เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 06:48:54 AM
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1598522 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #120 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2010 | 04:49:24 PM »

ถ้าคุณปีศาจลายคราม  จะเปลี่ยนไปเล่น mcintosh ชุดเครื่องเสียงของคุณก็จะต้องเข้าสู่วีถีทางของไฮเอนแล้วครับ  อาจจะไม่เหมาะกับดนตรีเฮฟวี่  ผมเคยผ่านเครื่องเสียงทั้งmark levinson,audio research bat,krellฯลฯ เป็นชุดแยกชิ้น  เชื่อไหมครับยี่ห้อเหล่านี้ไม่เหมาะกับดนตรีเฮฟวี่เลย
อั๋น501

« ตอบ #121 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2010 | 04:53:30 PM »

คุณpolotoon ใช้เครื่องเสียงยี่ห้ออะไรอยู่ครับ  แอมป์และลำโพง ผมจะได้แนะนำว่าให้เปลี่ยนอะไรก่อน
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #122 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2010 | 04:55:49 PM »

คุณpolotoon ใช้เครื่องเสียงยี่ห้ออะไรอยู่ครับ  แอมป์และลำโพง ผมจะได้แนะนำว่าให้เปลี่ยนอะไรก่อน
แอมป์ NAD 312  ลำโพง Morduant Short จำรหัสไม่ได้ น่าจะ 512 น่ะครับ เป็น Book Shelve ครับ
( แหม ..   เขินจัง )    ยิ้มกว้างๆ

อั๋น501

« ตอบ #123 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2010 | 05:01:30 PM »

ถ้าเป็นผมเล่นชุดนี้อยู่  ผมจะเลือกเปลี่ยนลำโพงก่อน และจะถามต่ออีก ว่าชอบแนวเพลงอะไรเป็นหลักและรอง
.. polotoon ..

« ตอบ #124 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2010 | 05:08:06 PM »

ถ้าเป็นผมเล่นชุดนี้อยู่  ผมจะเลือกเปลี่ยนลำโพงก่อน และจะถามต่ออีก ว่าชอบแนวเพลงอะไรเป็นหลักและรอง
ฟังหลายแนวมาก ชอบลำโพงที่ละเอียด ให้เสียงทุ้มดีพอสมควร ขนาดกลางๆ ตู้ไม้
เคยฟังของ AR แล้วติดใจ แต่รุ่นใหม่ๆ ไม่ค่อยทำตู้ไม้แล้ว  ของ NHT รู้สึกว่าหนัก แต่แข็งพอควร
ผมคงซื้อลำโพง ไม่เกิน 15000 - 20000 ครับ ( ฝันไว้ก่อน )

ขอบคุณครับพี่  ยิ้มกว้างๆ

อั๋น501

« ตอบ #125 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2010 | 05:31:01 PM »

ลำโพงเออาร์เป็นลำโพงที่ดีมาก รุ่นเก่าๆสมัยก่อนโด่งดัง รุ่น3a ตอนนี้ยังมีคนหากันอยู่เลย แต่น่าเสียดายปัจจุบันไม่เห็นรุ่นใหม่ออกมาหรือเลิกไปแล้วก็ไม่รู้ ผมไม่ได้ติดตาม  ลองไปฟังลำโพลยี่ห้อquad 11l ราคาหมื่นกว่าบาทเสียงดีใช้ได้เลย แอมป์nad312 น่าจะขับไหว
TRON

« ตอบ #126 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:11:26 PM »

เสียตังค์เรียบร้อยกับเจ้าเซ็ท NAD + PSB หลังจากปรึกษาผู้รู้หลายสำันักรวมทั้งคนที่ซื้อมาเล่นแล้ว ทุกคนเชียร์ชุดนี้กันทุกคนในงบประมาณประหยัด แต่พอดีตัวเครื่องเล่น NAD 515 ของหมด เพราะเซ็ทนี้ขายดีิเกิน ต้องรอประมาณอาทิตย์นึงของถึงจะเข้ามา เลยเอาแต่แอมป์ NAD 315 กับลำโพง PSB B1 มาเปิดกับเครื่องเล่นดีวีดีแก้เซ็งเป็นการ burn ไปในตัว (แต่ก็ซื้อได้ราคาโปรโมชั่นเป็นเซ็ท 25,900 บาท) ลองฟังที่ร้านแล้ว ขนาดเอาแผ่น DSOTM แผ่น UK ไปเปิด เสียงดีกว่าที่เคยฟังแบบลิบลับ ส่วนลำโพง NHT คงไกลเกินเอื้อม ขนาดเล็กดีแต่ราคาสูงเกินงบมาก ตอนนี้รู้สึกว่าซีดีที่มีอยู่ดูมีขึ้นค่าอีกเยอะเลย คงต้องรอให้ได้เครืืองเล่นซีดีมาฟังให้ครบเซ็ทอีกทีว่าจะขนาดไหน  ยิงฟันยิ้ม

ป.ล. ขอบคุณพี่แจ๊คที่ช่วยแก้ปัญหาต๊องๆในการติดตั้งของผมเอง วันนี้เหนื่อยกับการติดตั้งมากต้องเคลียร์พื้นที่จัดที่เก็บซีดีดีวีดีใหม่ด้วย แต่ไปๆมาๆกลับได้ที่เก็บแผ่นซีดีเพิ่มอีกซะงั้น งงครับ  ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 กุมภาพันธ์ 2010 | 12:13:34 AM โดย TRON » บันทึกการเข้า
ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #127 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:19:02 PM »

ถ้าคุณปีศาจลายคราม  จะเปลี่ยนไปเล่น mcintosh ชุดเครื่องเสียงของคุณก็จะต้องเข้าสู่วีถีทางของไฮเอนแล้วครับ  อาจจะไม่เหมาะกับดนตรีเฮฟวี่  ผมเคยผ่านเครื่องเสียงทั้งmark levinson,audio research bat,krellฯลฯ เป็นชุดแยกชิ้น  เชื่อไหมครับยี่ห้อเหล่านี้ไม่เหมาะกับดนตรีเฮฟวี่เลย
อ้าว ยังงั้นหรอกหรือครับ คือผมมีเพื่อนคนหนึ่งซึ่งเขาก็เล่นเครื่องเสียงไฮเอนด์และเป็นคนที่ฟังเพลงร็อค เฮฟวี่ และ progressive ด้วย เขาเคยเล่นแอมป์ Krell มาแล้ว และตอนนี้ไปจบที่ Mark Levinson เขายืนยันว่าทั้ง Krell, Mark Levinson ตลอดจน McIntosh นี่สามารถเล่นเพลงร็อคได้ดีเพราะมีพลังอัดฉีดสูงตามแบบฉบับของโซลิดสเตท ตอนนั้นเขายังแนะนำให้ผมซื้ออินทิเกรทเตด McIntosh MA 6500 เลย (ราคาประมาณแสนสองหรือแสนสามราว ๆ นี้) แต่ผมยังไม่มีงบพอ (เพราะมัวแต่ซื้อแผ่นเสียง!!!???) ผมบอกว่าจะเอาแค่ระดับ mid-end ไปก่อน คือ Roksan Kandy ซึ่งราคาห้าหมื่นกว่า เขาก็บอกว่าจะเปลี่ยนทั้งทีก็รออีกหน่อย เอาให้มันดีไปทีเดียวเลย ไม่ต้องเปลี่ยนบ่อย และใจจริง McIntosh นี่มันก็อยู่ในใจผมมานานแล้วตั้งแต่เริ่มเล่นเครื่องเสียงใหม่ ๆ เมื่อยี่สิบกว่าปีก่อน ไม่ว่าจะด้วยรูปลักษณ์ภายนอกหรือน้ำเสียงก็ตาม มันโดนใจผมไปหมด และที่เพื่อนคนนี้ของผมเขาแนะนำอีกอย่างก็คือ อย่าเล่นยี่ห้อ Accuphase และ Luxman เพราะสองยี่ห้อนี้มันไม่เหมาะกับเพลงร็อคเลย และอีกยี่ห้ออื่นที่ผมเล็งไว้รองจาก McIntosh ก็คือ Pass Labs, Conrad Johnson และ Krell ครับ

อันที่จริงผมคิดว่าแอมป์ทุกยี่ห้อนั้นมันสามารถเล่นเพลงได้ทุกแนวอยู่แล้ว เพียงแต่ว่าแต่ละยี่ห้อนั้นออกแบบมาให้เหมาะกับการฟังเพลงแนวใดมากที่สุด และแนวเพลงใดเป็นอันดับรองลงไป ผมว่าถ้าได้เล่นแอมป์ไฮเอนด์โซลิดสเตทดี ๆ สักเครื่อง เสียงที่ได้มันก็น่าจะต้องดีกว่าแอมป์ตลาดทั่วไป แต่แน่นอนว่าจะต้องมีการเปลี่ยนทั้งระบบในอนาคต ทั้งลำโพงและเครื่อง front end ทั้งหลาย โดยเฉพาะเครื่องเล่นแผ่นเสียง ผมจะเอาอาร์ม Dynavector DV-505 เก็บไว้เพื่อไปใส่ลงบนแท่น vintage ของ Micro Seiki โดยเฉพาะรุ่น BL-111 หรือไม่ก็ SX-777 ไปเลย แม้ว่าจะหายากแบบงมเข็มและต้องทุ่มทุนมหาศาล ผมคงต้องยอมครับ

« ตอบ #128 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:21:17 PM »

เสียตังค์เรียบร้อยกับเจ้าเซ็ท NAD + PSB หลังจากปรึกษาผู้รู้หลายสำันักรวมทั้งคนที่ซื้อมาเล่นแล้ว ทุกคนเชียร์ชุดนี้กันทุกคนในงบประมาณประหยัด แต่พอดีตัวเครื่องเล่น NAD 515 ของหมด เพราะเซ็ทนี้ขายดีิเกิน ต้องรอประมาณอาทิตย์นึงของถึงจะเข้ามา เลยเอาแต่แอมป์ NAD 315 กับลำโพง PSB B1 มาเปิดกับเครื่องเล่นดีวีดีแก้เซ็งเป็นการ burn ไปในตัว (แต่ก็ซื้อได้ราคาโปรโมชั่นเป็นเซ็ท 29,000 บาท) ลองฟังที่ร้านแล้ว ขนาดเอาแผ่น DSOTM แผ่น UK ไปเปิด เสียงดีกว่าที่เคยฟังแบบลิบลับ ส่วนลำโพง NHT คงไกลเกินเอื้อม ขนาดเล็กดีแต่ราคาสูงเกินงบมาก ตอนนี้รู้สึกว่าซีดีที่มีอยู่ดูมีขึ้นค่าอีกเยอะเลย คงต้องรอเครืืองเล่นมาฟังให้ครบเซ็ทอีกที 

ป.ล. ขอบคุณพี่แจ๊คที่ช่วยแก้ปัญหาต๊องๆในการติดตั้งของผมเอง  ยิงฟันยิ้ม
ขอแสดงความยินดีกับคุณ TRON ที่ได้เครื่องเสียงถูกใจ และราคาก็ไม่แพงด้วยครับ
TRON

« ตอบ #129 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:30:03 PM »

เสียตังค์เรียบร้อยกับเจ้าเซ็ท NAD + PSB หลังจากปรึกษาผู้รู้หลายสำันักรวมทั้งคนที่ซื้อมาเล่นแล้ว ทุกคนเชียร์ชุดนี้กันทุกคนในงบประมาณประหยัด แต่พอดีตัวเครื่องเล่น NAD 515 ของหมด เพราะเซ็ทนี้ขายดีิเกิน ต้องรอประมาณอาทิตย์นึงของถึงจะเข้ามา เลยเอาแต่แอมป์ NAD 315 กับลำโพง PSB B1 มาเปิดกับเครื่องเล่นดีวีดีแก้เซ็งเป็นการ burn ไปในตัว (แต่ก็ซื้อได้ราคาโปรโมชั่นเป็นเซ็ท 29,000 บาท) ลองฟังที่ร้านแล้ว ขนาดเอาแผ่น DSOTM แผ่น UK ไปเปิด เสียงดีกว่าที่เคยฟังแบบลิบลับ ส่วนลำโพง NHT คงไกลเกินเอื้อม ขนาดเล็กดีแต่ราคาสูงเกินงบมาก ตอนนี้รู้สึกว่าซีดีที่มีอยู่ดูมีขึ้นค่าอีกเยอะเลย คงต้องรอเครืืองเล่นมาฟังให้ครบเซ็ทอีกที 

ป.ล. ขอบคุณพี่แจ๊คที่ช่วยแก้ปัญหาต๊องๆในการติดตั้งของผมเอง  ยิงฟันยิ้ม
ขอแสดงความยินดีกับคุณ TRON ที่ได้เครื่องเสียงถูกใจ และราคาก็ไม่แพงด้วยครับ

ขอบคุณครับ หวังว่าผมจะได้ใช้มันไปอีกตราบนานเท่านาน ไม่ให้มีกิเลสมาเล่นพวกนี้เป็นเรื่องเป็นราว แค่ซื้อแผ่นก็หมดเยอะแล้ว  ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #130 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:35:52 PM »

ขอเรียนถามท่านที่เล่นเครื่องเสียงในนี้หน่อยครับว่ามีใครเคยเล่นหรือใช้เครื่องเทปโอเพ่นรีลมาแล้วบ้าง? เอาแบบระดับ professional ไปเลยนะครับ คือเป็นเครื่องที่เล่นม้วนรีลได้ทั้งขนาด 7 นิ้ว และ 10 นิ้วครึ่ง และสามารถเล่นได้ทั้งสปีด 7.5 และ 15 ips

เรื่องของเรื่องก็คือว่า ผมสังเกตเห็นเครื่องเทปโอเพ่นรีลที่ว่านี้มีทะลักออกขายเป็นมือสองในท้องตลาดในราคาที่ไม่ค่อยแพงมาก จึงอยากได้ไว้ในซิสเต็มอีกตัวหนึ่งครับ เชื่อว่าเสียงจะต้องดีกว่าเทปคาสเสทมาก ๆ แน่นอน
TRON

« ตอบ #131 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2010 | 12:10:49 AM »

ตัวแอมป์ NAD 315 มีช่องระบายอากาศด้านบน ผมควรหาอะไรมาปิดเวลาไม่ใช้หรือเปล่าครับ? กลัวฝุ่นเข้ามาก ฝุ่นมีผลอะไรไหมครับ เห็นคนขายบอกไม่เป็นไร ?  ขยิบตา
อั๋น501

« ตอบ #132 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2010 | 07:19:10 AM »

ดีใจด้วยครับที่คุณtron ได้สิ่งที่ต้องการ  ถ้าอยากจะเล่นนานๆโดยไม่เปลี่ยนเครื่อง ก็ต้องใจแข็งๆแล้วคิดเสมอว่า เราพอใจแค่นี้ เพราะเล่นเครื่องเสียงผมไม่เห็นมีใครซื้อแล้วไม่เคยเปลี่ยน นอกจากเลิกเล่น ที่ว่าซื้อชุดนี้แล้วจบเลย ผมไม่เห็นจบจริงสักที  ถ้าคุณtron อยากจะได้คำแนะนำอื่นๆอีกบอกมาได้เลย
W.R.U.
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #133 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2010 | 10:59:58 AM »

เสียตังค์เรียบร้อยกับเจ้าเซ็ท NAD + PSB หลังจากปรึกษาผู้รู้หลายสำันักรวมทั้งคนที่ซื้อมาเล่นแล้ว ทุกคนเชียร์ชุดนี้กันทุกคนในงบประมาณประหยัด แต่พอดีตัวเครื่องเล่น NAD 515 ของหมด เพราะเซ็ทนี้ขายดีิเกิน ต้องรอประมาณอาทิตย์นึงของถึงจะเข้ามา เลยเอาแต่แอมป์ NAD 315 กับลำโพง PSB B1 มาเปิดกับเครื่องเล่นดีวีดีแก้เซ็งเป็นการ burn ไปในตัว (แต่ก็ซื้อได้ราคาโปรโมชั่นเป็นเซ็ท 25,900 บาท) ลองฟังที่ร้านแล้ว ขนาดเอาแผ่น DSOTM แผ่น UK ไปเปิด เสียงดีกว่าที่เคยฟังแบบลิบลับ ส่วนลำโพง NHT คงไกลเกินเอื้อม ขนาดเล็กดีแต่ราคาสูงเกินงบมาก ตอนนี้รู้สึกว่าซีดีที่มีอยู่ดูมีขึ้นค่าอีกเยอะเลย คงต้องรอให้ได้เครืืองเล่นซีดีมาฟังให้ครบเซ็ทอีกทีว่าจะขนาดไหน  ยิงฟันยิ้ม

ป.ล. ขอบคุณพี่แจ๊คที่ช่วยแก้ปัญหาต๊องๆในการติดตั้งของผมเอง วันนี้เหนื่อยกับการติดตั้งมากต้องเคลียร์พื้นที่จัดที่เก็บซีดีดีวีดีใหม่ด้วย แต่ไปๆมาๆกลับได้ที่เก็บแผ่นซีดีเพิ่มอีกซะงั้น งงครับ  ยิ้มกว้างๆ

ยินดีด้วยครับ ได้ เครื่องเสียงถูกใจ
W.R.U.
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #134 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2010 | 11:08:20 AM »

แอมป์ NAD 312  ลำโพง Morduant Short จำรหัสไม่ได้ น่าจะ 512 น่ะครับ เป็น Book Shelve ครับ
( แหม ..   เขินจัง )    ยิ้มกว้างๆ

ผมว่าชุดนี้ก็ OK นี่ครับ....  ไม่ทราบ คุณ polotoon ได้รีดประสิทธิภาพจากมันสุดๆ หรือยัง
อาทิ สายไฟ สายสัญญาณ สายลำโพง  ขาตั้ง  การจัดวาง  ห้องฟัง ผมว่ามีส่วนมาก โดยเฉพาะห้องฟัง
ไม่ทราบ คุณ polotoon มีห้องฟังไหม
ถ้าไม่มี ผมว่าลงทุนจัดห้อง จัดที่ทางให้เข้าที่...
เสียงมันจะดีขึ้นเห็นผลชัดเจนกว่า เปลี่ยน แอมป์ หรือ ลำโพง...
พอได้รีดประสิทธิภาพจากมันสุดแล้ว เราจะรู้เองละครับ ว่าเปลี่ยนอะไร
หน้า: 1 ... 7 8 [9] 10 11 ... 325
พิมพ์