เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149685 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

03 พฤษภาคม 2024 | 12:56:11 AM
หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1594715 ครั้ง)
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #165 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2010 | 07:35:07 PM »

ผมก็บอกแล้วว่ามันเป็นคอมพิวเตอร์ที่ถูกสร้างขึ้นมาเพื่อความบันเทิงล้วนๆ เครื่อง pc media processor อุปกรณ์ทุกชิ้นใช้แต่ของที่มีคุณภาพทั้งนั้น ภาคจ่ายไฟ,พัดลมระบายอากาศตัวใหญ่และต้องสียงเบาระบายความร้อนได้ดี ผมเปิดใช้ดูหนังติดต่อกันได้ทั้งวันโดยเครื่องร้อนไม่มากเลย ผมถึงบอกว่ามันอยู่ใกล้ตัวเราทุกคนที่สนใจสามารถสร้างขึ้นมาเล่นได้   
.. polotoon ..
The Snow Goose

« ตอบ #166 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2010 | 08:49:05 PM »

ดูดีจังครับ  ยิ้ม

cocoon
Selling England By The Pound
**

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #167 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2010 | 09:48:06 AM »

ห้องสวยวอลเปเปอร์ก็สวย
cocoon
**

« ตอบ #168 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2010 | 09:51:37 AM »

ขอโทษทีพิมพ์ผิด  ขนาดห้องที่ดีต้องหารความกว้างกับความยาวแล้วต้องไม่ลงตัว  และผนังทุกด้านไม่ขนานกันด้วยยิ่งดี  ถ้าเรามีห้องฟังที่ดี เราก็ไม่ต้องลงทุนกับเครื่องที่มีราคาแพงนักก็ย้งได้  หากทำได้ทำห้องฟังเพลงดูหนังไว้ก่อนทีนี้ฟังเพลงแนวอะไรก็ดีไปหมด
นั้นสิครับผมถึงว่าตามสูตรมันต้องหารไม่ลงตัว ผมยังว่าหรือผมจำผิด แต่ห้องฟังผมยังไงก็ขอมีหน้าต่าง ก็รู้ว่าถ้าซีเรียสมากมันผิดกฎแต่ ส่วนตัวมันจะอึดอัดไปหน่อนก็ต้องยอม ฝืนกฎ อีกอย่างจะได้เปิดหน้าต่างดุโบุหรี่ได้ เด็กๆไม่ควรจำเป็นตัวอย่าง
The Black Tulip
Blade Runner

« ตอบ #169 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2010 | 03:00:31 PM »

เป็นกระทู้ที่ Hot จริงๆ เพิ่งมาอ่าน ขอ jam บ้างสักเล็กน้อย

ดีใจกับคุณ TRON ที่ได้ชุดเครื่องเสียงคุ้มราคา เป็นการเริ่มต้นที่ดีสำหรับการเล่นเครื่องเสียง เชื่อว่าระยะยาวคงไม่หยุดเพียงเท่านี้ UP UP UP แน่นอน พยากรณ์ล่วงหน้าไว้เลย

เรื่องห้องฟัง เป็นเรื่องใหญ่ มีสาระให้คุยกันมากมาย  ตั้งแต่ขนาดห้องก็เป็นข้อจำกัดเรื่องคุณภาพเสียงแล้ว  โดยทั่วไปไม่ควรเป็น Square หรือสี่เหลี่ยมจตุรัส ควรเป็นสี่เหลี่ยมผืนผ้า  ขนาดที่ดีมากน่าจะเป็น 5 x 8  เมตร  หรือ 4.5 x 7 เมตร   นอกจากนี้ยังมีรายละเอียดอื่นๆอีกมาก เรื่องผนังห้อง วัสดุต่างๆที่ใช้ ขอออกตัวก่อนว่า ผมไม่ใช่ผู้รู้ ยังต้องปรึกษาผู้เชี่ยวชาญอยู่เลย อาศัยการฟัง และประสบการณ์จากคนอื่นที่เขาทำห้องฟังมาก่อน

เรื่องแอมป์หลอด ผมมีประสบการณ์อยู่บ้าง เสียงจะช้า เฉื่อยกว่า Solid State  ฟังแล้วไม่ชอบ ไม่น่าเหมาะกับเพลง Rock ครับ   

อั๋น501

« ตอบ #170 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2010 | 06:21:00 PM »

เรื่องห้องฟังเพลงเป็นหัวใจหลักของการฟังเพลงเลยครับ  หากไม่มีห้องฟังแล้วต่อให้เราใช้ชุดเครื่องเสียงแพงแค่ไหน  เสียงที่เราได้ยินได้ฟัง มันก็เป็นการลงทุนที่ไม่คุ้มค่า  ผมจะเล่าเรื่องความสำคัญของห้องฟังว่ามันมีความสำคัญแค่ไหน ผมและเพื่อนๆในกวน  ชื่นชอบการฟังเพลงดูหนังกันทุกคนแต่ละคนก็มีชุดเครื่องเสียงที่แตกต่างกันไป  แล้วแต่ความต้องการ ของแต่ละคน บางคนเล่นเครื่องหลอด บางคนเล่นเครื่องโซลิดสเตทขึ้นอยู่ที่ความชอบ แต่ละคนเล่นระดับเครื่องไฮเอนด์ทั้งนั้น เรื่องเครื่องไม่ใช่ปัญหาในการหาซื้อมาเป็นเจ้าของ แต่มีอยู่เรื่องหนึ่งที่เป็นหัวใจในการฟังฟังเพลง อย่างที่บอกไว้แต่บรรทัดแรก คือ ห้องฟังเพลง ที่มีไม่ได้ทุกคน เพราะสภาพบ้านของแต่ละคนมันไม่อำนวย ฟังกันในห้องรับแขกบ้าง,ห้องนอนบ้าง หรือบางคนในกลุ่มมีพื้นที่ในบ้านพอเหมาะก็ทำได้ และสิ่งที่จะทำให้มีห้องฟังเพลงไม่ได้ก็คือคนข้างๆกาย(เมีย) อันแล้วแต่บุคคลนะครับตัวใครตัวมัน  คนที่มีโอกาสสร้างบ้านเอง โดยเราออกแบบขนาดห้องให้ได้ขนาดตามต้องการได้เลย ตั้งแต่บนกระดาษอันนี้จะง่าย (เอาขนาด5x8เมตรหรือ4.5x7เมตรและอย่างน้อยๆ3.5x6เมตร)และหามืออาชีพรับทำให้ แต่ถ้าเรามีบ้านอยู่แล้วอยากมีห้องฟังเพลงโดยที่ไม่มีเนื้อที่ว่างพอจะทำนี่ซิเป็นปัญหา  เมื่อวันพุธที่แล้วพี่ชายผมและเพื่อนๆในกวน ได้ชวนผมไปบ้านผู้ใหญ่ท่านหนึ่ง ให้ไปฟังเสียงหน่อยเพราะอะไรเสียงถึงไม่ดีเท่าที่ควร เครื่องเสียงของท่านผู้นี้ประกอบด้วยลำโพง sonus faber รุ่น amati{new}ปรีแอมป์และPowerampของAudio Research  รวมทั้งเครื่องเล่นcd ด้วย ซีรี่ส์ Referench ทั้งหมด5และ210 พอผมไปเห็นห้องฟังเลยเข้าใจว่าทำไมเจ้าของถึงไม่พอใจน้ำเสียงของเครื่องเสียงชุดนี้  สภาพห้องเป็นห้องรับแขกที่ตบแต่งไว้ได้สวยงาม มีประตูกระจกสองด้านไว้มองเห็นสวนที่สวยมากๆ(หนังสือบ้านและสวนเคยมาถ่ายรูปลงหนังสือ)  ทั้งๆที่เครื่องเสียงและชุดโฮมมูลค่ารวมกันสามารถซื้อบ้านเดี่ยวแถวชานเมืองได้เลย ปัญหาเกิดจากห้องฟังที่ไม่ดีไม่ได้ปรับอะคูสติกทางด้านเสียง เสียงเบสไม่ลึกพอขาดน้ำหนักแหลมก็ยังไม่ดีเท่าที่ควร สมราคาค่าตัวของมัน หากเทียบกับชุดของเพื่อนผมที่ใช้ลำโพง Sonus Faber ทั้งๆที่เล่นรุ่นต่ำกว่ารุ่น Cremona แต่เพื่อนผมเขาลงทุนทำห้องฟังเพลง  น้ำเสียงที่ได้ฟังกับดีกว่า นี่คือผลโดยตรงจากห้องฟัง  ในวันนั้นผมได้ทดลองฟังเสียงเพลงจากเครื่องเล่น Pc Media Processor เพราะเจ้าของบ้านเล่นเครื่องนี้ด้วย เจ้าของบ้านกำลังจะขายเครื่องเล่นCD ราคาเป็นแสนทิ้ง ผมจะเอาเรื่องราววันนั้นมาเล่าให้ฟัง  และเรื่องห้องฟังของผม สร้างเองกับมือถ้าอยากรู้เรื่องห้องฟังเพลง ทำไม่ยากแต่ก็ไม่ง่าย
cocoon
**

« ตอบ #171 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2010 | 09:12:56 PM »

รอฟังต่อครับผมเองบ้านเพิ่งลงเสาเข็มกำลังเทคานดินอยู่ ก็เตรียมจะสร้างห้องตั้งแต่กระดาษอยู่เหมือนกัน ห้องใหม่นี้จะใหญ่กว่าเดิม วางกลองชุดไฟฟ้าที่ตอนนี้ได้แต่พับเก็บอยู่ในมุมห้องได้
อั๋น501

« ตอบ #172 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2010 | 09:31:26 AM »

บ้านของคุณcocoon ลงเข็มเทคานแล้ว แสดงว่าคุณคงกำหนดขนาดของห้องฟังเพลงไว้แล้ว และน่าจะต้องขนาดห้องคงใหญ่หน่อย เพราะต้องเอาชุดกลองลงไว้ในห้องด้วย แบบนี้ดีมากครับ ห้องฟังเพลงที่ถูกออกแบบไว้ตั้งแต่แรกพร้อมตัวบ้าน จะได้ห้องฟังเพลงที่ดี ไว้รอให้บ้านใกล้เสร็จก่อนแล้ว ถึงจะ เข้าไปตบแต่งอะคูสติกเสียง ตอนนี้คุณก็หาข้อมูลศึกษาเกี่ยวกับห้องฟังไปก่อนได้เลย  ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาผมว่าจ้างมืออาชีพทำดีกว่าทำเอง   ส่วนของผมเงินเป็นปัญหาเลยต้องลงมือทำเอง ข้อจำกัดขนาดของห้องผมยังไม่ได้ขนาดอย่างที่อยากได้ เพราะเป็นบ้านจัดสรรธรรมดาๆเนื้อที่ห้องก็จำกัด ขนาด3.5x6 เมตรเท่านั้น แต่หลังทำเสร็จแล้วก็พอใจเสียงมาก ขนาดห้องฟังที่เล็กมีข้อดีเหมือนกันทำให้เราเลือกชุดเครื่องเสียงเล่นชุดเล็กๆและทำให้ ได้เสียงออกมาดี แถมประหยัดงบด้วย ห้องฟังมีเรื่องรายละเอียดมาก ทั้งด้านอะคูสติกอุปกรณ์ที่ใช้ตบแต่ง ระบบไฟฟ้า และที่สำคัญมากคือระบบแอร์ปรับอากาศ อันนี้สำคัญมากๆ ห้องฟังดีๆตกม้าตายกับเรื่องนี้มาแล้ว
deja vu
The Dark Side of the Moon

« ตอบ #173 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2010 | 10:03:29 AM »

ห้องฟังเพลงของคุณอั๋นขนาดเท่าห้องนอนของผมเลย เคยคิดจะเอาเครื่องเสียง
     มาอยู่แทนแล้วตัวเองไปอยู่ห้องที่เล็กลงแต่ทำใจไม่ได้ซักที จนมีครอบครัวเลย
     ต้องล้มเลิกโครงการโดยปริยาย  แต่ก็ยังตั้งใจไว้ว่าวันหนึ่งถ้าพร้อม (ทั้งเวลาและเงิน)
     จะต้องต่อห้องไว้เป็นห้องฟังเพลงจริงๆซักที

ขอกลับไปถามเกียวกับพีซีต่อนะครับ
      1. ไฟล์เพลงที่บอกว่ามีขายราคากับคุณภาพเป็นอย่างไรครับ
      2. ไฟล์ที่โหลดตามเน็ทคุณภาพเป็นอย่างไร เมื่อเทียบกับแผ่นซีดีทั่วๆไป

ปีศาจลายคราม

Reap What You Sow

« ตอบ #174 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2010 | 10:39:34 AM »

เป็นกระทู้ที่ Hot จริงๆ เพิ่งมาอ่าน ขอ jam บ้างสักเล็กน้อย

เรื่องแอมป์หลอด ผมมีประสบการณ์อยู่บ้าง เสียงจะช้า เฉื่อยกว่า Solid State  ฟังแล้วไม่ชอบ ไม่น่าเหมาะกับเพลง Rock ครับ   

+100 ครับ
W.R.U.
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #175 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2010 | 10:42:14 AM »

ในนี้ไม่่มีใครชอบหรือสนใจแอมป์หลอดกันเลยเหรอครับ  ยิ้มกว้างๆ

อ้างถึง
ถ้าเป็นมือใหม่ไม่แนะนำนะครับ  เพราะมีรายละเอียดในการเล่นค่อนข้างมาก

อยากบอกว่าถ้าคุณได้ฟังแอมป์ทรานซิสเตอร์ดีๆ คุณจะรักมัน
     ถ้าคุณฟังแอมป์หลอดดีๆ คุณจะหลงมัน
     (เพราะฉะนั้น ถ้าใจไม่แข็งอย่าลอง)

อ้างถึง
เห็นด้วยคุณtron  เล่นแอมป์ทรานซีสเตอร์น่าจะเหมาะกว่า  ผมชอบแอมป์หลอดมาตลอด เปลี่ยนมาเล่นทรานซีสเตอร์เป็นบางช่วงมันมีข้อดีข้อเสียต่างกัน  ผมเล่นสลับกันมาตลอด

ฟังๆแล้วเหมือนแอมป์หลอดไม่ดี กลัวจะข้ามเรื่องแอมป์หลอดไป
อยากขอขยายความเห็นเรื่อง ความรู้ เรื่องแอมป์หลอด  เพิ่มเติมครับ....
ผมว่า แอมป์หลอด  น่าจะมีส่วนดีอยู่ไม่น้อย  ไม่งั้นคงไม่อยู่มาได้จนทุกวันนี้....
อยากรบกวน คุณอั๋น คุณ Deja vu แชร์ ประสพการณ์ เรื่องเกี่ยวกับแอมป์ หลอดด้วยครับ 
น่าจะเป็นประโยชน์ สำหรับคนอื่นๆที่สนใจในด้วย
พอดีผมเคยฟังแล้วชอบมาก พออ่านคำตอบแล้ว เลยกลัวว่าจะเป็นแค่ หลง  อะครับ

คุณ JM-Sarn ใช้แอมป์หลอดอยู่หรือเปล่า หากใช้อยากทราบความเห็นหน่อยครับ
หรือหากใครเล่นแอมป์หลอดอยู่เข้ามาร่วมแชร์ประสพการณ์จะดีมากเลยครับ

ไม่ใช่แอมป์หลอดไม่ดีครับ  แต่มีขั้นตอนการเล่น การดูแลรักษายาก  เช่น ต้องเปิดอุ่นเครื่องไม่น้อยกว่า
    30 นาที เสียงจึงจะเข้าที่  ความร้อนของเครื่อง  การระวังไม่ให้โดนหลอด  และฟังเพลงได้จำกัดประเภท
    กว่าแอมป์ธรรมดา

ที่จริงแอมป์หลอดเริ่มฮิตในไทยประมาณซัก 10 กว่าปีมานี้ จนเครื่องเสียงไทยหลายยี้ห้อก็เริ่มมาผลิตแอมป์หลอดด้วย
   ตอนช่วงหลังๆกระแสเริ่มซาลงไปบ้างแล้ว  ผมเล็งๆจะเล่นหลายครั้งแล้วแต่บวกลบคูณหารแล้วอย่าดีกว่า
   ถ้าชอบจริงๆลองดูว่าคุณจะรับเพลงร็อคที่ใช้แอมป์หลอดฟังได้หรือเปล่า  ถ้าได้คงไม่มีปัญหา
   ส่วนผมหันมาเล่นแอมป์ CLASS A กับลำโพงเสียงพริ้วหวานแทนก็พอทดแทนได้บ้างนิดหน่อย

ขอบคุณครับ
ท่าจะยุ่งยากจริงๆ  ผมเห็นหลอดแก้วไฟแดงๆ แล้วรู้สึกหวาดเสียวทุกที
ยังต้องอุ่น 30 นาทีอีก  สงสัยขอบาย....
W.R.U.
In The Court Of The Crimson King
*

« ตอบ #176 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2010 | 10:45:55 AM »

เรื่องแอมป์หลอดมาคุยกับผมได้เลยครับ ชอบมาก แต่ว่าต้องเป็นแอมป์กีตาร์นะ ไม่ใช่แอมป์เครื่องเสียง ยิงฟันยิ้ม

อืมม... น่าสนใจมาก... 

อยากรู้ว่า...

แอมป์หลอดกีตาร์  นี่เล่นเพลง Rock ดีไม๊ เสียงยานเหมือนแอมป์ฟังเพลงไหม....  ส่วนใหญ่มือกีตาร์เทพใช้แอมป์หลอดหรือเปล่า

แล้วมันต้องอุ่นเครื่อง 30 นาทีไหม

.. polotoon ..

« ตอบ #177 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2010 | 10:46:33 AM »

เคยคุยกับพี่ท่านนึงได้เล่าให้ฟังว่า ผู้ที่เล่นเรื่องของ Hardware หรือบบรดาเครื่องมือที่ใช้ถ่ายทอดเสียงออกมาให้เราฟังว่า จะไปเน้นที่เครื่องไม้เครื่องมือเสียมากเพื่อให้ได้คุณภาพเสียงที่ดีที่สุด ก็จะให้ความสำคัญกับสื่อสุดท้ายที่เป็นแผ่นน้อยลง คือให้ความสำคัญกับเสียงมากกว่า

ผมเชื่อว่า วันใดที่ไฟล์เพลงคุณภาพสูงเหล่านั้นได้ถูกบรรจุลงใน Package ที่นักฟังเพลงยอมรับได้เมื่อนั้น นักเล่นเครื่องเสียงกับนักฟังเพลงก็จะมาบรรจบกัน  ยิ้มกว้างๆ

W.R.U.
*

« ตอบ #178 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2010 | 10:54:38 AM »

ผมเองนึกว่าตอนที่คุณอั๋น501 เล่ามาแรกๆเท่าที่อ่านมาเข้าใจว่าจะมีเป็นเครื่อง HD Media Player แบบ WDTV ที่ไหนได้มันก็ คอมพิวเตอร์นี่เอง ผมเองก็อยากจะมีแบบนี้ซักชุดเอาไว้ดูหนังฟังเพลงเล่นเกมเหมือนกันครับ (ปัจจุบันผมต่อแค่ลำโพงพ่วงทวิตเตอร์เข้าไปหน่อยเพราลำโพงมันไม่ค่อยมีเสียงแหลมเท่าไหร่)

แต่ส่วนตัวแล้วเห็นคอมฯตั้งไว้ที่ชั้นวางช่องกลางผมว่าน่าจะวางไว้ด้านบนเพื่อไม่ให้มันร้อนจนเกินไปจะดีกว่าครับ ถึงสมัยนี้พวกอุปกรณ์คอมเรื่องความร้อนมันลดลงไปบ้างแล้วแต่ก็วางใจไม่ค่อยได้เท่าไหร่ครับ  ยิงฟันยิ้ม

ดูรูปคุณอั๋นแล้ว เครื่อง มันเหมือนคอมพ์จริงๆ
ยังงงอยู่เลย มันคงเหมือนกับคอมพิวเตอร์เครื่องหนึ่งใช่ไม๊  เพียงแต่ไม่มีคีย์บอร์ด + จอ
แบบนี้ถ้าผมไปที่ร้านสั่งประกอบคอมฯ 1 ชุด บอกเขาว่าเน้นเสียงดี ดูหนังฟังเพลง + มี Harddisk เก็บไฟล์มากๆ จะเหมือนกันไหม
ขออภัย ไม่ค่อยมีความรู้ทางคอมพ์พิวเตอร์เท่าไหร่ครับ
W.R.U.
*

« ตอบ #179 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2010 | 10:57:44 AM »

บ้านของคุณcocoon ลงเข็มเทคานแล้ว แสดงว่าคุณคงกำหนดขนาดของห้องฟังเพลงไว้แล้ว และน่าจะต้องขนาดห้องคงใหญ่หน่อย เพราะต้องเอาชุดกลองลงไว้ในห้องด้วย แบบนี้ดีมากครับ ห้องฟังเพลงที่ถูกออกแบบไว้ตั้งแต่แรกพร้อมตัวบ้าน จะได้ห้องฟังเพลงที่ดี ไว้รอให้บ้านใกล้เสร็จก่อนแล้ว ถึงจะ เข้าไปตบแต่งอะคูสติกเสียง ตอนนี้คุณก็หาข้อมูลศึกษาเกี่ยวกับห้องฟังไปก่อนได้เลย  ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหาผมว่าจ้างมืออาชีพทำดีกว่าทำเอง   ส่วนของผมเงินเป็นปัญหาเลยต้องลงมือทำเอง ข้อจำกัดขนาดของห้องผมยังไม่ได้ขนาดอย่างที่อยากได้ เพราะเป็นบ้านจัดสรรธรรมดาๆเนื้อที่ห้องก็จำกัด ขนาด3.5x6 เมตรเท่านั้น แต่หลังทำเสร็จแล้วก็พอใจเสียงมาก ขนาดห้องฟังที่เล็กมีข้อดีเหมือนกันทำให้เราเลือกชุดเครื่องเสียงเล่นชุดเล็กๆและทำให้ ได้เสียงออกมาดี แถมประหยัดงบด้วย ห้องฟังมีเรื่องรายละเอียดมาก ทั้งด้านอะคูสติกอุปกรณ์ที่ใช้ตบแต่ง ระบบไฟฟ้า และที่สำคัญมากคือระบบแอร์ปรับอากาศ อันนี้สำคัญมากๆ ห้องฟังดีๆตกม้าตายกับเรื่องนี้มาแล้ว

สงสัย ผมดูในรูปแล้ว หนังห้องฟังเพลงของคุณอั๋น เหมือนกับว่าผนังห้องด้านบนเอียงสอบเข้า  อันนี้ตั้งใจทำเพื่อผลทางด้านเสียงหรือเปล่าครับ
หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14 ... 325
พิมพ์