เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

149730 กระทู้ ใน 4436 หัวข้อ- โดย 847 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: axlrose

18 พฤษภาคม 2024 | 05:05:17 AM
Thai Progressive Rock CommunityThaiProgKeep Talkingแฟน Dream Theater ทางนี้ครับ
หน้า: 1 ... 65 66 [67] 68 69 ... 102
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แฟน Dream Theater ทางนี้ครับ  (อ่าน 626910 ครั้ง)
เพชร วิปลาส
Oxygene

วันนี้จะฟังเพลงอะไรดีน้อ...

« ตอบ #990 เมื่อ: 25 เมษายน 2011 | 10:25:59 PM »

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=L609JsPFmmI" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=L609JsPFmmI</a>

เดอะสตาร์ภาค 1 แบบตัวเต็มครับ

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

เชิญชม collection โมเดลของผม  
ขายซีดี, ดีวีดีเพลง  .  .
เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #991 เมื่อ: 25 เมษายน 2011 | 10:48:34 PM »

ดูไปดูมา ก็ชักชอบเดอะสตาร์หมายเลขหนึ่งอย่างไมค์ แมนจินี่ขึ้นมาตะหงิดๆ แต่รู้สึกแกจะจริงจังไปหน่อยในช่วงออดิชัน เลยดูเหมือนไม่เป็นธรรมชาติเท่าไร
ช่วงตอบคำถามก็ทำได้ดีครับ (เย้ยย...ไม่ใช่ประกวดนางงามสักกะหน่อย)

ปล. เฮียเปก้าวมาเป็นผู้นำวงอย่างเต็มตัว ติดตามวงมาตั้งนานก็เพิ่งรู้ว่าแกมีลีลาการพูดจาคมคายไม่ธรรมดาเลยทีเดียว ที่ผ่านมาแสดงว่าปล่อยให้ไมค์พูดอยู่คนเดียวนี่หว่า

เป็นความทรงจำดีๆที่ครั้งนึงเราเคยไปถึงแกรมมี่มาแล้ว...

bomb
Fragile

« ตอบ #992 เมื่อ: 26 เมษายน 2011 | 07:21:09 PM »

ต้องยอมรับว่าตอนแรกไม่ค่อยชอบ idea ที่ออกจะตลาดๆแบบนี้เลยครับ

แต่พอมานั่งดู The Spirit Carries On episode 1 แล้ว ชอบมากครับ
ต้องชมว่า production การถ่ายทำดีมากๆ
หรืออาจจะเป็นเพราะผมผูกพันกับวงดนตรีวงนี้มาเป็นระยะเวลาพอสมควรก็ไม่รู้สิ
ก็เลยรู้สึกดี และขอเปลี่ยนใจมาเฝ้ารอดู episode ต่อๆไปอย่างต่อเนื่องครับ  ยิ้มเท่ห์

สำหรับการ audition ของ Mike Mangini
ผมชอบนะ ดูแกมีความตั้งใจดีครับ
ฝีไม้ลายมือก็แน่นอนครับ วางใจได้เลย
นอกจากจะเล่นกับวง Extreme, Annihilator แล้ว
ยังมีดีกรีถึง professor ของ Berklee School of Music เลยทีเดียว
แต่ตอน audition อาจจะดูเกร็งๆไปซะหน่อย

Remarks:
- ถ้าทางวงจะทำ documentary ชิ้นนี้เป็น DVD ผมจะยินดีมากครับ
- ถึงแม้ว่าจะมีเรื่องทะเลาะกันยังไง แต่ผมว่ายังไงทางวงก็ยังคงให้เกียรติ Mike Portnoy ในการนำเสนอ documentary ชิ้นนี้นะครับ

เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #993 เมื่อ: 27 เมษายน 2011 | 10:44:50 PM »

เดอะสตาร์ตอนที่สองครับ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=-vaDfcKzLbY" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=-vaDfcKzLbY</a>

ทำไมผมรู้สึกว่าตอน 2 นี้ ทางวงทำสกู๊ปเอนเอียงไปทาง Marco Minneman มากๆเลย  Derek Roddy, Thomas Lang, Virgil Donati ผมรู้สึกเหมือนทางวงไม่ค่อยเน้นรายละเอียดอะไรมากนัก โดยเฉพาะ Derek Roddy, Thomas Lang มาไวไปไวมาก แต่โดยส่วนตัวผมคิดว่า Derek Roddy เค้าตีไม่เข้ากับวง

ดูมาสองตอน ผมรู้สึกว่าคนอื่นๆจะเกร็งๆกันหมดเลย ทั้งๆที่พอตีๆไปเรื่อยๆแล้วเทคนิคแต่ละคนดีมากๆ แต่มี Marco Minneman นี่แหละที่ดูเป็นธรรมชาติ วงเล่นด้วยแล้วดูลื่นไหล กลมกลืนที่สุด แต่ผมว่าเค้าโชว์เทคนิคน้อยกว่าคนอื่นๆนะ

ยังเหลืออีกสองคน แต่ผมรู้สึกว่าห้าคนแรกคนที่เข้าตาวงน่าจะเป็น Mike Mangini กับ Marco Minneman  ขยิบตา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 เมษายน 2011 | 10:57:01 PM โดย เพชร วิปลาส » บันทึกการเข้า

spiralbill
In The Court Of The Crimson King
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #994 เมื่อ: 27 เมษายน 2011 | 11:08:39 PM »

ชอบ Marco ครับเรื่อง Jam สำหรับ Marco นี่ขนมเลย ยิ่งเค้าเคยเล่นใน Mind Melt กับ JR มาก่อนอยู่แล้วด้วย
แล้วก็ที่ทางวงชอบ Marco อีกอย่างนึงเพราะเล่นด้วยแล้วรู้สึกไม่เครียดครับ เพราะเค้าเป็นคนอารมณ์ดีแล้วก็ Enjoy กับสิ่งที่ตี
ต่างจาก Virgil ที่ทุกอย่างเป็น Technique ไปหมด จะเห็นช่วงนึงของภาคสองที่แกพยายามจะใส่ Riff ยากๆเพิ่มเข้าไป
ณ ตอนนั้นดูปฏิกริยาของวงกับ Virgil ดูครับ 5555 ตึงเครียดมาก

ส่วน Derek กับ Lang ผมว่า Derek ทำได้ไม่ดีในเรื่องของ Style เค้าเป็นคนที่ Technique เทพมากๆแต่กับเรื่องพวก Odd time หรือ Music Character ของ DT ผมว่า Derek ยังเข้าถึงได้ไม่ดีนัก ส่วน Lang นี่ก็ตัวเทคนิคอีกคนเลยครับ อันนี้ผมยัง งงๆว่าทำไมเค้าพูดถึง Lang น้อยมากถ้าให้เดาคือเค้ายังไม่เป็นมิตรหรือกลมกลืนกับวงมากพอ

ชอบ Production ที่ทำออกมาครับ ดูจากสองคนที่เหลือก็ผมว่าเหมือนใจเค้าให้ไป Marco กับ Mike แล้ว
ไม่รู้จะเกิดอะไรขึ้นบ้าง รอดูต่อครับ ^^
ǝɹoɔǝsıɐuuoʎɐɯʎɹbuɐ
The Snow Goose

nagoya_mega_snake@windowslive.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #995 เมื่อ: 27 เมษายน 2011 | 11:37:21 PM »

เท่าที่ดูมาจนถึงตอนนี้ ผมเชียร์ Marco Minnemann นี่แหละครับ  ยิ้มกว้างๆ

Stay cheap, praise the explicit, embrace the scuzz, be true to art and yourself, eat shit, keep music evil.
lilivm's self-indulgence: https://rateyourmusic.com/~potatahtapapoh
เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #996 เมื่อ: 29 เมษายน 2011 | 08:31:42 AM »

วันนี้ทางวงจะปล่อยสกู๊ปตอนสุดท้ายของเดอะสตาร์ "ค้นฟ้า ตามล่าหามือกลอง" ครับ
สรุปว่ามีแค่สามตอนเท่านั้น แฟนๆเมืองนอกเลยแซวกันขำๆว่าจริงๆมีสี่ภาค (เอาชื่อตอนในสตาร์วอร์มาแซวกัน  ยิ้มกว้างๆ )

credit : Wachid Pratama-Oemar จากเฟสบุค

Drum Wars:
Episode 1: The Attack of Mike Mangini;
Episode 2: The Marco Minnemann Strikes Back;
Episode 3: The Peter Wildoer Menace...

and maybe there will be another, called Episode 4: The Revenge of Mike Portnoy

ยิงฟันยิ้ม

เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #997 เมื่อ: 29 เมษายน 2011 | 10:38:32 PM »

ตอนจบของเดอะสตาร์ "ค้นฟ้า ตามล่าหามือกลอง" ครับ
ลุ้นมานานเป็นปีๆ ในที่สุดก็รู้จนได้ ผมคงไม่เฉลยนะครับ ดูกันเองก็แล้วกัน

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=2QHMQjH17aw" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=2QHMQjH17aw</a>

จบแบบหักมุมนิดหน่อยพอหอมปากหอมคอ แต่ไม่ทำร้ายจิตใจสาวกแน่นอน

ไม่น่าเชื่อนะครับ ว่าวงนี้จะมีคนชื่อซ้ำกันอีกแล้ว  ยิงฟันยิ้ม

TRON

« ตอบ #998 เมื่อ: 29 เมษายน 2011 | 11:18:18 PM »

ดีใจกับแฟนๆดรีมครับที่ได้มือกลองเสียที ผมว่าไมค์คนใหม่นี้เหมาะกับวงแล้วครับ ดูแกเล่นได้แน่นและนิ่งดี จะคอยฟังอัลบั้มใหม่ครับ
bomb
Fragile

« ตอบ #999 เมื่อ: 30 เมษายน 2011 | 03:48:09 PM »

มือกลองทั้ง 7 คนฝีมือดีกันทั้งนั้นครับ
เพียงแต่สารเคมีมันจะตรงกันกับ DT รึเปล่าเท่านั้นเอง

จะรอฟังผลงาน Mike Mangini ร่วมงานกับ Dream Theater อย่างตื่นเต้นครับ

P.S.
Mike Mangini ดูตัวเล็กมากครับเมื่อถ่ายภาพกับ DT  ยิ้มกว้างๆ
เสียดาย Marco เหมือนกันครับ แกตีกลองสนุกดี  ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 เมษายน 2011 | 03:54:29 PM โดย bomb » บันทึกการเข้า

เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #1000 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2011 | 10:48:39 AM »

ชุดกลองของแมนจินี่ที่ใช้ในสตูดิโออัลบั้มชุดใหม่ของดรีมเธียเตอร์ฮะ

simmons
In The Court Of The Crimson King
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #1001 เมื่อ: 01 พฤษภาคม 2011 | 11:42:09 AM »

ชอบ Thomas Lang มากๆเลยครับ

เสียดายไม่ติดแม้ 1ใน3
kongbei
Administrator

ขงปี่

pink_floyd@thaiprog.net
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #1002 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2011 | 04:07:46 PM »

ดูจบทั้ง 3 ตอนแล้ว ทำสารคดีได้ดี ไม่น่าเบื่อ แต่ ไมค์ มานี่เหมือนลงล๊อคเลย คนอื่นๆยังต้องปรับจูนอีกนิดหน่อย บางคนดูก็เห็นได้ชัดว่าจูนไม่เข้ากับวง
TRON

« ตอบ #1003 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2011 | 05:01:04 PM »

เห็นหลายคนเชียร์ Marco อาจเป็นเพราะลีลาการตีแกดูมันมาก แต่ผมว่าสไตล์แกไม่เข้ากับ DT เลย และผมว่าริธึ่มและไทม์ของเขาสู้ไมค์ไม่ได้นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 พฤษภาคม 2011 | 05:04:25 PM โดย TRON » บันทึกการเข้า
เพชร วิปลาส
Oxygene

« ตอบ #1004 เมื่อ: 02 พฤษภาคม 2011 | 05:52:49 PM »

เห็นหลายคนเชียร์ Marco อาจเป็นเพราะลีลาการตีแกดูมันมาก แต่ผมว่าสไตล์แกไม่เข้ากับ DT เลย และผมว่าริธึ่มและไทม์ของเขาสู้ไมค์ไม่ได้นะ

ผมเองยังปักใจเชื่อว่า Marco เป็นมือกลองคนใหม่มาตั้งนานแล้ว เพราะหลังๆ DT มักใช้การ "จีบ" กันนอกรอบมาก่อน เหมือนกรณีจอร์แดน ที่เฮียเปจีบเช้า-จีบเย็น จนไปแจมกันหลายงาน ไหนจะจีบมาลงโปรเจคส่วนตัวอีก
เห็น Marco ไปแจมกับจอร์แดน ไอ้ผมก็นึกว่าเสร็จแหงๆ

แต่ตอนนี้ทุกอย่าง confirm หมดแล้ว ก็ได้อวยพรให้ Marco โชคดีในเส้นทางของตัวเอง เก่ง-ฮาอย่างนี้มีงานไม่ขาดมือแน่นอน

สิ่งที่กลัวตอนนี้ก็คือ Mike Mangini แกแต่งเพลง-เขียนเนื้อร้องได้หรือเปล่า หรือมาแนวเดียวกับน้าจอร์แดนคือทำดนตรีอย่างเดียว และจากที่ดูสถานการณ์ที่เฮียเปแสดงตัวเป็นแกนนำวงอย่างชัดเจน แถมช่วงหลังๆแกกับไมค์ พอร์ตนอยเป็นคนแต่งเพลงหลักของวงด้วย
หากทางวงยังไม่เปลี่ยนแปลงแนวทางการทำงานที่ให้เฮียเปแต่งเพลงคนเดียวต่อไป
อาจมีเหตุการณ์หนังม้วนเดียวกับพิงค์ฟลอยด์ตอนที่โรเจอร์ออกจากวงไป นั่นคือ

"งานเดี่ยวของจอห์น เปตรุตซี่และทำดนตรีโดยดรีม เธียเตอร์"

ในอัลบั้มใหม่ (เสือตัวที่ 11) เราอาจจะได้ฟังเพลงแบบ Suspended animation แบบมีเนื้อร้องและเสียงคีย์บอร์ดก็ได้นะ

โอ้...คุณพระช่วย

หน้า: 1 ... 65 66 [67] 68 69 ... 102
พิมพ์