เหมือนของผม ถ้าซื้อเครื่องเล่นที่มียี่ห้อของนอกแพงอยู่แล้วครับ เราไม่ต้องสนใจพวกเคสที่ใส่ถึงรูป มันจะไม่สวยก็ไม่เป็นไร
อั๋น501

« ตอบ #205 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2010 | 02:19:57 PM »

ปัจจุบันนี้ harddisk ราคาถูกลงมากครับ ผมพึ่งซื้อมาเมื่อเดือนก่อน 1TB ราคาสามพันบาท สามารถจุเพลงที่เป็นไฟล์
flac ได้นับพันอัลบั้ม เวลานี้เพื่อนที่เล่นไฟล์ในกลุ่มมีอัลบั้มทุกแนวดนตรีเก็บไว้อยู่ถึงสองหมื่นกว่าอัลบั้ม หนังที่เป็นHD อีกนับพันเรื่อง ขนาดผมมือใหม่ตอนนี้มี harddisk รวมทั้งหมดอยู่ 8TB ส่วนใหญ่ผมจะเก็บแต่หนังมากกว่า เพลงกำลังจะเริ่มเก็บตอนนี้มีอยูไม่มาก
ไม่ประสงค์ออกนาม
H to He, Who Am the Only One

« ตอบ #206 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2010 | 04:09:33 PM »

ล่าสุดเมื่อกลางวัน ผมออกไปนั่งทานข้าวข้างนอก (ปกติจะสั่งเข้ามานั่งกินที่โต๊ะทำงาน ซึ่งร้านนี้ผมจะสนิทกับลูกเจ้าของร้าน เพราะคอ[หนัง]เีดียวกัน คือประเภทหนังแหวะ เลือดสาดแบบไม่มีเหตุผล เคยไปนั่งกินแล้วคุยออกรสไปหน่อย หัวข้อที่คุยก็ประเภทมันถามผมว่าพี่ดูเรื่องนั้น-เรื่องนี้รึยัง เลือดสาดพุ่งกระฉูดกระเซ็นอย่างน้ำ เลือดแดงฉาน บลาๆ จนโต๊ะข้างๆที่สั่งยำปลากระป๋องมากินเริ่มมองหน้า ต้องเปลี่ยนประเด็นไปคุยอย่างอื่น) วันนี้ผมออกไปนั่งกินที่ร้าน ทว่าไม่มีที่นั่งเพราะโต๊ะเต็ม - -'' เลยทำตัวเป็นกาฝาก ขอ Jam กับโต๊ะพี่ผู้ชายท่านนึงที่เขานั่งคนเดียว พอนั่งกินไปสักพักพี่ชายท่านนี้ก็เปิดประเด็นชวนคุย ว่าเห็นคุยกะเรื่องหนังกันบ่อยๆชอบดูหนังเหรอ? ผมก็ตอบว่าชอบครับ ดูหมด หนังฟอร์มใหญ่ หนังเมเจอร์ หนังเกรดบี แต่ผมชอบแนวสยองขวัญมากกว่า

นั่งสอบสวนกันสักพักก็ได้ทราบว่าพี่ชายท่านนี้โปรดปานหนัง Action ยิ่งนัก และเขาเล่นไฟล์ BR ผ่าน HDD อยู่ ซึ่งเจ้าเครื่องนี้ช่วงปีใหม่ ผมได้รับเกรียติ(แกมบังคับ)ให้ไปนั่งชมที่บ้านเพื่อน ซึ่งภาพนั้นหายห่วง น่าจะ 1080p มั้ง แต่เสียงพอลองพินิจพิเคราะห์ดีๆ รู้สึกจะดีเลย์นิดๆ แต่ด้วยความที่เกรงใจเจ้าบ้าน(กลัวโดนตีกระบาล)เลยไม่ได้โต้แย้งอะไรออกไป จริงๆก็สนใจนะครับ เจ้าเครื่องที่ว่านี้ ต่อ HDMI เข้า LCD พ่วงระบบเสียง 7.1 แต่รอดูอีกสักหน่อยดีกว่า

ใช้เวลาสนธนากับพี่ชายท่านนี้ัทั้งสิ้น 45 นาทีเศษๆจึงได้ฤกษ์ลี้ภัย (เพราะปริมาณโต๊ะสำหรับนั่งรับประทานอาหาร กับประมาณประชากรที่มารอรับประทานนั้นไม่สัมพันธ์กัน จากการคะเนด้วยการนับจำนวนคนแล้วคูณสอง(เท้า)แล้ว ควรที่จะี่เผ่นก่อนดีกว่า) พรุ่งนี้กะไปนั่งเมาท์กับพี่เขาอีก คือจริงๆพี่ชายท่านนี้ผมเจออยู่เป็นประำจำ เพราะแกมาทานร้านนี้ทุกวันอยู่แล้ว วันนี้คุยกันยาวเลย แกคอหนัง(action)เล่นโฮมเทียเตอร์ นี่ขนาดเพิ่งรู้จักกันเพียง 45 นาที เลิกงานแกยังชวนผมติดรถไปฟัง 7.1 ที่บ้าน แต่ปฏิเสธไปเพราะว่าต้องรีบกลับไปกินข้าว & เล่นเกมกับแฟน (กลัวโดนตบ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 กุมภาพันธ์ 2010 | 04:20:17 PM โดย ไม่ประสงค์ออกนาม » บันทึกการเข้า
อั๋น501

« ตอบ #207 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2010 | 06:05:15 PM »

ผมเปิดประเด็นเรื่องการฟังเพลงหรือดูหนังจากไฟล์(hard disk)นั้น ทำให้เพื่อนสมาชิกบางท่าน ที่อ่านเรื่องราวที่ผมเล่าจากประสพการณ์ มาตั้งแต่ต้น บางคนอาจจะมีข้อโต้แย้ง มันก็เป็นเรื่องธรรมดาครับ ผมว่าดีเสียอีก
เราอาจจะได้รู้ข้อมูลบางเรื่องที่เราไม่เคยรู้หรือเข้าใจอะไรผิดๆมาตลอดก็ได้  สำหรับตัวผมเปิดใจกว้างยอมรับเรื่องเหล่านี้อยู่แล้ว
แต่มันต้องมีเหตุผลมารองรับ  ทุกวันนี้เราเข้าสู่โลกแห่ง digital ผมนำเรื่องการฟังเพลงดูหนังจากไฟล์มาเล่าก็เพื่อเปิดวีถีทางเลือก ในการฟังและดู   

มันคือหนทางที่เรากำลังต้องสัมผัสในอนาคตอันใกล้นี้
และผมกำลังจะบอกว่าไม่มีแล้วครับ ที่ผมจะเอาหนังหรือเพลงคุณภาพห่วยๆ มาเก็บไว้ในไฟล์เหมือนเมื่อก่อน
เวลานี้เทคโนโลยีพัฒนาไกลเกินกว่าที่เราคิด ใครจะคิดว่าเราจะสามารถรับฟังเสียงเพลงจากมาสเตอร์เทปจริงๆ  จากห้องบันทึกเสียง โดยที่ไม่ได้ลดทอนคุณภาพเสียงเลย

มุมมองเรื่องนี้ของแต่ละคนย่อมไม่เหมือนกัน ผมเป็นคนที่ชอบอะไรๆที่มีทางเลือกเสมอ
และผมชื่นชอบการฟังเพลงและดูหนังมาก แต่ละวันผมใช้เวลากับการฟังเพลงและดูหนังวันละไม่ต่ำสามหรือสี่ชั่วโมง
เรื่องราวที่ผมเล่ามาทั้งหมดตั้งแต่กระทู้หน้าแรก ถ้าหากมันเกิดประโยชน์กับเพื่อนสมาชิกบ้างผมก็ดีใจแล้วครับ

kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #208 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2010 | 06:20:35 PM »

ตอนนี้สนใจอยากได้ LCD TV มากขึ้น เพราะเวลาไปเที่ยวไหนแล้วเห็นเขาเปิดหนัง Blu Ray ชัดๆแล้วเกิดกิเลส มาดู DVD แล้วเซ็งลงหน่อยๆ แต่คงต้องรอต่อไป อาจจะรอ LED ราคาลงมา
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #209 เมื่อ: 25 กุมภาพันธ์ 2010 | 06:27:43 PM »

2010 year of 3D !!! Playstation3 3D / Blu-ray 3D / Blu-ray 3D Writer พร้อมลงสนาม
หน้า: 1 ... 12 13 [14] 15 16 ... 325
พิมพ์