เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149685 กระทู้ ใน 4435 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

03 พฤษภาคม 2024 | 02:20:54 AM
หน้า: 1 ... 296 297 [298] 299 300 ... 325
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตาดู-หูฟัง  (อ่าน 1594724 ครั้ง)
ปีศาจลายคราม
The Snow Goose

Reap What You Sow

« ตอบ #4455 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2013 | 06:02:29 PM »

วันหยุดยาวสามวัน พอได้มีเวลาทำความสะอาดเครื่องเสียงเล็กน้อย ฝุ่นจับหนาเตอะ โดยเฉพาะตามขอบชั้นวางเครื่องและสายลำโพงและสายสัญญาณที่ปราศจากสิ่งปกคลุม...

ขอเรียนถามคุณอั๋น501และเพื่อน ๆ ที่เล่นเครื่องเสียงว่า สายลำโพงและสายสัญญาณที่มีฝุ่นจับหนาเตอะนี่มีผลต่อคุณภาพเสียงหรือการถ่ายทอดสัญญาณเสียงหรือไม่ อย่างไรครับ?

ช่วงนี้ไม่ได้แวะเข้ามาคุยกันเลย  พี่ปีศาจฯสบายดีไหมมีการอัพเดทเครื่องเสียงบ้างหรือยัง  ผมตอนนี้ไม่ได้ขยับอะไรใหม่ๆเลย
ยังคงใช้ชุดซีสเต็มเดิมๆอยู่  ส่วนมากจะดูหนังมากกว่าฟังเพลงเพราะต้องทดสอบลำโพงยี่ห้อ Aurum Cantus  ทั้งเซ็ตแบบจัดเต็ม
เป็นรุ่น V8F, V6F และรุ่น Rhythm (ลำโพงเซ็นเตอร์หนัก 28 กก.) น้ำหนักรวมทั้งเซ็ต 205 กก. ดูหนังมันส์มากครับ  ยิ้มเท่ห์
ส่วนเรื่องฝุ่นกับชุดเครื่องเสียงคงไม่มีผลกับเสียงหรอกครับ เช็ดทำความสะอาดบ่อยๆก็น่าจะโอเค  ห้องฟังเพลงของผมเป็นห้องปิด
ไม่ค่อยมีปัญหากับเรื่องฝุ่นจับ  แต่ถ้าเป็นพวกขั้วต่อสัญญาณเสียง ขั้วลำโพงสกปรกแบบนี้ไม่ดีแน่ สมัยนี้ขั้วต่อสัญญาณเสียงต่างๆ
มักจะทำด้วยโลหะวัสดุชุบทองอย่างดีจะไม่ค่อยเกิดเป็นสนิมสกปรกอะไรหรอกครับ เห็นก็มีพวกน้ำยาทำความสะอาดขั้วต่อสัญญาณ
ทำออกมาขายกัน แต่ผมไม่เคยใช้แฮะ
ขอบคุณครับ ผมยังสบายดีอยู่ครับ บางทีก็วุ่น ๆ อยู่กับงาน ส่วนเรื่องเครื่องเสียงตอนนี้ก็ยังไม่มีอะไรอัพเดทเลย เมื่อเดือนก่อนอยากจะซื้อหัวเข็มใหม่ แต่ต้องยั้งใจไว้ก่อนเพราะอยากได้เครื่องเล่นแผ่นเสียงมากกว่า สรุปว่าสถานการณ์ด้านเครื่องเสียงของผมยังทรงตัวอยู่ครับ

« ตอบ #4456 เมื่อ: 03 มีนาคม 2013 | 02:17:09 PM »

เรียนถามคุณอั๋น501และเพื่อน ๆ นักเล่นเครื่องเสียงต่อไปเลยนะครับ...

ไม่ทราบว่าน้ำยาหรือสเปรย์ที่ใช้ฉีดเคลือบผิวสายลำโพงและสายสัญญาณตามที่เขาเคลมกันว่าจะทำให้คุณภาพเสียงดีขึ้นนั้น เรื่องนี้จริงเท็จแค่ไหน และสมควรใช้หรือเปล่าครับ?
อั๋น501
Voyage Of The Acolyte

« ตอบ #4457 เมื่อ: 05 มีนาคม 2013 | 06:17:06 AM »

เรียนถามคุณอั๋น501และเพื่อน ๆ นักเล่นเครื่องเสียงต่อไปเลยนะครับ...

ไม่ทราบว่าน้ำยาหรือสเปรย์ที่ใช้ฉีดเคลือบผิวสายลำโพงและสายสัญญาณตามที่เขาเคลมกันว่าจะทำให้คุณภาพเสียงดีขึ้นนั้น เรื่องนี้จริงเท็จแค่ไหน และสมควรใช้หรือเปล่าครับ?

พวกน้ำยาหรือสเปรย์ที่ใช้กับขั้วต่อสายลำโพงหรือสายสัญญาณไม่เคยใช้เลยแฮะ  ถ้าถามผมจะใช้ก็ได้หากขั้วต่อสัญญาณต่างๆ
สกปรกทำความสะอาดบ้างน่าจะดีเหมือนกัน แต่ใช้แล้วเสียงจะดีขึ้นหรือป่าวไม่รู้เหมือนกันอย่างที่บอกผมไม่เคยใช้  ขั้วสายต่างๆ
ของพี่ปีศาจฯสกปรกมากเหรอ ตั้งชุดเครื่องเสียงไว้ในตำแหน่งที่อับชื้นหรือป่าว ยิ้ม

« ตอบ #4458 เมื่อ: 05 มีนาคม 2013 | 08:13:47 AM »

พวกน้ำยาหรือสเปรย์ที่ใช้กับขั้วต่อสายลำโพงหรือสายสัญญาณไม่เคยใช้เลยแฮะ  ถ้าถามผมจะใช้ก็ได้หากขั้วต่อสัญญาณต่างๆ
สกปรกทำความสะอาดบ้างน่าจะดีเหมือนกัน แต่ใช้แล้วเสียงจะดีขึ้นหรือป่าวไม่รู้เหมือนกันอย่างที่บอกผมไม่เคยใช้  ขั้วสายต่างๆ
ของพี่ปีศาจฯสกปรกมากเหรอ ตั้งชุดเครื่องเสียงไว้ในตำแหน่งที่อับชื้นหรือป่าว ยิ้ม
ไม่ใช่น้ำยาทำความสะอาดขั้วต่อนะครับ แต่เป็นพวกน้ำยาหรือสเปรย์ลดไฟฟ้าสถิตที่ใช้ทาหรือฉีดพ่นลงไปที่พื้นผิวที่เป็นฉนวนของสายสัญญาณหรือสายลำโพงเลย จากนั้นก็เอาผ้าแห้งสะอาดลูบและเช็ดออก ผู้ผลิตเขาเคลมว่าจะปรับปรุงคุณภาพเสียงให้ดีและฟังดูสะอาดขึ้น เมื่อก่อนนี้ก็มียี่ห้อ ECO3 ที่นักเขียนบางคนของหนังสือ Audiophile ได้แนะนำไ้ว้และโด่งดังอยู่พักหนึ่ง ไม่ทราบว่าคุณอั๋น501พอคุ้น ๆ บ้างหรือเปล่าครับ? ผมซื้อไว้ขวดหนึ่ง เกือบสิบปีแล้วยังใช้ไม่หมดเลย แต่พอเอาไปลูบสายลำโพงและสายสัญญาณทีไร ก็ไม่รู้สึกถึงความแตกต่าง สงสัยซิสเต็มของผมคงกระจอกเกินไปหรือไม่ก็หูของผมคงไม่ถึงเอง จึงฟังไม่ออกถึงความแตกต่างน่ะครับ ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #4459 เมื่อ: 15 มีนาคม 2013 | 05:49:52 PM »

ไม่ใช่น้ำยาทำความสะอาดขั้วต่อนะครับ แต่เป็นพวกน้ำยาหรือสเปรย์ลดไฟฟ้าสถิตที่ใช้ทาหรือฉีดพ่นลงไปที่พื้นผิวที่เป็นฉนวนของสายสัญญาณหรือสายลำโพงเลย จากนั้นก็เอาผ้าแห้งสะอาดลูบและเช็ดออก ผู้ผลิตเขาเคลมว่าจะปรับปรุงคุณภาพเสียงให้ดีและฟังดูสะอาดขึ้น เมื่อก่อนนี้ก็มียี่ห้อ ECO3 ที่นักเขียนบางคนของหนังสือ Audiophile ได้แนะนำไ้ว้และโด่งดังอยู่พักหนึ่ง ไม่ทราบว่าคุณอั๋น501พอคุ้น ๆ บ้างหรือเปล่าครับ? ผมซื้อไว้ขวดหนึ่ง เกือบสิบปีแล้วยังใช้ไม่หมดเลย แต่พอเอาไปลูบสายลำโพงและสายสัญญาณทีไร ก็ไม่รู้สึกถึงความแตกต่าง สงสัยซิสเต็มของผมคงกระจอกเกินไปหรือไม่ก็หูของผมคงไม่ถึงเอง จึงฟังไม่ออกถึงความแตกต่างน่ะครับ ยิ้มกว้างๆ

น้ำยาพวกนี้ผมไม่เคยใช้เลย ไม่รู้เหมือนกันว่าใช้แล้วได้ผลหรือป่าว แต่ที่รู้แน่ๆก็คือเสียตังค์แฮะ ยิ้ม ยิ้มเท่ห์
.. polotoon ..

« ตอบ #4460 เมื่อ: 28 มีนาคม 2013 | 01:38:44 PM »

โพสต์ผิดกระทู้ครับ ขออภัย

อั๋น501

« ตอบ #4461 เมื่อ: 28 มีนาคม 2013 | 02:21:45 PM »

ไม่ยอมแฮะ  โพสต์แล้วต้องคุยเรื่องเครื่องเสียงเลยล่ะ   ยิ้ม ยิ้มเท่ห์
ช่วงนี้ไม่ได้แวะเข้ามาอัพเดทอะไรๆใหม่เลย  เพราะยังไม่สามารถลงรูปได้อยู่ดี พยายามทำแล้วก็ยังทำไม่ได้ ฮืม
ต้องรอพี่ผีจะพอมีเวลาว่างๆแวะมาช่วยสอนให้หน่อย  วันก่อนมาหาผมก็ดันลืมเสียอีก เพราะอะไรรู้ไหมครับหากไม่ลงรูปด้วย
เล่าเรื่องราวต่างๆด้วยตัวหนังสือ มองไม่เห็นภาพ เรื่องเครื่องเสียงรูปภาพประกอบเรื่องสำคัญมากครับ  ผมเรียนรู้จากการเล่นเฟสบุ๊ค
ถ้ามีรูปเครื่องเสียงลงประกอบโพสต์ด้วย  ทำให้หัวเรื่องน่าสนใจขึ้นแยะ กับเรื่องอื่นๆผมไม่รู้นะแต่หากเรื่องเครื่องเสียงนั้นรูปภาพสำคัญมาก
เหมือนเวลาเราอ่านหนังสือเครื่องเสียงรูปภาพประกอบคอลัมน์เป็นปัจจัยสำคัญเลยครับ มีถ่ายรูปเรื่องราวที่ไปเจอมากับการเยี่ยมห้องฟังเพลง
ไว้มากมาย อยากจะเอามาลงเล่าให้อ่านกันบ้าง แต่ก็ทำไม่เป็นเอง โกรธ    เลยไม่ได้แวะเวียนเข้ามาคุยกัน รอให้ลงรูปได้จะลงรูปให้กระจายเลยล่ะ
เตรียมไว้แล้ว  พี่ปีศาจฯจะได้เห็นรูปสวยๆ  อย่างวันก่อนผม พี่ผี และพี่หมอ ไปมีโอกาสเยี่ยมห้องฟังเพลง กับห้องดูหนังแยกกันคนละห้องระดับเทพ ลำโพงก็มีคู่เดียวในเอเซีย(สีขาวสั่งพิเศษ)  แต่ละชุดซีสเต็มว่ากันด้วยราคา 8 หลัก! ไว้จะแวะเข้ามาคุยกันใหม่ไปก่อนแล้ว ยิ้มเท่ห์

« ตอบ #4462 เมื่อ: 28 มีนาคม 2013 | 02:42:39 PM »

ไม่ยอมแฮะ  โพสต์แล้วต้องคุยเรื่องเครื่องเสียงเลยล่ะ   ยิ้ม ยิ้มเท่ห์
ช่วงนี้ไม่ได้แวะเข้ามาอัพเดทอะไรๆใหม่เลย  เพราะยังไม่สามารถลงรูปได้อยู่ดี พยายามทำแล้วก็ยังทำไม่ได้ ฮืม
ต้องรอพี่ผีจะพอมีเวลาว่างๆแวะมาช่วยสอนให้หน่อย  วันก่อนมาหาผมก็ดันลืมเสียอีก เพราะอะไรรู้ไหมครับหากไม่ลงรูปด้วย
เล่าเรื่องราวต่างๆด้วยตัวหนังสือ มองไม่เห็นภาพ เรื่องเครื่องเสียงรูปภาพประกอบเรื่องสำคัญมากครับ  ผมเรียนรู้จากการเล่นเฟสบุ๊ค
ถ้ามีรูปเครื่องเสียงลงประกอบโพสต์ด้วย  ทำให้หัวเรื่องน่าสนใจขึ้นแยะ กับเรื่องอื่นๆผมไม่รู้นะแต่หากเรื่องเครื่องเสียงนั้นรูปภาพสำคัญมาก
เหมือนเวลาเราอ่านหนังสือเครื่องเสียงรูปภาพประกอบคอลัมน์เป็นปัจจัยสำคัญเลยครับ มีถ่ายรูปเรื่องราวที่ไปเจอมากับการเยี่ยมห้องฟังเพลง
ไว้มากมาย อยากจะเอามาลงเล่าให้อ่านกันบ้าง แต่ก็ทำไม่เป็นเอง โกรธ    เลยไม่ได้แวะเวียนเข้ามาคุยกัน รอให้ลงรูปได้จะลงรูปให้กระจายเลยล่ะ
เตรียมไว้แล้ว  พี่ปีศาจฯจะได้เห็นรูปสวยๆ  อย่างวันก่อนผม พี่ผี และพี่หมอ ไปมีโอกาสเยี่ยมห้องฟังเพลง กับห้องดูหนังแยกกันคนละห้องระดับเทพ ลำโพงก็มีคู่เดียวในเอเซีย(สีขาวสั่งพิเศษ)  แต่ละชุดซีสเต็มว่ากันด้วยราคา 8 หลัก! ไว้จะแวะเข้ามาคุยกันใหม่ไปก่อนแล้ว ยิ้มเท่ห์
ไม่อยากดูอยากเห็นอะไรสวย ๆ เกี่ยวกับเครื่องเสียงอีกต่อไปแล้ว เพราะมันจะนำมาซึ่งกิเลสและการเสียเงินทอง ผมขออยู่อย่างพอเพียงไปอีกสักระยะหนึ่ง (ยาว) ก่อนครับ ยิงฟันยิ้ม
อั๋น501

« ตอบ #4463 เมื่อ: 29 มีนาคม 2013 | 06:05:54 PM »

ไม่ยอมแฮะ  โพสต์แล้วต้องคุยเรื่องเครื่องเสียงเลยล่ะ   ยิ้ม ยิ้มเท่ห์
ช่วงนี้ไม่ได้แวะเข้ามาอัพเดทอะไรๆใหม่เลย  เพราะยังไม่สามารถลงรูปได้อยู่ดี พยายามทำแล้วก็ยังทำไม่ได้ ฮืม
ต้องรอพี่ผีจะพอมีเวลาว่างๆแวะมาช่วยสอนให้หน่อย  วันก่อนมาหาผมก็ดันลืมเสียอีก เพราะอะไรรู้ไหมครับหากไม่ลงรูปด้วย
เล่าเรื่องราวต่างๆด้วยตัวหนังสือ มองไม่เห็นภาพ เรื่องเครื่องเสียงรูปภาพประกอบเรื่องสำคัญมากครับ  ผมเรียนรู้จากการเล่นเฟสบุ๊ค
ถ้ามีรูปเครื่องเสียงลงประกอบโพสต์ด้วย  ทำให้หัวเรื่องน่าสนใจขึ้นแยะ กับเรื่องอื่นๆผมไม่รู้นะแต่หากเรื่องเครื่องเสียงนั้นรูปภาพสำคัญมาก
ไว้มากมาย อยากจะเอามาลงเล่าให้อ่านกันบ้าง แต่ก็ทำไม่เป็นเอง โกรธ    เลยไม่ได้แวะเวียนเข้ามาคุยกัน รอให้ลงรูปได้จะลงรูปให้กระจายเลยล่ะ
เตรียมไว้แล้ว  พี่ปีศาจฯจะได้เห็นรูปสวยๆ  อย่างวันก่อนผม พี่ผี และพี่หมอ ไปมีโอกาสเยี่ยมห้องฟังเพลง กับห้องดูหนังแยกกันคนละห้องระดับเทพ ลำโพงก็มีคู่เดียวในเอเซีย(สีขาวสั่งพิเศษ)  แต่ละชุดซีสเต็มว่ากันด้วยราคา 8 หลัก! ไว้จะแวะเข้ามาคุยกันใหม่ไปก่อนแล้ว ยิ้มเท่ห์
ไม่อยากดูอยากเห็นอะไรสวย ๆ เกี่ยวกับเครื่องเสียงอีกต่อไปแล้ว เพราะมันจะนำมาซึ่งกิเลสและการเสียเงินทอง ผมขออยู่อย่างพอเพียงไปอีกสักระยะหนึ่ง (ยาว) ก่อนครับ ยิงฟันยิ้ม

555 ท่าจะจริงแฮะ  อะไรๆที่มันสวยๆเนี่ยจะก่อให้เกิดกิเลสและเสียเงินทองเสมอล่ะ  จงพอเพียงกับสิ่งที่มีดีที่สุด ยิ้มเท่ห์
ผมว่าจะกลับมาเล่นเทิร์นฯอีกครั้ง มาอ่านที่พี่ปีศาจฯว่าไว้ก็เลยได้ข้อคิดว่า ยังไม่เล่นดีกว่า พอเพียงกับสิ่งที่มีก็ดีอยู่แล้ว
แผ่นเสียงก็ไม่ต้องไปซื้อหามาเก็บไว้ให้เสียเงินด้วย  รอเวลาจังหวะดีๆเดี๋ยวเทิร์นฯสวยๆก็มาเอง ไม่ได้เล่นเทิร์นฯมาเป็นชาติแล้ว
ก็ไม่ตายรออีกซักหน่อยคงไม่เป็นไรหรอก จริงป่าวพี่ปีศาจฯ ยิ้มกว้างๆ

« ตอบ #4464 เมื่อ: 29 มีนาคม 2013 | 06:50:54 PM »

555 ท่าจะจริงแฮะ  อะไรๆที่มันสวยๆเนี่ยจะก่อให้เกิดกิเลสและเสียเงินทองเสมอล่ะ  จงพอเพียงกับสิ่งที่มีดีที่สุด ยิ้มเท่ห์
ผมว่าจะกลับมาเล่นเทิร์นฯอีกครั้ง มาอ่านที่พี่ปีศาจฯว่าไว้ก็เลยได้ข้อคิดว่า ยังไม่เล่นดีกว่า พอเพียงกับสิ่งที่มีก็ดีอยู่แล้ว
แผ่นเสียงก็ไม่ต้องไปซื้อหามาเก็บไว้ให้เสียเงินด้วย  รอเวลาจังหวะดีๆเดี๋ยวเทิร์นฯสวยๆก็มาเอง ไม่ได้เล่นเทิร์นฯมาเป็นชาติแล้ว
ก็ไม่ตายรออีกซักหน่อยคงไม่เป็นไรหรอก จริงป่าวพี่ปีศาจฯ ยิ้มกว้างๆ

จริงครับ เรื่องแบบนี้รอจังหวะดี ๆ ก็ได้ แผ่นเสียงถึงแม้ไม่หวือหวา แต่ไม่เคยตกเทรนด์ครับ ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #4465 เมื่อ: 16 เมษายน 2013 | 10:33:43 AM »

ช่วงนี้มาอัพเดทเรื่องอนาคตของการเล่นไฟล์เพลงรายละเอียดสูง Hi Res. กันหน่อย มักจะมีคนถามผมเสมอว่า
ไฟล์เพลงพวก 24 bit แท้ๆนั้นมีให้เลือกเล่นน้อยไม่ว่าจากค่าย HDtrack หรือค่ายอื่นๆนั้นแนวเพลงและอัลบั้มต่างๆยังมีไม่มากพอ
ต่างจากการเล่นแผ่นเสียงหรือซีดี เวลากำลังมีทางเลือกเล่นไฟล์ที่เป็น DSD(SACD) แท้ๆได้แล้ว เพราะในขณะนี้ DAC รุ่นใหม่ๆ
สามารถรองรับกับการเล่นไฟล์ SACD ริปได้เลยโดยไม่ต้องพึ่งพากับเครื่องเล่น SACD อีกต่อไปแล้ว ตอนนี้มี SACD ที่ออกจำหน่าย
ในญี่ปุ่นมากมาย ซึ่งญี่ปุ่นเป็นประเทศเดียวในโลกที่ยังเล่นกับฟอร์แม็ต SACD อยู่อย่างเป็นปกติสุข เราก็จะได้อานิสงส์กับ SACD ไปด้วย
คราวนี้เราก็จะได้ฟังงานเพลงที่เป็นไฟล์เพลง 24 bit แท้ๆกันมากขึ้นแฮะ ยิ้ม     http://www.cdjapan.co.jp/popular_formats/SHM-SACD/next_SHM-SACD.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 เมษายน 2013 | 04:03:48 PM โดย อั๋น501 » บันทึกการเข้า

« ตอบ #4466 เมื่อ: 26 เมษายน 2013 | 09:17:22 AM »

สื่อดิจิตอลนี่มันวิวัฒน์และอัพเดทอยู่เรื่อยเลยนะครับ ผมตามไม่ทัน และไม่คิดจะตามอีกต่อไปแล้ว

เครื่องเล่นซีดีของผมซื้อต่อจากเพื่อนเมื่อปี 2539 ปัจจุบันสิบเจ็ดปีผ่านมาแล้วก็ยังใช้งานได้ดีอยู่ แม้จะต้องส่งเข้าตรวจและรักษาอาการในโรงพยาบาลบ้างครั้งสองครั้งแล้ว แต่ผมก็ยังพอใจคุณภาพเสียงและสมรรถนะการทำงานของมันอยู่

เครื่องเล่นแผ่นเสียงของผมซื้อต่อจากเพื่อนของเพื่อนเมื่อปี 2546 เผลอแป๊บเดียว ตอนนี้ก็อายุ 10 ปีแล้ว (หากนับย้อนไปอีกเมื่อตอนซื้อใหม่ ปี 1985 ก็ 28 ปี) ทุกวันนี้มันก็ยังทำหน้าที่ด้วยความซื่อสัตย์ตามปกติ ไม่เคยเกเรให้เห็นสักครั้งเลย แสดงว่าสินค้าและเทคโนโลยีสมัยก่อนของเขานี่ทนทานจริง ๆ ไม่ฉาบฉวยเปราะบางเหมือนสินค้ามากมายหลายยี่ห้อทุกวันนี้ ซึ่งผลิตออกมาให้ใช้ทนไม่ได้ เพราะถ้าใช้ทน ผู้ผลิตก็ระบายสินค้าใหม่ไม่ออกน่ะสิครับ (สงสัยอันนี้คงเป็นเรื่องจริง ไม่ฮาก็ได้ครับ)

สรุปว่า ผมเป็นคนใช้ของทน ใช้ของคุ้มค่า ไม่ใช่เพราะอะไรหรอกครับ... ก็เพราะบ้อจี๊... ไม่มีสตางค์เปลี่ยนใหม่เป็นปัจจัยหลักนั่นเอง (ฮา) ยิ้มกว้างๆ
ท่านผีเพลง

Phantom of the Paradise

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4467 เมื่อ: 26 เมษายน 2013 | 05:01:19 PM »

สื่อดิจิตอลนี่มันวิวัฒน์และอัพเดทอยู่เรื่อยเลยนะครับ ผมตามไม่ทัน และไม่คิดจะตามอีกต่อไปแล้ว

เครื่องเล่นซีดีของผมซื้อต่อจากเพื่อนเมื่อปี 2539 ปัจจุบันสิบเจ็ดปีผ่านมาแล้วก็ยังใช้งานได้ดีอยู่ แม้จะต้องส่งเข้าตรวจและรักษาอาการในโรงพยาบาลบ้างครั้งสองครั้งแล้ว แต่ผมก็ยังพอใจคุณภาพเสียงและสมรรถนะการทำงานของมันอยู่

เครื่องเล่นแผ่นเสียงของผมซื้อต่อจากเพื่อนของเพื่อนเมื่อปี 2546 เผลอแป๊บเดียว ตอนนี้ก็อายุ 10 ปีแล้ว (หากนับย้อนไปอีกเมื่อตอนซื้อใหม่ ปี 1985 ก็ 28 ปี) ทุกวันนี้มันก็ยังทำหน้าที่ด้วยความซื่อสัตย์ตามปกติ ไม่เคยเกเรให้เห็นสักครั้งเลย แสดงว่าสินค้าและเทคโนโลยีสมัยก่อนของเขานี่ทนทานจริง ๆ ไม่ฉาบฉวยเปราะบางเหมือนสินค้ามากมายหลายยี่ห้อทุกวันนี้ ซึ่งผลิตออกมาให้ใช้ทนไม่ได้ เพราะถ้าใช้ทน ผู้ผลิตก็ระบายสินค้าใหม่ไม่ออกน่ะสิครับ (สงสัยอันนี้คงเป็นเรื่องจริง ไม่ฮาก็ได้ครับ)

สรุปว่า ผมเป็นคนใช้ของทน ใช้ของคุ้มค่า ไม่ใช่เพราะอะไรหรอกครับ... ก็เพราะบ้อจี๊... ไม่มีสตางค์เปลี่ยนใหม่เป็นปัจจัยหลักนั่นเอง (ฮา) ยิ้มกว้างๆ
แต่ควรเปลี่ยนลำโพงอย่างยิ่งนะคร้าบบ...

« ตอบ #4468 เมื่อ: 26 เมษายน 2013 | 06:17:22 PM »

แต่ควรเปลี่ยนลำโพงอย่างยิ่งนะคร้าบบ...
ด้วยความยินดีก๊าบบ... ยิ้มกว้างๆ
อั๋น501

« ตอบ #4469 เมื่อ: 28 เมษายน 2013 | 06:17:36 AM »

ด้วยความยินดีก๊าบบ... ยิ้มกว้างๆ

เครื่องเสียงนั้น ไม่จำเป็นต้องอยู่กับมันจนตายไปข้าง  ยิ้มเท่ห์ ขนาดเมียที่เคยรักปานจะเป็นจะตาย วันหนึ่งยังต้องแยกทางกัน
แบบว่าไม่มองหน้ากันยังมีให้เห็นเป็นประจำแฮะ ยิ้มกว้างๆ  นับประสาอะไรกับเครื่องเสียง การเล่นเครื่องเสียงก็เหมือนกับคนที่ชอบ
หลงใหลกับวัสถุต่างๆ อย่างเช่น พระเครื่อง, รถ, ของเก่าวินเทจ(รวมทั้งเมียเก่าแบบวินเทจมีด้วยหรือป่าวก็ไม่รู้ ยิ้มกว้างๆ) แผ่นเสียง,ซีดี
ดีวีดี,บูลเรย์ ฯลฯ ไม่เปลี่ยนก็ซื้อเพิ่มเป็นเรื่องธรรมดา  หากเป็นคนที่ชื่นชอบกับสิ่งนั้นๆแล้วไม่จบหรอกครับ ไม่เปลี่ยนก็ซื้อมาเพิ่มไม่
มีวันจบสิ้น  สำหรับผมมีตังค์ก็เล่นไม่มีก็ไม่เล่น เพราะไม่มีตังค์เล่นไม่ได้อยู่แล้ว ยิ้มกว้างๆ อย่าไปคิดมาก ถ้าวันหนึ่งเลิกรัก ชื่นชอบ หรือหลงใหล
กับสิ่งบันเทิงเหล่านี้ได้คงต้องไปบวชแล้วแฮะ เจ๋ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 เมษายน 2013 | 04:13:41 PM โดย อั๋น501 » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 296 297 [298] 299 300 ... 325
พิมพ์